Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

mẹ nào có kinh nghiệm chăm sóc trẻ xin tư vấn cho em với!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.76K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ku nhà em sinh mổ. Khi sinh song đã được thông đường hô hấp trên rồi. Nhưng sau vẫn thấy thở có tiếng khò khè kiểu ngạt mũi ấy. Mình cũng lo nhưng chưa cho bé đi khám được vì trên mình chẳng có chỗ nào khám chuyên khoa món đấy cả. bình thường thì cháu vẫn ngon lành nhưng khi thời tíêt chuyển mùa thì lại thấy bị thế. Nhất là kho cho cháu bú, khi đó cháu hay khóc vì không thở được rất khổ. Vậy mẹ nào nhiều kinh nghiệm chỉ giùm xem ku nhà mình bị sao vậy? giờ cháu mới được hơn 2 tháng nên rất khó cho đi xe xa được. rất mong được chỉ giáo!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 278 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Mình thì không có kinh nghiệm nhưng up phụ bạn nè,hi vọng ai đó giúp được nhé!
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 397 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng sinh mổ nhưng cũng ko có hiện tượng đó. Bé được mấy tháng rồi? nhà mẹ nó ở đâu? tốt nhất là mẹ nó chịu khó đưa con lên bệnh viện lớn có chuyên khoa để khám xem sao. Chứ kinh nghiệm thì cũng chỉ là những mẹo vặt để hỗ trợ thôi mẹ nó ạ. Khám để biết con thế nào rồi tìm cách chữa trị cho con càng sớm càng tốt.
    Cuộc đời là củ hành
    Càng bóc càng ...nhỏ lệ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ nhé! nhà mình ở PT. hix cũng xa trung tâm nên chưa có đk đưa cháu xuống khám. Tại là con đầu nên cũng lo lắng. nói chung là thỉnh thoảng ku mới bị thế thôi. lúc thay đổi thời tiết. còn bình thường cháu vẫn ăn, chơi vui vẻ bình thường, không có dấu hiệu gì khác thường cả. Đến hum nay là cháu được 2,5 tháng rồi
    • 624 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Bạn mình mới sinh cháu được gần 2 tháng, lúc mới sinh về nhà được 1 tuần cũng có triệu chứng y như con của chủ top, cả nhà lo lắng cho đi khám đủ kiểu bsi bảo không bị làm sao. Và đến khi thời tiết thay đỏi, trời ấm lên, giờ cháu lại bt, bú mẹ tốt, phát triển tốt, giờ còn ngủ được 1 mạch đến sáng cơ, ngoan lắm. Bạn mình bảo là có lẽ là do ảnh hưởng thời tiết nên cu cậu cứ khò khè khó chịu thế. Trường hợp của bạn thì mình không biết nên khuyên như nào, chỉ biết kê chuyện bạn của mình để bạn thêm thông tin thôi, chúc cháu luon khỏe, hay ăn chóng nhớn nhé!
    qXKOp7
    • 452 Bài viết

• 721 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi hầu như bé nào mới sinh cũng như vậy hết đó. Con gái mình sinh thường cũng vẩy mà. Mình có đọc trong cuốn "Viết cho các bà mẹ sinh con đầu lòng" của bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc thì bs giải thích rằng: khi bé còn trong bụng mẹ nhiệt độ cơ thế mẹ luôn ổn định, và bé thở trong môi trường nước ối; đến khi ra bé tiếp xúc với môi trường bên ngoài, nhiệt đô luôn thay đổi, lúc nóng, lúc lạnh và bé phải thở bằng mũi; vì thế niêm mạc mũi sưng lên để sưởi ấm không khí => bé thở khò khè, đôi khi suốt tiết làm bé bị sổ mũi. Dần dần bé sẽ thích nghi. Mình ko nhớ chính xác từng câu từng chữ nhựng đại loại là như vây đó. Mẹ nó cứ yên tâm nhé! Nếu bé nghẹt mũi quá, mẹ có thể làm ấm nước muối sinh lý rồi nhỏ mũi cho bé (hạn chế dùng thuốc vì có chứa chất làm co mạch ko tốt), và hút nước mũi để bé dễ chịu.
    Bé nhà mình trôm vía đẻ mùa đông nhưng đến giờ 6 tháng rồi mới chỉ bị 2 lần sổ mũi thôi và mình đều làm như vậy 3 - 4 hôm là khỏi (trộm vía, trộm vía con!)
    Mẹ cũng cần kiểm tra để loại trừ các nguyên nhân bệnh lý khác (viêm đường hô hấp).
    CHúc bé khỏe, hay ăn chóng lớn!
    • 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Con mình cũng sinh mổ nè, mình cũng sợ trường hợp giống con bạn, nên mình nhỏ mũi cho bé hàng ngày bằng nước muối sinh lý, có ngày nhỏ 3-4 lần nếu thấy bé thở nặng. BS của mình nói là nên chăm nhỏ nước muối cho con để giảm hẳn triệu chứng khò khè của con, chứ để khò khè lâu cũng có hại cho hô hấp của bé lắm đó.
    • 606 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi sinh xong cũng bị vậy đấy. Kéo dài đến mấy tháng (tính ra cũng phải 7 tháng hơn) mới khỏi. Giờ được gần 9 tháng rồi thì thấy ko còn khò khè khụt khịt nữa. Hồi đầu mình lo lắng, cho đi khám chữa loạn lên, nhưng các bs đều bảo ko sao, ko phải lo nên thôi kệ.
    1EYIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

thanks các mẹ nhé! giờ trộm vía ku nhà mình đã ổn hơn rồi! mình đưa đi khám bsi bảo phải hết tháng thứ 06 mới hết hẳn được. cho sịt nước muối sinh lý cho thông mũi! giờ ku đã lẫy chơi và còn rất thích xem clip xuân mai hát nữa, chăm chú xem như người lớn. hì hì
    • 2,933 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghepro Xem bài viết
    thanks các mẹ nhé! giờ trộm vía ku nhà mình đã ổn hơn rồi! mình đưa đi khám bsi bảo phải hết tháng thứ 06 mới hết hẳn được. cho sịt nước muối sinh lý cho thông mũi! giờ ku đã lẫy chơi và còn rất thích xem clip xuân mai hát nữa, chăm chú xem như người lớn. hì hì
    con nhà mình cũng bị như con bạn đấy sẽ hết lúc 6 tháng.con mình 7 tháng giờ hết khịt mũi từ lúc nào còn không nhớ nữa.lúc 1 tháng con mình khò khè mình cho đi khám bs bảo những bé bị như thế là hẹp cái gì ở trong mũi í mình không nhớ nữa,sau dần sẽ hết.nếu hết 1 tuổi mà vẫn khò khè thì nên đi khám lại.
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ