TIN TÀI TRỢ.

Cách nào để xin được visa sang Úc???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.82K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em muốn làm visa sang Úc thăm bạn em chừng 1 tháng ở Perth, em tính khoảng giữa tháng 1.2012 em đi nhưng mà mới hỏi thăm một anh chuyên làm dịch vụ và bán vé máy bay đi nước ngoài thì anh này bảo trường hợp của em 100% rớt Visa là cái chắc ( vì em chưa kết hôn, không có gì ràng buộc tại VN nên khó đi được lắm chỉ trừ phi có thư mời của cty nào đó thuộc lĩnh vực em đang làm việc thì mới có khả năng nhưng họ cũng điều tra kỹ lắm ). Ảnh bảo bên Úc bây giờ khó lắm, không dễ đi đâu, mà nếu rớt visa rồi thì khó làm lại sau này lắm.

Bây giờ em chưa có ý định sang luôn mà Em chỉ tính đi theo dạng du lịch tự túc mà khó khăn đến như vậy sao?

Em rất hoang mang vì không biết hỏi ai trong vấn đề này nữa, mọi người có ai biết không thì chỉ em với, em phải lên lãnh sự quán Úc ở TPHCM làm thủ tục hay sao ạ? như thế thì có lâu lắm không? Và nguy cơ em rớt visa là có thật chứ?

Huuhu, chả lẽ muốn đi du lịch mà cũng không được, mọi người ơi, tư vấn cho em với nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình mới làm xong và có visa trong vòng 2 tuần. Đầu tiên bạn đến trung tâm tiếp nhận hồ sơ xin thị thực Úc 162 Pasteur để hỏi danh sách giấy tờ cần nộp. Ngoại trừ các giấy tờ về nhân thân, bạn nên chú trọng vào:
    - chứng minh tài chính, sổ tiết kiệm (nên có kha khá), giấy tờ nhà đất (nếu có)
    - nếu sang thăm bạn thì phải có thư mời của bạn bạn gửi về, lý do mời sang, nếu tốt nữa thì nên có travel plan, visa của bạn đó, nếu bạn đó đang đi làm thì xin giấy xác nhận của cty, nếu đang đi học thì xin giấy xác nhận của trường
    - chứng minh mối quan hệ của 2 bạn, có thể là hình chụp hoặc thư từ qua lại
    - nếu bạn đang đi làm thì nên có giấy xác nhận của cty, nói chung là nên chứng minh bạn có cái gì đó ràng buộc ở VN.
    Đó là trong trường hợp mình. Mình làm mọi thứ rõ ràng và cẩn thận, thời gian chuẩn bị hồ sơ là 2 tuần, cộng thêm 2 tuần xét hồ sơ nữa là 1 tháng. Bạn nên làm sớm, vì thời gian xét có thể lên đến 4-5 tuần. Nếu bạn ko thấy tự tin thì có thể làm dịch vụ bên ngoài, riêng bản thân mình thì thấy cũng ko cần làm gì cho tốn tiền.
    Good luck!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 181 Bài viết

• 631 Được cảm ơn

Mình cũng mới làm visa du lịch Úc và có trong 2 tuần luôn. Mình cũng giống như nestea, nữ, còn trẻ, chưa kết hôn, mình thấy bên dịch vụ họ hay nói là khó này khó nọ, k biết họ làm giá đắt hay không, thậm chí k nhận làm đâu. Mình thấy Peekaboo nói đầy đủ rồi đó. Còn chi tiết hơn nữa mình nghĩ bạn nên ra IOM Úc ở Pasteur để có thông tin chính xác. Đây là tổ chức hỗ trợ làm visa Úc. Mình cũng tự chuẩn bị hồ sơ giấy tờ và bạn mình ở bên Úc gửi thư mời và giấy tờ về nữa.
    Cũng không thể nói là sẽ có hay không có visa được mà còn tùy vào hồ sơ của bạn chuẩn bị như thế nào và quan trọng là chứng minh sự ràng buộc ở VN. Bạn thấy có gì ràng buộc thì đừng e ngại, cứ đưa hết vào, giấy tờ nhà, đất, xe, sổ tiết kiệm, đơn xin nghỉ phép, xác nhận lương, giấy xác nhận đang học tại trường, vé mb, bảo hiểm du lịch... Mình nghĩ bạn nên chuẩn bị rõ ràng đầy đủ, nộp 1 lần thôi, vì đã từng bị từ chối thì cũng sẽ khó khăn thêm. Mình k biết các trường hợp khác k được visa du lịch thì vì sao, còn bạn mình thì do nó không chuẩn bị kỹ giấy tờ, hơi đại khái nên k được. Hồi trước mình cũng k biết làm visa ntn, lên diễn đàn được mấy chị chỉ cho, rồi lên IOM, sau đó chuẩn bị giấy tờ rồi nộp thôi, thấy cũng k có gì khó khăn, k cần thiết ra dịch vụ đâu, vì giấy tờ gì cần mình cũng phải tự đi làm thôi, k biết gì nữa thì hỏi mấy chị ở IOM và lên đây hỏi mọi người. Mình cũng từng ở trong hoàn cảnh bạn nên cũng hiểu, ngày trước mình cũng phải hỏi mấy chị mà, mình biết gì sẽ giúp bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nestea ơi! Bạn có visa chua? Mình đang làm hồ sơ chuẩn bị xin đây, muốn hỏi thăm mấy bạn tí!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chưa hiii, mình đang chuẩn bị gom giấy tờ cho đầy đủ nè, để nộp 1 lúc luôn cho khỏi bị trục trặc, bạn cứ lên 162 Pasteur ý, có người hướng dẫn cụ thể và đưa form mẫu để bạn về làm, hok bạn down trên mạng xuống cũng được. Mình cố gắng dứt điểm trong tuần này để tuần sau nộp luôn. Chắc mình còn fai nhờ 1 chị xem giúp toàn bộ hồ sơ trước khi nộp nữa cho chắc ăn hix
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi Tiramisu! Mình đang chuẩn bị hồ sơ xin visa du lịch Úc vào 24/12 này, mình dọc trên diễn đàn thấy mọi người xin visa cũng suông sẻ, nhưng mấy người khác lại cứ dọa mình là khó lắm nên mình cũng run thiệt. Bạn làm rồi có thể giúp mình chi tiết được không, mình sẽ cám ơn bạn lắm!!
    Tiramisu oi, bạn Mình fa3i viết thư mời làm sao để thuyết phục LSQ, bạn có thể cho mình xem mẫu thư của bạn với, ạnh ta hỏi mình viết làm sao mình cũng chẳng biết nữa. Ngoài ra, cho mình hỏi là Anh ta cần cung cấp giấy tờ gì để mình apply xin visa? Annh ta có cần mở một tài khoản để bảo lãnh mình không? Bạn giúp mình với nhe! Mình mong tin bạn sớm!
    Thank kiu bạn trước!!!!!!!!
    • 181 Bài viết

• 631 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YUYANXIA Xem bài viết
    Hi Tiramisu! Mình đang chuẩn bị hồ sơ xin visa du lịch Úc vào 24/12 này, mình dọc trên diễn đàn thấy mọi người xin visa cũng suông sẻ, nhưng mấy người khác lại cứ dọa mình là khó lắm nên mình cũng run thiệt. Bạn làm rồi có thể giúp mình chi tiết được không, mình sẽ cám ơn bạn lắm!!
    Tiramisu oi, bạn Mình fa3i viết thư mời làm sao để thuyết phục LSQ, bạn có thể cho mình xem mẫu thư của bạn với, ạnh ta hỏi mình viết làm sao mình cũng chẳng biết nữa. Ngoài ra, cho mình hỏi là Anh ta cần cung cấp giấy tờ gì để mình apply xin visa? Annh ta có cần mở một tài khoản để bảo lãnh mình không? Bạn giúp mình với nhe! Mình mong tin bạn sớm!
    Thank kiu bạn trước!!!!!!!!
    Hi YUYANXIA, sao tự nhiên mình vào topic này chứ k thì mình k biết bạn hỏi đâu. Bữa sau bạn muốn liên lạc với ai thì nên gửi tin nhắn thì mới chắc mọi người biết bạn hỏi.
    Mình nghĩ là bạn nên chuẩn bị hết sức gấp gấp may ra mới có thể kịp xin visa dl trong dịp noel này. Như mình vừa đọc thì nestea cũng đã chuẩn bị từ đầu hay giữa tháng 11 để đi vào tháng 1/2012 mà vẫn chưa xong đấy. Hồi trước mình cũng phải chuẩn bị giấy tờ khá lâu. Mình nghĩ trước hết bạn lên IOM lấy tờ hướng dẫn và form về đi, bạn tự download về rồi có thể gọi đt cho IOM hỏi thêm, nhưng mình nghĩ bạn nên đi, khi lấy hồ sơ mấy chị sẽ hướng dẫn cho. Sau đó, bạn chuẩn bị theo checklist có sẵn đó là được. Khi có checklist bạn sẽ biết phải chuẩn bị gì ngay,
    Bạn chuẩn bị đầy đủ, cái gì cần công chứng thì công chứng, cái gì cần dịch thì sau khi công chứng xong sẽ dịch (Nói chung về giấy tờ nhân thân cái gì k có tiếng Anh thì dịch sang tiếng Anh hết)
    Ngoài ra, có những thứ bạn cho là cần thiết để chứng minh mối quan hệ giữa 2 người và sự ràng buộc ở VN (tài sản, công việc...) check list k ghi thì bạn cũng cứ nộp vào, k giới hạn gì đâu.
    Mình cũng k biết dùng mẫu thư nào chính thức để mời nữa còn tụi mình thì tụi mình gõ vào google "invitation letter" là có mẫu luôn,tụi mình dùng mẫu đó. Bạn mình chuẩn bị thư mời có ký tên trong đó có nói sẽ lo về fiancial và accomodation cho mình trong thời gian ở Úc luôn, cùng với lại phone bill, rồi giấy tài khoản của ảnh, cả giấy thuế năm rồi nữa... nói chung bên cạnh giấy tờ nhân thân của ảnh, có cái gì chứng minh mqh, khả năng tài chính là nộp hết
    Như lần mình nộp thì sau khi nộp gần 2 tuần, có chị người Việt gọi đt pv khoảng 3' tính luôn màn chào hỏi. Ngày hôm sau IOM nt gọi lên lấy hồ sơ luôn. Ngày mình lấy được hồ sơ là đúng 2 tuần. Nhưng thời gian xét duyệt TB là 2-4 tuần. Bạn nên nộp sớm cho chắc ăn
    bạn cần gì thì nt cho mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)