TIN TÀI TRỢ.

Nhờ các mẹ tư vấn giúp, bé chậm nói và thiếu tập trung

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.47K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 761 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình kể sơ qua về tình hình bé nhà mình để các mẹ tư vấn giúp nhé!

Bé nhà mình hiện tại được 22.5 tháng, tương đối còi (9.5kg). Mình sinh mổ bé, bé bị sặc ối nên sinh ra bé đã phải tiêm kháng sinh. Từ đó cho đến lúc bé 1.5 tuổi bé rất hay bị viêm đường hô hấp, 2 lần nằm viện do viêm phổi nên lượng kháng sinh vào người bé cũng nhiều.

Bé biết gọi bà ơi bà từ khi 7 tháng nhanh hơn bé đầu rất nhiều nên vợ chồng mình yên tâm lắm. 9 tháng bé biết nói một số từ như măm măm, biết giơ áo lên khi người lớn hỏi, biết alo khi bảo gọi điện thoại đi. Nhưng đúng đợt đó bé lại nằm viện 2 lần khi ra viện bé gần như quên các hành động này. Mình nghĩ bé mệt nên không thúc ép bé nữa.

Khi bé hơn 1 tuổi thỉnh thoảng bé cũng có những hành động như bye bye, rồi nói măm măm. Giai đoạn này cho đến lúc 1,5 tuổi mình để con ở nhà cho bà giúp viêcj. Bé rất khó cho ăn và hơi còi nên có lẽ mình đã lạm dụng máy tính cho bé nghe nhạc nhiều.

Đến lúc 20 tháng mình thấy con chậm nói quá nên cho đi lớp. Giờ đã đi lớp được gần 3 tháng nhưng tình hình không khả quan. Bé chẳng nói được chỉ ê a những từ vô nghĩa hoặc xổ một tràng như giai điệu bài hát gì đó. Bố mẹ gọi tên nhiều lúc quay lại nhiều lúc không, không biết chỉ một đồ nào đó. Muốn gì thì kéo tay mẹ ra. Mình đã từng thử thính lực của bé thấy không vấn đề gì, vì chỉ cần một tiếng động nhỏ thôi là bé phát hiện ra ngay.

Mình đã đưa con đi khám bs Nhi, và kể các triệu chứng của bé thì anh ấy bảo tầm tuổi này chưa kết luận được gì. Mình hỏi về dấu hiệu tự kỉ thì bác bảo bé nhà mình không thể tự kỉ được, nhìn nhanh nhẹn hoạt bát thế kia với lại nét mặt ánh mắt của trẻ tự kỉ sẽ khác.

Bác nói thế mình yên tâm một phần về dồn thời gian dậy con nhưng con vẫn rất thiếu tập trung lắm, chẳng chỉ tay hay bố mẹ chỉ một cái gì đó ở xa cũng không nhìn theo.

Các mẹ tư vấn và giúp bé nhà mình với ạ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 467 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

Con mình đã 25t rồi và cũng giống như vậy. Cháu chỉ tập trung khi đó là bảng chữ cái hoặc con số. Chỉ học theo khi đọc bảng chữ cái hoặc số thôi. Dạy thì k nghe không gọi mẹ (dù biết gọi và thi thoảng lắm mới gọi). Có thể đọc đc 2/3 bảng chữ cái, đọc từ 1-10 và đếm, ghép số 1-30. Nhưng những vấn đề khác không chịu học. Dù lúc nào thích vẫn nói theo.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Applegriin
    • 467 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

Có ai có giáo trình dạy trẻ chậm nói không? Cho mình tham khảo với.

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 761 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Applegriin Xem bài viết
    Con mình đã 25t rồi và cũng giống như vậy. Cháu chỉ tập trung khi đó là bảng chữ cái hoặc con số. Chỉ học theo khi đọc bảng chữ cái hoặc số thôi. Dạy thì k nghe không gọi mẹ (dù biết gọi và thi thoảng lắm mới gọi). Có thể đọc đc 2/3 bảng chữ cái, đọc từ 1-10 và đếm, ghép số 1-30. Nhưng những vấn đề khác không chịu học. Dù lúc nào thích vẫn nói theo.

Bé nhà bạn còn chịu nói và chịu học chứ bé nhà mình còn không chịu nói cơ, không làm theo yêu cầu của người lớn. Ví dụ đang chơi đồ chơi mình bảo đưa cho mẹ nào bạn ấy cứ như là không nghe thấy. Hoặc bảo đến lấy bánh đi con cũng không lấy. Mẹ bảo con nhìn kìa con chó kìa cũng không nhìn theo hướng mẹ bảo mặc dù mẹ vỗ vào người.

Mình lo lắm các mẹ ạ hi chic.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 761 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em up lên nhờ các mẹ tư vấn giúp em với nhé!
    • 171 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thời điểm trẻ học nói không giống nhau. Có trẻ bập bẹ những từ đơn giản đầu tiên vào 12 tháng tuổi, có trẻ tháng thứ 24 mới bập bẹ từ ba. Song thường trẻ bắt đầu học nói ở tháng thứ 18. Hai tuổi mà vẫn chưa nói được coi như chậm nói bạn nhé