TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào học Master bên Úc không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.94K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Hi các mẹ ở Úc. Có mẹ nào đang học Master ở bên đó không, cho mẹ cháu hỏi nhờ: các mẹ có biết Master course của các trường bên đó về ngành PR/ Corporate Communications mà có học bổng thì chỉ cho mẹ cháu với nhé. Và các mẹ kinh nghiệm gì khi xin HB thì cũng chỉ giáo luôn.
    Tks nhìu nhìu!
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 839 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đặng Minh Hằng
    Hi các mẹ ở Úc. Có mẹ nào đang học Master ở bên đó không, cho mẹ cháu hỏi nhờ: các mẹ có biết Master course của các trường bên đó về ngành PR/ Corporate Communications mà có học bổng thì chỉ cho mẹ cháu với nhé. Và các mẹ kinh nghiệm gì khi xin HB thì cũng chỉ giáo luôn.
    Tks nhìu nhìu!
    Hi, mẹ Hằng,
    Hichichc, học Thạc sĩ về PR/ Corp. Comm. ở Úc này thì xin học bổng của trường rất khó, cho đến nay thì mình chưa thấy có học bổng loại này của trường. Thường cho học bổng là dành cho PhD hoặc Master by Research.
    Xin học bổng vào Úc (không phải từ các trường đại học của Úc) có một số nguồn mà mình biết như thế này:
    1. Chương trình Ausaid của Chính phủ Úc, xem tại trang web www.ausinvietnam.com (hay.org) gì đó.
    2. Chương trình học bổng của Đại học Queensland dành riêng cho sinh viên Việt Nam học Thạc sỹ, số lượng không nhiều song có nhiều loại học bổng: full, hoặc là tuition-fee. Website: www.uq.edu.au, bạn search thêm.
    3. Học bổng Ngân sách Nhà nước dành cho những người đang làm việc trong các cơ quan Nhà nước.
    4. Học bổng ADB: www.adb.org, tìm trong phần về scholarship
    5. Học bổng IMF: www.imf.org
    Tuy nhiên, mỗi chương trình học bổng trên đều có giới hạn chung về độ tuổi (dưới 35), và mỗi chương trình lại cho phép người nhận học bổng học những khoá học nào (eligible courses), và học ở những trường nào (eligible institutions). Học bổng NSNN là rộng rãi nhất về khoá học có thể theo học, xong ít tiền nhất. Học bổng Ausaid thì cũng hạn chế hơn, nhưng nhiều benefits nhất.
    Chúc bạn thành công.
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Tks nhé. Mình cũng đang ngâm cứu một số thông tin các trường bên đó nhưng chưa thấy HB nào cả Thông thường HB của các tổ chức như Ausaid... nếu là công chức nhà nước thì dễ xin hơn, nên mình chỉ tìm HB của các trường thôi.
    Có thông tin gì lại nhắn mình nhé :3:
    Bạn đang học Master bên Úc à?
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Chị Hằng ơi, Ausaid đâu phải là ưu tiên cho công chức nhà nước đâu, học bổng ngân sách nhà nước mới dành cho những người làm NN thôi. Theo em biết thì học bổng Ausaid khá nhiều đấy, chị thử tìm hiểu thêm xem nhé.

Chúc chị thành công.
    .................
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 839 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đặng Minh Hằng
    Tks nhé. Mình cũng đang ngâm cứu một số thông tin các trường bên đó nhưng chưa thấy HB nào cả Thông thường HB của các tổ chức như Ausaid... nếu là công chức nhà nước thì dễ xin hơn, nên mình chỉ tìm HB của các trường thôi.
    Có thông tin gì lại nhắn mình nhé :3:
    Bạn đang học Master bên Úc à?
    Mẹ Hằng ơi,
    Học bổng Ausaid không hạn chế về đối tượng, song hạn chế về ngành học, mình không rõ Pr/ Communication có nằm trong các ngành đó không, vì tuy chia ra làm hai nhóm ngành song trong mỗi ngành lại có rất nhiều. Mình biết nhiều bạn đã được học bổng Ausaid mà không phải là công chức nhà nước, ví dụ như các bạn làm ở World Bank, làm ở các tổ chức nước ngoài, các doanh nghiệp nước ngoài, hoặc làm ở các ngân hàng.
    Quan trọng đối với Ausaid là điểm trung bình khi học đại học, cái Statement of Purpose (mặc dù hồ sơ không yêu cầu xong nên có), và có thể thuyết phục họ là cái mình muốn học (PR chẳng hạn) phù hợp với một trong mấy nhóm ngành ưu tiên. À, đúng rồi, đúng là Ausaid có ưu tiên cho những người làm việc ở một số cơ quan nào đó nhất định (gọi là cơ quan được ưu tiên), xong vẫn có học bổng cho các thí sinh đăng ký diện tự do.
    Còn học bổng của trường, thì nếu như dành cho Thạc sỹ, họ hướng đến đối tượng là những người làm Thạc sỹ Nghiên cứu (Master by research). Cái này khác với Master by coursework ở chỗ, số giờ lên lớp học ít, và cuối khoá, bạn phải hoàn thành một luận văn. Kiểu by research này có thể phù hợp với những ai sau này muốn làm PhD.
    Còn không thì bạn nên chú ý đến học bổng Queensland. Ngoài ra, nếu học PR/ Comm cũng có thể xin học bổng của các nước khác như Mỹ (có nhiều hơn), hoặc Anh (ít thôi, chủ yếu qua kênh Chevening của Chính phủ Anh - hỏi tại Hội đồng Anh 40 Cát Linh). Hichic, sao mọi người cứ thích đi Úc nhỉ????
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Ngành PR thì các trường bên Mỹ & Anh cũng nhiều, mình đang search thông tin trên mạng. Nhưng chẳng hiểu sao mình cứ thích Úc, hình như vì người Việt bên đó nhiều hơn.
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom