TIN TÀI TRỢ.

Sự phát triển của bé yêu từ 12 đến 18 tháng tuổi.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 42.9K Lượt đọc
  • 193 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,152 Bài viết

• 1,234 Được cảm ơn

Mun nhà mình 3 tháng biết lẫy, 4 tháng rưỡi tự ngồi một mình, 7 tháng bò và nếu đặt Mun đứng thì cô nàng tự đứng 1 mình được, đúng tròn 9 tháng thì bắt đầu bước đi không vịn vào đâu cả. 18 tháng nghêu ngao hết bài hát này sang bài hát kia..., 20 tháng nhận biết hết mặt chữa cái và số từ 1 đến 10 (do học lỏm). Nhà mình toàn giáo viên nên thống nhất không ép Mun tư duy sớm, kết quả là bây giờ 3 tuổi rồi lại gần như quên tiệt, chỉ còn cãi là giỏi thôi.
    Mình cũng chẳng biết thế nào, quan điểm của mình là để con phát triển một cách tự nhiên thôi.
    Mình 11 tháng đã đi nhanh nói sõi. Thằng em mình gần 2 tuổi mới biết đi và 3 tuổi mới biết nói. Thế mà bây giờ phải công nhận cậu ta tư duy tốt hơn mình-dân IT cứng hẳn hoi trong khi mình thì trầy trật.
    Mình cũng công nhận bạn nói rẩt đủng.mình cũng sẽ cho con mính phảt triển tư duy một cách tự nhiên( bây giờ bé nhà mình cũng đã 11 tháng rồi) bé cũng đã biết đi và cũng đã nói được 2 từ rồi. nói chung bé cũng rất thông minh, chỉ cần chỉ qua vài lần là bé đã nhớ rồi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,704 Bài viết

• 2,326 Được cảm ơn

cả nha vào đây tham khảo

sự phát triển của trẻ từ 00 - 24 tháng

https://www.webtretho.com/forum/f5/bi...4-thang-81302/
    Q9cip7

I8Nxp7

Kỹ năng cơ bản của trẻ từ 00 - 24 tháng

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mấy tháng con các bạn có thể gọi được Mẹ. Híc bé nhà mình 12 tháng rồi chỉ gọi bà, Ba, Bác. Nó gọi Mẹ là Ba thì có bình thường không?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 249 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, con em 14 tháng rưỡi, rất hiếu động. Ở nhà thì k bám mẹ lắm, cho đi chơi thì chạy tít mù. K cần biết mẹ ở đâu, đồ của ai cũng cầm, ai ăn gì là đến chầu trực. e rất lo lắng về thái độ này của con vì nó k an toàn chút nào. Tính ăn đồ của ng khác do ông bà mỗi lần ăn cơm là hay mớm cho cháu nên giờ nó bị thế.

E k biết phải làm thế nào để khi ra ngoài con e chú ý hơn nữa, để theo sát mẹ hơn nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho e với. E k đi làm,nên hầu như e cho con đi chơi. em có thấy con chị bạn cũng đã 3 tuổi rồi mà cho đi chơi cũng con chạy đằng con, bố mẹ chỉ có việc chay theo nó.
    • 98 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

EM LÀ NGƯỜI MỚI NHƯNG CHO EM THAM GIA VỚI CÁC MẸ NHÉ!!!!
    Bé nhà em 2,5 tháng biết lật, không trườn. 5 tháng ngồi và 6 tháng bò, 7 tháng thì có thề vịn ghế đẩy ghế đi,và gọi "mẹ" .Không gọi cha trước như những trẻ khác..
    Bây giờ 11 tháng 7 ngày biết đi lúc 9 tháng, giờ đi vững rồi. Em thấy bé chẳng d8ược như các bé của mẹ. Nếu học được cái này thì những cái khác không làm nữa, vui thì làm không thì thôi.
    Hơn 11 tháng mà chỉ nói được" anh(bắt chước mẹ gọi cha bằng anh), mẹ um (khi đói), mum (khi cho ăn), cha, bà
    Còn làm thì biết chơi trốn tìm, cướp hà, bye bye, alo cho cha, ạ...........
    Mà em chẳng có tập gì cả, bé tự bắt chước khi mẹ làm và bảo bé làm theo(vd: tới chơi nhà gặp người lớn phải ạ, về thì bye bye).........
    Mà bé em còi lắm 11 tháng mà nặng 7,9kg, cao 75cm
    NHƯ VẬY BÉ EM CÓ PHÁT TRIỂN BÌNH THƯỜNG KHÔNG Ạ
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chíp nhà mình cũng 11 tháng được 7.8 kgs, đang bắt đầu tập đi, răng mọc được 6 cái rồi, cũng rất chịu khó ăn mà sao chẳng tăng cân gì cả.
    • 472 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

ối thế con chị bằng con em rồi , bé biết làm nhưng gì rồi chị , bé nhà em được 9,5kg đươc 8 cái răng , nhưng mà lười bò lắm , và chưa biết tênh tênh , chỉ biết nói măm măm thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 501 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Giai nhà tớ 19,5 tháng rồi. Biết khá nhiều thứ như leo cầu thang, xúc ăn, cầm cốc uống nước....nhưng vẫn chưa biết nói. Hichic, suốt ngày mẹ ao ước con gọi mẹ.
    HrQ7p7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

huu .nghe các mẹ kể mà mình thấy lo quá.con mình đã 15 tháng hơn rồi mà chưa đi được bước nào mà cũng chưa nói được câu nào cả.không biết là làm cách nào đây hẩ các mẹ ơi.Nghe mọi người nói là mua cá chuối về và đánh vào đầu gối 7 lần thì sẽ biết đi,không biết có phải vậy không.hôm nay mình đã làm như vậy ,hy vọng là sẽ đi được:Crying:
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nghé nhà bạn giống bé Mon nhà mình quá, hôm nay bé được 16 tháng 6 ngày nhưng bé biết mọi thứ, bé biết đọc từ 1 đến 10, biết hết các con vật hổ, mèo, trâu, bò, gà, chó, khỉ, ếch, rùa... nhìn con nào bé cũng chỉ và nói đúng con đó nhé. Các loại quả bé cũng biết gần hết những quả thông dụng. Bé thuộc và nghêu ngao hát đuổi theo mẹ rất nhiều bài nhé: Bà ơi bà, meo meo meo, chú ếch con...Trộm vía gì gì bé cũng biết, sai vặt gì là bé lon ton chạy đi lấy ngay mang ra phải bắt cả nhà hoan hô cổ vũ. Giờ hát ru cho bé bé còn đòi hát bài bé thích cơ hát bài nào ko thích bé phản đối ngay. hì.
    Mon nhà mình cũng lười ăn sữa ngoài lắm cả tháng chẳng hết 1 hộp nhỏ, ăn vặt cũng dúi ko chịu ăn j cả. Giờ vẫn chỉ ăn cháo và bú mẹ thui, bé được có 10kg (non) hì. nhưng trộm vía nhanh nhẹn, gì gì gi gì cũng biết muốn gì đòi đó nên mình rất vui. Khi có bầu bé mình toàn cắm tai nghe cho bé nghe nhạc thính phòng, giao hưởng, rồi chơi trò chơi ấn bụng với bé...Mình rất hạnh phúc và hãnh diện vì bé. rooling:

Trích dẫn Nguyên văn bởi meNghé Xem bài viết
    Nghé nhà mình được gần 16,5 tháng rồi
    - Nghé biết đi và biết nói đồng thời lúc 11 tháng
    -Nghé nói rất sõi,không bị ngọng (kể cả những từ khó như "anh,hoàng,nguyên").Nghes chịu khó học nói lắm,thấy người lớn nói là nói theo liền.Nghes nói suốt ngày đêm,nhiều lúc mẹ mệt vì nghe Nghé nói
    -Nghé thuộc thứ tự các bài hát trong các đĩa VCD Nghé vẫn thường nghe.Nghes thuộc và đọc được liền một mạch cả bài các bài hát,Nghé thuộc cả bài "tát nước đầu đình"
    -Nghé đếm vẹt 1 mạch từ 1-10.Mej Nghé đang dạy nghé nhận mặt các số từ 1-10
    -Mẹ Nghé mua cho Nghé rất nhiều tranh,nói đó là bài học của Nghé.Nghes thích học lắm,luôn miệng đòi "học bài"
    -Nghé nói được cả câu rồi.Vi thế Nghé có thể chào "cháu chào bà cháu về ạ"
    -Nghé bây giờ là tay sai vặt trong nhà,Nghé thường phải cất kính cho bố,bỏ quần áo của NGhé vào máy giặt,lấy điều khiển TV cho mẹ....Moij người thường hay ra lệnh cho Nghé phải ngồi ghế saloong khi bố mẹ ăn cơm,lên ô tô ngồi lái cho khách xem..Nghes rất thích khi được mọi người ra lệnh vì sau đó Nghé được hoan hô
    .................
    Còn nhiều điều mẹ muốn kể về Nghé lắm.Mej thấy Nghé nhanh nhẹn và phát triển sớm hơn những đứa trẻ xung quanh (trộm vía)
    .........
    Con của các mẹ thì thế nào? ở độ tuổi này các bé biết làm gì,làm thế nào để phát huy hết tiềm năng của con?cho mẹ Nghé biết với nhé
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathudung Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi, con em 14 tháng rưỡi, rất hiếu động. Ở nhà thì k bám mẹ lắm, cho đi chơi thì chạy tít mù. K cần biết mẹ ở đâu, đồ của ai cũng cầm, ai ăn gì là đến chầu trực. e rất lo lắng về thái độ này của con vì nó k an toàn chút nào. Tính ăn đồ của ng khác do ông bà mỗi lần ăn cơm là hay mớm cho cháu nên giờ nó bị thế.

E k biết phải làm thế nào để khi ra ngoài con e chú ý hơn nữa, để theo sát mẹ hơn nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho e với. E k đi làm,nên hầu như e cho con đi chơi. em có thấy con chị bạn cũng đã 3 tuổi rồi mà cho đi chơi cũng con chạy đằng con, bố mẹ chỉ có việc chay theo nó.

Nếu con hiếu động quá thì mẹ Dung cần quan sát kỹ thêm vì rất có thể bé có biểu hiện của hội chứng tăng động. "K cần biết mẹ ở đâu, đồ của ai cũng cầm," lại là một biểu hiện của hội chưng tự kỷ. Biết sớm can thiệp sớm cho con là tốt nhất. Đừng đổ lỗi cho ông bà, đấy không phải là nguyên nhân đâu.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ có kn giáo dục cho trẻ từ 21 tháng trở lên ko?
    Vì bây jờ con em biết hết các thứ qua ảnh, tranh, truyện rồi. Hỏi cái j cũng biết rồi. Biết đếm 1-20 rồi, biết một số chữ cái chứ ko thuộc hết cả bảng.
    Đọc truyện nhiều chữ hơn một chút cậu cũng nghe như "Sự tích hồ gươm", "sự tích trầu cau",...
    Em cũng ko biết nên dậy thêm ntn nữa. Mà thời tiết thì đang rét, ko cho cu cậu đi thực tế nhiều được.
    Chẹp.
    Xem thông tin phát triển của bé thì đúng con em chưa tự cởi đc quần áo đâu, quần áo mùa này toàn quần áo khó mặc. Thế cũng khó tập chứ.
    Nhưng bé nhà em vẽ đc đường tròn, đường thẳng.

20 tháng tuổi:

Kỹ năng phổ biến
    • Cho búp bê ăn
    • Tự cởi áo quần
    • “Vứt òm”

Kỹ năng nổi bật
    • Mỗi ngày học được 10 từ hoặc hơn.
    • Có thể lên cầu thang nhưng chưa xuống được.

Kỹ năng nâng cao
    • Có thể bắt đầu khám phá cơ quan sinh dục
    • Vẽ được đường thẳng
    • Gọi tên vài bộ phận cơ thể.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nghe các mẹ kể chuyện các con mà thèm quá, Ku Nhôm nhà mình đã 18 tháng rùi mà chẳng biết nói, (tại bà nội cháu cũng rất ít nói nữa), cũng chẳng nhanh nhẹn gì cả, bảo gì thì cũng biết, cất cái này, cái kia, bật tivi, đèn ngủ, làm cáo dọa các bạn, nói chung cũng biết làm theo yêu cầu của người lớn.HI các mẹ thật là hạnh phúc vì còn phát triển tốt như vậy. Chẳng biết mai sau các bé sẽ thế nào nhưng bây giờ các bé như thế là thích rồi, bố mẹ yên tâm chỉ lo làm ăn. Còn mình mỗi khi ở cơ quan mà nghĩ đến con là bồn chồn không yên.Cứ lăn tăn mãi về việc có nên cho bé đi khám ko, hay có phải can thiệp để bé biết nói.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 250 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

bé nhà mình 13 tháng tuổi mà mình thấy bé như người lớn luôn, bé biết xem đồng hồ khi hỏi mấy giờ rồi, bé có khả năng tự trèo lên cửa sổ, ghế dùng đề thắp hương, trèo lên trèo xuống giường liên tục, biết hết các đồ vật mà bố mẹ hỏi, nhận diện được hết tất cả mọi người, biết chỉ các bộ phận trên cơ thể hay quần, áo, biết bật tivi, biết nghe và nói chuyện điện thoài, biết cho chim ăn, chơi với chim, ngồi xuống đứng lên đơn giản, có thể ngồi xổm chơi bóng hoặc các trò chơi khác, có thế mở sách ra chỉ chỏ rồi đọc lung tung, có thể nhận biết các con vật nếu được nhìn thấy, hiểu hết mẹ nói đứng lên, ngồi xuống, ăn, uống, nói chung nói gì cũng hiểu hết và có một khả năng mà bố mẹ rất muốn uýnh là đánh các anh chị lớn, cứ lao vào cào cấu và xô ngã các anh chị hic hic, mẹ cháu đang tìm cách trị mà chưa biết nên làm thế nào,cháu đã tự cầm bình sữa tu từ khi 7 tháng và cho đến giờ vẫn thế, cháu thích ăn bốc và cả bằng dĩa, có khả năng sử dụng dĩa và thìa để đưa thức ăn vào mồm. cháu biết gọi bà, mẹ, dạ ơi,đi, nhanh với mấy câu linh tinh mà chưa dịch được , cháu thì nghịch cả ngày không bao giờ yên chân yên tay trừ lúc ngủ,cũng vất vả và mệt với cu cậu lắm nhưng mà rất chi là yêu và cưng cu cậu ạ