TIN TÀI TRỢ.

Mấy tháng bé bắt đầu nhìn tay và dùng tay cầm đồ chơi?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,272 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình con đầu và cũng vì đầy lo lắng nên muốn hỏi. Bé nhà mình gần 3 tháng mới thấy nhìn tay (nàng đưa tay ra trước mắt nhìn chằm chằm), cho đồ vào tay thì cầm được có mấy giây thôi. Không biết thế có chậm không nhỉ, bé mình sinh lúc 38w.
    cVJSp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 97 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Em cũng con đầu hihi bé nhà em 2 tháng rưỡi là bắt đầu bài ngắm tay và mút tay hichic, bây giờ 3 tháng thì mới biết cầm đồ chơi ngắm nghía hihi... tại mùa đông nên em cứ hay đi bao tay cho bé, gần đây mới bỏ ạ
    Yêu con nhất trên đời!
    • 393 Bài viết

• 498 Được cảm ơn

chị ơi nhà em mới có biết cho cái bao tay vào miệng mút thôi chứ em chưa thấy con ngắm tay gi cả??////
    bé cũng chưa biết cả hóng chuyện nữa. chậm quá.
    • 2,068 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

con mình tay nắm lâu lắm, cũng lo. Đến 4 tháng mới biết xòe tay, mút tay ( bé mình k mút chân đến giờ)... Nay 7 tháng đập đồ ghê lắm. Nói chung mình nghĩ dưới 1 tuổi đứa này đứa khác, chúng mình k nên quá lo
    • 97 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy ạ, bác sĩ chuyên khám sức khỏe định kì cho con em cũng bảo bé nhà em là nhanh đấy hihi trộm vía con, bây giờ nắng ẩm rồi, các mẹ bỏ bao tay ra cho con, vừa thoáng, sạch mà con lại dễ khám phá cơ thể nhìn cu cậu ngắm nghía cái tay xinh xinh rồi tủm tỉm cười yêu lắm ý :*

Bé Lê Triết Minh nhà chị trộm vía nhìn iu quá đi mất
    Yêu con nhất trên đời!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà em sinh non 33 tuần, 3 tháng thì biết nhìn theo đồ vật chuyển động trước mặt, 4 tháng nhìn vào bàn tay và dùng tay chụp mấy con thú bông treo trước mặt và còn dùng chân đá nếu gần chân, 6 tháng đưa chân lên miệng mút. Giờ 9 tháng rồi, thik gì thì với lấy, ngồi chưa vững lắm nhưng vẫn thik ngồi, đứng nhún nhảy khí thế, thik đùa giỡn, chỉ cần mẹ nhe răng cười là con cũng nhe lợi đáp lại liền, iu lắm. Nói chung là bé mình tuy có chậm hơn các bé đủ tháng nhưng rất lanh lợi và vui vẻ.
    Huỳnh Minh Mẫn:
    NB: 12/06/2011 1.9kg - 40cm
    6M: 12/12/2011 6.8kg - 65cm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà mình 1,5 tháng hóng chuyện cười toe toét, 2th ngắm ngía tay rồi mút chùn chụt,giơ 2 chân lên gần mặt rõ cao ý,3 tháng thì biết ngắm ngía đồ chơi nhưng chỉ cầm đc 1 lúc thôi.đến 4 và 5 tháng thì ôi thôi cái gì cũng biết trộm vía con,biết chơi cầm nắm đồ chơi,biết giơ tay ra đòi lấy những gì bé thích hay những gì pa mẹ cầm trên tay bé đều đòi bằng được, bé mà dỗi hờn thì mặt xị dài ra ý,đặc biệt cầm nắm đồ chơi trên tay hàng tiếng không buông nhé. Các mẹ cứ cho bé chơi nhiều thứ đồ chơi khác nhau và giới thiệu từng thứ cho bé khám phá bé sẽ rất thích đấy,như bé nhà mình dạy bé gật đầu là bé gật lia lịa nhìn yêu lắm ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mình thì giờ 2 tháng 20 ngày rồi, hóng chuyện rất nhiều, không thấy bé ngắm tay, chỉ thấy từ 1 tuần trước là đưa cả cái bao tay lên miệng mút chùn chụt, thế là em tháo bao tay ra, con mút ngón tay không biết chán, chưa biết cầm đồ chơi, biết hờn dỗi trề môi ra từ lúc sinh được 5 ngày..>"<
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,272 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình cũng bắt đầu nhìn vật di động lúc 1 tháng thôi, 1 tháng 1 tuần nhìn chằm chằm bà mẹ lúc bà mẹ hỏi chuyện, khoảng 1 tháng rưỡi bắt đầu cười nhưng chưa tươi lắm, hai tháng thì cười toét rồi, gần hai tháng hóng chuyện, nói chung bé tiếp xúc mắt rất tốt, mắt tinh nhìn gì là nhìn chằm chằm, theo sát. Gần 3 tháng mới thấy bé đưa tay lên nhìn chứ mút tay thì chưa đến hai tháng đã mút rồi. Mình vẫn đeo bao tay cho bé suốt. Mà cũng hay thật, hồi hai tháng hóng chuyện nhưng thi thoảng mới nói thôi, nhưng bắt đầu 3 tháng là nàng ấy nói huyên thuyên lúc hóng chuyện, cười tít mắt liên tục và mồm cứ a ơ u múa máy yêu lắm. Chưa lẫy đâu nhưng cho nằm sấp nâng được 1 phần ngực rồi, có điều đầu hay bị nghiêng về một bên nên đổ bên này bên kia trông rất buồn cười.

Vụ nhìn tay là do mình đọc mấy trang nước ngoài họ cũng quan tâm đến cái đấy, nghe nói hai đến ba tháng là nhìn tay, cho thấy bé bắt đầu biết đến sự có mặt của đôi tay và biết phối hợp tay-mắt. Bé mình cũng ngắm tay rồi nhằm trúng ngón cái đút vào mồm. Từ hai tháng còn cho tay lên mặt rụi suốt.
    cVJSp7
    • 103 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Sóc nhà mình thì 2 tháng rất thích nhìn và mút tay, còn 3 tháng thì biết cầm đồ chơi rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,440 Bài viết

• 1,971 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonghieut Xem bài viết
    chị ơi nhà em mới có biết cho cái bao tay vào miệng mút thôi chứ em chưa thấy con ngắm tay gi cả??////
    bé cũng chưa biết cả hóng chuyện nữa. chậm quá.
    Con mình 15d đã nhìn theo miệng , đầy tháng hóng chuyện thấy rõ , 2m biết soi tay đưa tay lên ngắm nghía , 2m15 ngày là biết túm giật,3m biết ôm bình sữa bú rồi
    NB 3kg 54cm ------- 27D : 4kg 57cm , 2M : 6kg2 - 63cm , 2m14d : 7kg , 3m :7,7kg - 67cm , 4m 6kg - 70cm,5m:7kg -- 72cm , 6m :7kg2 - 73cm, 7m vẫn thế ,7m13d:7kg5, 8m: 8kg - 75cm
    Phát triển 10D rụng rốn ,15D biết hóng chuyện , , 2m5d tập phun mưa,2m15d phun mưa,3m tập ôm bình bú, ,4m biết lật,,,5m biết trườn,,7m tự cầm cốc uống nước,8m: trèo ghê/SIZE]

Cm3rKgfCm3rp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,272 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tra_Heo Xem bài viết
    Con mình 15d đã nhìn theo miệng , đầy tháng hóng chuyện thấy rõ , 2m biết soi tay đưa tay lên ngắm nghía , 2m15 ngày là biết túm giật,3m biết ôm bình sữa bú rồi
    Trộm vía, nhà này phát triển nhanh quá. Mẹ có cho bé đeo bao tay không? Mình để bé đeo bao suốt, thi thoảng lắm mới dám bỏ ra 1 tí vì nàng có sở thích lấy tay xoa mặt rụi mắt chỉ sợ cào thôi.
    Bé nhà mình hơn 2 tháng cũng túm tóc mẹ giật nhưng đấy là ngẫu nhiên thôi không có chủ định gì cả. Nàng ấy cũng hay đưa tay lên đẩy tay mẹ, khăn,... vào mồm để mút nhưng chưa biết cầm, chắc tại mình đeo bao tay nhiều quá.
    cVJSp7
    • 97 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Cho em hỏi mẹ Tra_Heo ngoài lề chút với, bé nhà em trộm vía phát triển tương tự như bé nhà chị, nhưng sao em thấy 3M27D đã biết gọi bà, mẹ rồi ạ :O nhanh thế hả chị??? Biết nói sớm quá vậy, bé nhà em bây giờ mới được 3M, hóng chuyện nhiều lắm nhưng chưa phát âm được rõ. Bé nhà chị ốm 1 cái là sụt hơn 1ki' luôn vậy ah? Tội nghiệp bé quá Mà trộm vía bé dài quá chắc sau làm người mẫu rồi
    Yêu con nhất trên đời!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chơi đùa là một cách quan trọng để trẻ em có thể biểu lộ và biết cách đối phó với những cảm xúc khác nhau. Qua quan sát và cùng chơi với con, mẹ có thể thấu hiểu được cảm xúc của trẻ và những gì trẻ đang nghĩ. Cha mẹ đóng vai trò trọng yếu trong chuyện trẻ chơi đùa. Chơi chung với con sẽ gây dựng quan hệ tốt đẹp giữa cha mẹ và con cái trong một bầu không khí vui nhộn.
    Chơi với con sẽ tạo điều kiện cho cha mẹ có dịp hỗ trợ con khi con làm thử những kỹ năng mới. Sự đồng ý và khen ngợi của cha mẹ là củng cố tốt nhất cho trẻ. Đối với trẻ nhỏ, chơi đùa quan trọng nhất là chơi với cha mẹ – bảo đảm là cha mẹ dành thời gian ra để chơi với con mỗi ngày.
    Vì thế, muốn trẻ phát triển đúng lứa tuổi, phát triển toàn diện, cha mẹ cần thiết kế thật nhiều trò chơi đa dạng nếu có thể hãy chơi với trẻ hàng ngày.
    Bạn nên tìm đọc bộ TRÒ CHƠI CHO TRẺ (Trò chơi cho trẻ từ sơ sinh đến 3 tuổi Trò chơi cho trẻ từ 4 đến 7 tuổi) của NXB VHTT. Đây là bộ sách trò chơi vô cùng bổ ích đối với các bậc cha mẹ có con độ tuổi từ sơ sinh đến lớp 1. Sách ko đưa ra những trò khô khan chỉ có bé và đồ vật mà đều là những trò chơi có sự tham gia của mẹ và bé, thấm đậm tình yêu thương, sự gần gũi của mẹ. Nhờ đó, bé ko chỉ thông mình mà còn được nuôi dưỡng tình cảm tốt đẹp. Bạn hãy chơi với bé hàng ngày ngay từ khi bé còn thôi nôi để đảm bảo sự phát triển tốt nhất cho bé nhé.

Thông tin chi tiết của sách có thể xem tại: http://dayconnhuthenao.vnweblogs.com/post/28431/352197
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 823 Bài viết

• 1,588 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì khi nhỏ biết cầm, nhìn theo vật chuyển động và hóng chuyện rất sớm.
    Có một mẹo nhỏ chia sẻ cho các bạn: Mua cho bé 1 quả bóng bơm khí nhẹ có hình mặt con vật hoặc nhiều màu sắc sặc sỡ (bé nhà mình ngày xưa là quả bóng hình mặt con mèo ở cả hai mặt quả bóng), buộc một đoạn dây khoảng 1m-1,2m vào rồi đầu kia buộc vào cổ chân bé. Khi bé cứ đạp chân một cái thì quả bóng bay lại chuyển động lên xuống, trái phải - mà bé thì đạp chân suốt. Nên sau đó bé cứ nhìn bóng, rồi sau này tự ê a nói chuyện với quả bóng buồn cười lắm.
    • 291 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

Min nhà tớ gần 3m là biết chơi giá chữ A rồi, bây giờ cầm hết các thứ treo trước mặt và bên cạnh, he,,,,6m cu cậu khám phá được hết rồi
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đậu xanh nhà mình 3 tháng 15 ngày mới biết chơi tay. Suốt ngày nắm hai bàn tay, sờ sờ các ngón tay, nhìn chăm chú rồi tủm tỉm cười một mình, yêu lắm lắm
    Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Phải sống trọn đời mình, phải đợi
    Đến già mới tốt và khôn.
    (Thơ cổ Nhật)
    • 2,920 Bài viết

• 1,570 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tete1 Xem bài viết
    Bé nhà mình thì khi nhỏ biết cầm, nhìn theo vật chuyển động và hóng chuyện rất sớm.
    Có một mẹo nhỏ chia sẻ cho các bạn: Mua cho bé 1 quả bóng bơm khí nhẹ có hình mặt con vật hoặc nhiều màu sắc sặc sỡ (bé nhà mình ngày xưa là quả bóng hình mặt con mèo ở cả hai mặt quả bóng), buộc một đoạn dây khoảng 1m-1,2m vào rồi đầu kia buộc vào cổ chân bé. Khi bé cứ đạp chân một cái thì quả bóng bay lại chuyển động lên xuống, trái phải - mà bé thì đạp chân suốt. Nên sau đó bé cứ nhìn bóng, rồi sau này tự ê a nói chuyện với quả bóng buồn cười lắm.
    bé nhà em giống bé nhà mẹ rất thích chơi với nói chuyện với bóng em cũng cứ mua 2 quả hình con vật rồi buộc vào chân bé cho bé noid chuyện ê a cùng bé thích lắm cười thành tiếng suốt thôi.hihi
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,272 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình tưởng nhìn tay và biết cầm đồ khác nhau chứ các mẹ nhỉ. Bé nhà mình toàn nhìn 1 tay thôi, không biết có phải chưa nhận ra tay kia hay không. Lúc bú mẹ thì tay cứ ngó ngoáy trên bầu, múa qua múa lại.

@Bemeo: Bé nhà chị thích nói chuyện với con thỏ đồ chơi, bóp thỏ kêu chít chít bé tưởng nói chuyện với bé nên cứ u ơ làm cả nhà cười lăn.
    cVJSp7
    • 2,920 Bài viết

• 1,570 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bây giờ em mới biết đấy là bé chơi tay đó,vì bé cứ nắm tay nhau xong đan tay vao nhau,cứ nghĩ là bé đan tay vào nhau thôi,hóa ra đó là chơi tay
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2