Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nên mua/mang gì từ Vn sang Úc

• 1 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 223 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chào các bạn box Úc.

Mình sắp theo chồng về Úc định cư. Và đang phân vân liệu nên mua sắm gì mang về Úc, để tiết kiệm được ít tiền trong việc mua sắm đồ dùng trong nhà, bắt đầu cho cuộc sống mới bên đó.

Hiện ý tưởng vẫn chỉ là mấy thứ vải vóc như bộ drap giường, màn cửa, khăn trải bàn, quần áo...Bạn nào có gợi ý nên mang theo những gì thêm, cho mình xin nhé.

Gia đình mình gồm 2vc và 1 đứa con gái 2,5 tuổi. Tụi mình có 1 căn nhà nhỏ ở Brisbane, khu Forrest Lake, nhưng trong nhà chưa có đồ đạc gì hết (Trước giờ cho người ta thuê nhà, người thuê tự mang đồ đạc vào ở, giờ mình về lấy lại nhà ở, nên chắc phải sắm lại toàn bộ).

Ở VN thì 2 vc cũng có nhà và có đầy đủ đồ dùng trong nhà rồi, cũng định mang theo chứ bỏ lại cũng tiếc, chỉ sợ tiền vận chuyển còn cao hơn giá trị đồ dùng (tủ lạnh, máy giặt, bàn ghế, tủ giường, đồ dùng làm bếp…) mà không biết có mang theo được hay không, hoặc có phù hợp không nữa…

Mình đang tính nếu mang theo nhiều đồ đạc quá thì chắc thuê container chuyên chở về Úc luôn. Bạn nào có kinh nghiệm về việc này, cho mình xin thêm vài lời khuyên nhé.

Chân thành cảm ơn các bạn.:Rose::Rose::Rose:
    Và con tim đã vui trở lại. Tình yêu đến cho tôi ngày mai.
    Tình yêu chiếu ánh sáng vào đời. Tôi hy vọng được ơn cứu rỗi...
    D0jop7 PVo9p7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 522 Bài viết

• 2,291 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghĩ mẹ nó thanh lí hết mấy cái đồ cồng kềnh ở đây đi, lấy tiền sang đó sắm đồ mới chứ tiền vận chuyển sang đó cũng quá tội, mà sang đó mua em nghĩ chất lượng đồ sẽ tốt hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

hi chị, nhà chị giống nhà em, cũng cho thuê, dọn về ko có gì luôn.
    Nhà em thì ko có đồ ở VN nên ko lăn tăn mấy về việc mang gì, bỏ gì.
    Em đang ở Úc, rùi vài bữa nữa lại về Vn chờ visa tiếp nhưng qua mấy hôm cùng chồng đi xem đồ và thấy vầy:
    1. Đồ nội thất: mua ở đây hàng hóa phong phú (giá cả cũng ... phong phú) và tiện hơn vì đồ nội thất còn phải phù hợp với nhà mình nữa. Đồ cũ cái nào thích lắm thì giữ lại gửi gia đình, sau biết đâu về Vn, còn lại thì thanh lý đi chị ah
    2. Đồ điện máy: nếu chị tha lôi được thì em thấy mang nồi cơm điện hữu ích, hoặc một số đồ nhà bếp (hàng tốt mà nhỏ gọn) còn mấy thứ cồng kềnh như tủ lạnh, máy giặt, lò nướng qua đây mua hàng cho tốt, dùng lâu dài mà chị.
    3. Quần áo: cái nè thì tha được nè chị. Bên này quần áo cũng có, toàn hàng China, ko biết chị sao chứ em size nhỏ, toàn phải lựa đồ con nít thôi, nếu hàng kiểu đẹp thì nhà mình nhiều và đẹp hơn. Nhưng cũng có í kiến là mua đồ ở đây cho giống mọi người, hoặc có kiểu thì kiểu đơn giản càng dễ mặc ah (cho đỡ khác người). Đồ lót thì nên mua ở nhà cho rẻ và tốt, em thấy đồ lót ở bên này có cái đắt mà trông cũng lởm khởm, hàng hiệu hẳn thì đắt lắm ạ. Em mua Jean ở nhà vì size nhỏ, chắc khó chọn, nếu chị size bình thường qua đây mua cũng tiện ah. Các loại áo khoác, em chỉ mang 1 cái áo lông vũ ấm theo, với 2 cái áo nỉ có lông ở trong với mấy cái áo thun, áo phông, thấy cũng đủ xài, mùa đông ở Brisbane ko lạnh mấy, mua áo len cũng được chị ah, áo len bên đây có vẻ hơi to mà cũng hơi đắt, áo len xịn ở nhà cũng đẹp. bít tất mang đủ xài là được rùi ah. Chị có bé thì chắc sắm đồ quần áo của bé ở VN cho rẻ mà đẹp, đồ ăn uống thì qua đây bé có đủ thứ xài. mà có lẽ ko mang được mấy, vì bé lớn từng ngày chị nhỉ.
    4. Giày dép: em có tham khảo ý kiến mọi người trước khi đi thấy chị em khuyên sang đây mua giày dép cho mềm, tốt, em chưa đi nhiều, nhưng thấy chủ yếu là giày Tàu, kiểu cách cũng đơn điệu, giày thể thao thì được. Nên nếu chị mua giày điệu thì mua 1-2 đôi thật tốt ở nhà rẻ hơn, giày thể thao mua 1 đôi, còn qua đây thấy cần thì sắm tiếp cũng đc ah, xăng đan mua 1-2 đôi ở nhà, vừa rẻ vừa đẹp.
    5. Các loại phụ kiện: mũ đi nắng, khăn : mua ở nhà đẹp và phong phú, ở đây loại đẹp cũng đắt ạ, kính chống nắng ở bên này tốt, khỏi mang theo.
    6. Đồ điện tử cầm tay: điện thoại, vi tính, mp3, vv,cái này có gì mang nấy ah, thời gian đầu phải sắm sửa nhiều, tiết kiệm dc tí nào hay tí nấy.
    7. Liên quan đến tài liệu từ Internet: cái này ko bít chị có thời gian ko, chứ nếu có thì tranh thủ dowload phim ảnh, công thức nấu ăn, vv, em hay thích mấy cái video dạy nọ kia trên web mà qua đây tháy net đắt nên cũng xài hạn chế.
    Đồ ăn khỏi mang nha chị, Forest Lake gần khu Ilana, cũng nhìu đồ Việt
    Mấy đồ lưu niệm, trang trí thôi để lại chị ah, lúc nào về du lịch mang qua sau.
    Em còn 1-2 tháng vòng vòng ngắm nghía cs ở đây nữa, đi xem rùi bít thiếu gì lúc nào qua vác nốt.
    Set up lại nhà cửa coi bộ tốn kém chị nhẩy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Quên mất, đọc kĩ thấy chị định mang mấy cái ga giường: bên này phong phú, hàng cũng đẹp, nếu chị có bộ ga thật đẹp rồi mà tiếc, vẫn còn chỗ chứa thì mang theo, ko thì qua mua chị ah.
    Còn cái nè: quần áo mặc đi làm, hay đến nơi trang trọng gì đó: nếu cần may thì may ở nhà cho rẻ chị ah. Có thể lên web Úc tham khảo mấy mẫu đang thịnh hành, nếu được mang theo áo dài, nhỡ diện đi đâu ạ.
    Bao giờ chị qua? Mai mốt gặp gì thấy thiếu em post tiếp để chị tham khảo.
    • 196 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

le te post để sót 1 món nữa:
    1. Túi ví, balo: chọn cái tốt mang qua chị ah, bên này cũng mắc.
    2. Giấy tờ cá nhân: nếu có ý định đi học thêm: photo bằng cấp, công chứng. Trước khi đi em cũng phải làm lại CCMT vì lúc đi sắp hết hạn, làm trước phòng lúc về có gì cần ngay.
    • 223 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Gặp lại bạn bên topic “Thủ tục định cư theo diện kết hôn” nè. Cảm ơn ruoitrau nhiều nhé vì đã dành thời gian cho mình những advice rất thiết thực và bổ ích. :Kiss::Rose:

Vậy xem ra ngoài quần áo thì cũng chẳng nên mang theo gì hết nhỉ?. Chỉ cần mang theo tiền thôi!:Battin ey: :Silly:Nhưng mà tiền ít nên mới mong tiết kiệm được đồng nào hay đồng ấy mà.:Thinking:

Bạn nào có gợi ý nào nữa, xin cho mình biết với. Cảm ơn nhiều.
    D0jop7 PVo9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 56 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Hi ruoitrau. Bạn đi đến đâu là nơi đó ấm lên đó nha. Tặng bạn nè :Rose: Thông tin rất hữu ích. Mình cũng đang lăn tăn nên đem quần áo gì vì tính mình hay điệu chỉ sợ mua không có size nhỏ ở Úc mà mua o đây thì sợ qua đó khác người. Có thông tin gì về thời trang đang thịnh hành bên đó thì cho lên đây cho mình tham khảo với nhé. Thanks. Chúc bạn mau có visa (khỏi phỏng vấn) he..he...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Gaco: sorry mình ko bít gì về thời trang :P để le te với Gaco, ở VN cũng toàn bị chê lỗi thời :P, qua đây càng xông xênh, vì cũng chưa phải trưng diện đi đâu cả (trừ hồi cưới mang áo dài qua :P ) nên ko bít gợi ý bạn mẫu mã sao , thử lướt web coi nha, có gì chỉ mình với, quanh nơi mình ở toàn các chị U50+ nên cũng ko mốt miếc gì để ngắm, vào city thì các chị em ăn mặc sinh động lắm ah, có em váy ngắn đến ko thể ngắn hơn, mấy bạn Hàn với Trung Quở ăn mặc khá đẹp, còn các em Aussi thì thấy có vẻ thoái mái, chắc bữa nào lên phố chụp hình mới được
    • 196 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

chị Croc family: nhà em cực kì hoàn cảnh nè, 2 vợ chồng tính chắc cũng phải mất khoảng 2 năm mới sắm hết đồ. Option hiện tại của nhà em là chỉ mua những cái thật cần thiết: giường, đệm, tủ lạnh, lò, máy giặt, còn bàn ghế phòng khách với các tiện ích khác nhà em sắm dần, dùng tạm camping chair với bàn tự đóng thôi ah nhiều siêu thị họ có mua trả góp đồ nội thất nữa chị Amart chẳng hạn: http://www.superamart.com/home/default.asp
    Mỗi nhà một kiểu, nhà chị có baby có lẽ nhiều thứ cần ngay hơn, có thể cần mang theo nhìu hơn, mong các mẹ lâu năm ở đây có mấy nhời tư vấn.
    Không biết có nhà ai chuyển container chưa??? Giá rổ???
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 90 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình thì sẽ mang quần áo sang, cứ mua cái đẹp nhất mang sang đấy. Mỗi người một gu, không phải cứ đồ đắt là mình mặc sẽ đẹp và xinh hơn, đúng không nào? Dép trệt, dầy thể thao, nói tạm biệt với mấy em cao gót.

Phải công chứng giấy tờ như Ruồi trâu bảo.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 355 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Theo mình lần đầu tiên qua Úc thì không nên mang nhiều quá, qua rồi khi về lại sẽ biết mình cần gì và như thế nào cho phù hợp hơn. Nếu có khả năng mang nhiều đồ trong một chuyến thì list của mình sẽ là:
    - Chén dĩa đẹp
    - Một ít đồ làm bếp như kẹp nướng thịt, nồi lẩu kiểu Vn (giống cái nón để ngược đó)
    - Nếu có thích trang trí nhà cửa thì mua một ít tranh, bình hoa
    - Một cái cân lực bự bự của Vn (thấy gắn mác hàng Vn chất lượng cao), haha, mình khoái lắm mà mang đi không được, vừa cân đo sức khỏe, vừa cân đồ lúc cần đi máy bay
    - Nếu nhà hay uống trà thì mang một ít trà ngon
    - Quần áo, an toàn là chọn đồ classic, màu sắc đừng quá sặc sỡ và kiểu cách đừng quá đặc biệt. Bạn có thể tham khảo thêm các website của các hãng bán quần áo ở bên này để có hình dung về kiểu dáng và màu sắc phù hợp.
    - Áo sơ mi cho ông xã, vải của Vn so far mình thấy rất tốt, chỉ để ý kiểu may và màu sắc cho phù hợp.
    - Túi xách nếu mang qua cũng ok, nhưng nếu có gắn mác hàng hiệu thì phải lưu ý không thì qua đây ngắm hàng hiệu thực sẽ tự nhiên thấy túi của mình... quá lố.
    - Giày dép, mình nghĩ cũng nên tham khảo các website để biết kiểu dáng và màu sắc nào phù hợp. Dày cao gót vẫn ok trong trường hợp để đi chơi buổi tối hay party, giày dép đế thuyền hiện cũng rất thịnh hành và có thể mang đi xa được. Ở Vn mua rẻ hơn rất nhiều, đi lại cũng êm ái hơn. Ở bên này muốn mua giày dép cao để ăn gian chiều cao và đi êm ái thì giá cũng ít nhất là $70-$80, rẻ hơn thường không bền lắm và đau chân, trừ khi mua được hàng giảm giá.
    - Một ít đồ nữ trang bình dân như là dây, vòng, bông tai... loại rẻ rẻ để mặc đổi mỗi ngày
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

Thấy mọi người bàn chuyện chuẩn bị đi Úc, nhớ lại MRC hồi mấy năm trước cũng tay xách nách mang qua cổng hải quan mà hãi hùng nhé. Chia sẽ một ít ký kiến nhe:

1. Đừng xách tay chén dĩa đóng gói lại trong hộp nhé. Hải quan an ninh phải tháo tung ra đề kiềm trước khi lên máy bay

2. Đóng thùng chén dĩa nếu dư ký quá nhiều thôi. Chén dĩa bên này cũng đắt, nhưng nặng ký bà cồng kènh quá thì của đáng tội. Nếu dư ký thì đóng bộ trà và bộ chén dĩa Minh Long để đãi khách là hay nhất. Coi chừng bể nếu đóng gói không kỷ.

3. Đừng mang đồ điện trong bếp theo ngoại trừ là hàng cực xin còn mới. Qua đây đi Salvatore Store hoặc các cửa hàng từ thiện hoặc là chợ trời mua cũng được đồ như ở nhà xài rồi, mà rẻ, không tốn công xách cồng kềnh. Dụng cụ bếp núc cũng vậy, mua chợ trời tốt hơn là mang xách từ VN qua vì lý do tiết kiệm. Nếu đồ mình đã mua xịn quá thì mới ráng mang theo

4. Không sắm mới đồ thời trang ở VN. Ngoại trừ là mua hàng hiệu thì sẽ phù hợp thời trang bên này. Còn mua hàng TQ thì qua đây mua

5. Không mua áo măng tô ở VN, đa phần là "lố", ngoại trừ mua hàng hiệu

5. Ưu tiên các thứ sau:
    * Đồ ấm mặc lót bên trong, áo thun tay dài thật dày và mặt trong có nĩ
    * Đồ lót bằng cotton để chịu máy giặt (hiệu Jockey là nhiều hàng cotton nhất). Bên này mắc mà xấu òm.
    * giày Bitis cho trẻ con cực tốt và rẻ phù hợp mang ở đây, mua cho cháu mang luôn vài năm nửa. Nếu người lớn chân quá nhỏ thì mua luôn giày cao đế đúc bằng nhựa gót bằng, giày thể thao loại tốt để mang đi chợ búa đi làm hằng ngày, giày boots có lót nỉ bên trong để cày vào mùa đông. Bên này chân nhỏ thì phải mua giày em bé mà mang đó. MRC đi đâu đưa chân ra người ta cũng lắc đầu.
    * drap giường cotton hơi nặng, nhưng rẻ và tốt hơn bên này
    * Nếu đi làm văn phòng thì đến tailor mà may luôn vài tá quần tây áo chemise. Bên này hai thứ này thì rớ vào phỏng tay
    * Quần áo em bé nếu phải sắm mới thì sắm ít thôi vì con nít mau lớn. Qua đây canh hàng hiệu sales mà mua, mặc được lâu hơn, ít co rút, giá không mắc lắm so với VN thời buổi lạm phát này
    * Băng đĩa cho em bé và người lớn, phim họat hình, phim giáo dục trí nảo em bé, đĩa ca nhạc em bé nếu muốn cháu giử tiếng Việt, đĩa kể chuyện cổ tích tiếng Việt, đĩa ca nhạc VN. Mang được bao nhiêu thì mang. Để lẩn vào đồ ký gởi, chia ra mỗi nơi một ít. Đừng gom hết vào một cục thì phải xì tiền ở khâu rọi hành lý nhé. Bên này mua mấy cái này mắc gấp 10 lần í. Mà không mua không được.
    * Mua bộ kềm Nghĩa nếu hay săm soi móng tay
    * Mua bộ uốn tóc (cây kẹp nóng và ống cuốn nóng) nếu hay săm soi đầu tóc

Chúc mọi người lên đường may mắn nhé.

MRC.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 223 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các bạn và các anh chị đã tận tình cho những gợi ý rất thực tế và hữu dụng.

Xem ra, nhìn chung là nên may đo quần áo công sở và giày dép vì sợ bên đó ko có size nhỏ cho mình và giá cả đắt đỏ hơn VN...

Luôn tiện cho em xin 1 số nhãn hiệu thời trang thông dụng ở Úc (Vd như Espirit cũng của Úc phải ko ạ?) để em xem tông màu và kiểu dáng phù hợp để đi mua vải may ạ. Nếu có luôn địa chỉ website thì quá tốt.

Về vụ mấy shop bán đồ cũ thì em có nghe chồng em nói. Đúng là thứ gì cũng có, và rẻ nữa nhưng cũng có khi là có những thứ mình ko cần hoặc gặp lúc mình cần đến thì nó ko có thứ mình cần...
    D0jop7 PVo9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 56 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

@ ruoitrau: cám ơn bạn. Mình có cảm giác bạn là người rất tinh tế đó. Nếu biết thêm gì thì tám tám thêm cho mọi người nha. :Smiling:
    @MRC: tặng bạn :Rose: Cám ơn lời chúc của bạn và những thông tin thật đầy đủ và hữu ích. Khi nào tiện tay mà có website của các hãng quần áo bên đó thì post lên nha MRC. Thanks.
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

MRC không có mua quần áo bên này nên không rành website và shop nào.
    Duy nhất có lâu lâu đi DFO ở Sydney thôi.
    Có hai shop quần áo em bé là Gymboree và Pumkin Patch (tốt hơn), mọi người search trên Google giúp nhé.
    Bên này ở những thành phố lớn vào trung tâm thương mại lớn có các hiệu nổi tiếng . Nhưng nói thiệt nhe, đa phần là kiểu dáng xấu òm so với hàng ở thị trường Mỹ và Châu Á. Có rảnh dạo phố tuyển hàng ở VN hay hơn (Esprit, Mango, French Connection, Giovani, Cop-copine có ở VN). Bên này thịnh hành Country Road, Ralph Lauren, Puma, G-star, MRC thấy không phù hợp thể trạng phụ nử mình, kiểu thì hoặc quá đơn giản hoặc quá thô kệch, giá trên trời. Àh, nên mua mắt kiếng hiệu ở VN luôn nhe, ở đây thấy giá là ... xĩu. Nhưng ở VN kiếng giả nhiều lắm á, mua trong cửa hàng quần áo cùng hiệu thì có vẻ bảo đãm hơn là tiệm kiếng.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 56 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thanks MRC. Mình cũng hay săn hàng giảm giá của Esprit, Mango,Giovani, Gucci. Hiện Milano SG đang giảm hàng Gucci nữa nè. Nói là giảm chứ cũng chỉ rẻ phần nào thôi nên mình muốn biết thêm thông tin để mua mà mặc hợp thì không phí :Smiling:
    • 413 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Hi, cả nhà. Em qua đây được hơn 1 tháng thui, em nghĩ quần áo mua mặc sao mình thấy thoải mái là ok, hok cần hàng hiệu hay sao cho giống người ở đây.. bên này hok quan trọng hình thức bên ngoài. Các chị qua đây phải tự tin nè, quan tâm ai nhìn hay nghĩ gì làm chi, đẹp trong mắt ox là được rùi .
    Qua đây rùi, chỉ có nỗi nhớ nhà thui, hic....!
    • 196 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Ox em dặn nếu lần sau sang mang chút bát/chén ăn cơm, vì đĩa bát bên này cũng nhiều và đẹp rùi (hàng bát đĩa to í ạ) chỉ có hàng chén/bát ăn cơm ko thấy có hàng đẹp như nhà mình. Như nhà em chắc ôm hơn chục bát là đủ dùng cả năm, có bể thì sang năm về khuôn tiếp, mang nhiều ngại bác hải quan dỡ ra gói vào như MRC nói đấy ah, em đi lần nào có ox thì thôi, đi một mình là anh hải quan anh ý bốc ra từng món một, ko chừa món nào, mặc dầu mình khai báo hàng họ hết rùi.
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

Thời trang là sở thích của mỗi người, không ai giống ai, chắc là ai cũng hiểu những ý kiến trên này là nói chung? Nếu làm công sở mà ăn mặc khác người quá thì cũng không thể nào tự tin. Mùa đông thì càng thấy rỏ hơn cái lố của đồ lạnh trung quốc qua VN bằng cửa ngỏ Lạng Sơn đó! Vả lại tiền nào của ấy, quần áo trung quốc mà mua bên này cũng có chất lượng khác hàng trung quốc mua ở VN í. Nhưng mà box Úc đang tẩy chay hàng TQ, nên thôi không nói nửa.

Hai mươi hai mấy thì thì mặc gì ông xã cũng thấy đẹp, không mặc càng đẹp hơn, nên tự tin ngời ngời :cool::RaisedEye:Straightf:. Hàng băm hoặc hàng tư thì sẽ biết rỏ hơn mình nên tự tin vào cái gì. Nòi gỉ thì nói, mắt kiếng thì phải là loại tốt thì mới thấy đường mà đi. Bên này ai cũng thủ sẳn cái mắt kiếng. Nắng của Úc độc lắm!

Bạn ruoitrau nói đúng, chén bát đẹp bên này khó kiếm. MRC về VN thấy chén nhà mình xài bao nhiêu năm rồi vẫn còn đẹp long lanh, nào Minh Long, Luminarc, Arcoroc, chợ Saigon rất nhiều hàng đẹp, thì thấy tủi cho mình bên này toàn xài đồ dạt chợ Trung Quốc.
    • 433 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Nhà Chít thì ưu tiên mua chén đĩa. Với lại mua 1 cái nồi hấp Kim hằng sang đây hấp xôi...
    Quần áo thì như MRC nói rồi, mình thì thích mua các loại áo thun loại tốt nhất của VN đó. Loại cotton mặc rất sướng, nhất là áo thun lót cho chồng í.
    Còn nữa, nhớ hồi bà chị bả đi Pháp, gọi điện về kêu nhà gửi sang đồ lót, vì bên đó size của bả là hàng hiếm bởi vậy mấy chị em nên thủ khoản này. dân Úc k phải là k có nhỏ con nhưng đa phần là Ú ù u. Giới ơi sản phẩm của McDonald... tuy nhiên mua và lựa ở VN dễ hơn mà nó k có nặng nữa.
    Đồ lạnh bên đây tốt hơn. Nhưng kiểu dáng khó chọn cho chị em lửng lửng (trẻ thì OK nhé).
    Còn chỗ trống nhét vài cái dao Kiwi vào. Bên đây xài dao xịn thì mắc (của Đức là 2-3 trăm 1 bộ). Mình xài dao nhà hàng vẫn thích Kiwi hơn, mài dễ mà xài rất bền... nhất là dao gọt trái cây...
    Tới giờ vẫn tiếc là k dùng cái tiền vận chuyển để mang sang 2 cái nệm Kim Dan...
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3