TIN TÀI TRỢ.

Phỏng vấn trực tuyến về phương pháp dạy trẻ đọc sớm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.95K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 170 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

"Không phải đến khi trẻ lên 4-5 tuổi cha mẹ mới bắt đầu dạy chúng tập đọc, đơn giản là vì đã quá trễ", tiến sĩ Robert C. Titzer, một chuyên gia về giáo dục trẻ em ở Mỹ, lập luận. Phương pháp dạy trẻ đọc sớm của ông đang được xem là một đột phá.

Nghiên cứu của ông cho thấy có một cửa sổ cơ hội học ngôn ngữ bắt đầu từ khi trẻ biết đi và đóng lại khi trẻ lên 4. Trong giai đoạn cửa sổ này, trẻ được dạy đọc thì kỹ năng sẽ tốt hơn hẳn so với bé được dạy ở lứa tuổi 5-6, dù có cùng chỉ số thông minh và địa vị xã hội.

Theo Titzer, những bằng chứng khoa học cho thấy rằng trong những năm đầu đời, não bộ trẻ phát triển rất nhanh và có những tiềm năng lớn. Trong giai đoạn này, khi các giác quan thính giác, thị giác, xúc giác được kích thích đúng phương pháp, trẻ sẽ phát triển tốt nhất tiềm năng trí tuệ sẵn có. Tiềm năng của não bộ trẻ là cơ sở của các chiến lược giáo dục sớm, trong đó có việc học ngôn ngữ sớm. Chính vì vậy tập đọc ngay từ thơ ấu sẽ dễ dàng hơn nhiều so với bất kỳ giai đoạn nào khác.

Cốt lõi của phương pháp này là: khi con bạn tỏ ra hứng thú ở một chủ đề đặc biệt nào đó, hãy giúp bé học đề tài đó bằng nhiều giác quan có thể. Nếu con bạn thích học về hoa - hãy để bé xem, ngửi, chạm vào, thậm chí là lắng nghe những âm thanh dịu dàng mà bông hoa phát ra mỗi khi chạm vào tai bé.

Cách này thường gây hứng thú nhiều hơn đối với trẻ, tạo hiệu quả nhiều hơn vì các kênh thần kinh được hình thành giữa các vùng khác nhau của não sẽ nhận được những thông tin đa cảm giác.

Chương trình “Bé yêu biết đọc ” được Robert Titzer áp dụng thử trên chính con gái mình, Aleka và Keelin, cho kết quả kinh ngạc.

PGS Nguyễn Công Khanh, chuyên gia tâm lý trẻ em ở ĐH Quốc gia Hà Nội, cho rằng "Quan điểm của tiến sĩ Titzer là hoàn toàn có cơ sở thực hiện được. Từ trước đến nay, trẻ 1-2 tuổi chỉ được dạy nói thuần túy, vậy có thể kết hợp với dạy đọc. Lứa tuổi này cũng là lứa tuổi thiên tài về trí nhớ, trẻ có khả năng ghi nhớ rất tốt. Việc tiếp nhận thông tin cũng khác với khi trẻ đã lớn, chúng học bằng mọi giác quan, vì vậy có cơ sở thực hiện được cả nói và đọc".

Tuy nhiên, tiến sĩ Khanh cũng cho rằng khi dạy trẻ đọc quá sớm, có thể trẻ sẽ rất ham đọc, hoặc ham đọc quá mức, nên cần phải dung hòa được với những hoạt động khác như giao tiếp hoặc vận động.

Robert C. Titzer, nhà nghiên cứu nhi, khi còn là giáo sư Đại học Southeastern Louisiana, bài nghiên cứu thú vị của ông về khả năng đọc đa giác quan trong thời kỳ lọt lòng và tập đi đã thu hút sự chú ý của các chuyên gia, phụ huynh và giới truyền thông. Công trình của ông đã được đăng trên các tờ báo khoa học, như Psychological Review. Ông từng giảng dạy tại 3 trường đại học khác: Penn State, ĐH Indiana và ĐH quốc gia California ở Fullerton.

Buổi trực tuyến với tiến sĩ Robert C. Titzer diễn ra vào 14h chiều thứ ba, 5/8.

Theo VnExpress

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,801 Bài viết

• 31,020 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ có thể tập dọc từ 6 tháng tuổi

Ngày 3/8, Học viện IQ phối hợp với Viện Nghiên cứu Giáo dục và Abbott đã giới thiệu một phương pháp học tập đột phá trong chương trình "Khơi dậy tốt nhất tiềm năng trí tuệ của trẻ".

Những bằng chứng khoa học cho thấy tập đọc ngay từ giai đoạn thơ ấu sẽ dễ dàng hơn nhiều so với bất kỳ giai đoạn nào khác. Giáo sư, tiến sỹ người Mỹ Robert C. Titzer lần đầu tiên trên thế giới đã sáng tạo ra bộ băng hình tập đọc dành cho trẻ từ 0-3 tuổi. Bộ băng hình chứa đựng những thông tin về việc bé có thể bắt đầu tập đọc khi chỉ mới 6 tháng tuổi. Cách học đọc này sử dụng phương pháp kích thích đa giác quan giúp bé tiếp cận với ngôn ngữ, từ đó phát triển trí não. (HNM)

(Theo bản tin VN Media)
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có mẹ nào biết người ta bán băng hình đó ở đâu ko? Con em cũng đc 9,5tháng rồi mà đọc thông tin trên thấy hay quá ạ.
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 456 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Tớ chẳng tin, ko đời nào tớ lấy con tớ ra làm thí nghiệm đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,774 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Con em xem đĩa baby e í, thấy đọc tiếng anh cũng bắt chước theo nghe buồn cười lắm ạ còn thêm điệu bộ và hắng giọng nữa chứ mặc dù tiếng việt vẫn còn ngọng líu lô. Em nghĩ ko cần thiết phải bài bản quá quan trọng là con thích thôi
    :RollingEy:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 445 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metuanminh Xem bài viết
    Các mẹ ơi có mẹ nào biết người ta bán băng hình đó ở đâu ko? Con em cũng đc 9,5tháng rồi mà đọc thông tin trên thấy hay quá ạ.
    Mình cũng có câu hỏi giống mẹtuấnminh. Bạn nào có thông tin thì share cho mọi người nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Mình chẳng hiểu nổi.:Thinking::Thinking:
    Nếu dạy bé biết chữ và đọc trước khi vào lớp 1 thì nói là nhồi nhét trẻ.Vậy như cách dạy trên ,giờ còn dạy sớm hơn nữa hả?Hai vấn đề dạy đọc này có khác nhau không nhỉ?Thắc mắc quá???:Thinking::Thinking:
    Nếu mẹ nào biết thông tin về băng đĩa dạy đọc đó thì chia sẻ với bà con với nha.:Rose::Rose:
    • 234 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có gì Happy baby cập nhật các câu hỏi và trả lời tiếp nhé! Mẹ nó lấy thông tin bổ ích này từ đâu vậy? Mình ko thấy tên web ở đây.
    Mình cũng đang rất thắc mắc về vấn đề này đấy. Có rất nhiều những ý kiến trái ngược nhau về chuyện dạy trẻ này.
    Ngày ta sinh ra đời, mọi người cười ta khóc. Hãy sống như thế nào để khi ra đi mọi người khóc ta cười.
    • 8,187 Bài viết

• 8,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi happy baby Xem bài viết
    Đang có phỏng vấn trực tiếp trên Vnexpress mà, các mẹ vào đấy tham gia đi. link đây
    http://vnexpress.net/user/interview/
    hay quá, cám ơn bạn nhé. Mình đang xem link đây.
    • 965 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bằng trực cảm và hiểu biết của người mẹ, các mẹ nghĩ sao về việc dạy đọc cho con ở lứa tuổi này? Mình thấy cũng tốt nhưng không hiểu sao vẫn cứ lấn cấn, băn khoăn, thấy thương con thế nào ấy. Mới đẻ ra đã học và học... Có thực sự cần thiết phải như thế không? Thế hệ cha ông rồi đến chúng ta đều lớn lên tự nhiên như cây cỏ, nhưng cũng nhiều người xuất chúng lắm chứ, số đông thì không tồi chút nào...
    Mình cứ thấy băn khoăn... Một đằng cũng muốn dạy con theo những phương pháp mới, một đằng muốn để con phát triển tự nhiên. Mong các mẹ chia sẻ :Rose::Rose:
    • 64 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình vừa gọi điện đến hocvieniq rồi, bộ đĩa này ko bán, gồm 2 đĩa DVD, chỉ tặng trong chương trình mua sữa Gain Plus hộp 900g từ ngày 15/8 đến 15/10, mua 1 hộp được tặng 1 đĩa các mẹ ạ. Khổ nỗi con mình không uống sữa đó. Mẹ nào có con uống nhiều sữa này chia sẻ nắp hộp cho mình với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,113 Bài viết

• 967 Được cảm ơn

tớ nghĩ ép trẻ học sớm hay nhồi nhét bắt trẻ học thì k tốt chứ dùng các phương pháp khoa học để kích thích và tạo cho trẻ có sự say mê hay tiếp xúc với phươg pháp này thì tốt chứ sao nhỉ?? vừa học vừa chơi mà, mấy mẹ không thấy trên truyền hình ng ta chiếu những phim hoạt hình hay là chương trình cho các bé (từ 1-3 tuổi) của ngước ngoài toàn là học qua trò chơi đấy thôi
    • 965 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LibraLeo Xem bài viết
    tớ nghĩ ép trẻ học sớm hay nhồi nhét bắt trẻ học thì k tốt chứ dùng các phương pháp khoa học để kích thích và tạo cho trẻ có sự say mê hay tiếp xúc với phươg pháp này thì tốt chứ sao nhỉ?? vừa học vừa chơi mà, mấy mẹ không thấy trên truyền hình ng ta chiếu những phim hoạt hình hay là chương trình cho các bé (từ 1-3 tuổi) của ngước ngoài toàn là học qua trò chơi đấy thôi
    Cứ tưởng tượng bé mới có mấy tháng tuổi mà lúc nào mẹ cũng lăm le một mớ chữ bên cạnh, nói chữ gì thì đưa ra cho bé "đọc", như vậy chả phải bắt bé học là gì?
    Hơn nữa, Mình thấy trả lời phỏng vấn câu nào cũng nhấn mạnh mua đĩa "your baby can read" cứ như là quảng cáo đĩa ấy (Quảng cáo cho hãng sữa gì đó thì đúng hơn, tại vì mua sữa mới có đĩa mà). Mà sao một đĩa bổ ích như vậy mà chưa được dịch ra bất cứ tiếng nước nào mà mới chỉ dịch tiếng Việt thôi?
    Hồi xưa cứ rộ lên cái đĩa baby Einstein, mình mua thử vài đĩa thú thật thấy chả có gì thú vị. Bé nhà mình hoàn toàn không thích xem, mở ra là nó cáu :Laughing:

Bây giờ thấy có quá nhiều sách vở băng đĩa về chuyện dạy con thành "thiên tài", người ta đánh vào tâm lí các mẹ đều muốn con giỏi, thông minh nên mọi người cũng nên thận trọng, đừng cái gì cũng đưa con ra làm chuột bạch tội nghiệp con :Smiling::Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 892 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình thì thấy vụ này chỉ là 1 trong nhựng chiêu PR của sữa abbott mà thôi. Đúng là dạy con từ sớm cũng có ích trong một chừng mực nào đó, nhưng không phải là tất cả. Mình thấy trong các câu trả lời của tiến sĩ gì đó cũng đã xuất hiện những mâu thuẫn lẫn nhau rồi!
    Màu thời gian không xanh,
    Màu thời gian tím ngát
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metuanminh Xem bài viết
    Mình nghe nói cuối tháng 8 đĩa mới ra mà sao có bậc phụ huynh đã có rồi nhỉ? Mình sẽ tìm hiểu xem có thể mua sớm nhất ở đâu, có j mình sẽ PR có các mẹ nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 723 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Mình cũng thấy thế nào ý ,đúng như mẹ gì nói ,chẳng thấy các nước khác nói gì về công trình này ngoài đc giới thiệu ở VN .Hơn nữaDVD ko bán trực tiếp mà phải mua hộp sữa 900g mới có đc .Tiê'n sĩ nói ko nên xem tivi nhưng hãy cho bé xem DVD "bé yêu biết đọc " mình thấy mâu thuẫn quá ,vì mình có đọc đc nhiều sách báo nói hết sức hạn chế bé xem tivi ,dù là đĩa baby Einstein cũng chỉ 15 phút/ ngày thôi .
    92b0863e6d99c889
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,955 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ferda Xem bài viết
    Mình cũng thấy thế nào ý ,đúng như mẹ gì nói ,chẳng thấy các nước khác nói gì về công trình này ngoài đc giới thiệu ở VN .Hơn nữaDVD ko bán trực tiếp mà phải mua hộp sữa 900g mới có đc .Tiê'n sĩ nói ko nên xem tivi nhưng hãy cho bé xem DVD "bé yêu biết đọc " mình thấy mâu thuẫn quá ,vì mình có đọc đc nhiều sách báo nói hết sức hạn chế bé xem tivi ,dù là đĩa baby Einstein cũng chỉ 15 phút/ ngày thôi .
    Mình cũng thích con phát triển tự nhiên, tất nhiên là bố mẹ phải đóng vai trò lớn trong việc hướng dẫn, chỉ dạy và tạo ra môi trường tốt để con phát triển, tất cả các phương pháp mà bố mẹ học hay đọc ở đâu đó chỉ có tính chất tham khảo thôi, vì trẻ con có đứa nào giống đứa nào đâu, bên cạnh đó, mỗi gia đình lại có 1 môi trường, một hoàn cảnh, một điều kiện khác nhau trong việc dạy con. Điều quan trọng là bố mẹ toàn tâm toàn ý, mong muốn con trở thành một người lương thiện và không chán nản trong quá trình dạy dỗ con thôi, chứ đứa trẻ nào được dạy dỗ mà cũng trở thành thiên tài hết, ôi trời, nếu được thế thì ...
    iLsbp7
    BLOG CỦA BI ĐÂY
    TÔI YÊU NHÀ TÔI NHẤT
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,413 Bài viết

• 7,677 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ko tin lắm vào việc thành công dạy bé đọc sớm, nhưng tin vào việc truyền đạt thông tin có chủ đích cho bé ngay từ lúc nhỏ.
    Khi có bầu, mình đọc cuốn Em phải đến Havard học kinh tế, và cũng áp dụng theo, nhưng không hoàn toàn như sách. Mình luôn so sánh ngầm con mình với các bé cùng tầm tuổi xem có sự khác nhau nhiều không, vì tò mò muốn biết hiệu quả của phương pháp giáo dục sớm là chính chứ lúc sinh con ra, thấy con bình thường như bao em bé khác là mừng lắm rồi, mình làm hóa chất nhiều, lúc nào cũng lo sợ ảnh hưởng tới con mà. Theo mình, giáo dục sớm cũng có những tác dụng nhất định tới nhận thức của con.
    Nhưng con mình thì chủ yếu được dạy về thiên nhiên: sự phát triển của cây, hoa, quả, động vật. So sánh giữa các cây với nhau, vòng đời của các loài vật khác nhau, khiến bé thích thú lắm. Cho bé học tiếng Anh thì từ bộ đĩa Go Go Adventure, bố mẹ nói tiếng Anh kém nên ko dám dạy. Nhưng khi bé được nói chuyện với bạn mình (người nước ngoài) bằng tiếng Anh thì bé phấn khởi lắm, có lẽ đến tận lúc ấy bé mới hiểu là có nhiều ngôn ngữ khác nhau, và sau đó thì thích học hẳn lên.
    Mình nghĩ, để kích thích sự phát triển trí tuệ của con: Đầu tiên cần khơi gợi ở con 1 hình dung về thế giới hết sức phong phú, con sẽ tò mò muốn khám phá, biết nhận xét, so sánh, kết luận, đó là con đã học cách tư duy. Sau này con lớn lên, đi học, thì khuyến khích con ham đọc sách, từ đọc sách nhiều dần dần con sẽ giỏi thôi. Mà cái giỏi thì vô cùng lắm, biết định nghĩa thế nào?
    Dạy con khó ghê !
    • 34 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các bạn! Mình đã đọc phương pháp này và thấy rất hay. Nhưng cũng không nhất thiết cứ phải theo phương pháp này bé mới có thể biết đọc. bé nhà mình còn 2 tháng nữa mới tròn 4 tuổi nhưng bé đã có thể đọc thành thạo và hiểu nghĩa của từ, nếu bạn thật cố gắng bé sẽ có thể đọc tốt trong vòng 6 tháng như bé nhà mình. Mình thì không có một phương pháp nào cụ thể cũng chẳng có tài liệu gì nhưng mình dạy con mọi lúc mọi nơi bằng mọi giác quan và đặc biệt chú ý đến dạy chữ và những hình minh họa cho chữ mà bé học đọc. Đầu tiên là những chữ đơn giản như bố mẹ con, đồ dùng trong nhà, các con vật, có chữ và hình minh hoạ. sau đó cứ dần mở rộng thêm các từ có thể dạy bằng chữ to cùng có thể dạy bằng chữ nhỏ, dạy bằng cả những quyển truyện tranh, những cuốn sách hướng dẫn cho các bé chuân bị vào lớp 1... khi bé đã thuộc một lượng từ nhất định thì song song với việc dạy từ đơn chúng ta có thể dạy các từ đôi và câu ngắn VD Bố đi làm, bà đi chợ , Nam ăn cơm...Kết quả không nhất thiết phải kiểm tra được như là một bài kiểm tra đâu, nhưng dần dần bé sẽ tự biết đọc từ lúc nào làm cho bạn thật là kinh ngạc và khâm phục trí nhớ của bé. Đây là thực tế của bé nhà mình và theo mình nên dạy trẻ tốt nhất là lúc bé được khoảng 2,5 tuổi, vì lúc đó bé đã bắt đầu biết tư duy cao hơn và có thể giải thích nghĩa của các từ dạy cho bé vì bé đã có thể nói được thành thạo. Theo mình thì nên dạy bảng chữ cái cho bé và nếu có thể sau khi học nhớ chữ cũng nên dần dần dạy bé đánh vần, vì mình là người Việt Nam cách đọc của mình là đánh vần chứ không phải cách viết nhớ chữ cố định như của Anh. Nếu dạy bé đánh vần được thì sau này tất cả các chữ khó bé đều có thể đọc được chứ không phải nhớ một cách máy móc, Mình có một chút kinh nghiệm như vậy mẹ nào có bé giống nhà mình cùng chia sẻ lên diễn đàn nhé.
    • 965 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo bài này nhé. Thế này thì mình chỉ thích con mình bình thường không cần là thần đồng, không cần đọc viết sớm làm gì cả:

http://www.lamchame.com/content/view/2137/119/
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2