Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nhờ giải đáp thắc mắc về thời gian xét PR

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.35K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các bạn!
    Mình có thắc mắc sau rất mong nhận được câu trả lời của các bạn.
    Mình sang Úc du học vào tháng 12/2012.Sau đó mình kết hôn, đến tháng 11/2013 thì mình làm giấy đăng kí kết hôn và tháng 12/2013 thì mình cùng chồng mình đăng kí hồ sơ xin visa vợ chồng. Mình đã có em bé được 3 tháng.
    Mình đã nộp hồ sơ xin tạm trú ở Úc từ tháng 8/2014 và đến nay vẫn đang chờ visa tạm trú ở Úc.
    Các bạn cho mình hỏi: Đến khi nào thì mình mới có thể nộp hồ sơ xin thường trú nhân (PR) ở Úc vậy? Và thời gian xét hồ sơ PR có lâu không vậy?
    Mình xin chân thành cám ơn các bạn rất nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 63 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nếu bạn nộp hồ sơ visa theo dạng vợ chồng ( visa 820/801) từ tháng 8/2014 thì thời hạn để bạn eligible nộp hồ sơ PR là 8/2016. Thời gian xét PR nhanh chậm tuỳ từng người có thể từ 2-8 tháng ạ. Chúc bạn may mắn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn rất nhiều! Sau khi mình có PR thì mình có ý định bảo lãnh mẹ mình và anh trai mình sang Úc định cư theo diện 143.( do nhà mình chỉ có mẹ và anh trai mình thôi).
    Anh trai mình hiện nay đang đ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn ABCZ rất nhiều!
    Sau khi mình có PF thì mình có ý định bảo lãnh mẹ mình và anh trai mình sang Úc định cư theo diện 143 (nhà mình chỉ có 2 anh em).
    Hiện nay anh trai mình đã 26 tuổi, còn độc thân.
    Vậy bạn cho mình hỏi: anh trai mình có đủ điều kiện để nộp hồ sơ đoàn tụ cùng mẹ mình sang Úc không ạ? Mình sợ anh trai mình quá tuổi cho phép.
    Xin cám ơn bạn rất nhiều!
    • 329 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thangphanaus Xem bài viết
    Xin chào các bạn!
    Mình có thắc mắc sau rất mong nhận được câu trả lời của các bạn.
    Mình sang Úc du học vào tháng 12/2012.Sau đó mình kết hôn, đến tháng 11/2013 thì mình làm giấy đăng kí kết hôn và tháng 12/2013 thì mình cùng chồng mình đăng kí hồ sơ xin visa vợ chồng. Mình đã có em bé được 3 tháng.
    Mình đã nộp hồ sơ xin tạm trú ở Úc từ tháng 8/2014 và đến nay vẫn đang chờ visa tạm trú ở Úc.
    Các bạn cho mình hỏi: Đến khi nào thì mình mới có thể nộp hồ sơ xin thường trú nhân (PR) ở Úc vậy? Và thời gian xét hồ sơ PR có lâu không vậy?
    Mình xin chân thành cám ơn các bạn rất nhiều!
    Hi bạn,

Nếu bạn nộp xin visa 820 (TR) vào tháng 8/2014, thì tới 8/2016 bạn sẽ nhận được letter từ bộ Di Trú yêu cầu nộp bổ sung thêm giấy tờ để finalised visa 801(TR). Bạn chỉ cần nộp thêm hs họ yêu cầu là được rồi, bạn không cần apply riêng cho PR.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thangphanaus Xem bài viết
    Cảm ơn bạn ABCZ rất nhiều!
    Sau khi mình có PF thì mình có ý định bảo lãnh mẹ mình và anh trai mình sang Úc định cư theo diện 143 (nhà mình chỉ có 2 anh em).
    Hiện nay anh trai mình đã 26 tuổi, còn độc thân.
    Vậy bạn cho mình hỏi: anh trai mình có đủ điều kiện để nộp hồ sơ đoàn tụ cùng mẹ mình sang Úc không ạ? Mình sợ anh trai mình quá tuổi cho phép.
    Xin cám ơn bạn rất nhiều!
    Cái nầy hơi khó nhé bạn, vì tuy anh bạn đọc thân nhưng nó sẽ buộc anh bạn phải còn đi học và không nghỉ học hơn 6 tháng từ lúc anh bạn 18t.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 41 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em cần chia sẻ chút ạ , hy vọng nhận được chia sẻ của các bác . Em vừa nộp xin visa diện vợ chồng . 3 ngày sau em có briding visa A , em rất mong có được visa tạm trú để lãnh con em bên vn sang úc ... Có bác nào nộp vào mà có tạm trú ngay ko ạ???

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Leantu
    • 329 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Leantu Xem bài viết
    Em cần chia sẻ chút ạ , hy vọng nhận được chia sẻ của các bác . Em vừa nộp xin visa diện vợ chồng . 3 ngày sau em có briding visa A , em rất mong có được visa tạm trú để lãnh con em bên vn sang úc ... Có bác nào nộp vào mà có tạm trú ngay ko ạ???

Hi Bạn

Mình assumed bạn mới nộp visa theo diện 820/801. Nếu vậy thì bạn chỉ có visa tạm trú 820 thoi thì bạn sẽ không bảo lãnh cho con bạn được, bạn phải chờ khi có visa 801 mới có thể bảo lãnh. Thời gian từ lúc nộp xin visa 820 tới lúc có visa 801 là hơn 2 năm.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 41 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em cam ơn Quentin76 ah , em có nghe luật sư của em nói khi có tạm trú em có thể lãnh con của em bên vn qua ... Gio em hoang mang quá có bác nào cho em them chút thông tin không ạ

• 329 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Em cam ơn Quentin76 ah , em có nghe luật sư của em nói khi có tạm trú em có thể lãnh con của em bên vn qua ... Gio em hoang mang quá có bác nào cho em them chút thông tin không ạ

Hi bạn,

1 là bạn nghe nhầm, 2 là tên "luật sư" đó xạo. Bạn xem link (phần "What this Visa lets you do") của bộ Di Trú nhé.

Bạn nghĩ phần logic thì cũng hiểu là không thể nào người chỉ có visa tạm trú thôi mà có thể bão lãnh 1 người khác qua định cư.

http://www.immi.gov.au/Visas/pages/801-820.aspx

The temporary Partner visa (subclass 820) lets you:

stay in Australia until a decision is made about your permanent Partner visa
    work in Australia
    study in Australia, but with no access to government funding
    enrol in Medicare, Australia's scheme for health-related care and expenses.
    You can include your dependent children in your application, but not other dependent relatives (unless you hold or held a Prospective Marriage visa). Dependent applicants must be in Australia when they apply.

If you are later granted a permanent visa, you can:

stay in Australia indefinitely
    work and study in Australia
    apply for Australian citizenship (if you are eligible)
    sponsor eligible relatives for permanent residence
    receive some social security payments
    travel to and from Australia for five years from the date the visa is granted – after that time you will need another visa to enter Australia.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 41 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các bác ơi em có bà chị nộp theo diện vợ chồng ở tại việt nam , và được báo là họ trả hồ sơ gốc về như vậy theo các bác đoán thì liệu có phải phỏng vấn không nhỉ?? .. Hoặc sặp có visa chưa nhỉ .. ?? Mong được sự chia sẻ của các bác anh chi em

• 114 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mọi người ơi cho em hỏi visa sub 820/801 và visa sub 309/100 khác nhau như thế nào ạ?
    • 26 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JocieeChen Xem bài viết
    Mọi người ơi cho em hỏi visa sub 820/801 và visa sub 309/100 khác nhau như thế nào ạ?
    2 cái là 1, khác là 820 là nộp tại Úc, 309 là nộp tại Vn nha bạn.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Luật sư đó nói 50% đúng rồi đó bạn, nhưng người bảo lãnh không phải là bạn mà là parner của bạn bảo lãnh, có nghĩa khi bạn có TR, bạn sẽ là bắt cầu nhưng nhờ parner bảo lãnh con bạn theo diện con phụ thuộc dưới 18 tuổi theo mẹ, là ok mà. Khi đó con bạn cũng có TR và qua Úc ở với bạn, khi bạn có PR con bạn cũng có PR theo bạn luôn.Bạn phải đóng phí cho con bạn khi nộp hs TR hình như 2000/ đứa. còn hs chuẩn bị như thế nào thì search google ra bạn nhé.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Luật sư đó nói 50% đúng rồi đó bạn, nhưng người bảo lãnh không phải là bạn mà là parner của bạn bảo lãnh, có nghĩa khi bạn có TR, bạn sẽ là bắt cầu nhưng nhờ parner bảo lãnh con bạn theo diện con phụ thuộc dưới 18 tuổi theo mẹ, là ok mà. Khi đó con bạn cũng có TR và qua Úc ở với bạn, khi bạn có PR con bạn cũng có PR theo bạn luôn.Bạn phải đóng phí cho con bạn khi nộp hs TR hình như 2000/ đứa. còn hs chuẩn bị như thế nào thì search google ra bạn nhé.