TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để dạy trẻ tập nói!

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.64K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé Sóc nhà em đã 20th rồi nhưng vẫn chưa nói được nhiều . Bé chỉ nói được vài từ như :ba, me ,ai đó , ba về .ạ .cá . Em lo quá không biết nên làm sao để tập nói cho bé ,\.Các mẹ có cach nào không ? Giứp em với. Cảm ơn nhiều!!!!!!!!!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,416 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesocqt Xem bài viết
    Bé Sóc nhà em đã 20th rồi nhưng vẫn chưa nói được nhiều . Bé chỉ nói được vài từ như :ba, me ,ai đó , ba về .ạ .cá . Em lo quá không biết nên làm sao để tập nói cho bé ,\.Các mẹ có cach nào không ? Giứp em với. Cảm ơn nhiều!!!!!!!!!!!
    Dạy bé tập nói cũng đơn giản mẹ soc ạ! Cứ nhìn vào mắt bé và nói chuyện với bé, hát cho bé nghe, hát cùng bé và đọc truyện cổ tích cho bé nghe nữa. Điều này sẽ giúp bé thích thú khi giao tiếp và có thêm nhiều vốn từ, giàu trí tưởng tượng. Mẹ nhớ nói chuyện với bé nhé, hỏi bé và đợi bé trả lời, đừng nói hết tất cả. Trong tất cả các tình huống, đều đặt câu hỏi, đều nói thành lời để bé cảm nhận được ngôn ngữ (ví dụ: Tới giờ uống sữa rồi nè, mẹ pha sữa cho con nhé?...)
    Mẹ nhớ đừng cho bé xem tivi nhiều mà dành nhiều thời gian để tiếp xúc, bé sẽ sớm nói tốt. Ngoài ra, khi bé bập bẹ tập nói, có nói sai, nói ngọng, mẹ đừng bắt chước theo để nói lại nhé, nên phát âm đúng, tròn vành rõ chữ để bé không bị ngọng về sau này do thói quen. Chúc mẹ thành công!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chỉ có cách xưa nay mà ông bà ta thường hay dùng thôi, cố gắng nói chuyện với bé, bắt bé nói cái này cái kia, con nít lúc đó rất thích bắt chước nên các mẹ nên dành nhiều thời gian cho bé tập nói hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,134 Bài viết

• 8,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé gái hả mẹ nó? Tương tự bé nhà mình, bé nhà mình khi 20 tháng cũng được trên 60 từ rồi, cũng chỉ ghép được 2 từ đơn giản thôi. Bây giờ bé nhà mình 22 tháng nói khoảng 100-200 từ, ghép được 3 từ với nhau, hiếm thì 4 từ, nói nhiều, nhưng tựu chung vẫn là chậm nói so với các bạn.
    Mình hay nói nhiều mọi lúc mọi nơi với con, rồi khi con đòi gì bắt nói mới cho.
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình thì cũng không để ý lắm cách dạy con nói, nhưng mình hay nói chuyện với con và nếu làm gì thì đều nói cho con biết vậy nên 8 tháng là bé nhà mình thấy mình bê bát ra là nói "măm măm" đó là từ con nói đầu tiên. vì khi cứ bê bát bột ra là mình nói măm măm nào. hoặc cho bé cái gì thì nói con gọi bố đi, hay mẹ đi, nên có lẽ thế khi 10 bé nhà mình đã nói cùng lúc bà, bố, mẹ, ông. khi bé hơn mười tháng bé học đi thì mình bắt đầu cùng bé đếm những bước đi nên bé cũng biết đếm từ khi biết đi. nói chung là mình nói chuyện với con như nói với người lớn, mặc gì mới ai mua mình đều nói và giơ cho bé nhìn sau hỏi lại là bé nói đúng đồ ai mua. hoặc ăn cơm với gì cũng giới thiệu cho bé biết, rửa tay trái thì nói tay trái......... Mình nghĩ nếu chú tâm bắt bé học thì bé sẽ không thích, Mẹ cứ trang thủ chính trong những sinh hoạt của bé để nói về việc đó, hoặc cho bé gì thì nói cái đó rùi đề nghị bé nói gì đó mà mình muốn bé học, cứ như thế nó sẽ vào tiềm thức của bé và đến lúc cần thiết bé sẽ lôi từ điển bé đã được dạy ra ngay thôi. đừng nghĩ là nói thế bé không biết bé ghi nhớ hết đó bạn.ah sau mỗi lần bé nói lại hoặc nói đúng gì đó mình đều ôm bé thật chặt và khen bé giỏi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 122 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phkcc Xem bài viết
    mình thì cũng không để ý lắm cách dạy con nói, nhưng mình hay nói chuyện với con và nếu làm gì thì đều nói cho con biết vậy nên 8 tháng là bé nhà mình thấy mình bê bát ra là nói "măm măm" đó là từ con nói đầu tiên. vì khi cứ bê bát bột ra là mình nói măm măm nào. hoặc cho bé cái gì thì nói con gọi bố đi, hay mẹ đi, nên có lẽ thế khi 10 bé nhà mình đã nói cùng lúc bà, bố, mẹ, ông. khi bé hơn mười tháng bé học đi thì mình bắt đầu cùng bé đếm những bước đi nên bé cũng biết đếm từ khi biết đi. nói chung là mình nói chuyện với con như nói với người lớn, mặc gì mới ai mua mình đều nói và giơ cho bé nhìn sau hỏi lại là bé nói đúng đồ ai mua. hoặc ăn cơm với gì cũng giới thiệu cho bé biết, rửa tay trái thì nói tay trái......... Mình nghĩ nếu chú tâm bắt bé học thì bé sẽ không thích, Mẹ cứ trang thủ chính trong những sinh hoạt của bé để nói về việc đó, hoặc cho bé gì thì nói cái đó rùi đề nghị bé nói gì đó mà mình muốn bé học, cứ như thế nó sẽ vào tiềm thức của bé và đến lúc cần thiết bé sẽ lôi từ điển bé đã được dạy ra ngay thôi. đừng nghĩ là nói thế bé không biết bé ghi nhớ hết đó bạn.ah sau mỗi lần bé nói lại hoặc nói đúng gì đó mình đều ôm bé thật chặt và khen bé giỏi.
    Trời ơi, mình cũng y hệt như bạn ấy, mặc áo thì tay trái đâu, tay phải đâu, đánh răng rửa mặt cái gì cũng nói chuyện với con như người lớn, rồi hát hò suốt mà bé nhà mình ko chịu nói gì, 13 tháng rùi các mẹ ạ, mình sốt ruột quá chừng.l...huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,416 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-bekem Xem bài viết
    Trời ơi, mình cũng y hệt như bạn ấy, mặc áo thì tay trái đâu, tay phải đâu, đánh răng rửa mặt cái gì cũng nói chuyện với con như người lớn, rồi hát hò suốt mà bé nhà mình ko chịu nói gì, 13 tháng rùi các mẹ ạ, mình sốt ruột quá chừng.l...huhu
    Mẹ nhớ nhìn vào mắt bé khi nói và nhớ đợi cho bé trả lời nữa, đừng tranh nói hết. Ngoài ra mẹ cũng nên để ý xem bé có phản ứng khi mẹ nói không nhé, nếu bé không có phản ứng khi mẹ nói, không cười theo khi mẹ đùa... thì cần kiểm tra về thính giác.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,134 Bài viết

• 8,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình 22 tháng rồi, nói cũng nhiều, ghép được 3 từ, vuốt đuôi có thể 4 từ, nói chủ động nhiều, trả lời đúng một số dạng câu hỏi như cái này cái kia đâu, ai đang làm gì, sai vặt ok, tuy nhiên mình gọi "Con ơi" thì bé nhại lại y chang, dạy bao nhiêu lần là mẹ gọi con thì con dạ nhé, rồi còn làm ví dụ mà bé chẳng chịu nghe. Làm sao đây các mẹ?
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-bekem Xem bài viết
    Bạn có hay thể hiện cảm xúc bằng mắt và kkhuoon mặt với con không? Bé có phản ứng bằng mắt lại với bạn không? Bé nhà mình ví dụ khi nhìn thấy côn trùng thì bé chỉ và khóc, lúc đó mình không thể hiện là sợ mà nhìn vào mắt bé miệng mình cười rất vui vẻ và nói. Ồ con sâu hả con, èo... nhưng mắt mình cười và thể hiện sự ngạc nhiên rùi mình bảo để mẹ vứt nó đi nhé. Nói chung là trong mọi hoàng cảnh mình đều có cách thể hiện bằng lời nói và cử chỉ kèm theo, nên giờ con gái mình nói chuyện đáng yêu lắm cách thể hiện bằng nét mặt và ảnh mắt với những sự vật và hiện vật rất buồn cười. Ví dụ con thấy bố ăn ớt con sẽ nói bố ơi cay hả mắt con sẽ nheo lạị. Thấy bộ quần áo đẹp thì mắt sáng lên trông rất hân hoan. Bạn cứ bình tĩnh đi, nếu bé nhà bạn mà vẫn nhanh nhẹn và hiểu tất cả mọi việc thì chẳng qua là bé nhác nói tí thôi, còn nếu bạn thấy bé không hay để tâm lắm thì bạn nên dành thời gian nhiều hơn cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuoi_27 Xem bài viết
    Bé nhà mình 22 tháng rồi, nói cũng nhiều, ghép được 3 từ, vuốt đuôi có thể 4 từ, nói chủ động nhiều, trả lời đúng một số dạng câu hỏi như cái này cái kia đâu, ai đang làm gì, sai vặt ok, tuy nhiên mình gọi "Con ơi" thì bé nhại lại y chang, dạy bao nhiêu lần là mẹ gọi con thì con dạ nhé, rồi còn làm ví dụ mà bé chẳng chịu nghe. Làm sao đây các mẹ?
    Bạn thử ngồi trước mặt nhìn vào bé và gọi. nếu bé con nhắc lại lời bạn thì bạn nói là con phải dạ chứ( Nhưng nói từ đó thì phỉa bắt bé nhìn vào mình để bé tập trung) sau đó bạn nói lại nếu bé vẫn nói theo bạn thì bạn lại nhăn mặt lại và nói không phải. rồi lại vui vẻ gọi lại bé. cứ như thế... chắc chắn vài ngày là bé sẽ phản xạ đúng, lúc đó bạn nhớ ôm con rùi nói đúng rồi con giỏi lắm. ôm chặt con nhé. nhưng lúc mình ôm con như thế mình cũng yêu cầu con ôm chặt mình hai mẹ con ôm chặt nhau thấy hạnh phúc lắm. hehehe
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 61 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bạn nên trò chuyện thường xuyên với con, nói chậm để con có thể nghe hết được nội dung bạn muốn nói và khuyến khích con trả lời, cho con thấy bạn đang rất mong chờ con trả lời lại
    Vui chơi một cách tự nhiên có thể khích lệ khả năng giao tiếp của bé, bên cạnh đó những công việc hàng ngày như cho ăn và tắm cũng xây dựng nên những mối quan hệ trực tiếp để trẻ tiếp cận ngôn ngữ. Dành thời gian để bé có nhiều cơ hội tập hát theo những bài hát nhà trẻ, giúp bé có thời gian để thuộc lời bài hát. Đọc sách cùng với con của bạn và bé. Có thể thảo luận về cốt truyện và nhân vật nếu con bạn đã hiểu. Con của bạn sẽ tiếp nhận ngôn ngữ khi được đặt trong một phạm vi giao tiếp nhất định ngay cả khi điều đó không trực tiếp dành riêng cho bé. Xem xét cấp độ giao tiếp của bé ở cấp độ bên ngoài và đáp lại chúng nếu có thể, hãy diễn giải hoặc lặp lại những điều bé đã nói bằng ngôn ngữ rõ ràng.
    Bạn nên khuyến khích cả gia đình trò chuyện thường xuyên giúp bé, một mặt củng cố tình cảm của bé với mọi người, mặc khác tạo cho bé tiếp nhận nhiều từ ngữ, khuyến khích bé nói