Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Du học sinh đã bị ra tòa ở Úc thì có xin ở lại Úc được không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.69K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bạn tư vấn cho mềnh nha.

Đầu 2009, mềnh đã làm giả mấy giấy tờ về bản thân để xin thẻ giảm giá nhằm tiết kiệm chi phí đi lại (Sinh viên mà, bạn nào chả muốn tiết kiệm tiền như miềng). Không may, đến tháng 4/2009 miềng bị cảnh sát Úc bắt và họ cho miềng tại ngoại trong 6 tháng để điều tra. Sau đó, họ buộc miềng hai tội:
    1. Làm giả hồ sơ
    2. Dùng hồ sơ giả để mưu cầu lợi ích bất hợp pháp

Đến đầu tháng 1/2010, miềng phải ra tòa ở Melbourne vì hai tội danh trên.
    Cho miềng hỏi:
    1. Liệu hồ sơ của mềnh có bị bad record suốt đời không?
    2. Nếu rủi bị bad record suốt đời thì mềnh có xin PR ở lại được không?
    Mềnh xin gởi kèm 3 tờ trát tòa để các bạn chỉ giáo giùm. Mềnh xin cảm ơn nhiều.

Do forum hạn chế độ lớn của files nên file thứ 3 các bạn truy cập vào: http://imageshack.us/f/84/file3y.jpg/
    Nếu các bạn không mở được file ảnh được attached thì link của 3 files ảnh ở dưới đây:
    http://imageshack.us/f/269/file1le.jpg/
    http://imageshack.us/f/28/file2b.jpg/
    http://imageshack.us/f/84/file3y.jpg/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 177 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Chào Quang,

Trong trường hợp court phán bạn guilty, thì đây sẽ là permanent conviction và sẽ ảnh hưởng đến character clearance của bạn, nếu character clearance của bạn fail, PR application của bạn sẽ bị refused. Stitchthp nghĩ bạn nên tìm đến sự hỗ trợ của lawyer.

Thân ái,

*I'm NOT a lawyer. Everything said just for REFERENCE
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

Mềng mùng ơi, gởi trát tòa lên đây chi em? Tòa xử kết quả ra sao, quyết định tòa án đâu? Em có đi hầu tòa không?
    Đây là Web Trẻ Thơ, chổ sinh hoạt của các bậc làm cha mẹ, em nên xưng hô đúng mực. Mấy anh chị nghe không lọt lổ tai thì hổng thèm trả lời em nhé.

Case của em rất thú vị và độc nhất vô nhị trên WTT này, chờ xem mọi người trả lời, hic! Riêng tui đọc xong thì bó ... toàn thân luôn, miệng thì lầm bầm hoài! Thực ra ý em muốn hỏi gì vậy? Em biết câu trả lời rồi mà, hồ sơ xin di dân onshore thì có phần police check, offshore thì có Lý Lịch Tư Pháp. Làm hồ sơ xin PR thì cứ việc, tốn tiền nộp để người ta proceed, nhưng khỏi nói cũng biết là Úc hổng cấp PR cho em rồi vì bad police record. Tội làm giả giấy tờ xin thẻ centrelink là tội nặng ở Úc này. Em lên mạng mà nghiên cứu xem record của Police thì lưu trong bao lâu với tội trạng như của em (hai tội lận, ặc ặc). Theo chị là nó lưu suốt đời luôn á!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hihi, em đọc bài của MRC thì miệng ko "lầm bầm hoài" như chị đọc bài của "mềnh" kia, mà cười rất chi thoải mái :-))
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 534 Bài viết

• 3,199 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì vẫn còn cơ hội nhưng thay vì úp ảnh lên hàng loạt 4rum để hói (wtt và hsv) thì cậu nên ra luật sự mà hỏi.
    • 433 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Mềnh với chả miềng, quýt làm thì quýt chịu nhé. Rõ ràng là đã có record rồi miềng ơi, mấy mẹ trên đây k giúp gì cho em được đâu. Case này k biết mẹ LS nào giải quyết chứ Chít bó toàn thân giống MRC.
    Muốn chửi miềng nhưng chửi ở trên đây k được. Miềng cần tới LS. Họ sẽ hỗ trợ miềng viết một số appeal letters hay cứu xét gì gì đó và miềng chỉ còn cơ hội đó thôi.
    1 dấu chấm cũng đủ kết án chung thân... Kể cả miềng xin visa sau này đi châu Âu, Mỹ chơi cũng mệt nữa đó.
    Miềng đi tham vấn LS ngay đi nhé... Hy vọng là vậy, còn PR thì... only God knows...
    P/S: Miềng về giặt lại cái Mềnh đi nhé...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mẹ sticht nói đúng đấy. Tháng 10 em mới ra tòa cơ mà...Em nên tìm một luật sư cãi hộ em cho tốt. Vào tháng 10 toà phán guilty thì em mới bị dính. Cứ tìm luật sư đi em ạ, hiện giờ thì mình chưa bị sao cả, luật ở Úc này là bao giờ tòa nói guilty thì em mới có tội, còn police nói thì ...chưa ăn thua. Nếu em xin PR ở Úc theo diện du học sinh ở lại theo skilled thì khó (nếu kết quả là guilty), còn nếu em xin ở lại theo diện vợ chồng hay fiance' bảo lãnh thì khác. (ví dụ có vợ bảo lãnh và có con ngay chẳng han.)

Chị cũng có biết một người phải về Việt Nam cơ, nhưng sau 2-3 năm quay lại theo diện skilled và bây giờ có pr rồi thì không bị record gì cả.Chắc cũng do lucky nữa.
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

Sao thế nhỉ, em này ra tòa lâu rồi, có khi còn ở tù xong rồi nửa, cãi cọ là thế nào? Tội làm giấy tờ giả cho mình xin welfare thì rỏ mồn một, mời luật sư để mà thêm một đống tiền à. Luật sư về luật hình sự bên này tư vấn thôi í, đã tính giờ bạc ngàn, mời ra tòa cãi thì có họa mà bán thân trả nợ. Có phải tội gì mơ hồ mà phải đợi phân tích ADN hay tìm nhân chứng vật chứng mà cãi được. Nếu thật sự là dùng thẻ để giãm tiền đi xe thôi thì có khi tòa xữ nương tay. Nói gì thì nói, tội làm giấy tờ giả là hệ trọng ở nước Úc này, tội phạm làm giả ID, passport, tiền thì còn liên quan đường dây buôn người, tội phạm lẫn trốn, tội phạm khủng bố, hậu quả khôn lường. Tin rằng khung hình phạt rất nặng và police record lưu ở critical category.

@Chít cưng,
    Chết cười với cái câu chót, mua OMO, bleach và softener thật thơm mới được nhe!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Ui, em đọc vội vàng thế nào nên tưởng là em ấy tháng 10 mới ra tòa chị ạ. Sorry em nhé. Em vừa đọc lại thì đã ra tòa rồi, vì em vào nhìn cái attachment thì ở chỗ làm cũng không vào được.
    :Straightf::Straightf:

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ RỒNG CON Xem bài viết
    Sao thế nhỉ, em này ra tòa lâu rồi, có khi còn ở tù xong rồi nửa, cãi cọ là thế nào? Tội làm giấy tờ giả cho mình xin welfare thì rỏ mồn một, mời luật sư để mà thêm một đống tiền à. Luật sư về luật hình sự bên này tư vấn thôi í, đã tính giờ bạc ngàn, mời ra tòa cãi thì có họa mà bán thân trả nợ. Có phải tội gì mơ hồ mà phải đợi phân tích ADN hay tìm nhân chứng vật chứng mà cãi được. Nếu thật sự là dùng thẻ để giãm tiền đi xe thôi thì có khi tòa xữ nương tay. Nói gì thì nói, tội làm giấy tờ giả là hệ trọng ở nước Úc này, tội phạm làm giả ID, passport, tiền thì còn liên quan đường dây buôn người, tội phạm lẫn trốn, tội phạm khủng bố, hậu quả khôn lường. Tin rằng khung hình phạt rất nặng và police record lưu ở critical category.

@Chít cưng,
    Chết cười với cái câu chót, mua OMO, bleach và softener thật thơm mới được nhe!
    • 45 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Khôn với chả dại, dại với chả khôn! Trường hợp của em luật sư miễn phí chả đi đến đâu, luật sư xịn chỉ tổ tốn tiền thôi. Hết thuốc rồi em ơi!
    • 433 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

@ MRC: trẻ mà bộp chộp. k chịu đọc kỹ thua cả cái bà chị không già ha ha. Cái vụ này coi như là gà đã làm thịt xong, thịt thì nấu cháo, xương thì ninh lấy xúp, ăn xong tiêu hóa xong, và chắc còn tốn cả đống toilet tissue rồi nữa he he. Theo em, trường hợp này chỉ còn nước nhờ thầy bói thôi, phán xem sau này em í thế lào... mà ở WTT chắc k có ai là thầy bói rồi (cần kiểm chứng???). Ai có gan, xủ 1 quẻ tại hạ xin trả 10$ ăn phở hơ hơ...
    Em kêu Miềng đi giặt cái mềnh vì sợ cái mềnh nó dính cái mùi jails của Úc...
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

Không ạ, vì em ấy post cái trát tòa và nói cái đoạn đầu thôi, bắt mọi người phải đoán khúc sau (cái đoạn tòa tuyên án e là nghiêm trọng hơn). Cho nên ai đọc không kỹ thì nhầm thôi. Nhưng mà tình hình như vậy thì chắc em í cũng đã tốn tiền luật sư rồi, bây giờ học xong hỏi luật sư di trú nữa thì quá tốn nên mới lên đây hỏi.

Chẹp, con nít VN thời nay, cái gì cũng dám làm. SV người ta nhịn ăn nhịn mặc rồi đi làm thêm tứ phương để kiếm tiền, chứ không phải ai cũng tiết kiệm theo kiểu giống mềnh đâu nhé! Em vô mạng của afp.gov.au đặt câu hỏi qua mạng hỏi họ về thời gian lưu trử police record của em xem sao. Bộ di trú có cấp visa không thì e là không ai trên này trả lời được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • HMS
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,120 Bài viết

• 13,801 Được cảm ơn

[QUOTE=quang1987;20153810]Các bạn tư vấn cho mềnh nha.

Đầu 2009, mềnh đã làm giả mấy giấy tờ về bản thân để xin thẻ giảm giá nhằm tiết kiệm chi phí đi lại (Sinh viên mà, bạn nào chả muốn tiết kiệm tiền như miềng). Không may, đến tháng 4/2009 miềng bị cảnh sát Úc bắt và họ cho miềng tại ngoại trong 6 tháng để điều tra. Sau đó, họ buộc miềng hai tội:
    1. Làm giả hồ sơ
    2. Dùng hồ sơ giả để mưu cầu lợi ích bất hợp pháp

Đến đầu tháng 1/2010, miềng phải ra tòa ở Melbourne vì hai tội danh trên.
    Cho miềng hỏi:
    1. Liệu hồ sơ của mềnh có bị bad record suốt đời không?
    2. Nếu rủi bị bad record suốt đời thì mềnh có xin PR ở lại được không?
    Mềnh xin gởi kèm 3 tờ trát tòa để các bạn chỉ giáo giùm. Mềnh xin cảm ơn nhiều.

Bạn Miềng này bảo đầu tháng 1 năm 2010 bạn Miềng phải ra tòa rồi . Bạn Mềnh ơi , đó là ở Úc chứ không phải ở VN đâu sao mà bạn Miềng liều thế? Ở VN bạn có thể liều được nhưng ở Uc hay ở nước khác nếu làm liều mà bị phát hiện thì khó cho bạn lắm .Hy vọng còn có con đường nào đó giúp bạn qua khỏi hoàn cảnh này .Chúc may mắn
    Từ3/1983To11/1987To3/2011[/img][/url] 183cda561f01f51a65d67615c15acf8d_40639652.img0030a403028bc15e596e41d19a4a5bf4ecbd_40639692.img0550d867de28dc5d978c12ee24c2343c6d0b_40639709.img0582
    • 144 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Bạn Chít cưng và bạn MRC xem lại cách diễn đạt lời khuyên của mình dành cho bạn chủ topic tránh việc Mod phải nhận tin báo vi phạm nhé. Rất hoan nghênh các bài viết có giá trị và tích cực của các bạn đang có trong diễn đàn và mong nhận được nhiều hơn nữa từ hai bạn.
    Thân mến,
    • 433 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

@Mod: cám ơn bạn đã "đánh giá" bài của mình là có giá trị. Hơi khó hiểu ở chỗ "báo vi phạm"? Mod nên nêu rõ vi phạm ở khoản nào để mình rút kinh nghiệm.
    Có thể có một chút bông đùa, nhưng mình tuyệt đối tuân thủ "sự thật" của vấn đề, và chưa có lời lẽ nào thô tục. à, mình có nhắc đến toilet tissue... Cho là thô đi, vậy bài đó xóa đi là đáng...
    • 144 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Chít cưng: Báo vi phạm cũng có nhiều loại, có bạn để lại nội dung tại sao bài viết vi phạm, có bạn chỉ click chuột vào báo vi phạm thôi nên Mod phải đọc bài của các bạn và tìm hiểu nội dung tại sao bài viết bị báo vi phạm. Và tất cả các bài bị báo vi phạm không có nghĩa là thực sự là có vi phạm. Tuy nhiên cho dù ở trường hợp nào Mod cũng đều phải tìm hiểu trước khi xử lý bài báo vi phạm. Trường hợp của bạn MRC và bạn, thì như Mod đã nói ở trên.
    Thân mến,
    • 534 Bài viết

• 3,199 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tôi hiểu ý Mod rồi, ý của anh/chị ấy là hai anh chị MRC và CC có những lời khuyên và tư vấn không nghiêm túc. Đúng là đọc sơ qua thì dễ gây cho người đọc có ấn tượng như vậy nhưng nếu đọc kĩ từ đầu thì không phải vậy. Bản thân người hỏi cũng đã không nghiêm túc khi đặt vấn đề muốn hỏi. Sinh hoạt diễn đàn cũng như trong một xã hội thu nhỏ nên việc lựa chọn lời nói hay hành văn phải hết sức để ý, mà ở đây còn là WTT nơi đa phần thành viên đều đã có gia đình và có tuổi... nên việc một cậu bé sinh năm 87 nhảy vào hỏi và tự xưng "miềng" thì việc bị đáp lại 1 cách chua chát âu cũng là điều dễ hiểu.
    Thưa thêm 1 lần nữa với "miềng" rằng trường hợp của "miềng" không phải là không có thuốc chữa, nhưng cách hỏi của "miềng" khiến người khác khỏi muốn nói luôn... Bản thân cái sự reg nick rồi buông câu hỏi và chỉ ngồi chờ đọc sự trả lời của người khác đã không mang tính xây dựng rồi.
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

@MOD_NN3
    Làm MOD khó lắm phải đâu chuyện đùa, MOD nhỉ? Tuy nhiên, làm một thành viên sinh hoạt trên này thì khó mà công tâm được như MOD lắm ạ! Thấy một con sâu to như vậy mà mình không đập cho nó vài cái thì ức lắm MOD ạ. Thanks MOD không xóa bài trong topic này, không thì ai nấy cứ làm bậy bạ rồi lên WTT đây hỏi cách chạy chữa, thiên hạ nói gì thì minh bấm máy báo nó vi phạm là xong.

@Sweetcandy: Trả lời thì do các thành viên ngứa miệng thôi em, miềng kia cũng đâu kêu đích danh mình ra mà hỏi. Nên không trách sao nó chẳng cám ơn hay nói một câu nhận lỗi đã góp phần làm lem luốc bộ mặt di dân người Việt.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 327 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haiz.....ai bảo em không có tinh thần đóng góp cho WTT hay là who care..makeno....em cũng xin nhận nhưng sao mà em dị ứng với cái trò "báo vi phạm" thế cơ chứ!!!

Tất cả những thứ "phạm trù đạo đức" chỉ là khái niệm tương đối. Chẳng hạn như có anh bạn Úc làm cùng cứ mè nheo hỏi mãi là câu "đù má" có phải là chửi bậy không? Với nhiều người thì rõ ràng là thô tục nhưng với cũng rất nhiều người khác nó chỉ là 1 câu thốt ra cửa miệng, theo thói quen, chẳng có ý nghĩa gì cả. Những bài viết trên diễn đàn cũng tương tự - Với vài người bài viết nọ có thể là bông đùa, thiếu nghiêm túc nhưng với những thành viên khác, đằng sau những lời bông đùa ấy lại là những bài học, những lời khuyên rất có giá trị.

Những lời hoa mỹ ngọt ngào nhiều khi lại không có tác dụng bằng một cái tát bốp vào mặt đâu đấy
    You are my sunshine
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi longme Xem bài viết
    Haiz.....ai bảo em không có tinh thần đóng góp cho WTT hay là who care..makeno....em cũng xin nhận nhưng sao mà em dị ứng với cái trò "báo vi phạm" thế cơ chứ!!!

Tất cả những thứ "phạm trù đạo đức" chỉ là khái niệm tương đối. Chẳng hạn như có anh bạn Úc làm cùng cứ mè nheo hỏi mãi là câu "đù má" có phải là chửi bậy không? Với nhiều người thì rõ ràng là thô tục nhưng với cũng rất nhiều người khác nó chỉ là 1 câu thốt ra cửa miệng, theo thói quen, chẳng có ý nghĩa gì cả. Những bài viết trên diễn đàn cũng tương tự - Với vài người bài viết nọ có thể là bông đùa, thiếu nghiêm túc nhưng với những thành viên khác, đằng sau những lời bông đùa ấy lại là những bài học, những lời khuyên rất có giá trị.

Những lời hoa mỹ ngọt ngào nhiều khi lại không có tác dụng bằng một cái tát bốp vào mặt đâu đấy
    Chị longme: chị nói rất chí lý. Em cũng chán nói rồi, đọc chơi thôi. Nhưng em phải log in vô để cám ơn chị. Chúc chị cuối tuần vui vẻ!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2