TIN TÀI TRỢ.

Làm gì để giúp bé tập nhai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.89K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 56 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé Bi nhà mình được 13 tháng tuổi. răng mọc được 8 chiếc rồi mà vẫn không chịu nhai thức ăn.Cứ cho bất cứ thức ăn gì mà to một chút vào miệng là bé lại ói ra ngay.Hằng ngày muốn cho bé ăn hoa quả mình cứ phải xay cho thật nhỏ,thậm chí cả chuối cũng phải say nhuyễn bé mới ăn.Trong khi các bé khác cùng tháng tuổi mình đã thấy an duoc bimbim.Cac me co kinh nghiem gi de giup be tap nhai thi chi dum minh voi.Minh cam on cac me nhieu lam!:Rose: :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,805 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

bé như thế là do lúc mới mọc răng bạn k cho bé tập cơ hàm, nên giờ bé k biết nhai, bạn phải chịu khó tập từ từ thôi, bạn có thể mua bánh dinh dưỡng cho bé cầm chơi để bé nhai, có thể cho bé cầm thức ăn chơi để bé tự đưa vô miệng nhai. chúc bạn thành công.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,150 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Đành phải kiên nhẫn thôi bạn ạ, thử bất cứ thứ gì có thể được, thế nào cũng có món nào đó bé thích, bé sẽ nhai thôi. Tìm cách khuyến khích bé nhai ví dụ cho bé cùng ngồi ăn với mọi người trong gia đình, ăn thử trước mặt bé để bé bắt chước, khen tặng bé khi bé có biểu hiện nhai, cho bé ăn ít một thôi nếu thức ăn to thì bẻ, xé nhỏ v.v...và v.v...
    • 56 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

GIADINHMON ơi!! Con trai Chị được mấy thang tuổi rồi vậy?
    • 154 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình hiện mới được gần 10 tháng tuổi, đang mọc 2 răng cửa hàm trên nhưng mình cũng đang tập nhai dần cho bé.
    Với các loại quả: khi cho bé ăn chuối thì mình dùng thìa nạo 1 lớp mỏng vòng quanh quả chuối cho bé ăn, phần trong cùng có hạt nhỏ thì... mẹ ăn hộ :Laughing: . Nho, quýt, dưa hấu thì hồi đầu mình bóc vỏ , bỏ hạt và cho bé mút nước, sau thì mình chia thành nhiều miếng nhỏ đút cho bé ăn từng miếng, bé cứ lép chép miệng như thể đã có nhiều răng để nhai lắm rồi í... Còn các quả cứng hơn thì phải tạm thời nhờ máy xay sinh tố.
    Với rau thì mình đều luộc kỹ 1 chút, bé sẽ được tự thưởng thức sau khi đã ngôi yên vị trong xe tập đi (xe của bé nhà mình có sẵn 1 bàn ăn nhỏ ở phía trước). Nhiều hôm mình cho bé 1 chút rau mà cu cậu phấn khởi tay giơ cao " chiến lợi phẩm ", miệng cười tươi như hoa, chạy xe khắp nhà... cuối cùng là " hạ cánh" 1 chỗ và "thưởng thức" Trông ngộ lắm.
    Còn với súp thì có bữa mình nấu xong thì xay nhỏ, có bữa thì để rau, củ ( Gạo, Khoai tây, cà rốt, xu hào, súp lơ xanh... ) miếng to còn thịt, tôm, cá thì tất nhiên là phải nhỏ rồi, đun lâu lâu 1 chút cho dừ và cạn bớt nước, sau đó dùng dĩa tán nhỏ thức ăn và sau đó cho bé ăn.

Trộm vía, trộm vía n lần là bé nhà mình chưa bị hóc hay ói lần nào cả.

Chúc bạn thành công nhé. :Rose:
    :557: Ba là cây nến vàng. Mẹ là cây nến xanh. Con là cây nến hồng. 3 ngọn nến lung linh. Thắp sáng một gia đình.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,681 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Kinh nghiệm từ 2 thằng con của mình cho thấy, nếu bé đã chưa thể ăn thức ăn lợn cợn thì đừng có ép, cứ tạm thời xay ra cho bé ăn để đủ chất đã. Từ từ xay lớn một chút, khuyến khích bé nhai. Đến 2 tuổi (tối đa là 3 tuổi) chắc chắn bé nào cũng biết nhai :Smiling: . Hai thằng con mình bây giờ nhai quá giỏi luôn, mặc dù trước 2 tuổi chỉ ăn cháo xay thôi, không biết ăn một thứ gì cứng như đậu phộng, xúc xích, táo, ...
    • 154 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bổ sung tí chút là với rau quả thì bạn có thể lấy 1 củ cà rốt, để trong ngăn mát tủ lạnh, rồi ngọt vỏ, cắt ngắn khoảng 5cm và cho bé tự cầm ngặm.
    Cà rốt cứng nên bé ko cắn được miếng to, bé sẽ ko bị hóc. Như vậy vừa giúp bé tập nhai mà vừa giải quyết cảm giác khó chịu khi bé mọc răng tiếp.

Nữa là bạn có thể vào link dưới đây tham khảo thêm
    https://www.webtretho.com/forum/f71/be-khong-chiu-nhai-1529/
    :557: Ba là cây nến vàng. Mẹ là cây nến xanh. Con là cây nến hồng. 3 ngọn nến lung linh. Thắp sáng một gia đình.
    • 56 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ rất nhiều, hy vọng la với kinh nghiệm của các mẹ mình sẽ giúp cu cậu nhà mình tập nhai thức ăn tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhthu822000 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều, hy vọng la với kinh nghiệm của các mẹ mình sẽ giúp cu cậu nhà mình tập nhai thức ăn tốt.
    Mình cũng có nhóc con 13 tháng đây, cu cậu cũng có thể ăn được cháo nấu nhuyễn nhưng mình cứ sợ không dám cho ăn vì sợ không tốt cho dạ dày. Các mẹ tư vấn cho mình xem chừng tuổi này thì đã có thể ăn cháo nấu nhuyễn chưa nhỉ?
    6yd0
    • 154 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cdbenly Xem bài viết
    Mình cũng có nhóc con 13 tháng đây, cu cậu cũng có thể ăn được cháo nấu nhuyễn nhưng mình cứ sợ không dám cho ăn vì sợ không tốt cho dạ dày. Các mẹ tư vấn cho mình xem chừng tuổi này thì đã có thể ăn cháo nấu nhuyễn chưa nhỉ?
    Theo mình thì từ 9 tháng trở đi là bé đã có thể ăn cháo nấu nhuyễn được rồi.
    Mình hiện ở nước ngoài, thỉnh thoảng mình vẫn mua các lọ thức ăn dinh dưỡng cho bé nhà mình ăn thêm thì thấy thức ăn dành cho trẻ từ 9 tháng trở đi thường được để nguyên hạt như cơm, ngô, mỳ ống...các loại rau, củ đều được băm nhỏ cỡ hạt cơm, thịt thì xay nhỏ hẳn và tất cả đều được nấu mềm để bé dễ nuốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 134 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhưng các mẹ ơi, chớ coi thường việc cho con tập nhai mà con hóc đấy nhé! Hôm truớc mình đưa con khám ở khoa Hô hấp bệnh viện Nhi TW gặp 1 trường hợp cháu bé khoảng 8-9 tháng gì đó(vì mình thấy đã mọc 2 răng dưới rồi) bị hóc hạt na. Mẹ bé cho ăn na rồi bé bị nuốt hạt na vào họng, không biết nó đi đến đoạn nào để lấy ra được, hạt na đi vào khí quản nên cháu cứ khóc là tím tái mặt mũi không thở được. Lúc 2 vợ chồng mình đứng đấy là lúc y tá đang lấy máu để xét nghiệm, lấy máu xong rồi nhưng do cháu bé sợ quá nên càng khóc to, chỉ một lúc tự nhiên đầu nó nghẹo đi, mặt trắng bệch ra, thở không được. Gia đình cháu phải bế ngay vào cấp cứu, không biết bé có qua khỏi không. Mình nghe mấy chị y tá bảo có nhiều trường hợp cho con ăn ổi, ăn na bị hóc lắm.
    Nói chung tập nhai cho bé là tốt nhưng phải hết sức cẩn thận, phải có sự giám sát chặt chẽ của người thân.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 952 Bài viết

• 580 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nmkl Xem bài viết
    Kinh nghiệm từ 2 thằng con của mình cho thấy, nếu bé đã chưa thể ăn thức ăn lợn cợn thì đừng có ép, cứ tạm thời xay ra cho bé ăn để đủ chất đã. Từ từ xay lớn một chút, khuyến khích bé nhai. Đến 2 tuổi (tối đa là 3 tuổi) chắc chắn bé nào cũng biết nhai :Smiling: . Hai thằng con mình bây giờ nhai quá giỏi luôn, mặc dù trước 2 tuổi chỉ ăn cháo xay thôi, không biết ăn một thứ gì cứng như đậu phộng, xúc xích, táo, ...
    Thật thế k chị? Em đang lo thằng con em k biết nhai. Con được 1 tuổi rùi mà toàn nuốt chửng cháo thôi, cứ bỏ muỗng ra là hắn nuốt xong rùi, mặc dù đã ăn cháo hột từ hồi 10 tháng. Nói "nhai đi con" thì anh chàng nuốt xong rùi bập bập môi thôi, trông buồn cười lắm. Đến 2 tuổi tự nó cũng biết nhai hả chị? Em lo quá vì khi đi khám dinh dưỡng ở TTDD thì bsi nói "phải cho cháu ăn cháo hột, không xay, nếu không thì khi răng đã mọc đầy hàm mà cũng k biết nhai đấy" :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 60 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuHai Xem bài viết
    Thật thế k chị? Em đang lo thằng con em k biết nhai. Con được 1 tuổi rùi mà toàn nuốt chửng cháo thôi, cứ bỏ muỗng ra là hắn nuốt xong rùi, mặc dù đã ăn cháo hột từ hồi 10 tháng. Nói "nhai đi con" thì anh chàng nuốt xong rùi bập bập môi thôi, trông buồn cười lắm. Đến 2 tuổi tự nó cũng biết nhai hả chị? Em lo quá vì khi đi khám dinh dưỡng ở TTDD thì bsi nói "phải cho cháu ăn cháo hột, không xay, nếu không thì khi răng đã mọc đầy hàm mà cũng k biết nhai đấy" :Crying:
    ôi trời ơi, gặp tri kỷ đây rồi. Bé trai của mình đã 27 tháng rồi mà không biết nhai. Cu cậu lười ăn, nếu không tránh được thìa của mẹ thì nuốt vội cho xong. Mình nhe hết cả răng lợi ra để dạy bé nhai thì bé lại bập bập môi y hệt con bạn ấy. Bé nhà mình thậm chí còn không cắn cái gì cơ, toàn lấy môi ngậm mút mút một chút rồi nhè ra luôn. Cho bé ăn cháo hạt vỡ thì thay vì tập nhai, bé cố nuốt mà không nuốt được thế là ọe ra hết.
    Mình đã lo lắng từ lâu, đã thử đủ mọi cách rồi mà không ăn thua gì. Còn một cách cuối cùng là cho bé đi bộ đội ... nhưng nhiều vấn đề lắm chưa thực hiện được (kể ra đây dài quá). Mình đang bị stress nặng vì vụ này đây.
    Từ bad kinh nghiệm của mình, mình nghĩ bạn nên tập cho bé nhai ngay đi, bây giờ còn kịp, đừng để muộn như bé của mình mà khó lắm đấy.
    Mình nghĩ phần lớn trẻ sớm muộn gì cũng sẽ biết nhai, nhưng cũng có một số ít không theo quy luật đó. Mình đã chủ động rồi mà còn không xong (chắc một phần cũng do bé nhà mình lười ăn lắm), bạn nên tích cực dạy bé nhai đi nhé.
    Chúc bạn may mắn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 952 Bài viết

• 580 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tikta Xem bài viết
    ôi trời ơi, gặp tri kỷ đây rồi. Bé trai của mình đã 27 tháng rồi mà không biết nhai. Cu cậu lười ăn, nếu không tránh được thìa của mẹ thì nuốt vội cho xong. Mình nhe hết cả răng lợi ra để dạy bé nhai thì bé lại bập bập môi y hệt con bạn ấy. Bé nhà mình thậm chí còn không cắn cái gì cơ, toàn lấy môi ngậm mút mút một chút rồi nhè ra luôn. Cho bé ăn cháo hạt vỡ thì thay vì tập nhai, bé cố nuốt mà không nuốt được thế là ọe ra hết.
    Mình đã lo lắng từ lâu, đã thử đủ mọi cách rồi mà không ăn thua gì. Còn một cách cuối cùng là cho bé đi bộ đội ... nhưng nhiều vấn đề lắm chưa thực hiện được (kể ra đây dài quá). Mình đang bị stress nặng vì vụ này đây.
    Từ bad kinh nghiệm của mình, mình nghĩ bạn nên tập cho bé nhai ngay đi, bây giờ còn kịp, đừng để muộn như bé của mình mà khó lắm đấy.
    Mình nghĩ phần lớn trẻ sớm muộn gì cũng sẽ biết nhai, nhưng cũng có một số ít không theo quy luật đó. Mình đã chủ động rồi mà còn không xong (chắc một phần cũng do bé nhà mình lười ăn lắm), bạn nên tích cực dạy bé nhai đi nhé.
    Chúc bạn may mắn.
    Tập như thế nào đây? :Crying: :Crying: Đút cho 1 ít cơm hay bánh trái thì hắn cắn rồi cũng trệu trạo trong miệng (chẳng biết có nhai được k?) vì mới có 6 răng cửa. Còn đút cháo thì toàn nuốt chửng thôi. Stress quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 92 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuHai Xem bài viết
    Tập như thế nào đây? :Crying: :Crying: Đút cho 1 ít cơm hay bánh trái thì hắn cắn rồi cũng trệu trạo trong miệng (chẳng biết có nhai được k?) vì mới có 6 răng cửa. Còn đút cháo thì toàn nuốt chửng thôi. Stress quá!
    Mẹ cuHải ơi, titi nhà mình thì ko phải tập nhai nhưng mình chú ý thì thấy thế này: mình thường cho con ăn đu đủ, cắt đủ đủ đã chín mềm thành miếng dài nhỏ như ngón tay rồi cho con cắn. Đu đủ vào miệng tự nhiên con sẽ có phản xạ nhai để cho miếng đu đủ nhỏ hơn rồi mới nuốt. Cũng có thể thử với đậu que, bí đao đã được luộc chín nhừ. Mình thấy tập nhai với mấy thứ này dễ hơn là với cháo.
    Các mẹ thử tập nhai cho con như vậy xem sao nhé
    tbJ7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 92 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm qua mẹ còn nhìn con ăn nho xanh ko hạt. Tự tay cầm quả nho cho vào miệng cắn và nhai ngon lành lắm. Mới có 8 cái răng thôi nên nhai nho bằng toàn răng cửa luôn nhé. Nhưng nấu cháo mà cháo nhuyễn và mềm thì cũng toàn nuốt chửng thôi. Túm lại là các mẹ kiếm đồ gì ko quá cứng và đừng nhuyễn hoặc mềm quá(như cháo) để tập phản xạ nhai cho con. Chúc các mẹ thành công nhé!
    tbJ7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 88 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

giống y như con nhà mình, 15tg rui ma ko bit nhai bất cứ 1 cái j hết, cứ cho vào la trớ hết ra dù là cái j rât nhỏ. Mình cho tập vài lần nhưng con cứ ói hết ra hất cả bát cháo dù đã an đuợc khoảng 2h rùi chán quá chả dám đưa cho con cái j nữa.cả nhà ănhoa quả con cứ nhìn đòi ăn nhưng khi cho cầm (vd như miếng dua hấu chẳng hạn)cu cậu liếm liếm , cắn 1 tí là ọe luôn, mìng sợ quá chẳng dám đưa cho con thứ khac nữa, cũng đang ko bit phải làm thế nào nữa, huhu
    • 678 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Con minh da 19 thang tuoi. Trom via. an nhanh, 1 chen chao mat 10-15 phut nhung hinh nhu chi nuot thoi, khong nhai bao gio. khong thich an vat. Chi an chao (3 chen), uong sua (3 binh 200ml),an chuoi hoac du du va yaourt thoi. Dut thu khac ko an. Lam sao tap nhai de an nhung thu to hon ha cac Me???
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,046 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi agu8thangba Xem bài viết
    Con minh da 19 thang tuoi. Trom via. an nhanh, 1 chen chao mat 10-15 phut nhung hinh nhu chi nuot thoi, khong nhai bao gio. khong thich an vat. Chi an chao (3 chen), uong sua (3 binh 200ml),an chuoi hoac du du va yaourt thoi. Dut thu khac ko an. Lam sao tap nhai de an nhung thu to hon ha cac Me???
    Ảnh agu dễ thương quá, bé mình 15 tháng cũng có thực đơn y như agu đâý, nhưng mà mình cho bé tập ăn bằng bánh snack băp ngọt của Oi shi (không có bột ngọt như bánh snack mặn), bánh khoai tây chiên (tất nhiên cu cậu khôg ăn được nhiều nhưng vị mặn mặn hấp dẫn nên cu cậu chén rất hăng), bánh quy giòn tan (mẹ phải thử loại nào giòn í, kẻo bé bị hóc hoặc loại nhiều bột quá thì bé cũng không thích đâu
    Mẹ thử nhé:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé mình thì 20 tháng rồi và cũng chỉ mới biết nhai thôi. Mình được 1 chị quen mách , cách này cũng hay. Bằng chứng là với bé nhà mình hôm nay mới biết nhai đấy mặc dù trước đây đã đủ răng nhưng chưa bao giờ nhai cả...hihi
    Tập cho bé ăn cơm nát với nước canh & rau trước , sau đó lấy thịt hay cá ... ngắt thành từng miếng nhỏ đút từng miếng một. Hơi lâu nhưng bé nhà mình thì thấy cũng hứng thú lắm. Bạn có thể cho bé tự xúc ăn, cứ từ từ từng miếng một. Độ vài hôm là bé quen và khi cho thức ăn vào sẽ nhai thôi. Bé nhà mình thì thế đấy. Chúc các bé nhai thật giỏi , ăn thật mau & lớn thật nhanh nha.
    Con tên SU vì Ba con tên HÀO. :Laughing::Laughing::Laughing: Gia đình SU HÀO.:Applause::Battin ey:
    JEkK31OJEkKp7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2