TIN TÀI TRỢ.

Làm sao giúp con vượt sợ hãi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 983 Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 76 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Bé nhà mình năm nay 3 tuổi rồi mà e dè đủ thứ. Từ chuyện đi học cho tới các con vật dù là con côn trùng nhỏ xíu. Lúc nào bé cũng kề kề bên mình mãi, thả ra một chút là khóc nhè liền. Không biết bé có bệnh gì về tâm lý không nữa (dạo này mình đọc báo thấy trẻ tự kỉ, quá hiếu động...cũng nhiều). Lo quá các mẹ ơi, mình biết phải làm sao đây?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tranngocthuyanh Xem bài viết
    Bé nhà mình năm nay 3 tuổi rồi mà e dè đủ thứ. Từ chuyện đi học cho tới các con vật dù là con côn trùng nhỏ xíu. Lúc nào bé cũng kề kề bên mình mãi, thả ra một chút là khóc nhè liền. Không biết bé có bệnh gì về tâm lý không nữa (dạo này mình đọc báo thấy trẻ tự kỉ, quá hiếu động...cũng nhiều). Lo quá các mẹ ơi, mình biết phải làm sao đây?
    Con nhà mình cũng thế do nhát mà, nhưng mình cứ bế con đi qua thản nhiên rồi giải thích với con là ko làm sao cả nhỉ. Dần dần thì cũng bớt đi bạn ah! Giờ cũng vẫn nhát nhưng đỡ hơn thôi.
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chắc phải thành lập hội những bà mẹ có con nhút nhát + bám mẹ mất thôi. Con nhà mình nhìn những con gì từ xa thì thích nhưng đến gần kể cả con kiến cũng sợ. Bám mẹ thì nhất rồi, mẹ đi một bước con đi 1 bước, không thể chịu nổi, thậm chí đi vệ sinh cũng phải mở cửa cho nó đứng ở ngoài để nhìn mẹ. Híc, thèm tự do...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 528 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranngocthuyanh Xem bài viết
    Bé đã đi học chưa bạn? có thể do môi trường xung quanh nữa ,đứa thứ 2 nhà mình 4 tuôi nhưng khi bé 6 tháng mình cho tới công ty (toàn Tây thôi) vậy nên bé dạn dĩ lắm ,nhưng đứa e họ 3,5 tuổi vì yếu nên hay ở nhà g này vẫn chưa đi học nên nhát ,bám mẹ lắm ,chỉ bám đúng mẹ k ai sờ vào đc nếu k có mẹ bên cạnh,muốn làm gì cũng k lên tiếng nhờ ai hết do bé sợ đó.
    Xúc cảm cho e những giai điệu mục nát
    Những thứ đã qua không thể lấy lại
    Và như ánh nến k thể xóa tan làn mưa
    Thời gian chắc chắn không trôi ngược một lần

• 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Như con mình trước sợ bác sĩ, vừa rồi chồng mình bị ốm, nằm điều trị ngoại trú ở nhà, mình giả vờ chơi trò chơi, cho con đóng vai bác sĩ, bố là bênh nhân, con khám xét ra dáng bác sĩ lắm, nên từ đó k sợ bs nữa.
    :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi YeuNhimlam Xem bài viết
    Như con mình trước sợ bác sĩ, vừa rồi chồng mình bị ốm, nằm điều trị ngoại trú ở nhà, mình giả vờ chơi trò chơi, cho con đóng vai bác sĩ, bố là bênh nhân, con khám xét ra dáng bác sĩ lắm, nên từ đó k sợ bs nữa.
    Con nhà mình cũng thế nó đóng là bs khám cho em cho mẹ cho ba, rồi ngược lại. Dạo này đi BS cũng đỡ rồi nhưng vẫn sợ nhưng ko khóc. Mình đang hy vọng em bé thứ hai nhà mình ko nhát .
    Đi học gặp con chó, đi qua chợ gặp chỗ chuyên bán gà thích lắm reo lên nhưng mà lại gần sợ bắt đầu bám mẹ. Nhưng đi mãi giờ quen rồi mẹ cứ bánh bơ bảo con gà sợ gì, con gà gáy o, ó o. vvv . Nhưng có con chó to sụ nhà hàng xóm vẫn co rúm.
    Con nhà mình ở tập thể từ bé 1 tháng tuổi mình đã bế xuống phơi nắng, còn 3, 4 tháng trở lên thì ngày nào cũng đánh bóng mặt sân hai lần sáng và chiều. Nhưng nhát vẫn hoàn nhát. Các bạn ở khu nó biết hết nhưng bảo xuống hát múa với các chị và các bạn. Trung thu các chị hát hò ầm ầm con nhà mình chỉ ngồi ăn bim bim cạnh ba mẹ, mẹ bảo thế nào cũng ko lên hát.
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình có tìm được bài nghiên cứu về nỗi sợ hãi của trẻ và cách ứng phó đây. Các bạn đọc tham khảo và đóng góp ý kiến nhé
    http://nestle.com.vn/dinhduong.aspx?...49&pageIndex=0
    • 25 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

theo mình mẹ nên cho bé tiếp xúc nhiều, có thể là cho bé đi dự hội trại hội hè hoặc là cho bé đi học thêm ở các câu lạc bộ hay nhà văn hóa ơ ngoài, giúp bé tiếp xúc nhiều hơn bẽ sẽ bạo dạn hơn đó
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mẹ này phải giúp con đối mặt với sự sợ hãi đi, dạy trẻ từ bé sẽ giúp trẻ kiên cường và mạnh bạo hơn, chúc 2 mẹ con sức khỏe và thành công
    • 57 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé trai nhà mình cũng thế, đã hơn 5 tuổi rồi mà nhìn thấy các con côn trùng là cháu sợ, hét thất thanh. Đi học từ lúic 2,5 tuổi, mà vẫn ko mạnh bạo hơn. Mình cũng giải thích rất nhiều cho bé hiểu, nhưng vẫn chứng nào tật nấy... các con vật thì cháu ko sợ, chỉ sợ các loại con trùng thôi. Biết làm thế nào bây gìơ ???