Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

XIn trợ giúp và chia sẻ của các mẹ về con bị thừa nhiễm sắc thể 18

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.2K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vợ chồng mình mới mất đứa con 21 tuần tuổi do thừa NST 18.Mình chọc ối ở Bệnh Viện Phụ Sản TW bác sĩ kết luận 47 XY +18 thai nhiễm hội chứng Edward thuần và gợi ý cho 2 vợ chồng bỏ thai vì nhiều dị tật.Các bạn cho mình hỏi vì sao vợ chồng khỏe mạnh gia đinh không có bệnh di truyền mà con lại bị như vậy ạ.Những lần mang thai sau của chúng mình liệu có sao không?Có cách nào giảm nguy cơ bị những lần sau không ạ? Trong NST 18 của vợ chồng mình có sao không lo quá các mẹ ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ giúp mình với
    • 355 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

up lên xem có ai biết giúp chị ko?
    • 14 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

vợ chồng đều khoẻ mạnh nhưng khi 2 bộ gene kết hợp với nhau vẫn có thể bị lỗi trong quá trình phân chia tế bào. vì vậy ko kết luận đc jie đâu bạn ơi.
    mình quan niệm con cái là Chúa ban. Chúa cho sao thì mình nhận vậy nên cho dù con có sao đi nữa mình vẫn ko bao giờ muốn nghĩ đến chuyện bỏ con.
    lần đầu tiên gặp 1 mod bất lịch sự như vậy. mod chứ có phải chức jie cao to đâu mà tinh tướng thế nhỉ. thật đúng là ếch ngồi đáy giếng !!!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi little.joseph.store Xem bài viết
    vợ chồng đều khoẻ mạnh nhưng khi 2 bộ gene kết hợp với nhau vẫn có thể bị lỗi trong quá trình phân chia tế bào. vì vậy ko kết luận đc jie đâu bạn ơi. mình quan niệm con cái là Chúa ban. Chúa cho sao thì mình nhận vậy nên cho dù con có sao đi nữa mình vẫn ko bao giờ muốn nghĩ đến chuyện bỏ con.
    Bạn ơi.Vợ chồng mình đau khổ lắm khi phải bỏ con chứ chúng mình đâu muốn vậy.con bị thừa NST 18 bị dị tật nặng.bác sĩ bảo nếu ko bỏ thì tháng thứ 7 cũng chết lưu.mình đau khổ lắm.mất con gần 1 tháng mà vẫn chưa nguôi ngoai.buồn lắm bạn ạ.
    • 34 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

vấn đề này ko nói trước đc đâu chị ạ.vấn đề này cũng có thể do lỗi gen khi kết hợp,có thể do quá trình mang thai chị bị nhiễm hóa chất độc hại....tốt nhất chị hỏi ý kiến của bs trực tiếp khám cho chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,018 Bài viết

• 5,675 Được cảm ơn

2 VC đứa bạn mình kết hợp với nhau k0 hợp gien nên sinh 3 lần thì nuôi được 1. 2 VC nó đều là BS cả, sống ở nước ngoài 1 thời gian nữa, nên tụi nó thuốc thang điều trị kỹ càng lắm mà cũng chỉ may mắn được vậy thôi. Mình có hỏi thăm thì nó bảo xác suất vậy là hoàn toàn do may mắn thôi, để chắc ăn thì phải có sự tác động trực tiếp (ra nước ngoài lọc gien), hoặc 1 trong 2 VC phải hy sinh (chỉ có thể lấy trứng của vợ rồi TTON với 1 tinh trùng khác, hoặc lấy tinh trùng của chồng đi TTON với trứng khác). 2 VC nó quyết tâm k0 chọn pp tác động trực tiếp, nhưng giữ được 1 đứa khỏe mạnh vẫn còn may mắn chán, 2 đứa con sau sinh ra chỉ sống được 1 thời gian ngắn thôi. Vụ này k0 phải lỗi tại ai cả, chỉ là sự kết hợp của tự nhiên mà 2 VC lại k0 hợp với nhau.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều .xin tiếp thu tất cả các ý kiến cuả các mẹ.vợ chồng minh cũng dự định đi đại học Y để hỏi ý kiến bác sĩ.nhưng mình chưa khỏe nên chưa đi được mạnh dạn lên đây xin được chia sẻ cho vơi đi nỗi buồn.cảm ơn các mẹ.
    • 118 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Bạn ơi đừng bi quan nhé! Đứa đầu nhà mình siêu âm 16 tuần bị lưu, cũng bị đa dị tật mặc dù 2 vc hoàn toàn khỏe mạnh! Đầu tiên m cũng lo cuống lên, tìm hiểu nọ kia, hỏi han rất nhiều vì lo đứa sau cũng bị. Thế rồi đứa sau nhà m có sao đâu, trộm vía hoàn toàn khỏe mạnh, giờ đc gần 1.5 tuổi rồi. M lại đang chửa đứa thứ 2, mới đc 6 tuần thì bị ra máu, đang nằm cố định ở nhà, uống thuốc nội tiết đây, mặc dù 2 lần chửa trc chẳng bị vấn đề gì về nội tiết cả! Thế nên mỗi lần chửa là mỗi lần khác, bạn k cần thiết phải lo lắng làm gì, cứ thoải mái thì lại dễ hơn. M cũng nghe về hội chứng Edward nhưng chưa tìm hiểu kĩ. Có điều, mình chắc đây chỉ là do bất thường xảy ra khi phân chia tế bào thôi, là ngẫu nhiên nên chẳng lặp lại đâu! Việc bạn cần làm bây giờ là nghỉ ngơi cho khỏe, đi chùa thắp hương cho thanh thản bạn ạ
    vDfrp7GcJoUJ2
    NB: 3.2kg 1m: 4.4kg 2m: 5.7kg 3m: 6.5kg 4m: 7.1kg 5m: 7.5kg 5m20d: trườn lùi 6m:8.5kg biết ngồi 6.5m: chuẩn bị bò 7m: 9.4kg 7.5m:trườn tiến 8m:9.8kg 9m: 10.4kg, đi men 10m12d: 11.2kg, 73cm 11m:11.6kg 12m:12kg, 77cm 13m:12kg 18m: 13.3kg, 81cm 21m: 14.4kg, 85cm, 22m: 86cm 27m: 15kg, 88cm 29m: 14.5kg, 90cm 30m: 15kg, 92cm 33m: 16.8kg, 95cm 36m:96.5cm,39m: 98 42m: 100 17kg 44m: 103,19kg 45m: 104 47m:105

yd5Jp7
    0m: 4kg 1m: 5.2kg, 55cm 2m7d: 7kg, 61.5cm 3m:7.6kg, 65cm 4m: 68cm, 8.2kg 5m:70cm, trườn lùi, 5m3w:9kg, 7m: 72cm, 10m:75cm 10.1kg 12m: 10.5kg 13m: 77cm 15.5m:80cm

• 554 Bài viết

• 1,881 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi little.joseph.store Xem bài viết
    vợ chồng đều khoẻ mạnh nhưng khi 2 bộ gene kết hợp với nhau vẫn có thể bị lỗi trong quá trình phân chia tế bào. vì vậy ko kết luận đc jie đâu bạn ơi.
    mình quan niệm con cái là Chúa ban. Chúa cho sao thì mình nhận vậy nên cho dù con có sao đi nữa mình vẫn ko bao giờ muốn nghĩ đến chuyện bỏ con.
    Chúa cho sao thì nhận vậy. Vậy lúc cha mẹ già rồi, khuất núi rồi, để lại đứa con tật nguyền, Chúa có chăm sóc giùm không. Sàng lọc dị tật thai nhi là một trong những bước tiến của khoa họa nhằm phát triển giống nòi và cũng giảm thiểu rủi ro cho gia đình, xã hội. Ngay cả việc tránh thai, nếu xét ra cũng là can thiệp vào việc ban quà của Chúa, nhưng nếu cứ để quà phát vô tội vạ thì cuộc sống này sẽ đi đến đâu.
    Sinh ra một em bé khỏe mạnh, bình thường là mong muốn của tất cả mọi người. Gia đình bạn ấy cũng bất đắc dĩ mới phải bỏ đi em bé, chứ không sung sướng gì. Thiết nghĩ, bạn nên giữ quan điểm ấy lại trong đầu, chứ đừng nói ra ở thời điểm này.
    Chúc bạn BabyMama sớm hồi phục sức khỏe để đón nhận những thiên thần xinh đẹp lần sau!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn bạn nhiều nhé.mình cũng hi vọng con sớm trở về với mình.buồn lắm bạn ạ.thứ 7 này mình đi làm lễ cầu siêu cho con.thương con và nhớ con nhiều lắm.vì con đã được 21 tuần nên vợ chồng mình càng đau lòng hơn.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu thương Xem bài viết
    Chúa cho sao thì nhận vậy. Vậy lúc cha mẹ già rồi, khuất núi rồi, để lại đứa con tật nguyền, Chúa có chăm sóc giùm không. Sàng lọc dị tật thai nhi là một trong những bước tiến của khoa họa nhằm phát triển giống nòi và cũng giảm thiểu rủi ro cho gia đình, xã hội. Ngay cả việc tránh thai, nếu xét ra cũng là can thiệp vào việc ban quà của Chúa, nhưng nếu cứ để quà phát vô tội vạ thì cuộc sống này sẽ đi đến đâu.
    Sinh ra một em bé khỏe mạnh, bình thường là mong muốn của tất cả mọi người. Gia đình bạn ấy cũng bất đắc dĩ mới phải bỏ đi em bé, chứ không sung sướng gì. Thiết nghĩ, bạn nên giữ quan điểm ấy lại trong đầu, chứ đừng nói ra ở thời điểm này.
    Chúc bạn BabyMama sớm hồi phục sức khỏe để đón nhận những thiên thần xinh đẹp lần sau!
    Cảm ơn bạn vì đã thông cảm và chia sẻ với mình.thực sự bỏ con đi là điều bắt bỏ chứ chúng mình mất con đau lòng lắm chứ.nhưng sợ sinh ra con sẽ khổ hơn gấp trăm nghìn lần.buồn lắm bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đấy là lỗi gen có thể sàng lọc được, mình nghĩ là còn may mắn ấy. Thực tế có rất nhiều bệnh di truyền không sàng lọc được như tourette, angelman, down.... giống như một kiểu người. Nói chung là do số phận, sàng lọc chỉ giảm chứ không đảm bảo gì được.
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 30 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bạn ơi, 2 vợ chồng bạn nên đi xét nghiệm nhiễm sắc thể đi. Có thể có trường hợp vợ/chồng mang một bất thường nào đó về nhiễm sắc thể nhưng không biểu hiện ra bên ngoài. Đến đời sau, trong quá trình phân bào có thể mới biểu hiện ra ngoài ở đời con (cũng là xác suất thôi). Mình cũng không rõ lắm về chuyên môn, nhưng trong gia đình mình đã có trường hợp như thế rồi. Vì thế 2 vợ chồng nên đi kiểm tra để BS còn tư vấn trước sinh khi bạn muốn mang bầu lần nữa.
    Bạn đừng buồn, nếu sinh ra con bị dị tật thì bạn không những buồn mà thực sự rất thương và thiệt thòi cho bé nữa. Bạn cũng nên thấy may mắn vì đã phát hiện ra sớm. Con không được sinh ra lần này nhưng có thể, ở đâu đó con sẽ được an lành, bạn cứ nghĩ thế nhé. Mình thì tin chắc là thế, rồi các con sẽ về bên bố mẹ của mình thôi