TIN TÀI TRỢ.

Tính cách osin có ảnh hưởng đến bé?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.32K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 644 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Hiện tại em có 1 osin 18 tuổi, biết quán xuyến việc nhà, biết cho bé ăn, chơi với bé, đã ở với gia đình em 2 năm. Em thấy mọi điểm đều ok duy chỉ có 1 điểm làm em phân vân không biết có nên tiếp tục thuê hay không đó là osin có tính cách ngang ngạch, ương bướng và rất hay nổi nóng, cáu gắt, quát tháo bé nhà em. Trước đây còn ít nhưng càng ngày osin càng làm quá, quát bé nhà em không chỉ khi ăn mà còn khi bé ngịch, bé tè dầm ... Tuy nhiên, bé nhà em (20 tháng) tính cách cũng ương bướng, nghịch ngơm, hiếu động và lười ăn. Mong các chị cho em xin lời khuyên có nên tiếp tục giữ osin này không? em sợ rắng tính các osin như vậy sẽ có ảnh hưởng xấu đến bé. Cám ơn các chị.
    [link=https://lilypie.com][img noborder]https://lbdf.lilypie.com/1XNdp7.png[/img][/link]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,454 Bài viết

• 3,499 Được cảm ơn

có, ảnh hưởng hết 80% ấy mẹ nó.
    vc đi làm cả ngày, nên 80% bé toàn tiếp xúc vs mấy chị giúp việc.
    cái bị ảnh hưởng đầu tiên là :ngôn ngữ (hên nếu chị ko có 1 ngv nói giọng quảng,....)
    cái thứ hai là hành vi ứng xử (bé sẽ theo phỏng theo mô típ gần gũi vs bé nhất...)
    ấy là em thấy nhóc cháu ở nhà thoai, chứ em cũng chưa có gia đình ạ
    ......Có một cái gì đó....nhẹ tênh...........
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,386 Bài viết

• 1,841 Được cảm ơn

có, chắc chắn có, vì vậy mà bà dì của mình phải cho đi một ngv ưa mắng bé làm bé thụ động, hay sợ sệt người khác
    TRfDp7
    HXoJp7
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Mục tiêu tìm kiếm người giúp việc gia đình, nhất là gia đình có con nhỏ hiện nay là biết chăm trẻ. Chăm ở đây không đơn thuần là chăm ăn, chăm mặc, ngủ nghỉ của con trẻ, mà còn chú trọng để phát triển nhân cách của trẻ sau này nữa. Thậm chí nhiều khi con ở với người giúp việc nhiều hơn với cha mẹ đẻ của mình. Nên không gì tốt bằng việc tìm được người giúp việc vừa yêu trẻ, vừa có kỹ năng dạy dỗ con cái mình. Những việc còn lại như quán xuyến việc gia đình cũng không quan trọng bằng các điều kiện trên.
    Cũng không phải dễ dàng tìm được người giúp việc ưng ý. Để họ có thể đáp ứng yêu cầu của mình cần phải có thời gian hướng dẫn họ theo nếp sống gia đình mình. Bố mẹ nên cân nhắc, chứ người giúp việc mà hay quát mắng con mình thì nên trao đổi thẳng thắn về yêu cầu của mình đối với việc chăm sóc trẻ, nếu thay đổi được thì tốt, nếu vẫn cứ giữ nguyên tình trạng trên thì nên "tiễn" sớm. Khỏi ảnh hưởng tới nhân cách của trẻ sau này. Bé 20 tháng có thể cho đi trẻ được rồi (cũng nên tìm trường cẩn thận để tránh gửi con vào đúng trường toàn các cô dữ dằn như hổ, con stress khổ lắm)
    • 131 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Tính cách NGV rất ảnh hướng đến tính cách của trẻ vì thời gian hầu như trẻ ở bên NGV vì thế cần phải tìm được người GV biết yêu thương trẻ gần như con, cháu của mình bạn ạ.
    NGV mà hay quát mắng trẻ thì bạn nên cân nhắc, một là góp ý thẳng thắn để sửa đổi, hai là cho nghỉ kiếm người khác thôi.
    [CENTER]blog của anh em nhà Cún đây ạ ! https://vn.myblog.yahoo.com/lenguyenminhtuan

(Chữ ký vi phạm nội quy được xóa bởi Admin)
    • 1,224 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thutrangnguyen_dongnai Xem bài viết
    Tính cách NGV rất ảnh hướng đến tính cách của trẻ vì thời gian hầu như trẻ ở bên NGV vì thế cần phải tìm được người GV biết yêu thương trẻ gần như con, cháu của mình bạn ạ.
    NGV mà hay quát mắng trẻ thì bạn nên cân nhắc, một là góp ý thẳng thắn để sửa đổi, hai là cho nghỉ kiếm người khác thôi.
    Híc ! chị giúp việc nhà em còn ngố, chỉ biết bế, không biết cho ăn. Thỉnh thoảng còn cười nói một mình như ma. Mà em thì chưa tìm được người thay thế. Làm sao đây ?! híc !
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Ít nhiều có ẳnh hưởng các mẹ ah, be nhà mình ở nhà với bà nội, bà thì mình hoàn toàn yên tâm, ít nhiều học ở bà mình cũng quý, duy có một việc đến giờ nghĩ đến lại buồn cười, chả là khi lên giường thì bà hay bỏ tất ra và cháu cũng thế, lột cái tất ra , tròn vo một cục vất ngay chân giường, công nhận là bắt chước bà y chang, giờ lớn mình dặn lên giường con bỏ tất ra thì để ở cuối giường, bé tiếp thu lắm, ko còn vất ở chân giường như bà nữa, nói chung chủ yếu là cách giáo dục của ng mẹ, quan trọng lắm, mình đọc báo thấy có vụ con yêu bà giúp việc hơn mẹ, vì mẹ này mải đi làm, ko có time chăm sóc con, cái gì cũng ỷ lại bà giúp việc, như thế này là ko ổn, đến lúc nhận ra thấy tủi thân thì cũng hơi muộn, trẻ rất cần sự quan tâm của bố mẹ mới phát triển toàn diện được. Chả thế mà mình luôn nhắc nhở ông xã dành nhiều thời gian có thể cho con.
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 482 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình 20 tháng. Hôm rồi đi làm về ngồi chơi với con, tự dưng nó nhìn mình, giơ ngón tay xỉa xỉa, nói dằn giọng "mày ... mày". Chưa hiểu con dọa dẫm chuyện gì, nhưng trong bụng đã tức rồi. Lúc sau, con bé nói rõ hơn, giọng lầu bầu, mặt nghiêm vào "mẹ ... mày". Mình cố gắng làm như điếc, ,lờ đi, coi như ko nghe thấy con nói gì (càng phản ứng nó càng nhớ câu đó). Nhưng trong lòng thì ba máu sáu cơn nổi lên, biết ngay là giúp việc ở nhà mắng con bé kiểu như thế, hoặc nó bị bà giúp việc hàng xóm mắng mỏ, trêu chọc nó bằng ngôn từ như thế (bà ta mồm to, hay quát trẻ con), mà giúp việc nhà mình ngày nào cũng bế em bé qua hàng xóm ngồi lê.

Sau hôm bị mình điều trị, nhắc nhở xong, chắc 2 bà giúp việc bảo nhau ko dám to mồm nạt bé nhà mình kiểu thô tục như vậy nữa. May thay, trẻ con nhanh quên, bé nhà mình cũng ko lần nào nhắc lại câu mắng đó nữa.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 673 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Em thì có bà nội trong phụ nên cũng đỡ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,018 Bài viết

• 5,659 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MomKid Xem bài viết
    Nhóc nhà mình 20 tháng. Hôm rồi đi làm về ngồi chơi với con, tự dưng nó nhìn mình, giơ ngón tay xỉa xỉa, nói dằn giọng "mày ... mày". Chưa hiểu con dọa dẫm chuyện gì, nhưng trong bụng đã tức rồi. Lúc sau, con bé nói rõ hơn, giọng lầu bầu, mặt nghiêm vào "mẹ ... mày". Mình cố gắng làm như điếc, ,lờ đi, coi như ko nghe thấy con nói gì (càng phản ứng nó càng nhớ câu đó). Nhưng trong lòng thì ba máu sáu cơn nổi lên, biết ngay là giúp việc ở nhà mắng con bé kiểu như thế, hoặc nó bị bà giúp việc hàng xóm mắng mỏ, trêu chọc nó bằng ngôn từ như thế (bà ta mồm to, hay quát trẻ con), mà giúp việc nhà mình ngày nào cũng bế em bé qua hàng xóm ngồi lê.

Sau hôm bị mình điều trị, nhắc nhở xong, chắc 2 bà giúp việc bảo nhau ko dám to mồm nạt bé nhà mình kiểu thô tục như vậy nữa. May thay, trẻ con nhanh quên, bé nhà mình cũng ko lần nào nhắc lại câu mắng đó nữa.
    Mình đã sửa được thói quen nói đệm "... bỏ mẹ", "...bỏ cha" cho bà GV, cũng ra nguyên tắc là tuyệt đối không bế em vào ngồi trong nhà hàng xóm để tránh các hoạt động ngồi lê đôi mách. Bế em xuống sân thì cũng tuyệt đối không ngồi vào hàng nước. he he nói chung là rất nhiều nguyên tắc mà họ buộc phải theo và thay đổi thói quen ở nhà quê.
    • 1,143 Bài viết

• 837 Được cảm ơn

hoàn toàn có đấy mẹ nó ơi.
    Ai bảo cha me sinh con, trời sinh tánh chứ theo mình thì ko fai, trẻ con như tờ giấy trắng, nếu vẽ lên hình ảnh ntn thì bé sẽ như thế, môi trường sống rất qtrong. Chúc mẹ sớm giải quyết được vde
    My dear - Phúc Hậu luôn luôn là kết quả trong cuộc sống của 2 con

wSaqHVm1p7

YfflU9fYfflp7

Nông trại zui zẻ, để anh 2 qua nhà hàng xóm cái đã :Talktothe

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 673 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Bé nhà mình có bà nội trong, nhưng Bà cũng hay nóng tính hay la: con này hư thân mất nết, con này hư... nghe mà buồn ghê - bé nhỏ mà nó có biết gì đâu, nhưng nói bà thì bà giận. tiu nghiu luôn, muốn ở nhà trông bé nhưng ở nhà thì đói...chẳng biết sao nữa,
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

híc, mình cũng thấy osin ảnh hưởng đến tính cách của con kinh khủng. bé nhà mình được gần 1 tuổi. Từ nhỏ osin chăm bẵm nó, mình cũng chăm nhưng ít hơn. bà osin nhà mình làm tốt, bà ấy toàn giành làm. Mình ở nhà nhiều lúc muốn cho con ăn nhưng bà ấy toàn giành. Híc đến bây giờ nó yêu bà osin hơn mình rùi, không phải là mình không quan tâm tới con nhưng bà ấy làm cái gì cũng khéo hơn mình, nên mình hay để cho bà ấy làm, mình ngồi giám sát thôi. Bây giờ mình cho ăn nó không ăn, nó đòi osin cho ăn thui. Mình thấy tủi thân lắm. Các mẹ ơi, mình làm thế nào đây?
    • 54 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Tớ cũng công nhận là tính cách osin ảnh hưởng nhiều đến con đấy. Như bà gv nhà tớ, thay bỉm cho cháu xong, hay thấy cháu không thích chơi đồ gì nữa, toàn nói: vứt ùm đi, xong rồi tay quăng luôn. Thế là con nhà tớ cũng vậy, ai cho gì không thích cũng vứt luôn. Có lần vứt cái bánh vào mặt bà nội (hic, bà nội chắc cũng giận nhưng không nói gì), thế là tớ phải chỉnh luôn, nhắc đi nhắc lại với bà gv trong 1 tuần là ko đc làm thế, trẻ con dễ bắt chước. Bây giờ thì cả bà gv lẫn con mình đều bỏ được tật xấu đó rồi. Nhưng mà còn nhiều cái phải chỉnh lắm... Biết làm sao được, ko có giúp việc cũng khổ lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,638 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mechauzin Xem bài viết
    híc, mình cũng thấy osin ảnh hưởng đến tính cách của con kinh khủng. bé nhà mình được gần 1 tuổi. Từ nhỏ osin chăm bẵm nó, mình cũng chăm nhưng ít hơn. bà osin nhà mình làm tốt, bà ấy toàn giành làm. Mình ở nhà nhiều lúc muốn cho con ăn nhưng bà ấy toàn giành. Híc đến bây giờ nó yêu bà osin hơn mình rùi, không phải là mình không quan tâm tới con nhưng bà ấy làm cái gì cũng khéo hơn mình, nên mình hay để cho bà ấy làm, mình ngồi giám sát thôi. Bây giờ mình cho ăn nó không ăn, nó đòi osin cho ăn thui. Mình thấy tủi thân lắm. Các mẹ ơi, mình làm thế nào đây?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhhahien Xem bài viết
    Tớ cũng công nhận là tính cách osin ảnh hưởng nhiều đến con đấy. Như bà gv nhà tớ, thay bỉm cho cháu xong, hay thấy cháu không thích chơi đồ gì nữa, toàn nói: vứt ùm đi, xong rồi tay quăng luôn. Thế là con nhà tớ cũng vậy, ai cho gì không thích cũng vứt luôn. Có lần vứt cái bánh vào mặt bà nội (hic, bà nội chắc cũng giận nhưng không nói gì), thế là tớ phải chỉnh luôn, nhắc đi nhắc lại với bà gv trong 1 tuần là ko đc làm thế, trẻ con dễ bắt chước. Bây giờ thì cả bà gv lẫn con mình đều bỏ được tật xấu đó rồi. Nhưng mà còn nhiều cái phải chỉnh lắm... Biết làm sao được, ko có giúp việc cũng khổ lắm
    Chính vì tổng hợp của 2 chuyện này, mà em đã có quyết định cho con về quê, để bố và ông bà chăm con. Không để người ngoài chăm nữa. Mình đi làm cả ngày, con sống với giúp việc cả ngày, tối về, muốn chơi với con cũng chỉ được 2,3 tiếng đồng hồ. mà đâu phải toàn vẹn chơi với con, còn cơm nước, còn tắm giặt, còn xe cộ, còn phát sinh những thứ trong ngày chỉ có 2 bà cháu ở nhà ko làm được. Vậy, nên thời gian chơi với con cực ít. Con sẽ bị ảnh hưởng của người giúp việc là đa số. Mà bà giúp việc nhà em lại củ chuối chứ. Bình thường bà ấy cho con em ăn nhiều thì dĩ nhiên là quen và dễ hơn em rồi. nhưng mỗi lần em bảo đưa em cho con em ăn thì bà ấy lại còn tự ái, nghe thật nực cười. Mẹ chăm con lại còn không được.
    Thế nên, em đành hi sinh xa con, khi nó mới tròn 14 tháng, để con về với ông bà và bố, chăm, một thời gian cứng cáp hơn, đến Thu, thời tiết đỡ nóng bức, em sẽ đón con lên và cho con đi nhà trẻ. mẹ tự chăm con. Chứ em ko thể để cảnh này được nữa. Con mình dễ bị ảnh hưởng lắm.
    Uparp7
    • 430 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

ảnh hưởng cả bố lẫn con ý chứ :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,638 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bé chik Xem bài viết
    ảnh hưởng cả bố lẫn con ý chứ :Sigh:
    hic hic? sao lại bố ở đây nhỉ? heeeeee. Mà ngẫm ra cũng có phần đúng :Battin ey: nếu mẹ nó buông cả con lẫn bố cho GV
    Uparp7
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình chắc chắn tính cách của người giúp việc sẽ ảnh hưởng đến em bé. Như mình đã từng trải qua rồi. Không những tính cách mà còn giọng nói, câu chữ nữa :Smiling: Vì cha mẹ đi làm từ sáng đến tối, bé chỉ ở với người giúp việc thôi. Tối đi làm về ăn uống tắm rửa...chỉ còn 1 tí thời gian chơi với con
    • 53 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tính cách sẽ ảnh hưởng đến bé đấy chị ạ
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duysanh_3105 Xem bài viết
    Tính cách sẽ ảnh hưởng đến bé đấy chị ạ
    Chào các chị mình là thành viên mới toanh trong diễn đàn này. Theo ý kiến riêng của mình và thực tế mình đã trải qua thì tính cách NGV hoàn toàn ảnh hưởng đến bé . Bé nhà mình năm nay đã lên 10 tuổi , cách đây 7 năm khi mình đi học xa , mình có thuê 1 cô bé giữ cháu , đêm nào cô bé cũng dắt cháu đi côn viên chơi để hẹn hò với bạn trai , và khi cháu chơi chán đòi về , cô bé kg chịu và hay véo tai và bóp nhẹ cổ cháu .Mình đi học 1 năm về thấy cháu có vẻ thay đổi tính tình , hay sợ hãi và cảm giác bất an .Sau khi tìm hiểu mọi việc , mình đã cho cô bé GV đó nghĩ việc ngay dù lúc đó rất cần và mình đem con mình vào SG đi học cùng mình .Vài dòng tâm sự cùng các mẹ .Cũng từ chuyện đó mình cạch đế già vụ thuên người GV