TIN TÀI TRỢ.

Câu cá ở Úc - Xin các mẹ thông tin với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.68K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 129 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

rooling: Chả là mình rất ham mê món câu kéo, hiện tại đang ở VN nhưng cuối tuần mình toàn trốn đi câu 2-3 ngày liền. Hiện nhà mình đang xin visa 475 sang Adelaide, mình nghe nói bên đó luật câu cá và bảo vệ môi trường dữ lắm, không cẩn thận đi câu bị phạt như chơi, cá bé hơn quy định thì phải thả thì phải:Surprise:

Không biết trên box Úc có mẹ nào ham mê món câu cá không? Hay có ox ham mê món này thì tư vấn cho mình với:LoveStruc::LoveStruc:
    Đôi khi cô đơn cũng là một cách hưởng thụ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 266 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Đúng rồi đó bạn à, câu cá phải theo kích cỡ và số lượng được quy định, tùy từng loại cá, nghêu, sò,ốc,hến... mà bạn được quyền bắt, và một số nơi cần phài có licence nữa. Quy định phải trên 18 tuổi hay sao ý, mình không chắc lắm, để hỏi ông xã giúp bạn nhé, mình không biết câu, mà xã mình thì khoái món này. MÀ chỗ nào câu cá thì người ta cũng đặt cái bảng quy định to đùng, nếu làm sai, đương nhiên sẽ bị phạt nặng (nếu bị bắt). :d
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Hồi trước khi có bầu mình hay đi câu với xã, phải mua licence mới được đi câu đó nhà gấu à. Nhà gấu không cần phải lo là loại cá nào undersized mà mình không biết vì khi mua licence người ta sẽ phát miễn phí cho các loại cá và size được phép câu. Đừng tưởng ra biển xa mà police không biết nhé, họ tuần tra đâu đó trên biển và kiểm tra tàu mình bất cứ khi nào, lỡ xui xẻo mà bắt hơn số cá cho phép là bị phạt liền. Mặc dù câu lên con cá undersized nhưng mình phải móc ra thả xuống nước liền chứ đừng ham bắt lên tàu "mần thịt" làm chi cho vừa tốn công vừa thấp thỏm. Hoặc là lấy luôn con cá bé đó làm bait câu con khác hihihi. Đi câu mực là vui nhất vì câu bằng bait màu, mà nhà gấu xem bên Vn có bait màu xịn mà rẻ thì mang sang đi vì bait xịn bên này mắc lắm, loại dành cho câu mực tới 16 đồng/cái. Lỡ móc vô đá dưới sâu là coi như mất tiêu, không thấy để mà gỡ lại đâu. Mà đi câu cũng phải tốn tiền mua cần lắm, trung bình một người ít nhất cũng phải có 3-4 cái cần câu (cá bé, cá to, câu mực,...) Mình không biết có đem được cần câu từ Vn sang không nhưng một cái cần cho cá bé loại trung bình là 200-300 chi đó.
    • 129 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

:Thinking::Thinking: nghe các mẹ nói mình thấy lo lo

như bên VN mình đi câu toàn chơi món câu lục, nghĩa là dùng lưỡi chùm 6 móc, thả mồi thả lưỡi xuống, cá thơ thẩn vào ăn là dựt luôn á. Nhưng chơi món đó thì hơi nguy hiểm, lỡ giật phải cá bé dưới 3 đầu ngón tay là có thả xuống cá cũng chít :Sick::Sick: liệu như thế có bị police hỏi thăm ko nhỉ

Nghe các mẹ nói cần đắt thế thì cũng oải thật, không biết có được mang cần từ VN sang không hả các mẹ. Các mẹ thử hỏi xã giùm mình với. Bộ đồ ở VN mình đầy đủ hết luôn, bỏ lại thì tiếc quá, găn bó với nó hơn 2 năm rùi

Còn mồi giả như mẹ poodle19 nói thì ở VN rẻ lắm. Có 590K VND / 1 bộ. BỘ SẢN PHẨM BAO GỒM:
    110 mảnh trong đó: 32 mồi với 6 màu khác nhau với 3 kích cỡ: (14cm, 11cm, 8cm), 7 bộ mắt cá, 11 móc câu 3 kích cở khác nhau, 60 vòng bảo vệ móc câu không móc vào cỏ dại.
    Lúc nào nhỡ mình có qua được sẽ tính xem mang 4-5 bộ qua bán kiếm xèng mới đượcrooling:rooling:rooling:rooling:

À mình nghe nói, riêng ở Úc nếu câu được cá chép lên mà thả xuống là bất hợp pháp phải không các mẹ:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

hehe, nhà gấu tinh bán cho ai chứ :Laughing: bên này người việt mình đa số xài đồ bait TQ không à cũng rẻ không kém đồ bên Vn đâu, tại nhà mình xa chợ Vn quá nên phải bấm bụng mua con bait mực 16 đồng, còn lại bait cá thì cũng khoảng 4-5 đồng/con thôi. Mà thường là câu bằng thịt gà :RaisedEye hoặc tép nhỏ xíu, hoặc cá cơm (mấy loại này bán đầy mấy fish market của tây đấy). Hoặc là câu bằng weed cũng được, weed thì phải đi vớt lên rồi nuôi trong thùng khi nào câu thì móc ra, xài không hết cứ vứt xuống nước. Đi câu xa xa bằng xe hoặc bằng tàu thì phải coi chừng police chứ nếu câu gần nhà hoặc gần chỗ đậu tàu thì úi dào, police nào mà mò tới, hihi. Mình không có tàu nhưng anh hàng xóm có chiếc tàu mười mấy mét đậu ở trong wharf của ảnh, ở đó cũng nhiều cá lắm, nhưng mà mình cũng chả ham cá bé, vì bream ở đó cũng to lắm, size cỡ bán ngoài siêu thị chứ không bé hơn đâu. Bố gấu xem có bạn hay "đánh bạn" (hehe) với ai có tàu đậu trong wharf thì câu sao cũng không bị police hỏi thăm. Còn thú khác mà mấy ông rất khoái đó là rock fishing. Mình không ham món này, câu trên các mỏm đá, cá to thì có to lắm vì tụi nó hay dập dờn quanh mấy mỏm đá mà, nhưng mỏm đá cao lắm, chênh vênh, gió nó thổi cho một phát là đi đời cả người cả cá. Bên này người chết do đi rock fishing không thiếu. Bố gấu cứ qua đây đi, câu cá chình về cho vợ làm chả, hehe.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Nhà gấu đừng có lo, nghe nói thì có vẻ ghê thế thôi, chứ thực ra cũng chẳng có gì đâu. Xã mình là thành phần ăn theo thôi, toàn đi theo các bố khác câu, mua mồi thì là các con tôm nhỏ trong siêu thị bán nhiều, cần thì đầu tư một laanf thooi, ma cac ong nha nay di caua cung khong can licence vì câu thường ở biển, có những vùng vừa câu vừa cắm traij qua dem cung vui lawm. Vi cacs ong xa di cau ca la de xa stress nên các bà vợ ít đi theo lắm, hehe (trong tuần chịu đựng vợ nhiều quá rồi mà, neen cacs ong vua di cau, vua tam su vowi nhau, vua tam su voi bien), ve thay mat ai cung tuoi hon hon ay:Smug:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

xã mẹ jenny câu biển nào mà không cần licence chỉ chị với. Ra biển phải đi tàu lớn, chắc xã mẹ jenny chưa bị police áp mạn tàu và đề nghị cho xem thùng cá đã câu bao giờ nhỉ. Nói chung là luật quy định có licence mới được câu cá thì thôi cứ có licence cho rồi, với lại cái licence có 25 đồng bạc là xài được cả năm, phiền chi tới police để bị đóng phạt mấy trăm bạc. Xã chị câu được rất nhiều cá và thường là đem cho vì ăn sao cho hết, chả lẽ đem ra chợ bán?

Mà xã chị cũng không chuyên nghiệp bằng anh hàng xóm là social worker, cứ tối cuối tuần là xách cặp ra tàu làm việc và ngủ ngoài ấy, ảnh cứ cắm chục chiếc cần câu xung quanh tàu và wharf rồi ngồi làm việc, hễ khi nào có con nào cắn câu là chiếc chuông bé bé rung lên ảnh chạy ra vớt cá lên thả vô thùng, móc mồi khác. Mà anh này lại không bao giờ ăn cá, thành ra cứ đem cho các em sinh viên. Đi câu đêm đã lắm bố gấu ơi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 670 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Ước gì ở gần nhà chị Poodle nhỉ, có cá ăn hoài, mà là cá tươi nữa chứ... hic hic hic. Ở đây mua cá đắt lắm, mỗi 2 lát cá hồi bé tí cũng đã 10-12 đô rồi.
    • 129 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jenny2005 Xem bài viết
    Nhà gấu đừng có lo, nghe nói thì có vẻ ghê thế thôi, chứ thực ra cũng chẳng có gì đâu. Xã mình là thành phần ăn theo thôi, toàn đi theo các bố khác câu, mua mồi thì là các con tôm nhỏ trong siêu thị bán nhiều, cần thì đầu tư một laanf thooi, ma cac ong nha nay di caua cung khong can licence vì câu thường ở biển, có những vùng vừa câu vừa cắm traij qua dem cung vui lawm. Vi cacs ong xa di cau ca la de xa stress nên các bà vợ ít đi theo lắm, hehe (trong tuần chịu đựng vợ nhiều quá rồi mà, neen cacs ong vua di cau, vua tam su vowi nhau, vua tam su voi bien), ve thay mat ai cung tuoi hon hon ay:Smug:
    mẹ jenny đừng xui dại nhá, mình đọc thấy đi câu ko có license mà police bắt được là mất mấy trăm tiền phạt, cấm mấy năm ko được léng phéng đến bờ biển hay các khu câu cá, thậm chí còn ảnh hưởng đến cả xét PR đóa:Worried::Worried:

@ poodle19: bạn hay đi câu với ox thử kể cho mình mấy kinh nghiệm đi câu với được không? Hay bạn thử hỏi xã xem liệu có được mang cần câu theo khi sang Úc được không? :Crying::Crying: Hay mình có đề nghị khiếm nhã là bạn liệu có thể mượn license của xã bạn scan lên cho mình xem tham khảo với được không? Mình xin nhơ ơn mẹ poodle cả đời, có con trai sẽ bắt cưới con gái bạn, có con gái sẽ gả cho con trai bạn free:Sigh::Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

hic, sao mình lại mang tiếng xui dại thế nhỉ:Thinking:. Nhà mình chưa câu bằng thuyền bao giờ nên không biết, không được chuyên nghiệp như nhà mẹ P, nhưng ddi caau o bien thi day lan di. Moi ong ra ngooi mot tang da, vua cau vua tam su. chỗ bọn mình đã từng đi là Windang gần nhà MRC, chỗ đấy có chỗ cắm trại, kiama, avoca beach, terrigal, copacabana.......
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vợ chồng gấu Xem bài viết
    mẹ jenny đừng xui dại nhá, mình đọc thấy đi câu ko có license mà police bắt được là mất mấy trăm tiền phạt, cấm mấy năm ko được léng phéng đến bờ biển hay các khu câu cá, thậm chí còn ảnh hưởng đến cả xét PR đóa:Worried::Worried:

@ poodle19: bạn hay đi câu với ox thử kể cho mình mấy kinh nghiệm đi câu với được không? Hay bạn thử hỏi xã xem liệu có được mang cần câu theo khi sang Úc được không? :Crying::Crying: Hay mình có đề nghị khiếm nhã là bạn liệu có thể mượn license của xã bạn scan lên cho mình xem tham khảo với được không? Mình xin nhơ ơn mẹ poodle cả đời, có con trai sẽ bắt cưới con gái bạn, có con gái sẽ gả cho con trai bạn free:Sigh::Sigh:
    Xã tớ có mang cần câu sang úc bao giờ đâu nên làm sao biết được hả bố gấu? Vừa hỏi lại xã tối qua thì xã bảo có bán loại cần cũng rẻ đấy, giá khoảng đâu trên dưới 150 đồng/cái. Cái licence đấy có gì mà phải tham khảo, xã tớ ban ngày bận tíu tít, chả nhờ được mấy cái vụ này đâu bố gấu à. À mà này, con gái bây giờ là hồng nhan bạc tỉ đấy nhé, không được gán gạ lung tung thế đâu, mẹ cháu mà biết được thì cạo đầu bố gấu không sót cọng nào nhá.

Mẹ jenny không có xúi dại đâu, hên xui may rủi thôi. Vùng woollongong, shel harbour, kiama mình cũng có đi rồi, nhưng chỉ đi ban ngày tối về.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi poodle19 Xem bài viết
    Mẹ jenny không có xúi dại đâu, hên xui may rủi thôi. Vùng woollongong, shel harbour, kiama mình cũng có đi rồi, nhưng chỉ đi ban ngày tối về.
    Hic, nhà chị câu cá chuyên nghiệp thì đã có licênc rồi thì không nói làm gì, mấy nhà em câu cá vớ vẩn thôi thì cu thich la vac can cau ra cau doc bo bien (à, mà đi trong hội thì lúc nào cũng có 2,3 nhà câu cá chuyên nghiệp), nha em lam gi illegal cung so mat dep ys chu. Hen xui may rui la neu minh lam gi illegal thoi, chu lam dang hoang thi ko so gi dau, ke ca buo itoi luon:cool:
    • 1,644 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

À mà này, con gái bây giờ là hồng nhan bạc tỉ đấy nhé, không được gán gạ lung tung thế đâu
    hihi, thế nhà này giàu to rồi :Laughing::Laughing::Laughing:
    @ nhà gấu : mình gởi cho nhà gấu đường link về licence để câu cá nè, cũng dễ mua thôi chứ không khó khăn gì đâu
    http://www.dpi.nsw.gov.au/fisheries/...al/licence-fee

OrD0p11
    uSLkp11
    • 129 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thank mẹ Jessica nhé:Smiling: nhà mẹ có 2 cô con gái xinh đẹp thế thì bạc tỉ cũng chưa chắc mua nổi đâu. Tiếc là con trai mình sinh năm 2007, kém tuổi con gái mẹ rồi:Silly:

To poodle19: hum nào rảnh rang mẹ kể mấy chuyện đi câu đi, nhất là lúc câu được cá to í để mình cho gấu vĩ đại nhà mình đọc. Chứ gấu nhà minh đang bẩu: Ra biển thì cá mập, sông hồ thì cá sấu, tốt nhất là ở nhà không đi đâu hết á:Sad::Sad:
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vợ chồng gấu Xem bài viết
    :Thinking::Thinking: nghe các mẹ nói mình thấy lo lo

như bên VN mình đi câu toàn chơi món câu lục, nghĩa là dùng lưỡi chùm 6 móc, thả mồi thả lưỡi xuống, cá thơ thẩn vào ăn là dựt luôn á. Nhưng chơi món đó thì hơi nguy hiểm, lỡ giật phải cá bé dưới 3 đầu ngón tay là có thả xuống cá cũng chít :Sick::Sick: liệu như thế có bị police hỏi thăm ko nhỉ

Nghe các mẹ nói cần đắt thế thì cũng oải thật, không biết có được mang cần từ VN sang không hả các mẹ. Các mẹ thử hỏi xã giùm mình với. Bộ đồ ở VN mình đầy đủ hết luôn, bỏ lại thì tiếc quá, găn bó với nó hơn 2 năm rùi

Còn mồi giả như mẹ poodle19 nói thì ở VN rẻ lắm. Có 590K VND / 1 bộ. BỘ SẢN PHẨM BAO GỒM:
    110 mảnh trong đó: 32 mồi với 6 màu khác nhau với 3 kích cỡ: (14cm, 11cm, 8cm), 7 bộ mắt cá, 11 móc câu 3 kích cở khác nhau, 60 vòng bảo vệ móc câu không móc vào cỏ dại.
    Lúc nào nhỡ mình có qua được sẽ tính xem mang 4-5 bộ qua bán kiếm xèng mới đượcrooling:rooling:rooling:rooling:

À mình nghe nói, riêng ở Úc nếu câu được cá chép lên mà thả xuống là bất hợp pháp phải không các mẹ:Thinking:
    Vợ chồng Gấu có thể cho mình biết bộ này mua ở đâu không? Sang tuần tính cho bọn nhỏ đi Phú Quốc, mang thêm cần câu & mồi giả đi để ... cải thiện. Cảm ơn nhiều lắm :Applause::Applause::Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,099 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Bố Gấu ơi, mình không ham câu cá nhưng có đi theo ông xã thì được biết là License là yêu cầu của tùy từng bang. Ở Sydney và những vùng lân cận thì cứ đi câu cá trên thuyền là phải có license dù là chủ thuyền hay người đi cùng và họ kiểm tra size cá rất thường xuyên cũng như vấn đề vệ sinh trên bờ. Còn Melbourne thì không gắt như thế, bạn có thể đi câu với chủ thuyền mà không cần có license. Số lượng cũng như size có được đề cập nhưng Police không kiểm tra thường xuyên. Còn nếu bố Gấu cứ xách cái cần đi dọc bờ biển, leo lên rock hoặc ngồi ở pier thì chẳng ai yêu cầu license gì hết. Bố Gấu cứ việc enjoy thôi. :Smiling:
    • 129 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố ZIP&TIP Xem bài viết
    Vợ chồng Gấu có thể cho mình biết bộ này mua ở đâu không? Sang tuần tính cho bọn nhỏ đi Phú Quốc, mang thêm cần câu & mồi giả đi để ... cải thiện. Cảm ơn nhiều lắm :Applause::Applause::Applause:
    hì, hồi năm ngoái mình đọc trên trang web nào đó ko nhớ rõ lắm bạn ạ. Hình như là docau.com thì phải:Sad: thông cảm cho mình nhé
    @mebe23: mình ở dưới Nam Úc này đi câu mà ko thấy ai tra licence hết. Hum trước đang câu thấy người của thủy sản xuống kiểm tra thùng thôi, ko thấy gì họ lại đi:Crying: may mà có mấy chú cá hanh dưới size mình để trong túi cách chỗ mình hơn 100m lậnonttella: hút chết
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Cá bream undersized mà cũng bắt luôn hả?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,099 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Ừ, ông xã mình với bạn hay đi câu bằng thuyền ở Port Phillip Bay, Melbourne cũng chưa bao giờ bị hỏi liénce cả.
    • 129 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cá bream undersized mà cũng bắt luôn hả?
    hihi biết là phạm luật nhưng dưới size có 2 cm, thả đi thì uổng quá nên mình đành.....
    đừng mẹ nào mách police nhá