TIN TÀI TRỢ.

Mốc phát triển của trẻ trong những năm đầu đời

• 309 Lượt chia sẻ
  • 14.7K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Metihil Xem bài viết
    Lạ nhỉ? Cái cuống rốn là họ đưa cho mình hay mình phải dặn họ giữ cho hả các mẹ? Em sinh mổ sau khi đau mãi mà con ko ra nên ko biết trời đất gì nữa. Chỉ giữ lại số của 2 mẹ con, và nhúm tóc lần đầu tiên cắt. Hic, em viết nhật ký cho con, mà được có 1 thời gian, giờ lười quá....
    Cuốn rốn là sau khi con ra đời, tầm 10 ngày sau mới rụng mẹ nó ah. Mỗi ngày mình phải vệ sinh và thay băng, tránh bị nhiểm trùng nguy hiểm lắm đấy. Bé nhà em đến 15 ngày mới rụng lận, chắc là lì lắm lắm đây.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó đừng lo lắng. Mỗi bé sẽ có cột mốc phát triển riêng của trẻ, về thể chất và trí não sẽ khác nhau. Như con của em này, đến tháng thứ 4 đã bắt đầu ngồi dựa dựa được rồi nhưng chưa ê a gọi mẹ gì cả. Cũng có chút sốt ruột nhưng rồi con cũng đã "mở lời" sau tháng thứ 5 đấy mẹ nó.
    • 3,161 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Mẹ nó đừng lo lắng. Mỗi bé sẽ có cột mốc phát triển riêng của trẻ, về thể chất và trí não sẽ khác nhau. Như con của em này, đến tháng thứ 4 đã bắt đầu ngồi dựa dựa được rồi nhưng chưa ê a gọi mẹ gì cả. Cũng có chút sốt ruột nhưng rồi con cũng đã "mở lời" sau tháng thứ 5 đấy mẹ nó.
    Đúng là mỗi bé có sự phát triển khác nhau chứ không bé nào giống bé nào, như con mình ê a sớm lắm nhưng giờ con mình được 7 tháng rồi, trộm vía bé ít bệnh vặt, ăn ngon ngủ ngon nên ngoan lắm. Nhưng mà bé vẫn chưa ngồi được các mẹ ơi, như vậy thì có phải con chậm phát triển không?
    • 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecusing270708 Xem bài viết
    Đúng là mỗi bé có sự phát triển khác nhau chứ không bé nào giống bé nào, như con mình ê a sớm lắm nhưng giờ con mình được 7 tháng rồi, trộm vía bé ít bệnh vặt, ăn ngon ngủ ngon nên ngoan lắm. Nhưng mà bé vẫn chưa ngồi được các mẹ ơi, như vậy thì có phải con chậm phát triển không?
    Không chậm đâu mẹ ơi, con em sang tháng thứ 8 mới biết ngồi lận cơ. Trộm vía, những bé tròn trịa sẽ có khuynh hướng chậm ngồi hơn những bé mi nhon. Con của mẹ cũng tròn trịa phải không?
    • 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi đứa trẻ sẽ có một cột mốc phát triển khác nhau. Có thể trễ hơn, có thể sớm hơn. Nhưng điều quan trọng nhất là sự phát triển của trẻ vẫn diễn ra hàng ngày, hàng giờ, đặc biệt là vào khoảng thời gian sáng sớm, sau một giấc ngủ ngon giấc, trẻ đã sẵn sàng để học hỏi những bài học đầu tiên như biết lẫy, tập nói, cầm nắm đồ vật...
    • 3,161 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Không chậm đâu mẹ ơi, con em sang tháng thứ 8 mới biết ngồi lận cơ. Trộm vía, những bé tròn trịa sẽ có khuynh hướng chậm ngồi hơn những bé mi nhon. Con của mẹ cũng tròn trịa phải không?
    Úi vậy hả mẹ nó, cám ơn mẹ nó nhen, làm em cứ lo, sao thấy con mấy đứa bạn mới có 5 tháng đã biết ngồi rồi. Con em trộm vía vẫn tròn trịa, ăn ngủ tốt, nhất là giấc ngủ đêm của bé ngủ rất ngon có khi không chịu thức dậy bú luôn.
    Mình cũng sộ bé không bú ít phát triển nhưng nghe bác sỹ khuyên là nếu tối con ngủ dài cứ để con ngủ, nếu bé đói bé sẽ thức dậy đòi bú ngay nên đừng đánh thức con.
    • 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Úi vậy hả mẹ nó, cám ơn mẹ nó nhen, làm em cứ lo, sao thấy con mấy đứa bạn mới có 5 tháng đã biết ngồi rồi. Con em trộm vía vẫn tròn trịa, ăn ngủ tốt, nhất là giấc ngủ đêm của bé ngủ rất ngon có khi không chịu thức dậy bú luôn.
    Mình cũng sộ bé không bú ít phát triển nhưng nghe bác sỹ khuyên là nếu tối con ngủ dài cứ để con ngủ, nếu bé đói bé sẽ thức dậy đòi bú ngay nên đừng đánh thức con.
    Con em cũng mê ngủ buổi tối lắm, nhiều lúc sợ con đói muốn lay con dậy bú nhưng ông xã cứ cản, nói là con đang ngủ ngon cứ để cho con ngủ. Giống như mình, đang ngủ ngon ai kêu dậy ăn thì mình cũng không muốn ăn, khi nào đói quá tự động dậy thì lúc đó sẽ ăn ngon miệng. Em nghe ông xã nói có lí nên làm tho luôn. Trộm vía, bé vẫn tròn trịa mà không bị sút cân.
    • 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tầm quan trọng của giấc ngủ đây: Các cuộc nghiên cứu đều cho thấy giấc ngủ không bị gián đoạn vào ban đêm (còn gọi là giấc ngủ trọn đêm) có một vai trò vô cùng quan trọng đối với sự phát triển về thể chất lẫn tinh thần của trẻ em, đặc biệt là đối với trẻ dưới 2 tuổi. Vào ban đêm, sự phát triển não của bé được kích hoạt ở mức tối đa do các hormone tăng trưởng được phóng thích. Giấc ngủ còn giúp trẻ lên cân, thậm chí giúp tăng thêm 1/2mm chiều dài trong vài tháng đầu tiên. Ngoài ra, trẻ ngủ ngon cũng có nghĩa là chúng sẽ ăn uống ngon miệng hơn, đầu óc minh mẫn hơn, học hỏi tốt hơn và ở một mức độ nào đó là góp phần điều chỉnh hành vi về mặt xã hội. Bên cạnh đó, giấc ngủ đủ và sâu còn giúp bé có một hệ miễn dịch mạnh hơn, trẻ vui vẻ và khỏe hơn.
    • 4,049 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời gian 1 -3 tháng thì bé con nhà mình chủ yếu là ngủ. Ngủ ngày ngủ đêm luôn, nhiều lúc chỉ muốn con thức nhiều hơn để mẹ được trò chuyện (kiểu như mong con lớn nhanh ấy ạ hihi). Những lúc mà mẹ trò chuyện với con, con cũng mấp máy miệng như muốn nói chuyện lại ấy, dỏng tai nghe tiếng động ở đâu phát ra nữa. Cứ mỗi buổi sáng là bố mẹ đều nói chuyện với con, rồi ông bà cũng ghé qua ôm hôn chuyện trò. Chắc có lẽ vì thế mà con của mẹ đến tháng thứ 5 là đã bập bẹ rồi.
    Ai thường xuyên bị mất ngủ sẽ nhận thấy được giấc ngủ quan trọng đối với cơ thể và tâm trạng của chúng ta như thế nào. Đối với trẻ nhỏ, giấc ngủ còn có vai trò quan trọng hơn rất nhiều. Khi bé ngủ sâu, não của bé lại đang rất bận rộn học hỏi. Các nhà khoa học đã nghiên cứu về sự hoạt động của não trong khi cơ thể đang ngủ và họ đã khám phá ra rằng, một số phần riêng biệt của não thậm chí còn hoạt động nhộn nhịp hơn so với lúc thức. Khi ngủ, tình trạng giảm hoạt động vận động cộng với trạng thái vô thức đã giúp cho cho não thực hiện các công việc quan trọng một cách hiệu quả hơn so với lúc thức. Chính vì thế, lúc bé ngủ, đằng sau vẻ mặt bình yên kia là các hoạt động bận rộn của não bộ đang cố gắng kết nối và giải thích các khám phá thú vị trong ngày của bé.
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em giữ được cái cuống rốn và hồ sơ khám thai cho bé. Còn sợi dây băng tay ghi số của bé bị mất lúc người ta tắm cho bé ở bệnh viện rồi, tiếc quá!
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2