Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sự phát triển của bé yêu từ 6 đến 12 tháng tuổi.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 81.8K Lượt đọc
  • 562 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Gửi các mẹ có con đang được 10 tháng tuổi.
    Mình muốn mở đề tài này để các mẹ cùng trao đổi thông tin, rồi lại về dạy cho con mình không bị tụt hạng so với bạn bè.
    Bé nhà mình sinh ngày 3/9/2005 được 9 tháng 9 ngày và bé biết làm các trò sau :
    1. Nói baba, cá, mắt, Nana,
    2. Vẫy tay tạm biệt
    3. Biết phun mưa, bập bập gọi gà,
    4. Biết làm xấu. Biết bấm điều khiển quạt.
    5. Biết chỉ quạt, đèn.

Bé nhà bạn đã biết làm những trò gì, để mình còn về dạy thêm con mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 167 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào mẹ Gà con. Bé của bạn sinh cùng ngày cùng tháng cùng năm với Zin nhà mình đấy. Kết bạn nhé!
    Gà con đã biết nói "mắt, cá" rồi cơ a?? Giỏi nhỉ!
    Zin nhà mình đã biết đứng lên ngồi xuống, bò quanh khắp nhà và vịn lan can đi lẫm chẫm được mấy bước, luôn miệng gọi măm măm. Cầm các loại đồ chơi, điều khiển rồi ném thật xa và hét lên rất thích thú. Thích chơi trốn tìm với mẹ. Thích nghe nhạc thiếu nhi và ê a theo bài hát. Biết làm xấu mỗi khi tè dầm. Biết cầm ti đút vào miệng đúng chiều. Biết uống nước bằng cốc mà không bị ướt áo. Thích chụp ảnh, cười và đứng yên khi mẹ chụp ảnh. Biết dừng không nghịch dây điện khi bị mẹ mắng....Nhung chưa mọc răng mẹ bé Gà con ơi!!!!!! Zin lúc 9th được 9.5kg thôi, còn Gà con nặng bao nhiêu rồi?
    • 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh ngày 28/8/2005 ; bé biết làm các trò sau :

1. Nói baba, bà ơi bà
    2. Vẫy tay tạm biệt ; vỗ tay
    3. Biết chỉ và hiểu tên các đồ vật trong nhà.
    4. Biết đứng vịn và lần đi
    5. Biết ném các đồ vật
    6. Biết đóng mở các cửa - hộc tủ.
    7. Biết chơi ú òa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 37 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bé Bê biết:
    - Đi lon ton trong nhà
    - Nhảy khi có nhạc: có 2 điệu: 1. Nhún nhún chân, tay giơ quá đầu giống các chú trong sân vận động cổ vũ bóng đá, 1. Ngoáy ngoáy cái mông, lắc lư cái đầu (điệu này nhìn hơi bị phê)
    - Đóng mở ngăn kéo chuyên nghiệp.
    - Cài và mở chốt cửa thành thạo(nhưng không hiểu thế nào là đóng là mở cả). nên có 1 lần tự nhốt mình trong nhà và khóc ầm lên. phải thuê thợ phá cửa. cả nhà được phen hú vía.
    - biết nói: bà bà, mệ mệ (mẹ), bóng bóng
    - hỏi cục vàng của mẹ đâu thì vỗ vỗ vào ngực, hỏi áo đẹp của con đâu thì kéo áo giơ lên
    - đặc biệt thích phun mua, làm xấu
    - cứ thấy bố (hoặc mẹ) nằm ra là trèo lên người cưỡi ngựa nhong nhong.
    - biết chơi trò chi chi chành chành (còn biết đóng sập của lại thì nắm chặt bàn tay vào, cầm được tay mẹ thì cười khanh khách), thích chơi trò nu na nu nống
    -... nhiều lắm, mỗi ngày con biết thêm 1 thứ, yêu lắm lắm!!
    Con gái càng ngày càng giống bố!:

• 269 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Bé nhà em tròn 9 tháng được 9 kg. Bé biết làm những việc sau:

- Nói ba ba, pa pa, mum mum
    - Phun mưa (cái này thì vài tháng trước cơ, bây giờ thì không thấy nữa)
    - ném đồ vật
    - chơi bóng với Bố (nô)
    - giơ tay chào (chào và tạm biệt như nhau )
    - mới biết ngồi và bò chưa nhanh, bắt đầu đòi đứng vịn
    - vỗ tay hoan hô
    - ngồi nhún nhảy khi có nhạc sống động

----
    Còn nữa cơ nhưng mẹ chưa nhớ hết. Yêu cu Bông của mẹ lắm lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,066 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Chào mẹ gà con, mẹ Zin: con của em kém con nhà chị 1 ngày, bây giờ mới được 7,8kg à. Lisa nhà em mọc được 6 cái răng rồi, cắn đau lắm. Bây giờ đã biết kêu papa, mama, đỏi đi chơi thì luôn miệng i i i i i, không thích ăn thì lắc đầu ngoày ngoạy, biết vỗ tay, nhún nhảy khi nghe nhạc sôi động, biết cách mở/ kéo tủ ra, biết bye bye, xin ăn, ngoắc tay để gọi người khác, rất thích chơi ú à với ba mẹ, biết làm xấu (=chu mỏ ra thấy ghét lắm), biết dơ chân đá banh với ba, tự cầm bình sữa uống, rất hay hát ê a 1 mình, còn chơi đồ chơi thì rành lắm, cái nào vặn, cái nào kéo, cái nào lắc.. biết hết tuy nhiên hình như bé nhà em trốn bò thì phải chẳng thấy bò gì cả nhưng lại đòi đi suốt ngày. Tối nào cũng bắt mẹ làm nhột, cô nàng phải cười toe toét xong mới chịu đi ngủ mà phải 11g mới chịu đi ngủ, bữa nào cho đi ngủ sớm là la khóc um sùm. Mẹ gacon, mẹ Zin đâ cho bé đi chích ngừa sởi, quai bị chưa vậy, em vẫn chưa cho đi vì cũng còn sợ.
    • 208 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LI SA
    Chào mẹ gà con, mẹ Zin: con của em kém con nhà chị 1 ngày, bây giờ mới được 7,8kg à. Lisa nhà em mọc được 6 cái răng rồi, cắn đau lắm. Bây giờ đã biết kêu papa, mama, đỏi đi chơi thì luôn miệng i i i i i, không thích ăn thì lắc đầu ngoày ngoạy, biết vỗ tay, nhún nhảy khi nghe nhạc sôi động, biết cách mở/ kéo tủ ra, biết bye bye, xin ăn, ngoắc tay để gọi người khác, rất thích chơi ú à với ba mẹ, biết làm xấu (=chu mỏ ra thấy ghét lắm), biết dơ chân đá banh với ba, tự cầm bình sữa uống, rất hay hát ê a 1 mình, còn chơi đồ chơi thì rành lắm, cái nào vặn, cái nào kéo, cái nào lắc.. biết hết tuy nhiên hình như bé nhà em trốn bò thì phải chẳng thấy bò gì cả nhưng lại đòi đi suốt ngày. Tối nào cũng bắt mẹ làm nhột, cô nàng phải cười toe toét xong mới chịu đi ngủ mà phải 11g mới chịu đi ngủ, bữa nào cho đi ngủ sớm là la khóc um sùm. Mẹ gacon, mẹ Zin đâ cho bé đi chích ngừa sởi, quai bị chưa vậy, em vẫn chưa cho đi vì cũng còn sợ.
    Ừ các mẹ ơi Chíp nhà mình cũng chưa giám cho đi vì sợ nhưng không cho đi tiêm cũng sợ. Các mẹ ý kiến sao?
    gần mực thì đen, gần đèn thì...cháy
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 207 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Gà nhà này còn biết kiss rồi nhé. hihi`. Còn biết kiss ra tiếng ý: ummmmaaaa

Rồi còn biết hôn gió nữa
    • 1,000 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

huhu con các mẹ giỏi thế con nhà này chả biết cái gì, bé bin nhà em sinh ngày 5-9 mà chẳng biết gọi gì hết, chỉ được cái lá mới biết bò bằng đầu gối ròi, lại biết đứng dựa mông vào tường nữa. Bé thích xem hoạt hình nè, thích nghịch điều khiển TV, thích nghịch bàn phím của mẹ nữa , nó đang ở đâu mà nhìn cái máy tính bật lên là lò mò phi ra rồi nghịch loạn xạ , còn cầm đến đồ chơi là đập xuống nhà, mở kéo tủ cũng biết rồi nhưng cái chính là răng thì chưa thấy đâu
    lamlamavi20050905_5_lovely+son
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé Na, hiên nay có 6 răng. Bé cong biết kiss những ai bé yêu thích, biết nói thêm các từ "đật, phật, chó",
    Mình đang muốn mua xe ngựa gỗ của Việt NAm cho bé ngồi. Mẹ nào biết có ở đâu chỉ cho mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 90 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hi Các mẹ
    bé hạt tiêu nhà mình được 10 tháng mà sao bé chưa biết nói ,chì nói toàn là tiếng nước ngoài thôi hiihihih.Moi tập đứng chứ chưa biết đi , biết mở cữa tủ và đóng cửa , có bữa bị kẹt tay khóc quá chừng huuhuhu. Răng thì mọc có 2 chiếc từ lúc 8 tháng tới giờ không thấy mốc thêm nữa.
    Làm sao dạy bé biết hôn vậy, mình kêu bé hôn mẹ đi bé quay qua chổ khác huhuuhuhu.
    các bé của các mẹ giỏi quá chừng hè
    Chúc các mẹ vui vẻ
    Mẹ Hạt Tiêu
    https://duongcaofml.blogspot.com/
    • 862 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Con của các mẹ giỏi thế. Bé Bông nhà mình sinh ngày 17/8 nhưng đến bây giờ cò nhiều điều chưa biết lắm. Chưa biết nói ba ba, mẹ mẹ. Bé Bông biết những việc sau:
    Phun mưa, vỗ tay, múa, bye bye, chào, biết vung tay khi mọi người nói "đi chợ", khi nói đến cái cây, cái lá thì giơ tay tìm cây. Khi gọi ai thì toàn gọi là "ơi", biết trèo lên giường, lên ghế nhưng chưa biết xuống, chưa biết đi, biết thơm khi người lớn bảo, khi người lớn nhắc đến cái gì thì nhìn về cái đó nhưng chưa biết chỉ, thích chơi trò ú oà,
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 391 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Bé nhà em sinh ngày 30/8.
    Bé bây giờ đã có 7 cái răng, đang mọc tiếp cái thứ 8 nên thích gặm lung tung lắm.
    Bé bò rất tốt, đi chập chững được 3-4 bước rồi sau đó ngồi phệt xuống để bò cho nhanh :-). Rất lười tập đi dù được cả nhà hết sức cổ vũ. Có chiếc xe tập đi để đẩy thì đẩy băng băng, nêãce đụng vào tường thì biết giật ra để đẩy xe đi tiếp.
    Bé biết làm mặt xấu, biết phun mưa, khi bảo tình cảm với mẹ đi thì gục đầu vào vai mẹ rất tình cảm
    Bé biết vẫy tay chào, biết mở và đóng tủ rất thành thạo, biết trèo lên ô tô lắc để lái ô tô, có thể bò 1 lèo từ tầng 1 lên tầng 4 nếu có người đi đằng sau trông chừng, biết tủ sách của mình ở đâu, biết ổ điện và điều khiển điều hoà mẹ cấm sờ vào nên chỉ dám đứng nhìn nhìn 1 lúc thèm thuồng rồi quay đi chỗ khác chơi (trong khi đó các loại điều khiển khác mẹ không kiên quyết nên mỗi lần con vớ được là gặm vô tư ), biết chơi ô tô lấy đà và biết kéo những đồ vật có bánh từ phía xa lại chỗ mình bằng cái dây của nó, biết giở sách rất thành thạo. Sáng dậy biết chủ động cầm bình nước uống ngon lành rồi lại lăn ra cạnh bố mẹ để ngủ tiếp. Hôm nào bình nước cạn không uống kiểu ngồi được thì nằm lăn quay ra để uống cho được nhiều :4:
    Rất thích con cún ở nhà bên cạnh, dù nó sủa ầm ĩ vẫn sẵn sàng đút tay vào miệng nó để sờ xem thế nào làm mẹ sợ quá phải bế vội đứng lên. Rất thích đập đàn piano và sẵn sàng trèo lên bàn phím để với lên lấy bản nhạc.

Còn nhiều thứ khác lắm, mỗi ngày thấy một trò và bố mẹ luôn mừng như bắt được vàng khi thấy con có thêm trò mới.
    • 496 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChipPhuongAnh
    Ừ các mẹ ơi Chíp nhà mình cũng chưa giám cho đi vì sợ nhưng không cho đi tiêm cũng sợ. Các mẹ ý kiến sao?
    em cũng là Mẹ chíp đây Chip em sinh ngày 10/9/05 cũng sắp phải đi tiêm phòng sởi rồi, về chuyện tiêm phòng em nghĩ thế này có ổn k? các Mẹ cho ý kiến nhé, Bé đến lúc cần phải tiêm thì cứ phải cho bé đi tiêm các Mẹ ạ nhưng tiêm về phải để ý biểu hiện của bé với lại chắc k lo lắng lắm đâu vì k tiêm phòng sởi chắc là k giống với các loại văcxin kia đâu. :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sao bé các mẹ giỏi vậy, Bubu nhà này sinh 13/9 nhưng chẳng biết làm gì nhiều, chỉ được cái phá là giỏi nhất thôi. Đồ để ở đâu cứ vớ được là hắn cho xuống đất hết, rãi đầy nhà, suốt ngày cứ đi dọn đồ cho hắn cũng đủ mệt. À mẹ cho Bubu đi chích ngừa sởi rồi, không có triệu chứng gì đâu các mẹ cứ cho bé đi đi. Chắc từ bây giờ mẹ Bubu phải dạy cu cậu làm những điều giống bé của các mẹ không thì hắn sẽ phá nhiều hơn nữa quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 194 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Con các mẹ giỏi quá! em có ý kiến thế này, các mẹ có thể chia sẻ cách dạy con làm các trò đó được không?

Em có đọc cuốn "Em phải đến Harvard học kinh tế" thì được biết, kinh nghiệm của bà mẹ trong cuốn sách này đã dạy con thành thiên tài nói rằng: giai đoạn này bé tiếp thu rất rất chi là nhanh, chỉ cần có người dạy thôi. Cho nên bà ấy khuyên là không được lãng phí thời gian, vì giai đoạn này rất quan trọng. Sự tiếp thu chỉ có một số giai đoạn nhất định thôi. Giống như gà con mới nở ấy, nếu sau khi nở 2 ngày mà không được tiếp xúc với mẹ thì không bao giờ biết mẹ nó là ai... Kể cả sau này có cho nó tiếp xúc với rất nhiều gà mái đi chăng nữa.

Em lại nói tiếp về kinh nghiệm dạy con của các mẹ. Em rất muốn dạy con, nhưng không có nhiều sách và không ai hướng dẫn cả. Mẹ nào có con thông minh và biết làm nhiều trò rồi thì các mẹ chia sẻ kinh nghiệm và quá trình giáo dục nhé!

Còn Liu Tiu nhà em đã biết làm một số trò rồi, cũng nhiều lúc phải kiên trì lắm đấy các mẹ ạ.
    1/ Biết tênh tênh, và lục lọi các thứ trong nhà
    2/ Hoan hô, chào tạm biệt
    3/ Cho lên xe đẩy chuẩn bị đi chơi thì nói dada (tiếng Flemish là chào tạm biệt mà ông nội dạy)
    4/ Chơi trò ú oà
    5/ Dấu và tìm đồ chơi
    6/ Bảo tíc tíc thì cầm 2 tấm đồ chơi LEGO (xếp hình) gõ vào nhau canh cách
    7/ Biết dừng lại không nghịch khi bố và mẹ không cho phép làm gì (vì phương châm của bọn em là nghiêm khắc ngay từ đầu)
    8/ Biết nói papa, ma ma, ô tô
    9/ biết cái bóng đèn, quả bóng, con mèo, TV, con gấu, bộ đồ chơi xếp hình... nói chung là biết hầu hết các thứ trong nhà
    10/ biết thổi phù phù, làm mặt xấu, vuốt má yêu yêu mẹ
    11/ Mỗi khi mẹ hút bụi thì khẩn trương chạy mất hoặc khóc toáng lên gọi papa
    12/ Hiểu một số từ tiếng Anh: Come here, shake your hand, kiss

Mỗi tội là dạo này rất lười ăn, mới được 4 cái răng, chuẩn bị mọc thêm 2 cái nữa.

Những kinh nghiệm em học được từ cuốn sách "Em phải đến Harvard học kinh tế":
    1/ Cần có một cuốn sách hay để giáo dục con cái nên người: "Giáo dục Carl Witer" (tác giả Đức đã dịch sang tiếng Việt), "Em phải đến Harvard học kinh tế" (Tác giả TQ:Lưu Lệ Hoa, Trương Hán Vũ, đã dịch sang tiếng Việt) (Em đang muốn tìm thêm, mẹ nào có biết bảo em với nhé!)VD: thiên tài và sự giáo dục từ sớm, tác giả Kimura Kyuichi
    2/ 15 ngày tuổi bắt nhập tâm từ vựng bằng cách nhắc đi nhắc lại nhiều lần, ngày nào cũng tập (phải kiên trì lắm đấy các mẹ ạ, vì lúc này còn chưa biết phản xạ, nhưng khả năng nghe của trẻ thì có từ trong bụng mẹ cơ)
    3/ Hàng ngày dành thời gian đi dạo và cho bé tiếp xúc với thiên nhiên, khi thấy bé chú ý đến cái gì thì nhắc đi nhắc lại cái đó nhiều lần, cho bé nhập tâm từ vựng, sau này dễ dạy bé làm các trò
    4/ Học càng nhiều và càng đều đặn mỗi ngày thì khả năng ghi nhớ của bé càng phát triển nhanh. tốt nhất là học một giờ nhất định trong ngày. Em thường dạy trước khi nghe nhạc buổi sáng
    5/ Quy định phạm vi được phép và không được phép nhằm tạo sự tôn trọng và nghe lời của bé đối với người lớn sau này

Ôi còn nhiều quá, em phải sang nhà bố mẹ chồng ăn cơm cuối tuần rồi. Để lúc về em mở thêm một mục riêng và ghi các ý chính của 2 cuốn sách em đã đọc vậy.

Các mẹ chia sẻ lời khuyên cho em với nhé! Em sẽ bắt chước các mẹ để con được tiếp thu nhiều hơn.
    Chúc các con của các mẹ ai cũng thông minh và khoẻ mạnh
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongnguoi10
    Con của các mẹ giỏi thế. Bé Bông nhà mình sinh ngày 17/8 nhưng đến bây giờ cò nhiều điều chưa biết lắm. Chưa biết nói ba ba, mẹ mẹ. Bé Bông biết những việc sau:
    Phun mưa, vỗ tay, múa, bye bye, chào, biết vung tay khi mọi người nói "đi chợ", khi nói đến cái cây, cái lá thì giơ tay tìm cây. Khi gọi ai thì toàn gọi là "ơi", biết trèo lên giường, lên ghế nhưng chưa biết xuống, chưa biết đi, biết thơm khi người lớn bảo, khi người lớn nhắc đến cái gì thì nhìn về cái đó nhưng chưa biết chỉ, thích chơi trò ú oà,
    0 - 4 tuần

* nhìn mặt của người quen
    * phát âm nhỏ
    * giật mình khi nghe tiếng động
    * chân tay cử động khác nhau
    * ngưng khóc khi được bế

4 - 8 tuần

* biết cười xã giao
    * phát âm bập bẹ
    * thay đổi sắc mặt khi nghe tiếng động
    * đầu thỉnh thoảng ngửng lên thẳng
    * khi mẹ cho bú biết sửa mình để bú dễ hơn

8 - 12 tuần

* nhận ra mẹ
    * phát âm nguyên âm
    * nhìn theo đồ chơi (lúc lắc) trên tay
    * trở mình sang bên gần được
    * biết và chờ được bế lên

12 - 16 tuần

* cười mỉm khi thấy mình trong gương
    * phát âm cười, "cu cu"
    * anticipatory excitement
    * có thể tự cầm đồ chơi (lúc lắc)
    * nhìn và theo dõi bàn tay của mình

16 - 20 tuần

* biết cái gì mới lạ
    * cười to, biết thích thú
    * đưa đồ chơi (lúc lắc) vào mồm
    * hai tay chắp nhau vào giữa
    * thấy và biết chờ đợi thức ăn
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình biết gọi Ba rõ to, biết vẫy tay tạm biệt. Gọi mẹ mẹ khi giật mình thức giấc.. biết làm xấu, phun mưa, ục mặt xuống mỗi khi không đồng ý việc gì đó, thich bò hướng ra ngoài đường và không chịu quay vô.. nhiều trò lắm..
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 355 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi bé gần 8 tháng thì biết làm những gì nhỉ? Bé nhà mình chỉ mới đang trườn lùi thôi, cầm , với đồ chơi, cười thành tiếng và bắt đầu nói " m..m..m..bà". Nhưng có một điều lạ là bé chưa biết theo ai cả (bé nhà mình là con trai). Thế con nhà các bạn thì sao rồi, kể cho mình biết với
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME DORO
    Các mẹ ơi cho mình hỏi bé gần 8 tháng thì biết làm những gì nhỉ? Bé nhà mình chỉ mới đang trườn lùi thôi, cầm , với đồ chơi, cười thành tiếng và bắt đầu nói " m..m..m..bà". Nhưng có một điều lạ là bé chưa biết theo ai cả (bé nhà mình là con trai). Thế con nhà các bạn thì sao rồi, kể cho mình biết với
    be nha minh sinh truoc con ban 1 tuan, bay gio be con da biet dung vin , treo len ghe, biet noi ba ba, mam mam, me va ai cung theo, nhung den toi thi va sang som thi cu me ma bam, ngo lam.