TIN TÀI TRỢ.

Mua nhà ở Sydney

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.46K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 45 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào các anh chị em ở Úc,

Tôi sắp sang Úc và lâu dài, muốn mua một căn nhà nhỏ cho phù hợp với nhu cầu sinh sống và làm việc tại Úc. Tôi ở Sydney và muốn tìm một căn nhà không cần gần central quá nhưng phải thuận tiện gần ga tầu. Tôi có một số điều cần anh chị em tư vấn giúp ạ:

1. Theo tôi biết, người chưa có PR như tôi (tôi đi diện làm việc) thì chỉ được mua nhà mới thôi chứ không được mua nhà đã sử dụng đúng không ạ?

2. Việc chứng minh thu nhập để mua nhà có gì cần lưu ý không ạ? Tất nhiên tôi sẽ sử dụng tiền ở VN gửi sang để mua nhà chứ lương đi làm thì chỉ đủ sống thôi. Ở Mỹ thì việc chứng minh nguồn gốc số tiền phức tạp lắm. Ở Úc thì sao ạ?

3. Anh chị em cho tôi xin vài địa chỉ trang web để tôi tham khảo về giá cả thị trường nhà bên Úc bây giờ ạ.

Xin cảm ơn các anh chị em rất nhiều.
    Cho tớ join với. hí hí

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 237 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn sẽ phải qua 1 hội đồng thẩm định về việc mua nhà của bạn do bạn không phải là PR hay công dân Úc. Khi bạn mua nhà đề cập việc này thì agent sẽ đưa cho bạn cái form để bạn nộp lên cho họ. Vì lúc mình mua nhà người ta tưởng mình ko phải là người Úc (mình là công dân úc mà làm việc ở VN), nên ngta đưa cho mình mình mới biết việc này.

Theo luật chung thì non-PR hoặc non-citizen được mua nhà hoàn toàn mới hoặc mua đất rùi xây thành nhà.

Bạn chỉ cần chứng minh thu nhập nếu bạn vay tiền mua nhà. Nếu trả toàn bộ bằng tiền mặt thì bạn ko cần chứng minh gì đâu.

thường giá nhà đã list lên bạn cộng thêm khoảng 50,000 là các loại thuế, stamp duty, phí settlement... là toàn bộ số tiền bạn phải trả.

còn về trang web thì bạn gửi PM cho mình mình sẽ trả lời cho bạn nhé. Vì máy tính của mình bị lỗi nên mỗi lần gửi PM mới thì phải đăng nhập lại chẳng hiểu tại sao.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao anh/chi, hien e dang song va lam viec tai Sydney Uc. Em co doc duoc bai viet cua anh/chi ve viec mua nha tai Uc. Hien em dang lam viec tai cty Sydney Residential tai 333 sussex street central 2000. Theo e duoc biet thi gia nha tai Sydney thi moi nam deu len tu 3-5%. Nha mac hay re thi tuy vao khu vuc, vi du nhu cang gan city thi nha se cang mac. Nhung co nhung khu xa city nhung nha van mac li do la vi khu vuc an ninh tien loi sinh song va lam viec. Neu anh/chi muon biet them thong tin ve mua nha o Sydney Australia thi lien he e qua vu_luong@hotmail.com.
    Cam on