Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hội Newcastle

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Hôm bữa giờ em chuyển đến Newcastle cũng được khá lâu rồi mà không có bạn bè gì hết. Nay em mở topic này để các anh chị nào ở cùng chỗ có thể vào 88888... Rất vui được gặp mọi người!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hi bạn, Có lẽ bạn sống ở thành phố này lâu hơn mình, mình cũng mói o Newcastle co 6 tháng và cũng có quen vài người Việt ở Thành phố này..Bạn đang đi học hay đã đi làm việc ở đây rồi?
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cộng đồng người Việt Newcastle.
    Thư mời cộng đồng,

Nhân dịp lế ANZAC và Easter, chúng tôi trân trọng kính mời tất cả quý đồng hương xa gần đến dự buổi tiệc được tổ chức tị Wallsend pioneer Memorial Hall ( góc đường Cowper st & Newcastle rd wallsend đối diện Henny penny chicken) vào lúc 5pm giờ chiều thứ 2 25th/ apr 2011.
    Buổi tiệc sẽ có ban nhạc từ Sydney giúp vui. Xin quý vị cố gắng dành chút ít thời gian đến dự dông đủ để buổi tiệc thêm phần vui nhộn hơn ( quý vị có thể mời thêm bạn bè cá nhân mà chúng tôi sơ xót không gửi giấy mời)

Tiết mục:
    - Ban nhạc từ Sydney
    - BBQ
    - Quà Chocolate cho các em.
    - giải thưởng bốc thăm.

Đại diện ban tổ chức
    Đỗ Trường Giang.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cúc cu... xin lỗi newcastle nhé. Hôm bữa tới giờ hem vào trang web nhiều nên chưa kịp hồi âm. Machoboy chuyển tới newcastle hôm tháng 10. Hôm bữa có đi chơi ở cộng đồng người việt nên cũng vui nhưng chưa quen ai nhiều cả. Machoboy đang học anh văn thêm ở trường TAFE, đang làm hồ sơ để năm sau đi học nursing ở uni. Còn "newcastle" thì sao???
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hi..mình cũng có đến hội người Việt mà nhiều người mình không biết , có nhiều người đã sống ở đay lâu lắm rồi , nhiều người có nhiều bà con gia đình đông đủ lắm, vui thật. Sống gần gia đình vẫn thích hơn.
    Chắc bạn còn trẻ chứ mình cũng nhiều tuổi rồi nên lười học hành quá. Đang tính đi học IELTS o Uni để làm PR mà mãi chưa đăng ký đi học được. Nếu rảnh thì hôm nào hẹn hò offline cái nhỉ.
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào các bạn,
    Mình cũng đang dự định sang học tiến sĩ ở Newcastle đây, vì có mang theo chồng và con sang nên rất cần được giúp đỡ một số thông tin:
    - em bé nhà mình mới hơn 2 tuổi, thì đi học có được giảm học phí không vì mình là sinh viên
    - Học bổng của mình là 2000$/tháng thì có đủ cho một gia đình 3 người không (tiền thuê nhà, tiền ăn, tiền học phí của con..)
    - Thuê nhà ở Newcastle có dễ không?
    - Vấn đề việc làm thêm ở Newcastle có dễ xin không, và thường là những công việc gì?
    Cảm ơn các bạn trước nhé.
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hi Ban

Chao mừng bạn đến Newcastle.
    Mình chưa o Newcastle lâu nên cũng ko biết nhiêu, hơn nữa con mình đang hoc Primary school chứ ko nằm trong độ tuổi nhà trẻ nên mình không rõ , tuy nhiên nhà minh cũng sang Úc diện Skill job nên chắc cũng giống trừong hợp của bạn, cũng ko được giảm học phí gì. học phí khoảng 5.000 do/ năm.
    Về tiền thuê nhà thì tùy vào nhu cầu của từng người , theo mình nghĩ giá khoảng 200 đến 400 do/ tuần. thuê nhà bên này thì cũng ko khó khăn gì, có nhiều loai để lựa chọn, mỗi tội cái nào ưng ưng 1 chút hoặc tiện lợi cho sinh hoạt thì giá cao thôi..hihi..tình trang chung mà.
    Tiền ăn và các sinh hoạt khác bên này khá đắt đỏ, mình nghĩ 2.000 do không thể đủ cho 1 gia đình. Tuy nhiên bạn có thể đi làm thêm.

Mình đã cho bạn YM của mình , có gì cần thì trao đổi thêm .
    • 66 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị New rất rất nhiều ạ. Theo lời khuyên của chị em cũng chịu khó chạy xe ra highway. Thú thật với cả nhà em không sợ tốc độ cao ở đường cao tốc. Em chỉ kinh nhất chạy xe giờ cao điểm trong nội thành Hà Nội. Em sẽ còn làm phiền chị đấy ạ.
    @remotefriend: mình cũng sang New học tiến sỹ, mang theo chồng và con trai 3,5 tuổi. Có vẻ hoàn cảnh nhà chúng mình khá giống nhau. Cho mình xin email nhé, mình PM cho bạn mà không thấy bạn reply. Lẽ ra mình đã sang Brisbane học vào tháng 6 nhưng do có trục trặc nên phải chuyển trường (híc đã hỏi han các mẹ ở Bris được bao nhiêu mà đến phút chót lại thay đổi). Mình cũng được gần 2000AUD/tháng. Chắc chắn là phải làm thêm rồi. Keep in touch nhé, chúng mình sẽ cùng trường mà.
    • 66 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cả nhà cho mình hỏi thêm mấy câu ạ:
    1. Mình đã dịch công chứng bằng lái ở VN thì bản dịch đó có được chấp nhận không ạ?
    2. Mình định thuê nhà ở tạm khoảng 1 tuần lúc mới sang (rồi sau đó mới đi tìm permanent accommodation) thì nên ở đâu cho rẻ và gần trường Đại học Newcastle ạ?
    Xin cảm ơn nhà Newcastle nhiều nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

1. Nếu bằng lái của bạn không có tiếng anh thì đừng dịch ở VN, RTA bên này sẽ bắt bạn dịch lại đúng địa chỉ họ đưa ra đó. Dù bạn dịch nơi khác của Úc, rẻ hơn nhưng họ cũng không chấp nhận đoá- trường hợp này đã xảy ra với mình nè. Bạn vào trang web http://www.rta.nsw.gov.au/ để biết thêm chi tiết. Xem phần bằng lái quốc tế.
    2. Mình cũng thuê phòng gần Uni nè, mình không biết chỗ nào chỉ cho thuê nhà trong vòng 1 tuần, thường họ muốn cho thuê dài hạn. Bạn có thể liên lạc với Uni, họ có trợ giúp được cho bạn gì thì càng tốt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em đang định sang news học master tháng này nhưng chưa biết tìm nhà kiểu gì, em định tự thuê nhà ở ngoài, các chị có thể cho em xin ít advice k ạ
    • 98 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Cho em hỏi , NewCastle có phải là một nơi lý tưởng cho các du học sinh quốc tế học tập tại đó không ... hay đa phần chỉ có người Việt của mình đến đó sống thôi ... Vì em thấy đh NewCastle cũng tốt mà ít nghe du học sinh Việt Nam nào nhắc đến , nghe đâu ở Bắc Sydney thì phải ...
    Àh mà sẵn đây cho em hỏi , nếu sinh việc làm 20h/tuần ở NewCastle thì có dễ không , và trung bình một giờ lao động là bao nhiêu đô , nếu tiết kiệm có đủ tiền ăn tiền ở không ...
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi KhanhDangAble Xem bài viết
    Cho em hỏi , NewCastle có phải là một nơi lý tưởng cho các du học sinh quốc tế học tập tại đó không ... hay đa phần chỉ có người Việt của mình đến đó sống thôi ... Vì em thấy đh NewCastle cũng tốt mà ít nghe du học sinh Việt Nam nào nhắc đến , nghe đâu ở Bắc Sydney thì phải ...
    Àh mà sẵn đây cho em hỏi , nếu sinh việc làm 20h/tuần ở NewCastle thì có dễ không , và trung bình một giờ lao động là bao nhiêu đô , nếu tiết kiệm có đủ tiền ăn tiền ở không ...
    "NewCastle có phải là một nơi lý tưởng cho các du học sinh quốc tế học tập tại đó không "..câu hỏi này thì dành cho các bạn sinh viên trả lời. Newcastle lượng người Việt sống ở đây và lượng sinh viên du học chắc cũng ngang nhau , nói chugn là ít người Việt , theo mình đoán chỉ khoảng 150 - 200 người.
    Việc làm thì chắc không o đâu dễ cả , tuy nhiên so với các TP lớn khác thì cơ hội nhiều hơn 1 chút. Sinh viên đi làm lương khoảng 10 đô/h. thời gian lam việc thì có thể làm trên 20h chắc cũng ko sao , miễn visa còn hạn và là được .

Việc thuê nhà sinh viên mình thấy thường share nhà cho rẻ.. giá thuê 1 phòng ngủ tùy nhà và khu vực khoảng 120 - 150 $/ phòng.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn có học ở newcastle of university không vậy? Mình mang cháu học lớp 3 sang cùng thì đi học có mất học phí k bạn ( minh đi học tiến sĩ theo diện học bổng 322) thuê nhà có khó không? kế hoạch là cuối tháng 1/2012 là mình có mặt ở new rôi!
    • 66 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào trinhthuhien. Vì chưa biết tuổi tác thế nào nên xin mạn phép gọi là bạn nhé. Mình cuối tháng 8 này sẽ sang Uni of Newcastle học PhD theo học bổng 322. Hihi mình vẫn chưa thuê nhà, đang tính sang đấy ở tạm một hostel giá rẻ rồi trực tiếp đi xem nhà. Bé nhà mình mới 3,5 tuổi. Khi nào sang thì cháu gần 4 tuổi. Mình đã tìm hiểu được khá nhiều thông tin về việc học hành của bé và sinh sống nói chung (một lần nữa em cảm ơn chị newcastle nhiều nhiều nhiều nhiều ạ). Visa của chúng ta có subclass là 574 nên bé sẽ được miễn học phí từ 5 tuổi đến hết lớp 12 (tất nhiên là theo hạn visa của mình thôi). Bé nhà bạn chắc chắn được miễn học phí nếu bạn xin cho bé vào trường công. Trước mắt, mình có một vài lời khuyên nho nhỏ:
    1. Chuyển tiền sang cho trường để trường mua luôn bảo hiểm Family cho bạn (mình khuyên là bạn làm visa cho cả nhà đi, nếu không sang cùng thì đi qua đi lại cũng tiện. Nhà mình cũng vừa nhận visa, không có gì rắc rối, không phải chứng minh tài chính mà chỉ cần làm một bản tuyên thệ là tôi có đủ tiền cho cả nhà). Có 322 là mình có bảo hiểm single rồi, mình chỉ phải trả thêm thôi. Bảo hiểm cho cả nhà 50 tháng là 3500 đô la Úc. Bạn sẽ phải chuyển cho trường 1750 đô la Úc để có Family OSHC.
    2. Ngay từ bây giờ bạn tìm hiểu và liên lạc với các goverment primary school để đăng ký học cho bé. Bạn sẽ được yêu cầu phải có COE của cháu để làm visa vì cháu là school aged dependent.
    Tạm thời mình nhớ ra 2 cái này là quan trọng nhất. Đây là những việc mình vừa mới hoàn thành nên biết khá rõ. Có gì cứ PM cho mình. Mong các bạn sắp sang Newcastle học giữ liên lạc với nhau qua forum này nhé. Chúng mình sẽ nhận được sự tư vấn cực nhiệt tình từ chị newcastle đấy. Hy vọng các bạn đang học cũng vào forum này để chia sẻ thông tin giúp đỡ các newbies. Xin cảm ơn hội New thật nhiều.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi. Cảm ơn bạn nhiều nhé. Chúc mừng bạn vì bạn đã hoàn tất mọi thủ tục để chuẩn bị sang học tập tại New rồi. Mình rất mong nhận được nhiều sự tư vấn từ bạn và các anh chị khác.
    Mình đang chờ Trường New xét hồ sơ. Mình apply từ tuần trước. Cho mình hỏi phải chờ trong khoảng bao lâu vì thấy sốt ruột quá.
    Bạn có thể cho mình xin email và số điện thoại liên lạc được không. Cuối tháng này bạn bay rồi nên mình muốn sớm gặp bạn để hỏi thêm 1 số thông tin và còn kịp làm quen với bạn chứ kẻo khi nào mình sang New bạn không biết mình là ai (hihi).
    • 66 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

@ Hiền: Mình đã email cho bạn rồi nhé
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    new thật đẹp các chị ạ , em mới đến đc 2 ngày đã thấy thích rồi, các chị suggest cho em một số địa điểm có thể thăm thú đc k ạ, vài hnữa là nhập học nên phải tranh thủ đi chơi thôi
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tranquangvn Xem bài viết
    new thật đẹp các chị ạ , em mới đến đc 2 ngày đã thấy thích rồi, các chị suggest cho em một số địa điểm có thể thăm thú đc k ạ, vài hnữa là nhập học nên phải tranh thủ đi chơi thôi
    Newcastle ko phải là thành phố du lịch nên cũng không có nhiều điểm để tham quan , tuy nhiên có mấy điểm theo mình cũng ok:
    - Nobby beach ( ngay ở trung tâm TP) bạn có thể đến King Edward park rồi ngắm biển từ trên cao. Nói chung Úc nổi tiếng về biển đẹp.
    - Ăn uống thì đến Darby street có vài Vietnamese Restaurant .
    - có thể đến Port Stephen , Nelson Bay để ngắm vịnh .
    - Chủ nhật tu 8h đến 1pm có Famer market o Newcastle show ground Griffirths Rd, Broadmeadow.
    - shopping Mall thi có Westfield o Kotara và Charlestown Square .
    • 66 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hi everyone,
    Mình và ông xã vừa đến được 2 ngày (hình như cùng ngày với bạn tranquangvn). Chưa kịp đi đâu cả vì nhiều việc quá. Ngày hôm nay đã thuê được phòng. Share cùng với hai bạn sinh viên nữ người Trung Quốc và Úc. 120 đô/tuần chưa kể điện và internet. Hôm qua ở Backpacker buồn kinh khủng, bị sốc luôn ấy. Nếu không có ông xã sang cùng mấy ngày đầu thì chắc mình đi về luôn quá. Trường đại học như một khu rừng, rất dễ bị lạc.
    Cũng phải công nhận là mình may, thuê được cái nhà đầu tiên đi xem. Chủ nhà người Úc, không ở cùng, tính tình có vẻ rất dễ chịu.
    Ah nếu có thể bạn tranquangvn cho mình xin contact number nhé. Bạn vào trang web của trường tìm ở phần off-campus accommodation ấy, có rất nhiều shared house tầm 100-120/week, chung kitchen và living room. Đang bám sát chị Newcastle để gia nhập cộng đồng người Việt ở đây và ngày mai sẽ bắt đầu hành trình đi tìm việc. Có gì mới sẽ chia sẻ với cả nhà.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3