Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thành viên mới xin chào cả nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.25K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ box Úc,

Em đã là khách quen của box lâu rồi (qua giới thiệu của một người bạn) nhưng hôm nay mới đăng ký làm thành viên WTT và post bài đầu tiên trong box Úc. Em xin chào các mẹ và cho em xin gia nhập box Úc với ạ. Gia đình em dự định chọn Sydney làm điểm đến sắp tời.

Em muốn nhờ các mẹ tư vấn xem nên chọn vùng nào để ở bây giờ ạ, vùng đó có nhiều childcare không và waiting list có quá đông không ạ? Các mẹ giúp em với nhé. Em xin cám ơn trước ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 544 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Solei Xem bài viết
    Xin chào các mẹ box Úc,

Em đã là khách quen của box lâu rồi (qua giới thiệu của một người bạn) nhưng hôm nay mới đăng ký làm thành viên WTT và post bài đầu tiên trong box Úc. Em xin chào các mẹ và cho em xin gia nhập box Úc với ạ. Gia đình em dự định chọn Sydney làm điểm đến sắp tời.

Em muốn nhờ các mẹ tư vấn xem nên chọn vùng nào để ở bây giờ ạ, vùng đó có nhiều childcare không và waiting list có quá đông không ạ? Các mẹ giúp em với nhé. Em xin cám ơn trước ạ.
    Welcome bạn đến với box Úc, ở đây các mẹ nhiệt tình lắm nên nếu bạn cần gì thì cứ hỏi nhé.

Còn về việc chọn vùng, chắc ý bạn là suburb đúng không? Cái này hoàn toàn phụ thuộc vào việc bạn có thích ở gần hay xa city, budget cho việc mua/hay thuê nhà thế nào, có thích gần chợ người Việt hay không, gần shopping centre, gần transport, v.v... Nếu bạn lựa chọn được vài suburb qua thu thập thông tin, thì mình nghĩ các mẹ ở Sydney sẽ dễ dàng tư vấn hơn. Nếu không rộng lắm :Laughing: Mình nghĩ là tìm nhà trước, sau đó đi tìm nhà trẻ trong vùng đấy chắc sẽ dễ hơn. Chứ đi tìm nhà trẻ rồi mới đi tìm nhà thì khó lắm. Vì ở đây tuy waiting list dài nhưng nếu may mắn thì vẫn có thể xin vào ngay, đặc biệt trong trường hợp bé nhà bạn đi học full-time thì sẽ được prefer hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Véo còm mẹ Solei nhé. Chọn chỗ ở và child cảre thì như mẹ HB nói đấy, không biết tiêu chuẩn chọn của bọn chị thế nào thì lúc đó mới tư vấn đựoc ạ. Ở đây mọi người đi làm hầu hết là bằng public transport nên hay tìm nhà gần ga tàu, bus. Còn nếu ở gần city thì đi ô tô cũng được. Còn childcare thì waiting list ở đâu cũng dài. Nhưng childcare centre tốt thì waiting list dài hơn như ABC chẳng hạn. Em vừa book ABC cho con thì không biết bao lâu trong năm sau (2008) mới có chỗ. Còn childcare như con em học bây giờ là private thì waiting list cũng dài lắm, nhưng nếu mình push họ tí thì họ sẽ ưu tiên cho mình. Khoảng vài tháng là có chỗ thôi.
    Chị nói thêm xem chị định thuê nhà kiểu gì để các mẹ tư vấn tiếp nhé
    • 509 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ box Úc,

Hi Mẹ Solei, xuống meo bờn ở đi cho zui
    Tũn lên chức
    TunmacaoTauxi3079163544_e43edfdd87_t3078357307_1fd4bf5250_t3078380169_703367a49b_t2987916577_eb0ef2a4ba_t2964382280_598eabab3d_t2950967495_1678fbe18c_t
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ HappyBaby, mẹ Jenny và mẹ Ngỗng Con Gà đã trả lời em. Thực sự ban đầu định hướng khó lắm. Thôi thì em cứ kể ra xem em cần gì rồi các mẹ tư vấn cho em nhé.

Ông xã nhà em sẽ làm ở NorthRyde, còn em nếu xin được việc sẽ làm trên city (hy vọng thế). Em muốn tìm suburb nào gần city để làm xong là có thể phi về đón con ngay được. Em thì thích khu nào có nhiều cây xanh, công viên, có trường học tốt (trường primary và high school), để sau này con học hết mẫu giáo có thể xin vào mấy trường primary trong vùng luôn. Nếu vùng đó có siêu thị hay shopping centre nữa thì càng tốt, mà không có thì cũng không quan trọng lắm. Em vừa vào xem cái train map của Sydney hôm qua, thấy như mê hồn trận. Em thì thấy vùng Campsie, Cabramatta, hoặc Newtown, Stanmore có vẻ gần city, nhưng không rõ vùng đó sống thế nào. Các mẹ cho em ý kiến xem em nên chọn chỗ nào bây giờ, từ đó em mới có thể search thêm để thuê nhà được.

Mẹ HappyBaby ơi, bọn em sẽ đi thuê nhà.

Mẹ Jenny ơi, cho mình hỏi là trường private có nhiều chỗ hơn ABC không? Thế ABC là trường công à? Mình chắc sẽ đi làm bằng phương tiện công cộng thôi, cùng lắm thì chỉ lái xe ra đến ga tàu thôi, nên nếu được nhà trẻ nào mà gần ga tàu thì là hay nhất.
    • 1,644 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

.

Ông xã nhà em sẽ làm ở NorthRyde, còn em nếu xin được việc sẽ làm trên city (hy vọng thế). Em muốn tìm suburb nào gần city để làm xong là có thể phi về đón con ngay được. Em thì thích khu nào có nhiều cây xanh, công viên, có trường học tốt (trường primary và high school), để sau này con học hết mẫu giáo có thể xin vào mấy trường primary trong vùng luôn. Nếu vùng đó có siêu thị hay shopping centre nữa thì càng tốt, mà không có thì cũng không quan trọng lắm. Em vừa vào xem cái train map của Sydney hôm qua, thấy như mê hồn trận. Em thì thấy vùng Campsie, Cabramatta, hoặc Newtown, Stanmore có vẻ gần city, nhưng không rõ vùng đó sống thế nào. Các mẹ cho em ý kiến xem em nên chọn chỗ nào bây giờ, từ đó em mới có thể search thêm để thuê nhà được.
    Thế thì chị recommend em tìm nhà vùng Strathfield, Burwood, vừa gần trung tâm, vừa tiện ga tàu lên Ryde, mà vùng đó trường học cũng tốt. Chỉ có điều giá thuê nhà hơi đắt tí, căn hộ chung cư 2 phòng ngủ khoảng $300-$350/wk
    ABC là hệ thống trường tư em ạ.

OrD0p11
    uSLkp11
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 889 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ HappyBaby, mẹ Jenny và mẹ Ngỗng Con Gà đã trả lời em. Thực sự ban đầu định hướng khó lắm. Thôi thì em cứ kể ra xem em cần gì rồi các mẹ tư vấn cho em nhé.

Mẹ HappyBaby ơi, bọn em sẽ đi thuê nhà.

Mẹ Jenny ơi, cho mình hỏi là trường private có nhiều chỗ hơn ABC không? Thế ABC là trường công à? Mình chắc sẽ đi làm bằng phương tiện công cộng thôi, cùng lắm thì chỉ lái xe ra đến ga tàu thôi, nên nếu được nhà trẻ nào mà gần ga tàu thì là hay nhất.

MẸ Solei, lanh chanh trước các mẹ SYD tí vì mẹ nó nhắc đến mấy vùng mẹ cháu đều quen thuộc cả và nhớ SYD quá, nhất là hôm nay đi từ chỗ làm về, từ đúng trung tâm trời lại hửng nắng sao thấy Collins có bóng dáng của George St quá. Trong mấy cái mà mẹ Solei nói thì gần city nhất là Newtown (rất nhiều dân hippie, gần SYD Uni), tiếp đến là Stanmore (kế nó là Marirrickville - vùng người Việt nhiều dân Bắc), tiếp đến là Campsie (sau Marickville 1 ga xe lửa thì phải) và xa lắc xa lơ là Cabra (đi từ Central Station bằng train như hồi mẹ cháu đi thực tập đến cả tiếng đồng hồ và chắc chắn 1 điều là sẽ k phù hợp để ở đâu)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Công nhận là ở newtown vui, hồi xưa mình cũng ở đấy, buổi tối đi dạo thì hơi bị phê, cứ thấy các đôi gay, les dăt tay nhau dập dìu nhỉ:cool: Nhưng mình nghĩ những chỗ đấy chỉ hợp cho sinh viên còn đi học thôi chứ nếu mà cuộc sống của một gia đình thì mình nghĩ campsie, strathìeld, ashfield, burwood, marrickville.... hợp hơn. Gia đình Jenny, Lala, chị hượng ở Campsie này. Ở campsie thì đựoc cái đi đâu cũng tiện, cũng không xa lắm. lên city 20p đi tàu, có đồ ăn hàn, nhật, tàu, việt, trung đông.... Đi marrickville khu người việt (gọi là bắc việt) và đi bankstown (chỗ mẹ Jenica đang ở, thường gọi là nam việt) chỉ khoảng hơn 10p. Nhà thì cũng rẻ hơn các nơi khác (nghe như là đang chèo kéo về campsie ấy nhỉ ).
    Hhi hi, nói tóm lại là mấy vùng straithfield, ashfield, buwood, campsie, marrickville đều ok hết
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Tối qua em nói chuyện với chồng, chồng bảo Northryde phía Parramatta cơ mà:Sad: (phía ngược lại với city). Thế thì chắc chị ở Paramatta là hợp lý nhất đấy ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Jenny về "kiểm điểm" lại bố nhé, North Ryde không phải ở phía Parra đâu. Mẹ Jenica nói chính xác rồi, nếu muốn đi làm ở Ryde thì nên ở Strathfield, Burwood thôi. Có cái map của cityrail đây bạn solei xem tạm thì sẽ thấy này.
    untitled

Nếu muốn xem đầy đủ thì vào đây http://cityrail.com.au/networkmaps/index.jsp vì interactive nên mình không biết post lên hết.

Nếu ấn vào mũi tên để xem North Ryde thì thấy line ở đây đang xây (đi từ Epping qua Macquarie Uni đến Chatswood) không biết đã xong chưa. Nếu làm ở đây chắc nên lái xe vì cũng có nhiều chỗ đỗ chứ không như ở city mà phải đi tàu. Thế nên chủ yếu nên tìm nhà gần line cho bạn đi làm trên city chứ không cần thiết phải lo lắng quá về chồng đi làm ở Ryde.

Chú ý các ga in đậm là ga lớn, có nhiều tàu, có tàu express nên đi sẽ nhanh hơn, và được nhiều line hơn, còn ga như M'ville, Campsie, Bankstown chỉ có 1 line, đi lên city chậm hơn. Do vậy nhà ở các vùng này thường rẻ hơn ở Strathfield, Burwood và Ashfield một chút.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 512 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thật ra bố Jenny nói cũng không sai đâu. Chạy xe từ Parramatta đến North Ryde cũng gần lắm. Nếu mà mẹ Solei xin được việc ở Parramatta thì càng tốt, Parramatta cũng có rất nhiều việc.

Mình thì cũng như mẹ Jenica, bao giờ cũng thích mấy vùng Burwood, Strathfield. Nếu ở đó đúng là đi làm ở đâu cũng tiện, không quá xa bất vùng nào. Trường học, chợ búa cũng rất tiện.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

HI hi, thực ra nói là hướng Parra là do em nói ra đấy, chứ chồng em bảo là nếu làm ở N. Ryde thì ở Parramatta tiện, vùng đấy cũng như một city nhỏ, có nhiều công ty đóng ở dưới đấy nên xin việc dưới đấy cũng ok, tiện cả vợ cả chồng.
    Công nhận là nhà ở Straithfield thích nhỉ, e cũng thích burwood nhưng ga tàu chán quá, vừa tối tối lại chẳng có lift gì cả, đi thang bộ lại cao ngất ngưởng nữa. E vẫn thích Straithềild hơn.
    • 1,644 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Ồ, mẹ NK ơi, hôm nọ chị có việc phải về Parramatta, tự nhiên thấy Parra gần gũi thân thương lắm nhé :Smiling: Thấy ở đấy thoải mái hơn ở Banks nhiều. Thế nên sau này nếu có mua nhà thì ưu tiên số một là Burwood, Strathfield, sau đó là nghiên cứu vùng Parramatta và Dundas, Carlingford đấy :Smiling: (Đang gạ nhà Lala về Parra đây, nhà ấy nghe chừng cũng có cảm tình với Parra lắm)

OrD0p11
    uSLkp11
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em xin cảm ơn sự nhiệt tình của mọi người một lần nữa. Xem chừng em đã định vị được vùng đất hừa của em rồi.

Ông xã em đi làm ở North Ryde, không biết đi phương tiện công cộng có tiện không ạ, vì anh nhà em không lái được xe buổi tối :Sad: Còn em thì chắc nếu xin việc cũng chỉ làm trên city, nên em nghĩ chọn chỗ nào gần city, để em về còn đón con là tiện nhất.

Em vào city rail và search được mấy vùng các chị có nói là Strathfield, Burwood, Ashfield, đều thuộc một line tầu cả

Location Duration Timetable

Museum 0:00
    St James 0:02
    Circular Quay 0:04
    Wynyard 0:06
    Town Hall 0:08
    Sydney Central 0:11
    Redfern 0:14
    Macdonaldtown 0:16
    Newtown 0:18
    Stanmore 0:20
    Petersham 0:22
    Lewisham 0:24
    Summer Hill 0:26
    Ashfield 0:29
    Croydon 0:31
    Burwood 0:33
    Strathfield 0:34
    Homebush 0:37
    Flemington 0:39
    Lidcombe 0:42
    Berala 0:45
    Regents Park 0:47
    Birrong 0:50
    Yagoona 0:53
    Bankstown 0:55

Nếu em chọn 3 vùng mầu đỏ phía trên thì sẽ mất khoảng hơn 30 phút để đi lên city. Chắc ngày mai em sẽ tập trung vào tìm nhà trẻ ở 3 vùng này xem có nhà trẻ nào còn chỗ không. À, thường nhà trẻ đóng cửa lúc mấy giờ ạ? Có sớm lắm không ạ?

Em muốn hỏi trong 3 vùng này, vùng nào thuê nhà là rẻ nhất, vì bọn em chắc ngân sách cũng không dư dả lắm, tiền nhà trẻ lại rất đắt nữa.

Em muốn hỏi thêm nếu ở chỗ này thì đi chợ người Việt ở chỗ nào là tiện nhất? Em thì không thể sống thiếu rau được, nên chắc chắn là sẽ phải đi chợ người Việt rồi. Em cảm ơn các mẹ nhé.
    • 1,644 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Em ơi, nếu em ở vùng Strathfield, Burwood thì không nên đi line tàu này, vì nó hay dừng ở các ga nhỏ. Nên đi line Parramatta đấy, nó chỉ dừng ở Central, Redfern, Burwood, Strathfield... (line màu vàng đấy) sau đó đi thẳng lên Blacktown, Penrith chứ không vòng về City như line em vừa xem đâu.
    Nhà trẻ thì nếu là Long Day Care thì em có thể gởi trẻ từ 7h sáng đến 6h chiều. Ngoài giờ đấy ra thì các cô vẫn giữ, nhưng giá sẽ rất đắt (khoảng $1/Phút)
    Trong 3 vùng đấy thì có thể là Ashfield sẽ rẻ nhất, vì nhà ở vùng đấy thường cũ hơn 2 vùng kia, và ga Ashfield không phải là ga lớn (tàu chạy expresst thường không dừng ở Ashfield, một số dừng ở Burwood và tất cả đều dừng ở Strathfield)
    Nếu ở Strathfield, Burwood thì có thể đi chợ Việt ở Marrickville, hoặc ở Campsie cũng có shop thực phẩm Á châu. Nhưng nếu muốn xông xênh mua gì cũng có thì phải xuống Bankstown hoặc xa hơn là Cabramatta. Rau thì gần như ở đâu cũng có, nếu rau "chuyên dụng" của VN như rau thơm, mồng tơi, cải cúc... hay đặc sản như trứng vịt lộn... thì phải đi khu VN ở những vùng kể trên.

OrD0p11
    uSLkp11
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jenica's Mum Xem bài viết
    Em ơi, nếu em ở vùng Strathfield, Burwood thì không nên đi line tàu này, vì nó hay dừng ở các ga nhỏ. Nên đi line Parramatta đấy, nó chỉ dừng ở Central, Redfern, Burwood, Strathfield... (line màu vàng đấy) sau đó đi thẳng lên Blacktown, Penrith chứ không vòng về City như line em vừa xem đâu.
    Nhà trẻ thì nếu là Long Day Care thì em có thể gởi trẻ từ 7h sáng đến 6h chiều. Ngoài giờ đấy ra thì các cô vẫn giữ, nhưng giá sẽ rất đắt (khoảng $1/Phút)
    Trong 3 vùng đấy thì có thể là Ashfield sẽ rẻ nhất, vì nhà ở vùng đấy thường cũ hơn 2 vùng kia, và ga Ashfield không phải là ga lớn (tàu chạy expresst thường không dừng ở Ashfield, một số dừng ở Burwood và tất cả đều dừng ở Strathfield)
    Nếu ở Strathfield, Burwood thì có thể đi chợ Việt ở Marrickville, hoặc ở Campsie cũng có shop thực phẩm Á châu. Nhưng nếu muốn xông xênh mua gì cũng có thì phải xuống Bankstown hoặc xa hơn là Cabramatta. Rau thì gần như ở đâu cũng có, nếu rau "chuyên dụng" của VN như rau thơm, mồng tơi, cải cúc... hay đặc sản như trứng vịt lộn... thì phải đi khu VN ở những vùng kể trên.
    Em cám ơn chị, em vừa xem kỹ lại thì đúng là line màu vàng chạy express thật. Như thế thì nhanh hơn rất nhiều, đúng không ạ?

Nếu em chọn Ashfield, Burwood và Strathfield thì đi xuống Bankstown cũng tiện chị nhỉ. Chị đang ở Bankstown đúng không ạ? :Smiling: Em muốn mua các rau chuyên dụng như chị nói, tức là có thơm, mùng tơi, cải cúc. Ở Ashfield có nhiều siêu thị với cửa hàng nhỏ không hả chị (chạy dọc hai phố chính) hay chỉ trên Strathfield hoặc Burwood mới có thôi ạ? Em chỉ lo nhất là không biết có xin được vào nhà trẻ nào trong mấy khu này không, vì em đọc qua thấy các mẹ nói cũng rất đông rồi.

Em muốn hỏi thêm nữa là đồ gỗ hoặc white goods đi mua lại đồ cũ có dễ lắm không hả chị? Rồi mấy đồ nồi niêu xoong chảo thì mua được ở đâu ạ? Ở Bankstown có không hả chị?

Làm phiền chị trả lời nhiều quá, nhưng may mà em có chị và mọi người để hỏi. Khi nào chị có thời gian thì trả lời em nhé. :Kiss:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 512 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mẹ Solei ơi, thật ra trong ba vùng Strathfield, Burwood với cả Ashfield thì ashfield là dễ đi chợ nhất đấy vì nhiều siêu thì và cửa hàng nhỏ, giá cả rẻ với cả quan trọng nhất là ngày nào cửa hàng cũng mở đến 7pm, đi làm về là có thể ghé vào mua cũng được.

Ashfield cũng có express train đấy, tuyến Liverpool và Campelltown, tàu chỉ dừng ở Redfern rồi Ashfield luôn nên chỉ mất khoảng 15 phút từ city về thôi.

Có điều là nếu AX mẹ Solei không lái xe đi làm thì đi làm ở North Ryde sẽ khá bất tiện đấy vì hiện giờ đến North ryde mới có xe bus thôi. Khi nào line Epping - Chatswood làm xong thì mới có thể có tầu.

Theo kinh nghiệm nhà mình thì nếu hai bạn tính đi làm full time cộng với gửi con nữa mà ở Ashfield hay Burwood... thì cũng không tiện lắm đâu. Vì bạn gửi con ở Ashfield, bạn đi làm ở city nghĩa là bạn sẽ phải gửi rất sớm và đón con rất muộn. Nếu hôm nào tàu có trục trặc gì hay có việc đột xuất mà không về đón con kịp trước 6 giờ thì khổ lắm. Không phải chuyện tiền phạt đâu mà là chuyện con sẽ phải ở lại một mình trong khi các bạn về hết rồi, tội con lắm. Cho nên trừ khi sau này mẹ Solei xin làm việc part time thôi để về đón con thì không sao, còn không thì tốt nhất là nên thuê nhà ở đâu vừa gần chỗ làm của cả hai bố mẹ. Parramatta cũng là một hướng hay vì cơ hội xin được việc làm ở ngay Parramatta rất nhiều, bạn có thể gửi trẻ ở ngay gần chỗ mình ở + làm việc là tốt nhất.

Chuyện bạn tính mua đồ white goods cũ thì dễ lắm, không phải lo lắng đâu. Bạn sang đây rồi các mẹ ở Sydney sẽ cho bạn địa chỉ cụ thể để đi mua. Còn nồi niêu xoong chảo cũng rẻ, có rất nhiều trong các siêu thị, đôi khi nếu gặp mùa sale thì rẻ cũng không kém gì ở VN đâu, mà chất lượng thì rất tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mengockha Xem bài viết
    Mẹ Solei ơi, thật ra trong ba vùng Strathfield, Burwood với cả Ashfield thì ashfield là dễ đi chợ nhất đấy vì nhiều siêu thì và cửa hàng nhỏ, giá cả rẻ với cả quan trọng nhất là ngày nào cửa hàng cũng mở đến 7pm, đi làm về là có thể ghé vào mua cũng được.
    Cám ơn các mẹ đã trả lời em. Em đã nghiên cứu sơ qua, và cũng tham khảo thêm 1 vài người bạn nữa (nhưng toàn người nước ngoài) thì họ suggest sao không ở Chatswood, chỗ đó vừa tiện cho anh xã đi làm ở North Ryde, mà em đi làm trên city cũng không xa lắm. Cộng thêm là có nhiều trường học tốt xung quanh vùng Chatswood nữa.

Nhưng đến khi em vào tra trong realestate với domain thì thấy nhà mấy vùng đó đắt quá, đắt hơn rất nhiều so với vùng phía dưới này như Ashfield, Burwood hay Strathfield. Budget nhà em tối đa cũng chỉ chi được tầm AUD 300/tuần thôi. Nên có lẽ em sẽ phải đi xuống vùng phía dưới vậy nhỉ.

Còn về nhà trẻ thì em cũng đành để bé ở nhà trẻ từ sáng đến tối thôi mengockha ạ, vì cả hai bọn em sẽ đi làm full-time, từ sáng đến tối mịt mới về. Em thích nhất nhà trẻ nào đóng cửa càng muộn càng tốt lỡ mình có miss 1 chuyến tàu vẫn còn kịp đón con mà không bị phạt.

Em xin hỏi có mẹ nào đang xin học cho con ở 3 vùng Ashfield, Burwoood hoặc Strathfield thì làm ơn cho em xin contact của mấy nhà trẻ các mẹ đang xin được không ạ, em sẽ gọi điện xem liệu họ còn chỗ không. Con nhà em sẽ học Kinder.

Em cám ơn trước nhiều ạ.

PS: Em đã xin được việc ở trên city rồi ạ, full-time 5 days per week nên chắc không thể làm part-time để đưa đón con được. :Sad:
    • 1,644 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Em ơi, vậy bé nhà em được hơn 5 tuổi rồi à? Nếu học Kindy thì giờ học hình như là 9-3 thôi, sau đó sẽ phải gởi Long Day Care ở ngoài thì phải? Mẹ nào biết confirm vụ này giúp nhé.

OrD0p11
    uSLkp11
    • 1,644 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Em ơi, vào đây tìm nhà trẻ cho bé này
    http://www.strathfield.nsw.gov.au/pa...dcare-centres/

OrD0p11
    uSLkp11
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2