Tâm sự, chia sẻ: với 75triệu VNĐ, tôi đã cùng con du học high school tại Úc (Melbourne) như thế nào ...?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.7K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Hôm nay (thứ 6 - 2/10) các hãng xưởng ở Melbourne đc nghỉ lễ, nằm dài ở nhà relax. Sau rất nhiều ngày lao động vất vả kiếm tiền đóng học phí cho con du học high shool tại Úc, thấm thoát đã hơn 1 năm... mình luôn trăn trở muốn chia sẻ kinh nghiệm cho những bạn nào đang muốn cùng con đi du học tại Úc theo diện GIÁM HỘ (con dưới 18 tuổi). Lý do? ... Mình qua đây được cũng nhờ rất nhiều thông tin free trên mạng, cùng những sự giúp đỡ của rất nhiều ân nhân ngoài đời thực. Nên cũng mong sao có thể giúp lại đc chút gì cho những người sau, tri ân cuộc đời ... Nhưng trăn trở hoài mà chưa dám mạnh dạn chia sẻ, vì cứ suy nghĩ hoài: liệu rằng quyết định của mình đã đúng hay chưa mà chia sẻ ...??? Đắn đo hoài, nên đến nay hơn 1 năm rồi mới quyết định viet lên đây, vừa là tâm sự cho đỡ buồn, vừa mong có thể phần nào giúp đc gđình bạn nào có ý muốn như mình ...
    IMG_20150819_134758
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mình là thành viên webtretho lâu rồi, nhưng vì tâm sự chia sẻ nhiều thông tin cần bảo mật cá nhân nên phải tạo nick mới
    comment by WTT mobile view
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Screenshot_2015_10_03_14_31_20
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 138 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Nhìn cái nando's này quen quen
    • 329 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Nando St Albans.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chia sẽ tiếp đi bạn ơi . du học kiểu người giám hộ này thì con bao nhiu tuổi thì có thể đi được ? chi phí như nào ? dịch vụ nào ở VN làm việc này
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Visa 580 cấp cho người sở hữu quyền:

Người sở hữu visa 580 được phép sinh sống và học tập tại Úc trong thời gian làm người giám hộ hoặc đến khi người được giám hộ đủ 18 tuổi.
    Trong trường hợp người giám hộ muốn học tập thì thời gian học tập kéo dài không quá 18 tháng.
    Được mang theo con nhỏ phụ thuộc (dưới 6 tuổi) khi đáp ứng đủ điều kiện của visa.
    Người giám hộ không được phép làm thêm trong khoảng thời gian ở Úc
    Điều kiện để xin visa:

Để được xin visa 580, người có nhu cầu cần phải có người thân là du học sinh ở Úc dưới 18 tuổi
    Chứng minh được bản thân có khả năng chi trả các khoản chi phí sinh hoạt khi sinh sống ở Úc

mình thấy qua đó nó đâu cho mình làm thêm ? bạn làm bằng cách nào vậy
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

10 phụ huynh qua giám hộ cho con du học thì cả 10 làm thêm hết, đến nỗi đại diện trường phải nói nửa đùa nửa thật: chẳng hiểu sao phone mời phụ huynh đến họp mà k thấy phụ huynh nào nghe máy, k biet làm gì mà busy suốt ngày ... hihi. VN, TQ, Malai, Kapuchia ... đi làm ráo, làm thêm bên này dễ mà, miễn là làm cash k khai thuế
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiemsiol Xem bài viết
    chia sẽ tiếp đi bạn ơi . du học kiểu người giám hộ này thì con bao nhiu tuổi thì có thể đi được ? chi phí như nào ? dịch vụ nào ở VN làm việc này
    Nằm nhà 2 ngày mà k thấy ai quan tâm chủ đề nên hơi mất hứng. Nay bạn hỏi, mình sẽ khơi lại nguồn cảm hứng, nhưng phải cuối tuần mới rảnh, suốt tuần cày như trâu
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chia sẻ tiếp đi ạ hóng quá

Gởi từ ứng dụng Webtretho của JennyHoangz
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 196 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm vào tin nhắn được không? (vì mình thấy bạn ko chia sẻ ngay từ bài đầu tiên) ??? Mình rất muốn tìm hiểu thông tin cho con đi từ cấp 3. Cám ơn bạn.
    • 52 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ban oi, ban chia se them di. Minh khong di theo dien Giam Ho, ma la Dinh Cu. Tuy nhien,minh cung nhu ban, vac vali len va di voi 5000$ trong tay. Gan 1 thang o day roi, cuoc song cung ko du da gi. Rat Mong duoc nghe ban chia se.
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Vâng, hnay t7, sáng giờ làm các thủ tục hưởng thụ cuối tuần: ngủ nướng, phở VN 10$, sữa Ensure phục hồi cơ thể 26$50 hộp lớn, cafe VN nghe nhạc Việt như SG ... hehe... giờ mài dao chuẩn bị chém gió ...
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiemsiol Xem bài viết
    Con dưới 18t du học Úc thì phải ở Home stay (gđ Úc) phí tiền nhà & ăn khoảng 1500$ tháng Hoặc cha/mẹ có thể đi theo chăm sóc giám hộ con nếu đủ điều kiện đc LSQ Úc chấp thuận.
    Không có trung tâm hay dvụ nào ở VN nhận làm trọn gói cho việc này cả. Bạn phải tự chuẩn bị mọi hồ sơ đủ các tiêu chuẩn xét duyệt của LSQ Úc, rồi thuê các trung tâm du học nộp hsơ (xem xét hsơ of bạn liệu có đạt hay k & điền các form cần thiết cho 1 hsơ du học sinh có phụ huynh giám hộ). Phí cho người giám hộ khoảng hơn 300$, phí dhsinh thì rất ít vì TTâm ăn hoa hồng of trường Úc rồi.
    Việc bạn chuẩn bị trước hsơ tài chính of gđình là cực kỳ quan trọng. Các TTâm hay ngại nhận hsơ giám hộ nếu thấy hsơ yếu nên hay tư vấn gđ nên cho con ở home stay còn PH đi diên du lịch 3 tháng một, nếu gđ đại gia thì chịu đc, chứ dưới mức đại gia thì theo hương này cực kỳ tốn kém... Mình biết nhiều gđ đại gia ham cho con du học ở home stay bay vài tỷ sau vài năm ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Tiêu chí xét duyệt của LSQ Úc cho người giám hộ là:
    - Thu nhập hàng tháng của gđình phát sinh phải dư trên số chi phí sẽ dùng cho DHS & PH sống tại Úc. Thu nhập này tất nhiên k đc tính phần thu nhập của PH đi Úc (vì đi rồi thì mất tnhap ma) & phải trừ chi dùng của các thành viên trong gđ ở VN. Cụ thể con số thì bạn xem trong trang web of LSQ Úc, mình làm biếng lục lại hsơ lưu, nhưng nhớ là thu nhập của vợ/chồng ở lại VN phải trên 100 triệu / tháng ..!!! Quá khủng! Nghe muốn nản luôn ..!!! Hehe ... nhưng có cách cả ....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 196 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Tiếp tục đi bạn...
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

- Tăng thêm thu nhập hàng tháng: nhờ 1 vài cty quen biet xác nhận có làm bán thời gian, đầu mỗi tháng ra bank nộp tiền vào chính tkhoan of bạn với nội dung "cty x trả lương tháng ...", do vậy phải chuẩn bị trước điều này trước 3 tháng để có thể in sao kê bank 3 tháng làm hsơ. Tương tự có thể là góp vốn cty & đc nhận lãi hàng tháng ... Cty nên là cty lớn, nếu cty nhỏ thì khi làm giấy xác nhận bạn nên tạo ra giấy tiêu đề của cty thật hoành tráng với nhiều đại lý ở các tỉnh (có địa chỉ & số ĐT, dù chẳng ai check chuyện này cả)...
    - Tăng thật nhiều tài sản hiện hữu tại VN, để LSQ tin bạn là 1 đại gia với nhiều quyền lợi còn ở VN sẽ k tìm cách trốn lại Úc & chẳng thiếu tiền để phải đi làm thêm ở Úc: nhờ người nhà có BĐS lớn, ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán, lấy đc bản hợp đồng rồi thì hôm sau hủy hợp đồng tại chính phòng cchứng đó, mượn tiền nộp vào tài khoản nội dung " trả tiền mua nhà đất theo hđồng...", sáng nộp chiều rút trả về vị trí cũ ...
    ....
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEKA Xem bài viết
    Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm vào tin nhắn được không? (vì mình thấy bạn ko chia sẻ ngay từ bài đầu tiên) ??? Mình rất muốn tìm hiểu thông tin cho con đi từ cấp 3. Cám ơn bạn.
    Mình cũng cho con du học từ đầu cấp 3. Du học highschool rất tốt cho anh ngữ of cháu, lên đến ĐH các cháu ít có cơ hội chơi với bạn bè bản xứ do lứa tuổi & sự kỳ thị tăng lên theo tuổi tác, ĐH các cháu ham đi làm nhiều vì thấy làm dễ kiếm đc nhieu tiền ...
    Các cháu DHS ĐH bên này chủ yếu qua xin chuyển sang trường ĐH loại tuần học 1-2 ngày, còn nguyên tuần đi làm fulltime, tiếng anh vẫn kiểu VN là chủ yếu ... Số ít du học ĐH đúng nghĩa thì gđ phải tốn rất nhiều tiền (2 mấy ngàn $ năm, nhà ~400$ tháng, ăn & chi tiêu linh tinh ~ 300 thì đi làm thêm 20 giờ/tuần trang trải thôi...)
    Nếu bạn muốn cho con du học từ cấp 3 : lựa chọn tiểu bang Melb (bang Victoria) or Syd ..? vào trang web các trường of bang đó, lựa chọn trường, xem danh sách các agent đc chỉ định of trường, rồi lại trung tâm đó (ở VN) hỏi làm hsơ...
    Nếu bạn đi du học sau ĐH thì đc mang chông con sang theo, rất good, mình chưa tìm hiểu kỹ dạng này, nhung làm chung trong hãng thấy có vài gđình đi theo dạng này ok lắm ..!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hoanghon2015
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little_Bond Xem bài viết
    Ban oi, ban chia se them di. Minh khong di theo dien Giam Ho, ma la Dinh Cu. Tuy nhien,minh cung nhu ban, vac vali len va di voi 5000$ trong tay. Gan 1 thang o day roi, cuoc song cung ko du da gi. Rat Mong duoc nghe ban chia se.
    Nếm mùi "thiên đường" rồi chứ bạn ... ? hihi ...
    Được này mất kia ... đời là bể khổ .....
    Ôi ... nhớ lại những ngày mới qua, lạ nước lạ cái, k có xe cha con toàn bus, rồi mượn đc cái xe đạp, sáng sớm cha đạp xe trong những cơn mưa bất chợt mùa đông lạnh cắt da đến trung tâm để chờ xe đón đi làm .... cơ cực ... cơ cực ... tự nhủ trong lòng thôi ráng lên vì con ..... hic. Rồi cũng qua đi, sau 3 tháng dư tiền mua quả xe Camry '2000 giá 3000$ đưa đón con vi vu. Cực thật, nhưng đồng tiền làm ra cũng tương xứng sức lđộng mình bỏ ra: 1 tháng lương k tiêu sài đủ mua đc xe, nếu ở VN thì bao nhiêu tháng nhỉ ...?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hoanghon2015
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Haizz, gõ 1 hồi thỉ máy đơ. Giờ chả muốn gõ lại nữa. Nên thoi, ko chia se với bác tâm sự cua em nữa
    Bác chia sẻ ít kinh nghiệm tìm việc, mua xe, đổi bằng lái xe của bác đi ạ? Em mới qua đưocj 3 tuần, đi bộ suốt vì nhà ở nhờ cách bến bus cả 2 km, hik hik.
    Em muốn hỏi thêm là việc deposit tiền làm thêm vào bank account? Bác có deposit ko? Đến khi làm tax finalization có ai hỏi nguồ gốc tiền? Va liệu lâu dài có ảnh hưởng tới tình hợp pháp của mình tại uca ko ạ?
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4