Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để bé bớt hung hăng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.19K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình năm nay 6 tuổi, từ khi hơn 1 tuổi đã đánh ông bà và các dì mỗi khi không vừa ý, khi đi học thì ba mẹ suốt ngày đến xin lỗi nhà người ta vì tội con mình cắn bạn, giờ lên lớp 1 rồi nhưng tính cách bé vẫn vậy, chơi với bạn thì ích kỷ, ngay cả với em gái bé cũng không nhường, mình đang không biết có phải do ba mẹ và ông bà đã quá cưng chiều cháu, hay do tính cách cháu vốn dĩ hung hăng từ nhỏ, mình chẳng biết làm sao để bé điềm đạm hơn đây, các mẹ có cách gì hay chia sẻ cho mình với nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 580 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Con mình cũng có biểu hiện như vậy, khi ko vừa ý là quay sang đánh ba mẹ ngay, mình cũng nghiêm khắc răn đe nhưng cũng ko cải thiện được bao nhiêu, mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ giáo.Thanks các mẹ nhé.:Smiling:
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQueenlazy Xem bài viết
    Bé nhà mình năm nay 6 tuổi, từ khi hơn 1 tuổi đã đánh ông bà và các dì mỗi khi không vừa ý, khi đi học thì ba mẹ suốt ngày đến xin lỗi nhà người ta vì tội con mình cắn bạn, giờ lên lớp 1 rồi nhưng tính cách bé vẫn vậy, chơi với bạn thì ích kỷ, ngay cả với em gái bé cũng không nhường, mình đang không biết có phải do ba mẹ và ông bà đã quá cưng chiều cháu, hay do tính cách cháu vốn dĩ hung hăng từ nhỏ, mình chẳng biết làm sao để bé điềm đạm hơn đây, các mẹ có cách gì hay chia sẻ cho mình với nhé.
    Hu Hu , mẹ nó ơi con zai em nó 15 tháng tuổi mà cũng đã biểu hiện thái độ bướng bỉnh , hung hăng rồi .Cứ không vừa ý gì là nó thẳng tay nó tát , nó đập người đối diện .Mà từ khi nó bé tí em đã rất nghiêm khắc rồi , thế nhưng sao thấy khó bảo nó thế ạ . Nó sai em mắng nó thì nó tát em , em tát nó đỏ cả tay mặc dù em sót lắm) thì nó hơi sợ sợ nhưng nó quay ra nó cầm bất cứ cái gì vơ đc nó đập vào mặt em ,mà thủ thỉ thù thì cũng k đc .Em nản quá mẹ nó ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các mẹ vào hỏi chị Tường Anh chưa? Chị ấy tư vấn tốt, làm việc với trẻ TK ở Hoa Kỳ hơn 10 năm rồi. http://www.concuame.com/forum/viewforum.php?f=5

Uyển
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 613 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bees daycare Xem bài viết
    Con của bạn đang có những biểu hiện hung hãn khá rõ ràng. Để hiểu được điều này và tìm cách giúp bé xử lý trước tiên mình cần phải hiểu được tính khí của bé đã. Ví dụ như các phản ứng cảm xúc bình thường của bé có mạnh không? Nếu bạn có thể mô tả kỹ hơn tính cách của bé nhà bạn thì mình có thể đưa ra cho bạn một số lời khuyên và chiến lược để xử lý hành vi lệch chuẩn của bé.
    Một điều không nên làm là mắng nhiếc và đánh trẻ để phạt trẻ về những hành vi đó, vì đôi khi hành vi xuất phát từ những nhu cầu cá nhân hoặc hạn chế phát triển của từng bé. Nếu chúng ta đánh và mắng trẻ thì vô hình chung chúng ta đã dạy trẻ rằng bạo lực có thể giải quyết được mọi vấn đề. Đây là cách tiếp cận không hay đứng trên quan điểm giáo dục thế giới.
    Bạn có thể tham dự những cuộc hội thảo phụ huynh chuyên đề miễn phí của bên mình về Tìm hiểu tính khí của trẻ để có thể lựa chọn được cách xử lý tình huống tốt nhất, giúp cho bé phát triển một cách tích cực nhất
    ý mẹ nó nói là bên mẹ nó có tổ chức những buổi học miễn phí dành cho các bà mẹ phải ko ạ? Mẹ nó nói cụ thể hơn dc ko?
    Và nếu đúng thì đăng ký tham gia thế nào ?
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ừ, bên mình hàng tuần đều có chương trình cộng đồng miễn phí để giúp các mẹ nâng cao kỹ năng xử lý tình huống với bé, vì lợi ích cuối cùng của các bé. Các chương trình cộng đồng được tổ chức vào lúc 15h30 ngày chủ nhật hàng tuần với các nội dung về dinh dưỡng, phát triển não bộ và trí tuệ, phát huy tương tác tích cực, các biện pháp kỷ luật tích cực, tìm hiểu tính khí và chiến lược xử lý hành vi lệch chuẩn, quan sát trẻ, các phương pháp giúp trẻ phát triển các kỹ năng ngôn ngữ, kỹ năng xã hội,...
    Bạn có thể gọi điện tới đăng ký tham dự hội thảo với Trung tâm khai thác tài nguyên giáo dục BEES, số điện thoại 04-62751705 hoặc email info@bees.edu.vn.
    Chủ đề của chương trình cộng đồng tuần này là "Sức khoẻ và an toàn - các kỹ năng sơ cấp cứu tối quan trọng dành cho phụ huynh".
    Em cám ơn mẹ nó rồi nhé .Vì em thấy thông tin này rất hữu ích , vậy mẹ nó ơi chỉ cần gọi điện đến là đăng kí đc ạ .Mẹ nó có thể cho em xin thông tin rõ hơn qua địa chỉ yen_nhung84@yahoo.com được không ạ.Vì nghe mẹ nó nói thì em thấy cái phương pháp của e sai sách ạ .Em cứ nghĩ nó làm sai cái gì mà mình k điều trị nó ngay thì làm sao nó biết đấy là sai ( vì nó mới 15 tháng , k đánh nó thì nói nó làm sao mà hiểu đc )
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Oh, cảm ơn mẹ Bees Daycare nhé, mình cũng sẽ gọi đăng ký tham gia. Mẹ nó up thông tin lên để mọi người tiện theo dõi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 654 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

yen_nhung84@ bé còn nhỏ chưa hiểu lời ba mẹ nhiều, nhưng vẫn cảm nhận được qua thái độ của ba mẹ đấy. Vì vậy bạn đừng sợ có nói con cũng không hiểu. Bé biết bị mắng hay được khen cả đấy.
    Con mình 18 tháng, cũng đang đau đầu vì vấn đề này đây. Mình đã đi tìm hiểu và được tư vấn, rằng độ tuổi này bé chưa thể hoàn thiện việc điều khiển hành vi, chưa biết cách biểu lộ cảm xúc thế nào cho đúng. Việc bé đánh người khác cũng là cách bé biểu lộ sự không hài lòng của mình, nhưng không phân biệt được đấy là sai. Vì vậy mỗi lần bé làm vậy, mẹ phải ngăn lại, nhìn thẳng vào mắt bé và nói một cách nghiêm khắc, đơn giản, sao cho bé hiểu là hành động này không tốt.
    Khi phê bình thì chỉ phê bình hành vi chứ không phê bình bé. VD: bé đánh người khác, thì mẹ sẽ rầy "cái tay này đánh người ta là không ngoan nè", chứ không nên nói "bé hư lắm, mẹ không thương đâu".
    Việc này phải lặp đi lặp lại nhiều lần, không thể trong 1 thời gian ngắn mà bé sửa đổi được. Bé sẽ dần hiểu ra đấy là sai, nhưng học được cách kềm chế cơn giận cũng khá vất vả đấy :Clown:
    :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ Tomita nói đúng đấy, việc bé dùng đến bạo lực để đạt được nguyện vọng cũng một phần là do bé còn gặp hạn chế về ngôn ngữ và kỹ năng xã hội. Chính vì thế chúng ta càng không nên đánh, mắng bé hay làm cho bé sợ hãi vì hành vi của bản thân mình mà phải giúp bé từ từ từng chút một. Bé 15 tháng đã hiểu rất nhiều rồi mẹ yen_nhung ạ, mình có thể dùng lời lẽ để nói chuyện với bé, một điều chắc chắn là bạn sẽ phải nói đi nói lại nhiều lần, và nói thì giọng phải nghiêm nghị nhưng không đe dọa. Cũng như mẹ Tomita nói, chúng ta tuyệt đối không dọa bé là mẹ ghét, mẹ không yêu, vì điều đó lại càng gây ra ức chế cho em bé về mặt cảm xúc.
    Mẹ queenlazy à, vì con bạn đã 6 tuổi rồi nên nếu có điều kiện bạn nên cho bé theo học các lớp kỹ năng quản lý cảm xúc nhé. 6 tuổi thì cũng chưa phải là lớn quá để điều chỉnh hành vi và xây dựng kỹ năng cho bé đâu.
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomita Xem bài viết
    yen_nhung84@ bé còn nhỏ chưa hiểu lời ba mẹ nhiều, nhưng vẫn cảm nhận được qua thái độ của ba mẹ đấy. Vì vậy bạn đừng sợ có nói con cũng không hiểu. Bé biết bị mắng hay được khen cả đấy.
    Con mình 18 tháng, cũng đang đau đầu vì vấn đề này đây. Mình đã đi tìm hiểu và được tư vấn, rằng độ tuổi này bé chưa thể hoàn thiện việc điều khiển hành vi, chưa biết cách biểu lộ cảm xúc thế nào cho đúng. Việc bé đánh người khác cũng là cách bé biểu lộ sự không hài lòng của mình, nhưng không phân biệt được đấy là sai. Vì vậy mỗi lần bé làm vậy, mẹ phải ngăn lại, nhìn thẳng vào mắt bé và nói một cách nghiêm khắc, đơn giản, sao cho bé hiểu là hành động này không tốt.
    Khi phê bình thì chỉ phê bình hành vi chứ không phê bình bé. VD: bé đánh người khác, thì mẹ sẽ rầy "cái tay này đánh người ta là không ngoan nè", chứ không nên nói "bé hư lắm, mẹ không thương đâu".
    Việc này phải lặp đi lặp lại nhiều lần, không thể trong 1 thời gian ngắn mà bé sửa đổi được. Bé sẽ dần hiểu ra đấy là sai, nhưng học được cách kềm chế cơn giận cũng khá vất vả đấy :Clown:
    Cám ơn mẹ nó ,em sẽ thử theo cách của các mẹ chỉ xem thế nào ạ .Tại em thì lúc nào cũng theo cách của các kụ nhà mình " yêu cho roi cho vọt " nên hình như hơi bạo lực ạ .Vì nói thật ngày xưa ông bà ngoại cũng theo kiểu này mà mẹ nó với cậu nó nên người em em cứ mạnh dạn mà làm thế ,ai dè cách này hình như không ổn hả các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 654 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Uhm, sách nuôi dạy trẻ của Nhật có viết rằng việc dạy trẻ bằng đòn roi rất nguy hại , và kém hiệu quả hơn bạn tưởng.
    Khi bạn đã quen đánh con rồi, bản thân bạn cũng sẽ khó kềm chế được việc mình vung tay lên đánh con khi xảy ra chuyện. Bởi vì việc đánh trẻ giúp bạn nhanh chóng dẹp yên được vấn đề, trẻ bị đánh đau thì ngưng phá phách ngay lập tức. Bạn sẽ lười giải quyết vấn đề bằng lời nói :Angel:
    Tuy nhiên, đòn roi chỉ có tác dụng trong thời gian đầu. Cơ thể trẻ sẽ nhanh chóng thích nghi với sự đau đớn và trở nên "lì đòn". Điều này bắt buộc bố mẹ phải ra tay nặng hơn đối với trẻ khi muốn chúng nghe lời. Bạo lực ngày càng leo thang :Sick:
    Trẻ học được gì từ đòn roi ? Một đứa trẻ được giáo dục cách giải quyết vấn đề bằng bạo lực từ bố mẹ, thì sẽ dùng bạo lực với người khác khi không vừa ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 654 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Một đứa trẻ được giáo dục bằng lời nói thì sẽ có thói quen ngừng việc phá phách lại khi bị la rầy. Còn đứa trẻ được giáo dục bằng đòn roi chỉ ngừng việc đó khi bị ăn đòn thôi.
    Có thể bạn cảm thấy kết quả hiện tại từ mẹ bạn là tốt nên nghĩ đòn roi là tốt. Ngày xưa mình cũng thường bị ăn đòn, giờ mình cũng đã trưởng thành, là người tử tế, nhưng 2 việc đó rất khác nhau.
    Bạn biết không, khi bị ba mẹ đánh, mình chỉ nghĩ được một điều duy nhất : ba mẹ không thương mình. Tệ hơn nữa là mình cảm thấy mẹ mình giả dối :Sick: Mẹ luôn ôm hôn mình, nói mình là "cục vàng của mẹ", vậy mà mẹ đánh mình như thế, còn chửi mình là "khốn nạn, đồ chăn trâu...". Cảm giác đó tệ lắm bạn ạ. Mình luôn tìm cách né tránh khi mẹ tìm cách ôm hôn mình... Đến giờ mình chỉ ước gì ngày xưa ba mẹ đừng đánh mình, đừng chửi rủa mình như thế, để mình có thể là một đứa trẻ hạnh phúc bình thường như người khác...
    Lần đầu tiên mình giận rồi đánh con, mình đã khóc vì thấy mình bất lực quá. Mình rất sợ gieo vào lòng con những cảm giác như mình ngày xưa, sợ lắm.
    Bà ngoại đã dạy mẹ mình bằng đòn roi, mẹ mình cũng dạy mình bằng đòn roi. Nhưng mình quyết tâm sẽ không để con mình bị tổn thương như thế :Angel:
    • 3,130 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yen_nhung84 Xem bài viết
    Em cám ơn mẹ nó rồi nhé .Vì em thấy thông tin này rất hữu ích , vậy mẹ nó ơi chỉ cần gọi điện đến là đăng kí đc ạ .Mẹ nó có thể cho em xin thông tin rõ hơn qua địa chỉ yen_nhung84@yahoo.com được không ạ.Vì nghe mẹ nó nói thì em thấy cái phương pháp của e sai sách ạ .Em cứ nghĩ nó làm sai cái gì mà mình k điều trị nó ngay thì làm sao nó biết đấy là sai ( vì nó mới 15 tháng , k đánh nó thì nói nó làm sao mà hiểu đc )

Bạn nói vậy là chưa đúng đâu. Con trai tớ hồi 2 tháng bắt đầu có biểu hiện cắn ti mẹ. Mình nói với con con đừng cắn, mẹ đau lắm, rồi mặt biểu lộ cảm xúc. Con tròn xoe mắt nhìn. Vài lần như vậy con k cắn nữa. Và đến khi tớ cai sữa, tớ k bị con cắn đau phát nào. Mỗi lần định cắn, con đều nhìn mẹ, nghiến răng, mẹ nói là thôi ngay.

Khi con 6-8 tháng, bắt đầu đánh vào mặt người khác. Tớ nói con k đc làm thế, làm thế mẹ đau, rồi tớ khóc. Đc vài lần, lại vẫn đánh khi bực. Mình cầm tay con, bắt con nhìn vào mắt mẹ, rồi nghiêm giọng nói, con không đc làm thế. Khoảng vài lần con sợ không đánh nữa. Đến giờ con hầu như không đánh bố mẹ khi tức giận.

Dù con còn rất bé, nhưung con hiểu hết chứ k phải k hiểu đâu. Có điều, mình rõ không kiên trì với con. Đáng ra nên giải thích trước đã, thì nhiều khi vì bận là quát con luôn. Con tớ bây giờ sợ bố lắm, bố nói là nghe nhưng mẹ thì k sợ mấy. vì mẹ còn nịnh nọt, cho ăn nên con bắt đc thóp mẹ.

Với bé hung hăng, ngay từ đầu bố mẹ phải giảng giải cho con hiểu thì tớ nghĩ dễ hơn. Chứ để con lớn rồi, quen rồi, thì rất khó thay đổi, vì thế bố mẹ phải cương quyết vào. Nếu vẫn không được thì nên cho con đi BS tâm lý.

Em kể 1 chuyện như này. Con em hay ra công viên gần nhà chơi. Có 1 cậu bé rất "kỳ lạ". Chuyên đến cướp đồ chơi của bạn. Mẹ nó chả nói gì, cứ kệ. Có hôm mẹ nó lấy đồ chơi lại để giả bạn k đc, mẹ nó giằng từ tay nó. Nó điên lên đánh mẹ. Mẹ nó chả nói gì, giằng đc rồi cũng thôi.

Có lần cậu bé đấy muốn chơi cùng con em, nhưng bé k thích, nên nhảy vào cấu con em luôn. Sợ thế. Nó nhìn thấy một bà mẹ đang bắt con ngồi vào xe đẩy, nó hét lên, nhảy xuống khỏi cầu trượt là lao vào đánh bà ấy. :Sad: Mẹ nó vẫn không thấy phản ứng gì.

Đỉnh điểm là 1 hôm, con em đang chơi cầu trượt, cậu bé đấy từ từ tiến lại, tự nhiên gầm lên lao vào bóp cổ con em:Crying:. May mắn là em đứng cạnh đó, cầm ngay tay nó trước khi nó kịp làm gì. Trời ơi, hung hăng khủng khiếp.

Hy vọng các mẹ nên theo dõi con thật kỹ, mình phát hiện sớm các biểu hiện bất thường thì dễ sửa, chứ mà để như thế kia thì em nghĩ là bị bệnh lý rôi. Mà cậu bé đấy chắc khoảng 4 tuôi thôi ạ.
    • 3,130 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomita Xem bài viết
    Một đứa trẻ được giáo dục bằng lời nói thì sẽ có thói quen ngừng việc phá phách lại khi bị la rầy. Còn đứa trẻ được giáo dục bằng đòn roi chỉ ngừng việc đó khi bị ăn đòn thôi.
    Có thể bạn cảm thấy kết quả hiện tại từ mẹ bạn là tốt nên nghĩ đòn roi là tốt. Ngày xưa mình cũng thường bị ăn đòn, giờ mình cũng đã trưởng thành, là người tử tế, nhưng 2 việc đó rất khác nhau.
    Bạn biết không, khi bị ba mẹ đánh, mình chỉ nghĩ được một điều duy nhất : ba mẹ không thương mình. Tệ hơn nữa là mình cảm thấy mẹ mình giả dối :Sick: Mẹ luôn ôm hôn mình, nói mình là "cục vàng của mẹ", vậy mà mẹ đánh mình như thế, còn chửi mình là "khốn nạn, đồ chăn trâu...". Cảm giác đó tệ lắm bạn ạ. Mình luôn tìm cách né tránh khi mẹ tìm cách ôm hôn mình... Đến giờ mình chỉ ước gì ngày xưa ba mẹ đừng đánh mình, đừng chửi rủa mình như thế, để mình có thể là một đứa trẻ hạnh phúc bình thường như người khác...
    Lần đầu tiên mình giận rồi đánh con, mình đã khóc vì thấy mình bất lực quá. Mình rất sợ gieo vào lòng con những cảm giác như mình ngày xưa, sợ lắm.
    Bà ngoại đã dạy mẹ mình bằng đòn roi, mẹ mình cũng dạy mình bằng đòn roi. Nhưng mình quyết tâm sẽ không để con mình bị tổn thương như thế :Angel:
    Mẹ Tita nói đúng lắm. Thế em mới bảo em không kiên trì với con. Cả bố cháu cũng vậy. Nhiều lúc điên quá, muốn nhanh là phét cho 1 cái. Em từ đầu cũng cương quyết k dùng cách đánh con. Nhưng có lẽ do mình nóng nảy, rồi cũng stress nhiều thứ nên đôi khi không kiềm chế được. Em cũng đang cố gắng bớt mắng con, phét mông con. Thực ra mỗi lần phết mông con chả đau, nhưng mình thì đau và bực bội bản thân vô cùng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Tomita nói đúng đấy, việc bé dùng đến bạo lực để đạt được nguyện vọng cũng một phần là do bé còn gặp hạn chế về ngôn ngữ và kỹ năng xã hội. Chính vì thế chúng ta càng không nên đánh, mắng bé hay làm cho bé sợ hãi vì hành vi của bản thân mình mà phải giúp bé từ từ từng chút một. Bé 15 tháng đã hiểu rất nhiều rồi mẹ yen_nhung ạ, mình có thể dùng lời lẽ để nói chuyện với bé, một điều chắc chắn là bạn sẽ phải nói đi nói lại nhiều lần, và nói thì giọng phải nghiêm nghị nhưng không đe dọa. Cũng như mẹ Tomita nói, chúng ta tuyệt đối không dọa bé là mẹ ghét, mẹ không yêu, vì điều đó lại càng gây ra ức chế cho em bé về mặt cảm xúc.
    Mẹ queenlazy à, vì con bạn đã 6 tuổi rồi nên nếu có điều kiện bạn nên cho bé theo học các lớp kỹ năng quản lý cảm xúc nhé. 6 tuổi thì cũng chưa phải là lớn quá để điều chỉnh hành vi và xây dựng kỹ năng cho bé đâu.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều, mình cũng mềm có, rắn có đấy, người ta bảo cho cháu học đàn để điềm tĩnh hơn, nhẹ nhàng hơn, nhưng cũng không thấy khả quan. huhuhu!!!! Vợ chồng mình đành cho cháu chơi với Em gái, nhưng rồi bắt nạt cả Em gái, khổ thế đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 328 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Con nhà mình 28 tháng, nói tốt, nhận thức tốt, phải cái ích kỷ hay đánh người, kể cả bố mẹ. Xuất phát là do trong xóm có mấy bé trai xêm xêm tuổi. Bé lớn nhất có hành vi đấy nên con mình học theo, mấy bé sau cũng như vậy nhưng với con mình có vẻ quá đà. Biểu hiện là: không vừa ý cái gì là đánh vào mặt người đối diện và đuổi đi, không cho ai động đến đồ của mình, có thể chỉ cho chơi trong nhà mình nhưng đừng hòng đem ra khỏi nhà. Nếu ai đem khóc gào lên đòi bằng được. Bé còn ỉ eo, lèo nhèo, đòi cái gì đòi bằng đựoc. Những bé nào thích chơi mới cho vào nhà, còn không đuổi thẳng cổ. Xóm nhà mình có mấy hộ, là xóm khép kín nên các nhà đều mở toang cửa để các bé sinh hoạt chung. Các bé đấy chơi với nhau một lúc là đánh nhau, đã có chuyện trẻ em mất lòng người lớn làm mình rất cẳng thẳng.
    Mình đã ngọt nhạt, tỉ tê và có lúc điên quá cũng đánh bé nhưng chẳng ăn thua. Mình rất lo lắng vì sắp sinh em bé nữa, không được sát bé như bây giờ. Nhièu người bảo đây là hội chứng khủng hoảng tuổi lên 3 nhưng mình sợ để lâu sẽ thành tính mất. Mình cũng nghĩ tới việc không cho bé tiếp xúc với các bé cùng xóm nhưng rất khó vì tầm tuổi này nhu cầu chơi với bé khác là rất lớn. Hiện mình đã cho bé đi nhà trẻ. Cô giáo bảo ở nhà trẻ, bé không như thế vì sợ cô phạt. Ai có thể hiến kế cho mình không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khansua Xem bài viết
    Nhièu người bảo đây là hội chứng khủng hoảng tuổi lên 3 nhưng mình sợ để lâu sẽ thành tính mất. Mình cũng nghĩ tới việc không cho bé tiếp xúc với các bé cùng xóm nhưng rất khó vì tầm tuổi này nhu cầu chơi với bé khác là rất lớn. Hiện mình đã cho bé đi nhà trẻ. Cô giáo bảo ở nhà trẻ, bé không như thế vì sợ cô phạt. Ai có thể hiến kế cho mình không?
    Không cho bé tiếp xúc với bạn bè cùng tuổi là hạ sách, khéo mà tác dụng ngược. Bạn cứ hy vọng rằng nếu mấy bé kia cũng bằng tuổi con nhà bạn thì cũng đều là trong giai đoạn khủng hoảng cả thôi, rồi sẽ qua. Nếu bạn kiên trì sửa tính cho bé thì không lo sẽ thành tính khi lớn lên.

Bạn và chồng bạn có dành nhiều thời gian cho con không ? Ngoài thời gian cho con ăn, dạy con phải làm thế này hay thế khác thì có hay chơi cùng, nói chuyện với bé một cách bình đẳng không ?

Bạn thử hôm nào đó đưa bé đi chơi, chỗ nào mà bé rất thích ấy, nhưng đừng báo trước. Chơi xong, bạn nói với bé là vì bé ngoan nên mẹ cho đi chơi. Bạn phải nghĩ ra bằng được ưu điểm nào đó của bé ở trong tuần mà bé vẫn nhớ, còn khuyết điểm cứ gác lại đó, đừng nhắc đến vội.

Rồi bạn nói nếu tuần sau, mẹ thấy con ngoan, xứng đáng được thưởng thì mẹ cho đi chơi tiếp (hay ăn kem, đi gặp người thân), còn nếu không đạt yêu cầu thì ở nhà. Nhớ phải cho đi chơi trước khi giao hẹn để bé thấy "người thật việc thật" mà phấn đấu chứ không phải hứa lèo. Và mẹ đã nói thì phải giữ lời.

Khi bé nổi cơn tam bành lên thì đừng có găng quá theo cách quyền lực trong tay người lớn. Bạn phải tìm cách làm cho bé hạ hỏa đã. Nhiều khi bạn cho bé đi tắm nước ấm có chút tinh dầu thơm cũng làm cho bé thư thái trở lại.

Để bé làm quen với việc em bé sẽ xuất hiện, bạn cho bé tham dự vào việc mua đồ, soạn đồ cho em. Bạn nói với bé rằng khi em bé ra đời, có thể mẹ không còn nhiều thời gian chăm sóc con như trước nhưng bố mẹ lúc nào cũng yêu con, bố mẹ biết là con sẽ là ông anh (bà chị) gương mẫu, sẽ giúp bố mẹ chăm em bé. Tất nhiên là bạn đừng mong bé sẽ thành ông anh bà chị gương mẫu ở mọi nơi, mọi lúc ngay ở lứa tuổi lên 3, nhưng bé sẽ được chuẩn bị trước về tâm lý để hạn chế tối đa tâm trạng "ra rìa".

Sau khi em bé ra đời, chồng của bạn sẽ phải giành nhiều thời gian cho bé, và nên cố gắng giữ giao kèo "một tuần cho đi chơi 1 lần" như trước. Lúc đi chơi thì bạn tranh thủ tìm hiểu xem bé muốn gì, nghĩ gì khi có những hành động chưa ngoan như vậy. Cố tìm hiểu và khám phá con mình nhiều hơn nữa. Đấy là một vài kinh nghiệm từ bản thân mình, và đã đạt kết quả tốt, hy vọng giúp được bạn.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 1,021 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Em có xem 1 chương trình gọi là Supernany của Hội đồng anh, có trường hợp y như thế này, và các trường hợp khác cũng xử lý tương tự khi bé không nghe lời bố mẹ. Tức là khi bé hư (ví dụ đánh mẹ, hay đánh em, nghịch phá... ) bố mẹ nhìn thẳng vào mắt con nói một cách nghiêm khắc rằng như thế là hư, con không đc như thế... giải thích abc... sau đó nói rằng nếu con còn tiếp tục như vậy con sẽ bị phạt, sẽ phải ngồi 1 cái ghế (naughty chair), hay đứng 1 góc (naughty coner), hay trong phòng 1 mình (naughty room) tùy điều kiện, 1 phút cho mỗi tuổi, ví dụ 2t là 2p, 6t là 6p để cho bé suy nghĩ về việc mình làm, mặc cho bé kêu khóc mẹ không care. Có thể bé sẽ không chịu ngồi, sẽ chạy ra, bố mẹ có thể phải cưỡng bức bắt bé ngồi lại. Sau khoảng thời gian đó, thì bố mẹ quay lại nói với con: con đã biết sai chưa, mẹ phải phạt con mẹ cũng rất buồn blah blah, sau đó nói bé xin lỗi, bé xin lỗi xong thì ôm bé vào lòng vỗ về cho bé biết rằng mẹ vẫn rất yêu con chứ không phải mẹ ghét bỏ gì.

Em thấy kết quả là các bé đều nói xin lỗi và sau đó điều trị đc các thói xấu này... Các mẹ áp dụng thử xem ạ!

Video đại diện cho chương trình này đây ạ!

http://www.youtube.com/watch?v=D7ss124hSWw
    clRnn3cKp1
    • 1,021 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

http://www.youtube.com/watch?v=636in...eature=related

cái này đúng là đại diện cho cái vụ hung hăng đánh mẹ đây ạ!
    clRnn3cKp1
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,240 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Mình cũng đến khổ với bé con xấu tính nhà mình các mẹ à, đã gần 2 tuổi rồi. Vừa hung hăng, ích kỷ lại hay mè nheo khủng khiếp. Chơi đồ chơi với em (song sinh) hoặc với bạn thì luôn giành giựt trên tay người khác, không cho người khác mượn cái gì cả, đòi cái gì mà không cho thì cứ đòi mãi cho được. Không được thì gào khóc. Em cũng không đánh con, chỉ mắng (nhiều lúc bực quá cũng la hét lớn tiếng). Đúng ra, theo em biết để dạy bé bỏ các thói xấu thì phải không chiều, để mặc cho bé khóc, phạt bé .... Nhưng khổ nổi con bé nhà em lại khó ăn, mà mỗi lần khóc thế nào cũng ho, ói, mà cũng thuộc loại còi nữa. Nên xót con em phải chiều theo ý nó. Nó biết thế nên càng ngày càng hư, các mẹ khuyên em nên làm thế nào đây. Hiện giờ bé vẫn chưa đi trẻ, không biết vài bữa nữa đi trẻ có ngoan hơn không, hic hic?
    Và gió theo em đi về con đường, và nắng theo em bên dòng sông vắng...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2