TIN TÀI TRỢ.

Có em bé lúc đang du học.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 950 Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Cả nhà cho mình hỏi nếu đang học ở Úc (Brisbane, Queensland) năm đầu mà có em bé thì có được làm hồ sơ hoãn lại việc học vài tháng trong lúc sinh không? và thời gian hoãn lại đó thì buộc phải quay về nước hay sinh tại Úc?Nếu sinh ở đó mà chưa mua bảo hiểm cho việc sinh nở thì tốn khoản bao nhiêu ah? nếu mình muốn quay về VN sinh thì chồng mình có bắt buộc phải về theo hay là được ở lại tiếp tục làm việc ở Úc trong lúc mình về VN sinh, vì chồng mình đi theo mình diện denpendant visa cho du học sinh và xin visa đi làm bên đó. Xin mọi người chỉ dẫn giúp mình ah. Chân thành cảm ơn mọi người ^^

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 237 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Theo nguyên tắc thì visa cho bạn làm gì ở Úc thì bạn làm trong phạm vi visa thôi.
    Visa ko có cho bạn hoãn học sinh con thì bạn phải về nước sinh con. Nếu ko thì phải báo cáo lên immi trước khi immi khám phá ra với trường và đình chỉ visa của bạn + việc bạn vào black list của immi do làm việc khác với mục đích visa.
    Chi phí sinh con không bảo hiểm thì các anh chị ở đây đã nói, tầm tầm vài ngàn AUD đến 10,000 AUD.
    Chồng bạn thì check lại với immi vì mục đích sinh visa là gì thoai. Do bạn nói cũng sơ sài nên ko ai tư vấn được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều. Ý mình là trong lúc đang học mà vô tình có em bé thì làm sao sao, cần thủ tục gì để xin nghỉ trong lúc sinh, vì sinh cũng phải mất 2 tháng nhưng lúc đó đang học sợ xin hoãn 2 tháng để sinh nở thì không được hoặc nếu được thì thủ tục ra sao?. Nếu xin được thì về nước sinh trong hai tháng đó thì chồng mình có bị về theo ko vì lúc đó chồng mình đang ở Úc theo visa dependant cho du hoc sinh (theo vợ), va chồng mình đang đi làm (depedndant visa được đi làm full time).
    Mìn nghe một số bạn đang đi làm sinh con ào ào ko sao dù visa cũng chỉ là visa TR 2 năm sau khi ra trường để tìm việc, nếu như ý kiến của bạn thì chỉ được làm gì trong phạm vi visa thì visa đi làm cũng ko được sinh vì vượt quá phạm vi visa.
    • 80 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn có thể xin trường học nghỉ sanh con dc 6 tháng, nhưng khi xin nghỉ thì phải xin giấy của bệnh viện

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Gina_phoebe
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. Sáu tháng đó mình có được ở ÚC sinh ko bạn và chồng mình có bị cắt visa đi làm trong lúc mình ngưng học sáu tháng để sinh ko?
    • 237 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimquymsc Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhiều. Ý mình là trong lúc đang học mà vô tình có em bé thì làm sao sao, cần thủ tục gì để xin nghỉ trong lúc sinh, vì sinh cũng phải mất 2 tháng nhưng lúc đó đang học sợ xin hoãn 2 tháng để sinh nở thì không được hoặc nếu được thì thủ tục ra sao?. Nếu xin được thì về nước sinh trong hai tháng đó thì chồng mình có bị về theo ko vì lúc đó chồng mình đang ở Úc theo visa dependant cho du hoc sinh (theo vợ), va chồng mình đang đi làm (depedndant visa được đi làm full time).
    Mìn nghe một số bạn đang đi làm sinh con ào ào ko sao dù visa cũng chỉ là visa TR 2 năm sau khi ra trường để tìm việc, nếu như ý kiến của bạn thì chỉ được làm gì trong phạm vi visa thì visa đi làm cũng ko được sinh vì vượt quá phạm vi visa.
    TR điều kiện khác với du học sinh bạn ơi. Visa du học thì immi sẽ liên kết với trường đê giám sát coi bạn có đi học đủ môn trog học kì ko (full time). Nên nếu ko học làm việc khác thì 1 là đổi visa để làm việc khác đó 2 là tạm ngưng học về nước và cũng báo lại với immi lun. Thậm chí đổi ngành học cũng phải báo nữa.
    Mình có người bạn thi rớt định ở lại học thêm 1 hk nhưng ko báo immi nên bị trục xuất luôn, công sức học 4 năm đi tong vì rớt 1 môn.
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. Mình muốn hỏi làm thế nào để ko phải vi phạm luật, ko bị trục xuất và vẫn được sinh nở bình thường xong trở lại học thôi ^^.
    • 80 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn xin nghỉ 6 tháng để sanh con thì bạn vẫn dc ở lại úc. Khoảng tầm trước 2 tuần trước khi sanh con bạn xin giấy ở bênh viện, ng ta viết đơn cho bạn là khi nào bạn sẽ sanh con , bạn cầm giấy đó đến trường xin phép, rất dễ, ng ở trường ko làm khó bạn đâu. Còn chồng bạn vẫn dc ở lại úc đi làm bình thường, bạn còn có thể xin mẹ bạn qua úc để chăm cháu

• 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều ^^
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi xin giấy của trường xong có báo lên sở di trú luôn ko bạn? cảm ơn bạn nhiều ^^
    • 80 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ko cần đâu bạn. Trương học sẽ tự báo lên sở di trú

• 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi thêm 1 điều là sinh con ở đó thì con có được quốc tịch hay phúc lợi gì ko bạn? vì mình đang đi học mà sinh con rồi vừa học vừa nuôi con hay gửi con, cho con đi học chắc tốn kém nhiều lắm nên cũng đang rất lo
    • 237 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimquymsc Xem bài viết
    Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi thêm 1 điều là sinh con ở đó thì con có được quốc tịch hay phúc lợi gì ko bạn? vì mình đang đi học mà sinh con rồi vừa học vừa nuôi con hay gửi con, cho con đi học chắc tốn kém nhiều lắm nên cũng đang rất lo
    Dân Úc còn đang loạn lên vì bị chính phủ cắt phúc lợi nè, nói gì tới du học sinh. Con bạn chỉ được hưởng nếu bạn mua bảo hiểm tư thôi chứ chính phủ ko hỗ trợ gì nhé.

http://www.news.com.au/finance/econo...-1227349245565