Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nên mua/mang gì từ Úc về VN

• 1 Lượt chia sẻ
  • 89.3K Lượt đọc
  • 69 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 377 Bài viết

• 1,529 Được cảm ơn

Em chào cả nhà,

Em sắp về lại VN ạ, đang đau đầu quá vì chưa biết phải mua quà gì về cho mọi người ở nhà. Em cũng tham khảo ý kiến ở nhiều nơi rồi ạ, nhưng vẫn đang rối trí quá. Các chị, các mẹ có cao kiến gì giúp em với nha.
    Em đang lăn tăn vụ mua Cherry & Thịt bò nhưng chưa có kinh nghiệm nên sợ xách về đến nhà lại bị hỏng thì phí công lắm ạ. Có mẹ nào có kinh nghiệm rồi, cho em hỏi thăm với ạ.
    Em cần mua cho gia đình (có cả người già & trẻ con) và bạn bè thân thiết nữa ạ. Budget thì không nhiều lắm, nên chỉ muốn tập trung vào những thứ đặc trưng "giá cả phải chăng" thôi moị người nha.

Em cảm ơn cả nhà nhiều! :Rose::Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 51 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi akigo Xem bài viết
    Em chào cả nhà,

Em sắp về lại VN ạ, đang đau đầu quá vì chưa biết phải mua quà gì về cho mọi người ở nhà. Em cũng tham khảo ý kiến ở nhiều nơi rồi ạ, nhưng vẫn đang rối trí quá. Các chị, các mẹ có cao kiến gì giúp em với nha.
    Em đang lăn tăn vụ mua Cherry & Thịt bò nhưng chưa có kinh nghiệm nên sợ xách về đến nhà lại bị hỏng thì phí công lắm ạ. Có mẹ nào có kinh nghiệm rồi, cho em hỏi thăm với ạ.
    Em cần mua cho gia đình (có cả người già & trẻ con) và bạn bè thân thiết nữa ạ. Budget thì không nhiều lắm, nên chỉ muốn tập trung vào những thứ đặc trưng "giá cả phải chăng" thôi moị người nha.

Em cảm ơn cả nhà nhiều! :Rose::Rose::Rose::Rose:
    Góp ý mua quà thì hơi khó đấy, vì chỉ bạn mới hiểu tính tình/ quan hệ của những người bạn tặng quà. Kinh nghiệm của mình là nếu không dành budget nhiều cho việc mua quà thì có thể chọn mua như sau:

1. Thịt bò (nếu mua ở Coles/ Worlwolth) thì nhớ mua loại No Salted, chú ý EXP DATE và mua loại có chút mỡ (mình mua loại mắc tiền và toàn thịt nạc về thì bị chê là nạc quá). Nên mua trước 2 ngày, bỏ từng tảng (đã bọc plastic) vào ngăn đá tủ lạnh cho đông cứng (ít nhất 24h). Sáng ngày về VN, dậy sớm, lấy thêm plastic bag (loại mỏng vẫn gói đồ ở siêu thị) bọc từng tảng thịt vào rồi lấy băng keo quấn chặt để tránh nước chảy ra ngoài (khi thịt rã đông - thời gian về tới nhà là hơn 12h). Sau đó lấy báo (càng nhiều càng tốt, khoảng 5, 6 tờ) quấn chặt bên ngoài từng tảng thịt lại rồi xếp vào thùng giấy, seal chặt. Chú ý đừng pack thịt chung với trái cây hoặc đồ quần áo, có thể chảy nước gây bẩn sang.

2. Dầu gội/ dầu tắm/ body lotion: chú ý chọn mua loại Made in Australia hoăc NZ (đừng mua loại Made in China - chắc chắn sẽ bị chê đó). Bạn có thể mua trong Price Line hoặc Coles/ Aldi - thời gian này đang sales off nên có nhiều loại tốt mà giá phải chăng. Nhớ bọc từng chai bằng plastic bag và dùng băng keo quấn chặt lại.

3. Mỹ phẩm: hiện nay Myer/ Target đang sales nhiều loại son cây/ bút chì các loại hàng hiệu mà giá rẻ hơn VN, có thể mua tặng bạn bè

4. Trái cây: theo mình không nên mua Cherry/ Strawberry vì bảo quản rất khó (mình đã phải bỏ đi vì bị dập/ hầm do nóng trong khi bay). Nếu mua các loại khác bạn nên mua loại đã đóng nguyên trong thùng thì dễ bảo quản

5. Có một thứ quà rất rẻ tiền mà người VN (nhất là Hà nội) rất thích vì cần dùng trong mùa đông: Cream Cừu/ Cream Đà điểu dùng bôi da chống nẻ. Bán nhiều ở WorlWolth/ Coles.

6. Quần áo: mình khuyên không nên mua vì đồ ở đây tới 99% Made in China, VN mình không thích và kiểu dáng không có gì đặc biệt.

7. Người già: bạn có thể mua loại Vitamin tổng hợp/ hoặc Sụn cá mập hoặc Dầu cá hộp 100 - 200 - 500 viên bán trong Retail Pharmacy hoặc Soul Pattioson Pharmacy Shop. Chú ý chọn đồ Made in Australia hoặc NZ.

8. Trẻ em: hơi khó, nhưng có thể mua các loại kẹo/ bánh mà VN ít có; hoặc đồ chơi - Kmart và Target đang sales nhiều đó bạn. Hoặc mua sách hình dạy tập đếm/ học chữ/ học hình... bán rất nhiều ở Kmart/ Reject Shop giá chỉ $2 - $5/ cuốn (các bố mẹ VN thích quà này nhất). Nếu thân thiết thì mua vài chai Multivitamin for KID của hãng Nature (bán trong Coles) hoặc Panadol for KID (đồ ở Úc thật sự có hiệu quả hơn đồ đang bán ở VN nhiều, bạn mình toàn nhờ mua mang về).

Hi hi hi, viết dài quá rồi, đây là chút KN của mình sau 20 lần về thăm quê đó. Bạn nào có good ideas nữa thì chia sẻ nhé ! Đúng là nhức đầu cái vụ quà cáp:mad:, vì có phải lần nào cũng mua quà giống lần nào đâu. :Laughing:

Chúc chuyến thăm nhà vui vẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,186 Bài viết

• 1,033 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    5. Có một thứ quà rất rẻ tiền mà người VN (nhất là Hà nội) rất thích vì cần dùng trong mùa đông: Cream Cừu/ Cream Đà điểu dùng bôi da chống nẻ. Bán nhiều ở WorlWolth/ Coles.

Tớ thấy bạn mua cái này là hữu dụng đó, rẻ mà lại tốt, nhất là mua hanh VN đang đến gần, tặng cái này chắc mọi người thích đó .

Trẻ em thì có thể mua sữa tắm, dầu gọi đầu ko nên mua quần áo vì quần áo ở Vn bây h cũng rất đẹp và rẻ, nếu ở HN thì mua ở các cửa hàng Made in Vn là ok
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,347 Bài viết

• 1,671 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MIMIKIKI Xem bài viết

Hi hi hi, viết dài quá rồi, đây là chút KN của mình sau 20 lần về thăm quê đó. Bạn nào có good ideas nữa thì chia sẻ nhé ! Đúng là nhức đầu cái vụ quà cáp:mad:, vì có phải lần nào cũng mua quà giống lần nào đâu. :Laughing:

Chúc chuyến thăm nhà vui vẻ
    Bạn này viết dài mà hay quá à. Kinh nghiệm rất hữu ích cho tất cả mọi người:Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu bạn từ xa trở về thì chắc chắn người thân họ sẽ rất vui & quí cái tình cảm & tấm lòng của bạn hơn là quà. Vì vậy, bạn hãy mua theo sở thích của mỗi người thân, hoặc nếu không biết sở thích của họ thì bạn mua theo sở thích của mình. Vì thật sự bên VN mình hàng ngoại nhập bây giờ đầy rẫy, muốn mua cái gì cũng có cả. Đừng ham hố tay xách nách mang để rồi 'của 1 đồng công 1 nén'. Vì hồi trước ba má mình đi du lịch Mỹ, xách về cả đống bánh kẹo, có vài loại kẹo chingum là bên này hong có thui chứ hầu như sôcôla, kẹo bánh bên này mua y chang cũng có đầy. Đã vậy có nhiều thứ giá cả bên đó rẻ hơn bên này, ham hố mua về nhưng chẳng ăn được vì hong quen mùi vị bên đó.
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại quy định diễn đàn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 377 Bài viết

• 1,529 Được cảm ơn

Em cảm ơn ý kiến của mọi người nhiều ạ. Sẽ tiếp thu và lên kế hoạch làm dần từ bây giờ thôi, nếu không sợ lúc gần cuối lại cập rập. Em cũng thích mua nhiều quà cho mọi người lắm, hix hix nhưng khả năng lại không cho phép. Thôi thì đành của ít lòng nhiều vậy cả nhà nhỉ! :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,047 Bài viết

• 667 Được cảm ơn

Hì Vụ mua quà, nhà Pink cũng nhức cả đầu. Sau nhìu lần rút ra kinh nghiệm: về VN mua, vừa rẻ hơn bên Úc, ( chả hìu tại sao họ có lời), vừa khỏi lỉnh khỉnh. Chị biết cái shop ở Sài gòn thui: Cái shop cạnh hàng bánh mì Như Lan trên đường Hàm Nghi, tên là Phượng Liên hay Phượng Hằng gì đó. Shop đó bán đúng hàng nhập ấy, mấy chổ khác có trộn hàng. Nhưng hàng Úc không nhìu, chỉ có socola thui, but socola dừa thì rất ok.
    Ngoài ra việc mua thịt, thì chị chưa bao giờ mua, nhưng trên máy bay thì gặp các em nó mua nhìu lắm, mua ở Footscray hay Springvale, thì nói với shop bán thịt ấy là em đem về Vn, họ sẽ gói, có ép chân không cho mình luôn áh, chỉ viêc xách về thui. Nhưng k nên mua vào ngày cuối tuần vì đông khách, họ sẽ không gói dùm cho đâu. Thử lại hỏi và hẹn họ ngày lấy cũng rất ok. Thịt ngon và rẻ hơn safeway , coles nhìu áh.
    :Smiling:
    • 1,300 Bài viết

• 1,502 Được cảm ơn

Em hay mua mỹ phẩm mà ở VN ít mua được. Đặc biệt là kem chống nắng của Úc cực tốt. Hồi mẹ WP sang mua cái loaik kem chống nắng cho mặt, có thể dùng dưới makeup thích lắm ý. Loại của Kit, bán ở Myers ý. Hơi mắc $30 nhưng mua cho người thân thì ok.
    • 200 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Ôi cảm ơn ý kiến của các chị, ox chuẩn bị về mà em cũng chưa biết mua quà gì. Cho em hỏi là mua thịt bò mang về, đóng gói kỹ như chị Mimikiki hướng dẫn rồi thì có bị chảy không nhỉ? và em nên mua loại thịt nào cho ngon. K hiểu tại em k biết mua hay nấu dở thế nào mà sang đây được 9 tháng rồi chưa biết loại nào ngon nữa. Mua thịt ở Coles và cả chợ vn darra về xào đều thấy hoặc có mùi, hoặc thịt bị xác. Các mẹ chỉ giùm em đi...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 377 Bài viết

• 1,529 Được cảm ơn

Nhà em hay mua thịt bò ở chỗ gần ga Brunswick, thịt ở đó chuyên cung cấp cho các cửa hàng, theo em thì chất lượng ok. Giá cả thì khoảng 7$/kg cho Top side; 6$/kg cho Gravy. Đi bus 508 (đường Victoria, Brunswick) thì đến bến qua đường ray các chị xuống, đi theo hướng ngược lại bên tay trái, nhìn thấy 1 tòa nhà màu hồng thì rẽ vào đường đó (đường đó là đường 1 chiều ạ), đi khoảng 300m, cũng bên phía tay trái luôn, có 1 nhà có cái sân rộng, thì leo cầu thang lên trên tầng 1. Chéo chéo phía đối diện là cái Bicycle Community thì phải.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 53 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ox em sắp tới cũng về VN ăn tết mà ông ấy lại không biết mua sắm. Các mẹ cho em hỏi sôcôla bên đấy có rẻ hơn ở VN ko? Loại nào thì ngon ạ? Nhà em đông họ hàng, bạn bè nên có lẽ mua loại này cho dễ tính ạ.:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ỉn 2007 Xem bài viết
    Ôi cảm ơn ý kiến của các chị, ox chuẩn bị về mà em cũng chưa biết mua quà gì. Cho em hỏi là mua thịt bò mang về, đóng gói kỹ như chị Mimikiki hướng dẫn rồi thì có bị chảy không nhỉ? và em nên mua loại thịt nào cho ngon. K hiểu tại em k biết mua hay nấu dở thế nào mà sang đây được 9 tháng rồi chưa biết loại nào ngon nữa. Mua thịt ở Coles và cả chợ vn darra về xào đều thấy hoặc có mùi, hoặc thịt bị xác. Các mẹ chỉ giùm em đi...
    Mua về cho gia đình với số lượng chừng 5kg thì mua eye fillet đi em.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 51 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ỉn 2007 Xem bài viết
    Vì nhà mình ở xa nên không có điều kiện mua tại các cửa hàng thịt mà họ có thể đóng bao bì và rút chân không ra, nên mình vẫn đóng gói như cách trên đó và không bị chảy nước đâu, khi về đến nhà thì giấy báo vẫn khô nguyên. Nhưng vì mình về SG, còn bạn về đâu ? nếu về HN thì phải tính thêm 5h nữa. Theo mình, quan trọng là thời gian bạn bỏ vào ngăn đá trước đó, nếu càng lâu (2 ngày) thì sự rã đông sẽ chậm hơn. Quan trọng là bạn đừng mua loại Salted, người VN không ăn được loại đó đâu/ và chú ý mua thịt có EXP DATE càng xa càng tốt.

Bạn ăn thịt bò mua ở Coles thấy xác hoặc có mùi là do chưa quen ăn đồ đông lạnh đó, vì ở VN tụi mình toàn ăn đồ tươi thôi mà. Muốn ăn đồ tươi bạn chịu khó lên city mua thịt trực tiếp ở công ty thịt, ở đó có rất nhiều loại thịt, tươi và ngon, có cả bò Kobe nữa (món này mang về tặng Bố Mẹ thì các cụ thích lắm đấy).

NQEN
    • 1,300 Bài viết

• 1,502 Được cảm ơn

Đúng rôi e nghĩ nên mua waygu beef mang về. Ngon lắm ý. Thèm quá! Mỗi tội đắt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Waygu công nhận là ngon em nhỉ, nhưng mà chị nghĩ mua về làm quà hay cho mọi người ăn thì mua loại vừa tầm thôi cũng được.
    WP ơi, nếu em về Hà nội thì ở ngay Tống Duy Tân có một hàng thịt bán thịt rất ngon em ạ. Có cả lamb cutlets etc, nghĩa là cừu tươi ấy, thịt bò Úc cũng nhiều bán với số lượng nhỏ...rất ngon.

Nhà mình hồi trước hay mua Scotch Fillet là mọi người thích nhất vì mềm. Còn nếu đem cho bạn bè thì mua cái Top Side loại ngon cũng ok rồi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi white_poplar Xem bài viết
    Đúng rôi e nghĩ nên mua waygu beef mang về. Ngon lắm ý. Thèm quá! Mỗi tội đắt
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 618 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Nhà mình hay mua thịt ở Safeway (thấy tươi hơn ở Coles nhiều) hoặc chợ VN mang về. Để trong ngăn đá 5 ngày, về VN đường Sing airlines đi hơn 15 tiếng vẫn ko chảy nước hay hỏng gì cả. Về ăn vẫn ngon như thường.
    • 200 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MIMIKIKI Xem bài viết
    Vì nhà mình ở xa nên không có điều kiện mua tại các cửa hàng thịt mà họ có thể đóng bao bì và rút chân không ra, nên mình vẫn đóng gói như cách trên đó và không bị chảy nước đâu, khi về đến nhà thì giấy báo vẫn khô nguyên. Nhưng vì mình về SG, còn bạn về đâu ? nếu về HN thì phải tính thêm 5h nữa. Theo mình, quan trọng là thời gian bạn bỏ vào ngăn đá trước đó, nếu càng lâu (2 ngày) thì sự rã đông sẽ chậm hơn. Quan trọng là bạn đừng mua loại Salted, người VN không ăn được loại đó đâu/ và chú ý mua thịt có EXP DATE càng xa càng tốt.

Bạn ăn thịt bò mua ở Coles thấy xác hoặc có mùi là do chưa quen ăn đồ đông lạnh đó, vì ở VN tụi mình toàn ăn đồ tươi thôi mà. Muốn ăn đồ tươi bạn chịu khó lên city mua thịt trực tiếp ở công ty thịt, ở đó có rất nhiều loại thịt, tươi và ngon, có cả bò Kobe nữa (món này mang về tặng Bố Mẹ thì các cụ thích lắm đấy).

NQEN
    Cảm ơn các mẹ, vậy em đi mua thịt từ hôm nay thôi, vì tuần sau xã về rồi. Chị Mimikiki ơi, em ở Brisbane, liệu có cty thịt nào ở city k ah?

Ah, em nghe nói là mua bào ngư khô ở Úc rẻ, đâu đấy 10aud/ký. Các mẹ có biết ở Brisbane thì mua ở đâu không ạ? :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

@mẹ Ỉn: em cũng thắc mắc vụ bào ngư lắm ạ. Hồi trước cũng nghe nói bào ngư Úc nổi tiếng và ko mắc lắm, thế là lăn tăn chạy ra China Town hỏi thử, thì té ra mắc lắm ạ . Em nhớ mang máng bào ngư khô là >100$/1kg, còn bào ngư tươi thì rẻ hơn. Ko biết là em hỏi trúng chỗ bán đắt hay sao nữa .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,572 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Peekaboo Xem bài viết
    @mẹ Ỉn: em cũng thắc mắc vụ bào ngư lắm ạ. Hồi trước cũng nghe nói bào ngư Úc nổi tiếng và ko mắc lắm, thế là lăn tăn chạy ra China Town hỏi thử, thì té ra mắc lắm ạ . Em nhớ mang máng bào ngư khô là >100$/1kg, còn bào ngư tươi thì rẻ hơn. Ko biết là em hỏi trúng chỗ bán đắt hay sao nữa .
    Mình mua bào ngư tươi hồi đầu năm giá đã là 65 đồng/kg khoảng 12 con là tính cả vỏ luôn, còn giá bào ngư loại làm sẵn bỏ vỏ hình như là 80 hay 85 đồng/kg rồi. Mà mình mua chỗ đó là chỗ đánh bắt lậu, phải dặn trước khi bắt về thì họ gọi cho mình. Còn như mua ở ngoài shop thì dĩ nhiên phải mắc hơn nhiều rồi.
    Đấy là nói bào ngư tưoi, còn bào ngư khô thì mình nghĩ không bao giờ có giá 10 đồng/kg đâu, vì tươi đã gần 100 đồng/kg thì ít nhất 2kg tươi mới làm ra được 1kg khô thì giá phải cao hơn nhiều lần.
    Nhớ hồi lúc mới sang Úc được 1 năm chưa biết chỗ mua bào ngư nên lúc về Vn ra phi trường mua 2 con bào ngư lớn đông đá về làm quà mà 1 con giá 90 đồng, con kia to hơn là 110 rồi. Mắc kinh luôn!
    Còn thịt bò thì đợt rồi về mình mua ở shop người VIệt, ép chân không luôn nếu mua trên 5kg thì free còn mua ít họ tính 2 đồng/1 gói hút chân không. Kmart có bán cái giỏ Chiller bag về đựng các đồ đông lạnh rất tiện.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,226 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Mình thì thấy mọi người thích Fish Oil và mật ong. Mặc dù 2 thứ này ở VN đều có, nhưng mua ở Úc thì bảo đảm và chất lượng hơn hẳn. Mật Ong ở VN, có khi phải gởi người ta mua ở tận trong rừng, vừa mắc, vừa khó khăn, vậy mà để 1 thời gian thì hiện rõ 1 lớp đường dưới đáy. Mật ong bên đây, không mắc, dễ mua lại thơm ngon. Ướp thức ăn hay pha nước uống đều tốt, thỉnh thoảng lại dùng rơ miệng cho con. Cái này mua về làm quà cho người lớn, trẻ em, bà con hàng xóm... đều được :Laughing:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4