TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để bé biết chia sẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 823 Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 136 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em được 1 tuổi. Bé không chịu chia sẻ đồ chơi với bạn. Bình thường đi đâu chơi thì cũng giành nhau đồ chơi với bạn, nhưng đặc biệt là khi ở nhà mình, không cho bạn chơi đồ chơi của mình. Em lấy ví dụ: bé đang chơi một món đồ này, thấy bạn chơi đồ chơi khác thì giằng lấy ko cho chơi. Đưa cho bạn bé cái khác, bé lại giằng lấy, còn hét toáng lên nữa. Nói xấu hổ, mọi người hay bảo là con bé này giữ của ghê quá. Em thì sợ sau này bé sẽ hình thành nên tính ích kỷ, ko biết chia sẻ với mọi người. Có ai biết làm cách nào để trị bé ko?
    Còn một tính xấu nữa là, chơi đồ chán rồi thì ném đồ đi, mà ném rất mạnh ạ, kiểu như người lớn đập cái gì ý. Và có một trò chơi yêu thích là cầm mọi thứ nhìn thấy quăng đi. Rèn bé thế nào hả các mẹ? Bao giờ dạy được bé cất đồ vào rổ khi ko muốn chơi nữa?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 854 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Con nhà mình hồi 1 tuổi cũng thế đấy. Đồ chơi để mốc ra thì không sao, hễ con nhà hàng xóm sang chơi mà động vào là chết với nó. Thằng cu hàng xóm lớn hơn mấy tuổi liền mà nó dám xông vào đấm đá con nhà người ta. Mình giằng ra còn không kịp.
    Nhưng lớn dần thì nó cũng biết hơn, bảo cho bạn chơi cùng thì cũng biết cho bạn chơi cùng. Những đồ chơi nào xấu xấu môt tí hoặc nó không thích thì vẫn cho bạn chơi được, còn một vài thứ mà nó vẫn chơi hàng ngày thì vẫn khôgn cho bạn được. :Sad:
    Đấy là bạn còn sang cho nó cả bóng bay nữa đấy...
    Nhiều khi bạn bè mang con cái đến nhà chơi mà mình cứ ngượng cả người vì thằng con nhà mình...
    Hy vọng lớn thêm chút nữa, mình phân tích cho nó thì nó mới hiểu được :Sigh:
    FTIOm6
    Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ...
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi tranh giành, đấu tranh cũng là 1 kỹ năng để các bé phát triển đấy. Bé 1 tuổi thì bạn ko cần phải lo xa quá thế. 1 tuổi thì bạn có thể bắt đầu rèn bé nhưng mang tính chất nhẹ nhàng và từ từ thôi chứ ko thể bắt bé tuân theo ngay được.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 136 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em muốn hỏi xem mọi người có cách nào để rèn bé từ từ ko? Vì nếu cứ để bé tự do phát triển vậy em e sau này bé sẽ càng ích kỷ hơn. Ai có biện pháp nào nhẹ nhàng mà hiệu quả thì mách em với nhé.
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Dừng bé lại, nếu bé đang giành hoặc khóc thì bế bé lên chỗ khác. Nhìn vào mắt bé, từ từ nói chuyện với bé , giải thích rằng mình phải chia sẻ đồ chơi với bạn, cũng như khi mình đến nhà bạn, bạn sẽ chia sẻ với mình, nói với bé nếu mình đến nhà bạn mà bạn không cho mình chơi thì mình sẽ buồn lắm, phải không, .v.v. Bạn đừng nghĩ bé không hiểu, bé khoảng hơn 9 tháng đã hiểu những điều này rồi. Giờ bé đã hơn 1 tuổi hoàn toàn có thể hiểu được. Nếu bé chia sẻ thì nhìn vào mắt bé, khen bé giỏi, vỗ tay, v.v. tóm lại khen ngợi ngay.
    Bạn cần lặp đi lặp lại làm như vậy, từ từ bé sẽ thay đổi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 136 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt Xem bài viết
    Dừng bé lại, nếu bé đang giành hoặc khóc thì bế bé lên chỗ khác. Nhìn vào mắt bé, từ từ nói chuyện với bé , giải thích rằng mình phải chia sẻ đồ chơi với bạn, cũng như khi mình đến nhà bạn, bạn sẽ chia sẻ với mình, nói với bé nếu mình đến nhà bạn mà bạn không cho mình chơi thì mình sẽ buồn lắm, phải không, .v.v. Bạn đừng nghĩ bé không hiểu, bé khoảng hơn 9 tháng đã hiểu những điều này rồi. Giờ bé đã hơn 1 tuổi hoàn toàn có thể hiểu được. Nếu bé chia sẻ thì nhìn vào mắt bé, khen bé giỏi, vỗ tay, v.v. tóm lại khen ngợi ngay.
    Bạn cần lặp đi lặp lại làm như vậy, từ từ bé sẽ thay đổi.
    Cách của chị hay đấy, để em làm thử xem. nhưng bé nhà em bướng lắm, chắc phải mất khá nhiều thời gian mới hy vọng cải thiện được tình hình.