TIN TÀI TRỢ.

Mốc phát triển của trẻ trong những năm đầu đời

• 309 Lượt chia sẻ
  • 14.8K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

(Webtretho) Trong những năm đầu đời, mỗi bước tiến chập chững của con nghe chừng nhỏ thôi nhưng là một thành tựu vô cùng trọng đại với bé và là những thách thức không hề nhỏ với mẹ. Đó chính là những cột mốc phát triển quan trọng trong tuổi thơ của bé, là những mục tiêu hiện tại và kỷ niệm khó phai mờ trong tương lai của mẹ.

Hãy cùng điểm qua những cột mốc lớn của con trong 5 năm đầu đời!

- Click vào hình để xem bài nguyên khổ -

info_moc-phat-trien-cua-be_640

Webtretho (việt hoá) / Theo CheapSally.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,707 Bài viết

• 9,676 Được cảm ơn

mẹ mình tới giờ vẫn còn giữ cái cuống rốn của mình đấy...mình thì giữ cho 2 con mình 2 cái dây băng tay lúc mới sinh...con mình 2t mà biết nhiều lắm, gia đình ai tuổi gì bé nhới hết, nhà nội ngoại chỗ nào cũng biết tên, hát hò linh tinh suốt ngày..yêu lắm nhưng mỗi cái rất lì và quật, phát mệt lên với nó
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

bài này hay quá đi ấy, mình cũng giữ số sinh của cả 2 bé nhà mình. Cuống rốn thì theo bà treo lên đèn cho con thông minh sáng dạ, hì hì. Mình phải share bài này cho hội Mèo con của bạn Bi thôi, hay lắm!
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Hihi, bài viết dễ thương quá hà !

Mình còn giữ cho Tom cái sợi dây màu xanh trong bệnh viên ghi tên mẹ, cân nặng và giờ sanh của Tom. Cả bộ đồ và cái khăn quấn Tom mà bệnh viện tặng nữa. Cuống rốn cũng có giữ lại, nhưng giờ lạc chổ nào mẹ quên mất rồi.

Giấy tờ khám thai, hình ảnh cũng giữ nốt.

Thấy thương lắm mỗi lần mở hộc tủ ra xem.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình về mặt thể chất thì trộm vía lắm. Giờ con 35 tháng, nặng gần 17kg. Chỉ có điều là chậm nói hơn các bạn khác nên giờ mới bắt đầu hát được mấy bài ngắn gọn quen thuộc như: Cháu yêu bà, Một con vịt, Cá vàng bơi. Đồ đạc hồi nhỏ của con giờ mình chỉ còn giữ quần áo và số đeo của 2 mẹ con ở viện thôi. Cuống rốn ngày trước để đầu giường giờ chuyển nhà đâu mất rùi ý. hic,.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

cám ơn bài viết, thật bổ ích
    • 178 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

may quá mình cũng giữ dc tóc máu cho con, còn cuống rốn chẳng nhớ để đâu nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chưa hiểu mấy cái mốc này lắm, chẳng hạn mốc "6 tháng" là tháng thứ 6 hay từ lúc được 6 tháng đến lúc được 7 tháng?
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 271 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Hi, nhà mình vẫn giữ được số của bé và mẹ ở trong viện. Cuống rốn thì treo lên bóng đèn cho bé sáng dạ. Cả cái núm đầu tiên của bình pha sữa nữa. Tóc máu thì ko giữ đc, hic hic. Bé mới sinh ra mà tóc đã nhiều lắm, dài và mượt. 1 tháng tròn em phải tông-đơ luôn ko bé nóng. hihi
    • 921 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Hix hix ba em còn giữ cuốn tập lúc mẹ em đi khám thai cho em từ năm 83 đến nay. Tập chuyển màu vàng đen lun gòy, ngày xưa ko có sổ như tụi nhỏ bi giờ...Ôi! cha mẹ - suối nguồn yêu thương nhất của những đứa con.
    24/12/2014: 6w - crl = 4,5mm, tim thai (+)
    07/01/2015: 8-9w, crl = 18mm, tim thai: 170/p
    28/01/2015: 12w2d - CRL = 56mm, tim thai: 158l/p, DMDG: 1,2
    16/02/2015: 16w2d: con chổng mông và xòe rõ bàn tay iu
    Ba mẹ và chị Coca mong chờ con yêu
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

UI đọc bài này xong mới nhớ ra nhà mình cũng để mất cuống rốn của con ở đâu rồi vì chuyển nhà. Hic, còn mỗi số đeo ở bệnh viện và các giấy tờ siêu âm.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thông tin hữu ích quá. Bé nhà mình 3 tháng rồi. Đứa trước mình cũng giữ lại cuốn rốn để vào túi nhỏ cho bé đeo lên cổ. Vậy mà từ bé đến giờ (trộm vía) Bông Gòn nhà mình ít khi giật mình ban đêm, ăn giỏi. Giờ sanh cháu thứ 2. đợi rụng rốn. Mình sẽ nấu 2 cuốn rốn chung với nhau cho 2 cháu uống cho anh em thương nhau.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 0 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi echopbull Xem bài viết
    Bé nhà mình về mặt thể chất thì trộm vía lắm. Giờ con 35 tháng, nặng gần 17kg. Chỉ có điều là chậm nói hơn các bạn khác nên giờ mới bắt đầu hát được mấy bài ngắn gọn quen thuộc như: Cháu yêu bà, Một con vịt, Cá vàng bơi. Đồ đạc hồi nhỏ của con giờ mình chỉ còn giữ quần áo và số đeo của 2 mẹ con ở viện thôi. Cuống rốn ngày trước để đầu giường giờ chuyển nhà đâu mất rùi ý. hic,.
    ôi , con nhà mình thì ngược lại nhé , 38 tháng mà có 14kg thui, cao 98cm. Cơ mà về khoảng nói thì thôi rồi , con còn nói những câu mà mẹ cũng chả hiểu con học ở đâu ra nữa cơ . Lúc con 2,5 tuổi đã biết nịnh mẹ rôi : "mẹ ơi, mẹ đẹp thế", "Ai nấu cháo mà ngon thế , ngon tuyệt vời".......
    Vật lưu niệm thì mình chả giữ được mấy , chỉ còn giấy tờ siêu âm thai thui á......
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 44 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Em đang bầu bí, bé được 25w4d, hôm qua bà chị con bác cho em ít đồ cho em bé, gặp đúng trời mưa có 1 chiếc áo mùa đông của bé bị ướt, em giặt luôn áo đó. Ôi cứ ngắm nghía cái áo mãi thôi, thích lắm ý. Em lưu giữ từ những phiếu siêu âm, và em nghĩ mình sẽ cố gắng lưu giữ tất cả những gì của bé yêu.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

bài nỳ dễ thương quá ta, mình cũng còn giữ cuống rón của ku nhà mình, và các cụ dặn là phải treo đầu giừơng đấy
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

minh cugn vãn giữ, nhưgn thươngf số sinh họ thu lại mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 99 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Lạ nhỉ? Cái cuống rốn là họ đưa cho mình hay mình phải dặn họ giữ cho hả các mẹ? Em sinh mổ sau khi đau mãi mà con ko ra nên ko biết trời đất gì nữa. Chỉ giữ lại số của 2 mẹ con, và nhúm tóc lần đầu tiên cắt. Hic, em viết nhật ký cho con, mà được có 1 thời gian, giờ lười quá....
    • 1,043 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

mình giữ tất cả các thể loại của bé, từ cái que thử, sổ khám, bộ đồ đầu tiên, cái khăn quấn, cuống rốn, tóc...
    và 1 cái blog hoành tráng từ khi sinh đến nay không sót thứ gì.
    đang tính đóng khung treo bô đồ đầu tiên lên tường đây.
    Jt2cp7

DSC04171-crop-tile
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

vậy mà hồi đó mình ko biết đã bỏ cuống rốn cua con di rồi.giờ nghĩ lại sao hồi dó mình ko biết giữ lại cho con chứ.tiếc wa.
    • 3,176 Bài viết

• 1,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời gian 1 -3 tháng thì bé con nhà mình chủ yếu là ngủ. Ngủ ngày ngủ đêm luôn, nhiều lúc chỉ muốn con thức nhiều hơn để mẹ được trò chuyện (kiểu như mong con lớn nhanh ấy ạ hihi). Những lúc mà mẹ trò chuyện với con, con cũng mấp máy miệng như muốn nói chuyện lại ấy, dỏng tai nghe tiếng động ở đâu phát ra nữa. Cứ mỗi buổi sáng là bố mẹ đều nói chuyện với con, rồi ông bà cũng ghé qua ôm hôn chuyện trò. Chắc có lẽ vì thế mà con của mẹ đến tháng thứ 5 là đã bập bẹ rồi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2