Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tự kỷ - đồng cảm để đồng hành với con vào đời (phần 4)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 304K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 657 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Chủ đề Tự kỷ (phần 3 ) đã quá dài không thuận tiện cho các bạn cùng tham gia , chia sẽ (và BQT cũng dễ dàng hơn trong việc quản lý ) , hôm nay - 24/9/2008 My Lăng mở chủ đề mới để thuận tiện hơn cho các phụ huynh (PH) nhất là các phụ huynh mới .

" Mỗi người hãy đốt lên một ngọn đuốc ,
    Còn hơn ngồi nguyền rủa bóng đêm ."

Để có thể đốt lên ngọn đuốc ấy thì mỗi phụ huynh cần cập nhật các kiến thức về Tự kỷ cũng như trao đổi chia sẽ trên diễn đàn , tham dự các buổi họp mặt PH trẻ TK ... để có thể hiểu biết mà đồng cảm cùng con để có thể đồng hành với con bước vào đời . Hãy kiên nhẫn chúng ta sẽ cùng con thành công và đó chính là chủ đề của ngày hôm nay và ngày mai :

TỰ KỶ - đồng cảm để đồng hành với con vào đời (Phần 4)

Để dễ dàng trong việc tham khảo , tra cứu , My Lăng chép lại các chủ đề có trong diễn đàn này và tài liệu cần thiết :

1/- Các chủ đề tham khảo :

*Tự kỷ (phần 3) ( 1 2 3 4 5 ... Trang Cuối)
    Admin
    *Đánh bại tự kỷ NOW ( 1 2 3 4 5 ... Trang Cuối)
    txnghia
    *Rối loạn tăng động-giảm chú ý ở trẻ em ( 1 2 3 4 5)
    tuongtrophuhuynh
    *Tự kỷ? Làm sao nhận biết con bạn có mắc chứng tự kỷ hay không? ( 1 2 3)
    Người Mưa
    *Địa chỉ thăm khám trẻ có biểu hiện tự kỷ, chậm phát triển ( 1 2)
    tuongtrophuhuynh
    *Hội Chứng Asperger (AS) ( 1 2 3 4 5)
    Trâu Vàng
    *Giáo dục hòa nhập cho trẻ khuyết tật ( 1 2 3 4 5 ... Trang Cuối)
    Phạm My lăng
    *Các trò chơi giúp bé phát triển ( 1 2 3 4)
    metotet
    *Các Bài Tập Trị Liệu Với Trẻ Có Tự Kỷ ( 1 2)
    txnghia

2/- Tài liệu cần thiết để dạy trẻ tự kỷ :

Download tài liệu tại vnautism@gmail.com , password : phuhuynh
    Gồm các bài học bằng hình ảnh sinh động để dạy trẻ trên máy tính , các tài liệu về Rối loạn tự kỷ để các phụ huynh hiểu thêm về căn bệnh này để dạy con , để hiểu con hơn ….

3/-Các truyện về tự kỷ

*"Without Reason" - Tự truyện một gia đình chiến đấu với hội chứng tự kỷ-Charles Hart ( 1 2 3 4 5 ... Trang Cuối)
    metotet
    *Tự truyện của một người tự kỷ đã khỏi bệnh ( 1 2 3 4 5)
    2509

*Sách : Bí ẩn về con chó lúc nữa đêm – Xuất bản năm 2007

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 95 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thế là 1 trang mới lại đc mở ra, mong rằng sẽ có nhiều tin vui từ các mẹ khi các con tiến bộ, ngày càng có ít trẻ TK hơn.
    Mình ngày nào cũng vào trang này nhg it tham gia, toàn nghe ngóng là chính, cũng nhân tiện bài của mebin08 (ở TK phần 3) nói về khả năng đặc biệt của đứa cháu, mình cũng muốn chia sẻ với các bạn.
    Bé nhà mình vừa mới đc 3 tuổi, thực ra mình chưa cho cháu đi khám nhung cháu co 1 số biểu hiện của TK nhẹ, cho cháu đi nhà trẻ cô giáo cũng bảo vậy, qua 1số trắc nhiệm, thông tin ở đây nên mình nghĩ là đúng. Vấn đề mình nói ở đây là thấy cháu có một số biểu hiện lạ (thực ra mình cũng đọc 1 số bài nói về trẻ bị TK có thể có khả năng ĐB nào đó nhg con trai mình chắc chưa đc đến mức như thế) ví như hồi cháu mới 2,5 tuổi tự dưng về nhà cháu đọc đc các số trên lịch, trên bàn fím máy tính, sau đó chỉ vào số nào cháu đọc đc số đấy, (nhận biết đc các số dưới 10), còn đọc không thì phải đọc đc đến 100 (tất nhiên nhiều lúc cũng lôn xộn)mình nghĩ sao ở lớp cô giáo đã dạy trẻ số sớm vậy, mình đến hỏi cô nhg cô bảo chỉ đọc đếm chơi khi các con đi cầu thang thôi. Bố cháu thấy thế liền dạy luôn cho cháu bảng chữ cái, chỉ 3 buổi tối cháu thuộc hết, trên bảng chữ cái có các dấu nặng, phẩy, ngã... cháu cũng thuộc luôn, cháu còn phát minh ra kiểu : chữ "m" xoay ra là số 3, chữ h là số 4, chữ o là số O, cháu thuộc các bài hát, bài thơ rất nhanh, có khi không cần dạy chỉ cần đọc nhiều lần là cháu thuộc.Mình không biết những biểu hiện như vậy có fải ĐB k, à còn 1 chuyện nữa : lúc mình đón cháu về, trong trường có rất nhiều loại xe giống của mẹ (mình gửi cháu trg công), nhg dù mẹ có để chỗ nào đi chăng nũa cháu cũng tìm ra, và trèo lên, không bao giờ nhầm, việc này cháu làm từ hồi gửi cháu 2,5 tuổi. Nhiều cái mình thấy cũng bất bình thg lắm, nhưng khả năng của cháu liệu có duy trì đc lâu không hay chỉ đc 1 thời gian thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thương các con quá . :Crying: Cầu mong là topic này sớm xóa sổ ..........
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 290 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Học... làm người bình thường

TT - Nhiều phụ huynh đã phải đóng khoản học phí lớn, năn nỉ, thậm chí ăn vạ hiệu trưởng để đứa con chậm phát triển của mình được đến lớp học chữ.

Đằng sau những tiến bộ của các bé là lòng kiên trì sắt đá, là những giọt mồ hôi yêu thương của thầy cô và bản thân các em-những người mỗi khắc, mỗi ngày chỉ viết một ước mơ: được là người bình thường.

Do trí tuệ không phát triển như một trẻ bình thường, nên công việc giảng dạy các bé chậm phát triển rất nhọc nhằn. Các giáo viên lớp hội nhập vừa phải là giáo viên, bảo mẫu, y sĩ, vừa là cha mẹ và là bạn của các bé.

Ngoài tính khí khác thường, nhiều trẻ còn có những biểu hiện rất tiêu cực: ném dụng cụ học tập, bứt nút áo, đập đầu vào tường, bật ngửa ra phía sau, hành hung người khác... khi không vừa ý. Chẳng hạn bé B.H. đã cắn các bạn cùng lớp suốt một tuần đầu nhập học; bé Đ.K. rất hay đập đầu vào tường hoặc bật ngửa ra sau khi tức giận. Nhẹ nhàng hơn, bé A.K. “chỉ” viết hai chữ “không học” to tướng dưới tựa bài tiếng Việt ngày đầu đến lớp để... chào cô!

Trường tiểu học Trần Quốc Toản hiện giảng dạy hơn 100 trẻ chậm phát triển (mắc hội chứng Down, tự kỷ, chậm hiểu…). Tùy mức độ nặng nhẹ, các bé từ 6 - 15 tuổi sẽ được học nói, tự đi vệ sinh, xác định không gian, giải tỏa căng thẳng, tự chăm sóc cơ thể, cách hành xử với người xung quanh… Dần dà các bé còn được học đọc, viết, làm toán, vẽ...

Tuy không giáo viên nào có thể cam kết một kết quả giảng dạy cụ thể bởi các em có mức độ chậm phát triển khác nhau, nhưng với lòng kiên trì và cố gắng của cả thầy lẫn trò, nhiều em đã có tiến bộ “kỳ diệu” trong mắt người xung quanh. Đ.K., B.H. không tự làm tổn thương mình, không cắn bạn nữa. “Bản đồ di động” Đ.H. luôn chạy đi rót nước uống cho cô vào giờ ra chơi. Các em đã rất hòa thuận với các bạn và biết thưa gửi người lớn...

Thậm chí năm học vừa qua có 74% học sinh chậm phát triển của Trường Trần Quốc Toản được lên lớp.

Từ những cố gắng chung ấy, tình cảm thầy trò cũng sâu đậm không ngờ. Bé A.K. thỏ thẻ: “Phải chi con được gặp thần đèn. Con ước ba điều: một là con được trở thành người bình thường, hai là cả nhà khỏe, ba là được học với cô Lan”. Suy nghĩ trong trẻo đó ý nghĩa hơn câu nói “con thương cô”.

Cô Phúc từng vui đến mất ngủ khi học trò mình làm tốt bài thi lên lớp. Học xong khoa giáo dục đặc biệt, cô Mai tìm đến nhiều trường xin giảng dạy tại các lớp hội nhập. Năm cô bảo mẫu Trường Trần Quốc Toản từng tự bỏ tiền đi học lớp nâng cao chuyên môn. Nhiều phụ huynh đã đến gặp các cô giáo và hiệu trưởng để nói lời cảm ơn trong nước mắt.

Mỗi ngày, mỗi giờ, học trò của các lớp học đặc biệt này đã đến lớp để nắn nót viết một ước mơ chung bé nhỏ: được bình thường như bao bạn bè cùng trang lứa.

Một số trường nhận dạy trẻ chậm phát triển ở TP.HCM:

- Quốc tế Châu Á Thái Bình Dương

(APC, 34-36 Nguyễn Bỉnh Khiêm, Q.1).

- Trần Quốc Toản (292 Trần Phú, Q.5)

- Phú Thọ (322 Tôn Thất Hiệp, Q.11)

- Nguyễn Thiện Thuật (633/36 Nguyễn Thiện Thuật, Q.3)

- Hồ Thị Kỷ (75B Lý Thái Tổ, Q.10)

- Hoàng Văn Thụ (55 Hoàng Việt, Q.Tân Bình).

HÀ THANH
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/In...03&ChannelID=7
    Tity - TP.HCM
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,112 Bài viết

• 28,720 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cả nhà có biết khoa tâm bệnh của viện Nhi khám vào những buổi nào trong tuần không? Hoặc có ai biết bác sỹ nào giỏi khám chuyên khoa này mà có phòng khám tư thì cho mình địa chỉ với.
    • 111 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Cả nhà có biết khoa tâm bệnh của viện Nhi khám vào những buổi nào trong tuần không? Hoặc có ai biết bác sỹ nào giỏi khám chuyên khoa này mà có phòng khám tư thì cho mình địa chỉ với.
    Ở viện Nhi thì cho con điều trị tự kỷ ở khoa Vật lý trị liệu - Phục hồi chức năng thì tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,112 Bài viết

• 28,720 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi miu miu Thien Anh Xem bài viết
    Ở viện Nhi thì cho con điều trị tự kỷ ở khoa Vật lý trị liệu - Phục hồi chức năng thì tốt hơn.
    Tớ hỏi 1 đằng bạn lại trả lời 1 nẻo:Crying:. Nếu bạn biết những thông tin tớ hỏi thì trả lời lại giùm tớ
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Metotet oi,

Cam on metotet nhe. Me tot qua. Chuc moi viec tot dep se den voi me.

Không hiểu mình vào diễn đàn thế nào. Vừa đọc và copy một loạt bài của metotet, luc quay ra để gửi message cảm ơn mẹ thì thấy biến mất tiêu, chả thấy các bài post của mẹ đâu nữa :Laughing:
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Khoa tâm bệnh khám vào tất cả các ngày trong tuần.Nếu cho bé đi khám tốt nhất là nên khám bác sĩ Minh trưởng khoa. bạn có thể đến nhà bs để đăng ký trước vào buổi tối. Nhà BS Minh ở gần bệnh viện Giao thông vận tải. Số diện thoại của BS Minh :0955651948
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

gửi Mebin08
    mebin08 ơi! cho mình xin địa chỉ của bs Tài Thu nha. mình đọc đươc bài viết của chị đã chửa trị cho con thành công mình mừng quá. chi làm ơn cho mình xin đc của bs nha. cảm ơn chị nhiều
    chị có thể nt cho mình qua số đt 0989117390 hoặc qua imail anhtranthe73@yahoo.com.vn
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ có con tự kỷ đã đi học lớp 1 cho em hỏi 1 chút: Các mẹ đang cho con học trường nào? trường đó có lớp dành riêng cho trẻ tự kỷ không?
    Em ở Hà Nội, con sắp đến tuổi đi học nên cảm thấy rất lo lắng, nếu cháu không thể theo được lớp bình thường thì liệu có lớp nào dành riêng cho trẻ tự kỷ không ạ?
    • 69 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthevinh Xem bài viết
    gửi Mebin08
    mebin08 ơi! cho mình xin địa chỉ của bs Tài Thu nha. mình đọc đươc bài viết của chị đã chửa trị cho con thành công mình mừng quá. chi làm ơn cho mình xin đc của bs nha. cảm ơn chị nhiều
    chị có thể nt cho mình qua số đt 0989117390 hoặc qua imail anhtranthe73@yahoo.com.vn

Bạn đọc bài viết này ở mục nào thế? chị ấy đã chữa thành công bệnh gì cho con ở Bác sĩ Tài Thu, có liên quan gì đến tự kỷ chậm phát triển trí tuệ không? Bạn mail cho mình với: gianglam2002@gmail.com. Thanks!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhật Minh 07 Xem bài viết
    Bạn đọc bài viết này ở mục nào thế? chị ấy đã chữa thành công bệnh gì cho con ở Bác sĩ Tài Thu, có liên quan gì đến tự kỷ chậm phát triển trí tuệ không? Bạn mail cho mình với: gianglam2002@gmail.com. Thanks!
    mình đọc bài này của mebin08 ở trang 79 hay 80 gì đó của tk phần 3, nếu như bạn quan tâm thì cứ vào đó mà xem. Nhớ có thông tin gì về vị bs này thì cho mình biết với nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,897 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bonnie Blue Xem bài viết
    Các mẹ có con tự kỷ đã đi học lớp 1 cho em hỏi 1 chút: Các mẹ đang cho con học trường nào? trường đó có lớp dành riêng cho trẻ tự kỷ không?
    Em ở Hà Nội, con sắp đến tuổi đi học nên cảm thấy rất lo lắng, nếu cháu không thể theo được lớp bình thường thì liệu có lớp nào dành riêng cho trẻ tự kỷ không ạ?
    Mình cho con học "trường làng" gần nhà này. Học với các cháu bình thường từ chăm chỉ đến nghịch ngợm. "Khai báo" tình cảnh với cô trước, cô xếp cho cháu vào diện khuyết tật (nghe đau lòng chưa) để cháu được ưu tiên, và để cô cũng không bị ảnh hưởng thi đua.
    Một số trường có lớp hòa nhập đấy. ở Hà nội có trường Bình Minh ở Thợ Nhuộm, Bạch Mai ở phố Hồng Mai.
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Các chị ơi em thấy có 1 trường tên là Sao mai thì phải( morning star center). Nằm sau Khu cơ quan Nội Chính, Quận Thanh xuân. Sau lưng trường Trung Hòa Nhân Chính. ĐT 5572586. Trường này chuyên dạy cho trẻ tự kỷ, down hoặc có vấn đề không hòa nhập được với các trường bình thường khác. Không rõ trường này có tốt ko. Nhưng bên em đang tài trợ tiền học cho 30 em có hoàn cảnh khó trong số 200 em học ở đó. Nếu 1 TT mà tự đứng lên xin tiền cho các em học sinh của mình thì em nghĩ chắc cũng là nơi tốt. Các chị thử check xem
    OX4Bp7dJuUp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 657 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

mebin08 user_offline
    Ðề: Tự kỷ (phần 3)
    Chị mình có con trai 4 tuổi vẫn không biết nói chị cũng đã cho cháu đi khám ở nhiều nơi và bác sĩ kết luận cháu bị bệnh tự kỷ. Biểu hiện của cháu không nói gì cả hỏi cái gì chỉ gật đầu và lắc đầu, mẹ cháu đã đưa cháu đến các lớp học của trẻ bị bệnh tự kỷ một thời gian không thấy tiến triển, sau đó có đến chỗ bác sĩ Tài Thu châm cứu thì thấy tiến triển hẳn và cháu đã nói được, khi cháu nói được thì phát hiện ra cháu đọc được luôn báo, sách và các số, viết ra chữ gì thì cháu đọc luôn chữ đó, các số bao nhiêu viết ra cháu cũng đọc được. Do vậy các mẹ có con bị bệnh tự kỷ thử đến gặp bác sĩ Tài Thu khám xem sao
    Nguyên văn bởi tranthevinh viewpost
    gửi Mebin08
    GS , Bác sỹ Nguyễn Tài Thu là Giám đốc Viện Châm cứu đường Thái Thinh , Hà Nội .
    Còn nhà riêng chắc phải hỏi mebin08
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 657 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Một bài viết về một ngôi trường tự kỷ mới được hình thành và đưa vào giảng dạy tại TP.HCM :
    bấm vào link dưới đây :áo dục dưới mắt mọi người
    Lễ khai giảng đặc biệt

trong chủ đề :"Giáo dục hòa nhập cho trẻ khuyết tật"
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cac me oi, cho em hoi voi. Emco 1 dua chau nam nay hoc lop 1, nhung tu luc 4 tuoi, chau da biet doc, tat ca cac nuoc tren the gioi deu thuoc ten,va cac thu do cac nuoc deu biet tuot. Tham chi chi ve hinh cua nuoc do thoi, chau cung doc ten duoc nuoc gi, con rieng ban do cua Vn thi khoi phai noi, thuoc tat ca cac tinh. Dac diem la rat thich xem chuong trinh thoi su va du bao thoi tiet, ngay nao cung phai mua cho 2 to bao Ha noi moi va the thao de doc cac muc ma chau thich. Nhung co may da diem the nay,thu nhat la khong chiu an, nguoi suy dinh duong nang, 7 tuoi ma duoc 16kg. Thu 2 la khong chiu ngu trua, hoa hoan lam thi moi ngu 1 ti, o lop co bao cac ban ngu thi nam khog ngu, luc cac ban sap day thi moi ngu duoc 1 ti. Con ve nha thi hiem khi nao ngu trua.thu 3 la luc nao cung trong tinh trang luon chan luon tay, khong chiu ngoi im 1 cho bao gio, ma luc nao cung nhay tang tang len, moi nguoi noi thi cu nhu la diec. Choi voi cac em thi khong thich, chi choi duoc 1 ti roi lai tu choi 1 minh, thinh thoang lai dung 1 cho cuoi 1 minh.Nhieu luc noi nang khong suy nghi, gap cai gi hay ai cung bao la "dien". Noi chung la khong duoc binh thuong nhu nhung dua tre khac. KHong hieu day co phai la bieu hien cua benh tu ky khong ha cac me?Truong hop nay thi phai day nhu the nao??? Me chau cung da cho di kham bac si ma bac si bao binh thuong.KHong hieu sao nua vi ca nha deu cho la no khong binh thuong,di hoc thi co giao cung bao co van de.Giup em voi cac me.
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng đã từng cho con theo học một thời gian ở Trung tâm Sao mai. Nói chung điều kiện ở đó tốt, các cô giáo nhiệt tình. Tuy nhiên có nhiều điểm em thấy chưa hài lòng nên lại mang con ra hoc tiếp ở mẫu giáo cho trẻ bình thường. Con em ở dạng tự kỷ nhẹ, cháu có ngôn ngữ và biết nói năng bình thường nhưng bị mất tập trung chú ý và đôi khi có những hành động kỳ quặc. Thời gian cháu học ở Sao mai cháu tự nhiên như bị mất ngôn ngữ, ít nói hẳn, không chịu hát chịu đọc thơ và gặp người khác không chào, chỉ cúi đầu khoanh tay như đứa trẻ không biết nói. Em nghĩ là do cả ngày ở trong môi trường các cháu đều ít nói nên cháu bắt chước theo.
    Một vấn đề nữa là trong chương trình của trung tâm in trên phiếu thu tiền mỗi tháng, em thấy liệt kê rất nhiều tiết học, hát múa, tự nhiên, ngôn ngữ, vận động.... và em băn khoăn là lấy đâu ra thời gian để học từng đó tiết trong một tháng và một lần tình cờ đến trường vào lúc 3h chiều thì thấy các cô và các cháu tất cả các thể loại Down và tự kỷ của tầng 3...đang tập trung ở 1 phòng và xem TV?
    Hơn nữa, trị liệu ngôn ngữ cho mỗi cháu là 45 phút, một ngày mỗi cô đẳm nhiệm khoảng 10 cháu, 8g các cháu đến, 5h về trừ giờ ăn, giờ ngủ liệu có đảm bảo thời gian cho mỗi cháu không?
    Tuy nhiên, học ở trường ngoài thì cũng thấy tội cho cháu, lớp học quá đông, cô giáo mặc dù rất tử tế nhiệt tình nhưng cũng không thể dành nhiều thời gian cho cháu, các cháu lớn rồi nên các bạn hay trêu đùa cháu. Cháu cũng không theo kịp được các bạn. Mẫu giáo thì có thể được chứ không biết rồi vào lớp 1 cháu sẽ thế nào?

Trường Bạch Mai ở phố Hồng Mai như thế nào? Các mẹ có con tự kỷ học ở đó chia sẻ em chút kinh nghiệm với?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 305 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

@Bonnie Blue : Cò nhà mình cũng gần như con nhà bạn . Nói chung là không phải nặng quá, nhưng cũng cần can thiệp . Mình chọn giải pháp cho con học tư thục 1 cô /6 cháu . Vfi cháu học trường công, các cô ít , cháu chưa xúc ăn được nên nhét cháu vào lớp 2 tuổi (trong khi nó 3 tuổi) nên cháu không học được gì của các em bé cả .
    Sau đấy mình chuyển trưởng cho con học tư thục, xếp đúng chỗ lớp 4 tuổi.
    Trộm vía từ khi không bị ngồi nhầm chỗ, cháu đã biết nhiều thứ hơn: tô màu (cái này mình ở nhà dạy mãi không được) cháu cầm bút khéo lắm , tuy tô vẫn chưa đẹp, còn chưa chú ý, cũng biết kể lại ở lớp có gì (tuy chưa rành rọt lắm), tự đi dép, đi đái, biết rửa tay, lau tay khô... tuy vậy cháu nói còn ngọng
    Nói chung cũng có tiến bộ nhiều. À về còn nói tiếng ANh nữa chứ :Surprisehello ...) rooling: trong khi tiếng Việt còn chưa rành :Crying: nhưng tức là con cũng nhập tâm .
    nên theo mình bạn nên cho con học tư thục bình thường .
    Nếu cần cho đi "học thêm":Rose::Rose: