Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để con hết nhút nhát, hết khóc nhè........

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.9K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,053 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé lớn nhà mình là con trai năm nay được 3.5 tuổi. Bé trộm vía khá thông minh, ứng xử và đối đáp già dặn và khôn ngoan hơn các bạn. Con rất hay nghịch linh tinh ở nhà hoặc ở đâu đó. Đi ra cửa hàng bé tự động chạy vào nghịch lung tung trong cửa hàng, siêu thị; đi vào nhà người khác cũng tự động lấy các đồ của họ ra chơi... Nhưng mình cảm giác tùy thuộc vào cảm hứng của con lúc đó mà con thể hiện tính cách thì phải. Con rất bướng, nói vài lần hoặc phải quát lên con mới nghe, dỗ dành nhiều khi cũng ko ăn thua.
    Nhưng có 1 số tính cách rất nhát, ví dụ như:

- ở lớp nếu cô gọi lên bảng thì kiểu gì cũng phải đứng bám tay cô hoặc cô đứng sát bên cạnh mới đọc bài và trả lời bài được
    - đi chơi ở đâu đó phải có mẹ đi cùng, ví dụ chơi nhà bóng thì mẹ phải vào tận nơi con mới chơi.
    - giờ đi ngủ ở lớp cô chậm chưa lấy giường cho con nằm là con có thể chảy nước mắt ngay được thay vì gọi cô hỏi sao chưa lấy giường cho con
    - ở nhà hơi 1 tí là có thể khóc nhè, ví dụ đòi cái gì đó mà ko được: khóc, bị ngã: khóc, mất cái gì đó: khóc...
    ...............
    Mình ko biết phải làm thế nào để cho con hết khóc nhè và chủ động hơn trong mọi việc. Các mẹ thông thái làm ơn chỉ giúp mình với!
    Để gió cuốn đi...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

con tớ cũng nhát giống thế, con sắp được 2.5 tuổi rồi, đi ra chỗ công cộng, ra siêu thị hay sân chơi thì không sao, nhưng mà mẹ cho đi sinh nhật hay đến nhà ai lạ là khóc, nhất quyết không vào, đòi về. Nhưng ở nhà thì không nhát đâu, nghịch, chơi ngoan, ngã cũng không khóc, không ăn vạ hay kêu la. Mẹ đang rèn cho mà vẫn chưa được. mẹ toàn cho đi uống cà phê, la cà quán xá với mẹ, đi khắp nơi, thế mà vẫn nhát. Không hiểu lớn thêm chút nữa có đỡ không.
    • 1,053 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 08062008 Xem bài viết
    con tớ cũng nhát giống thế, con sắp được 2.5 tuổi rồi, đi ra chỗ công cộng, ra siêu thị hay sân chơi thì không sao, nhưng mà mẹ cho đi sinh nhật hay đến nhà ai lạ là khóc, nhất quyết không vào, đòi về. Nhưng ở nhà thì không nhát đâu, nghịch, chơi ngoan, ngã cũng không khóc, không ăn vạ hay kêu la. Mẹ đang rèn cho mà vẫn chưa được. mẹ toàn cho đi uống cà phê, la cà quán xá với mẹ, đi khắp nơi, thế mà vẫn nhát. Không hiểu lớn thêm chút nữa có đỡ không.
    Con mình năm ngoái không như vậy đâu, đến nhà ai tự động chào hỏi, vào ngồi ghế uống nước, ai cho gì cũng ăn, đi ngồi quán thì đến khổ vì nó nghịch hết cái này đến cái khác. Chẳng hiểu sao càng lớn lại càng hay khóc nhè (cái này mình tức lắm vì mong con trai mạnh mẽ bao nhiêu thì con trai lại tình cảm và hay khóc nhè bấy nhiêu) và nhát nữa chứ.
    Hic.
    Để gió cuốn đi...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 85 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình cũng đang phát cáu vì cô con gái hay nhõng nhẽo đây, mẹ hơi quát một tí thì lại: "Bố mình ơi mẹ mắng con".
    Bố đang bận rộn bước đi, vướng vào chân con thì lại: "Mẹ ơi bố dẫm vào chân con!"
    Bố thì chiều con gái quá nên vậy đấy, ra ngoài thì cứ ôm lấy chân bố mẹ không chịu chạy đi, hoặc "bế, bế..." mệt quá!

Mình nghĩ các bé nhạy cảm hay dễ khóc nhè lắm, nên cho bé giao tiếp càng nhiều càng tốt để bé bớt nhát đi.
    Vừa nghiêm khắc nhưng cũng hay tâm sự với bé để bé hiểu ra, bé nhà mình lúc nào hay quấy thì mình lại bảo "Con lớn rồi đúng không? đừng khóc nhè nữa mà bạn Bảo Lâm ê ồ đấy nhé, Hãy cư xử như người lớn đi nào" thế là có khi bé lại chịu nghe đấy
    Nhưng cũng có lẽ do tính cách từng bé thôi
    Hy vọng các con lớn lên là sẽ biết và hết nhút nhát ngay thôi, chúc các con ngoan và khỏe!
    Mỗi ngày qua đi, mẹ lại yêu con nhiều hơn!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 156 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bé nhà mình chưa đến 10 tháng nhưng cũng nhát lắm. Thường là ko cho người khác bế đâu. Ai bế mà cưng nựng, hôn hít là bé khóc ngay. Trước bế đi chơi, ai hỏi thì toét miệng cười, giờ thì bé ko cười gì cả. Mình cũng ko biết phải làm thế nào mặc dù được mẹ cho đi chơi rất nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 894 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ginger0116 Xem bài viết
    Bé lớn nhà mình là con trai năm nay được 3.5 tuổi. Bé trộm vía khá thông minh, ứng xử và đối đáp già dặn và khôn ngoan hơn các bạn. Con rất hay nghịch linh tinh ở nhà hoặc ở đâu đó. Đi ra cửa hàng bé tự động chạy vào nghịch lung tung trong cửa hàng, siêu thị; đi vào nhà người khác cũng tự động lấy các đồ của họ ra chơi... Nhưng mình cảm giác tùy thuộc vào cảm hứng của con lúc đó mà con thể hiện tính cách thì phải. Con rất bướng, nói vài lần hoặc phải quát lên con mới nghe, dỗ dành nhiều khi cũng ko ăn thua.
    Nhưng có 1 số tính cách rất nhát, ví dụ như:

- ở lớp nếu cô gọi lên bảng thì kiểu gì cũng phải đứng bám tay cô hoặc cô đứng sát bên cạnh mới đọc bài và trả lời bài được
    - đi chơi ở đâu đó phải có mẹ đi cùng, ví dụ chơi nhà bóng thì mẹ phải vào tận nơi con mới chơi.
    - giờ đi ngủ ở lớp cô chậm chưa lấy giường cho con nằm là con có thể chảy nước mắt ngay được thay vì gọi cô hỏi sao chưa lấy giường cho con
    - ở nhà hơi 1 tí là có thể khóc nhè, ví dụ đòi cái gì đó mà ko được: khóc, bị ngã: khóc, mất cái gì đó: khóc...
    ...............
    Mình ko biết phải làm thế nào để cho con hết khóc nhè và chủ động hơn trong mọi việc. Các mẹ thông thái làm ơn chỉ giúp mình với!
    Con trai nhà mình vừa tròn 3 tuổi, tương tự anh cu này luôn. Đi ăn ngoài hàng là đến khố và đến xấu hổ với con, bố mẹ cứ phải quát lác liên mồm. Con bạo dạn nhưng cũng có lúc nhút nhát và nhõng nhẽo hay khóc phát bực. Lót dép hóng các mẹ nhiều kinh nghiệm chia xẻ!