TIN TÀI TRỢ.

Hỏi về sự phát triển của bé 13 tháng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 74 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em được 13 tháng mấy ngày nhưng em thấy chậm quá, sốt ruột nên lên đây hỏi kinh nghiệm các mẹ. Bé nhà em là bé gái, bây giờ mới vịn đứng và đi men theo thành giường, chưa ê a gì cả, nói thì lúc hiểu lúc ko hay là bướng quá ko chịu nghe, chỉ bảo hoan hô là vô tay đôm đốp ngay thôi, chẳng biết chỉ trỏ gì cả. Trộm vía được cái bé phát triển thể chất rất tốt, giờ cao 83cm nặng 12kg, răng mọc 8 cái và đang mọc tiếp, bé ăn rất tốt và nhanh, bình 200ml và bát cháo chỉ ăn trong 5p, ngủ đêm một mạch từ 10h tối đến 9h sáng hôm sau ko ăn đêm, ko tỉnh dạy lúc nào, ị tốt và chưa bao giờ bị táo hay đi tướt. Nói chung nuôi rất sướng nhưng khoản nhận thức khác thì kém, bố cháu cứ bảo IQ thấp, hic hic. Ko biết bé như thế có làm sao ko ạ, chán quá thấy các bé khác tầm đấy biết nhiều mà bé nhà mình chẳng biết mấy. Các mẹ chia sẻ với em nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 723 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng 13 tháng đây. Bé biết lật và bò sớm vậy mà đến giờ vẫn chưa biết đi. Bé nhút nhát lắm, đi rất sợ té nên chỉ khi người lớn dắt tay thì đi chứ buông tay ra là bé chỉ đứng yên 1 chỗ rồi ngồi xuống mà bò hoặc chạy nhanh đến để vịn vào cái gì đó. Mình ko biết so với các bé khác thì như thế nào, bé nh2 mình biết nói ba, bà, bé khi gặp con nít, bác, Bo (tên của bạn hàng xóm), bé biết ạ người lớn, đi chùa thì chắp tay lạy Phật, biết hát và múa (mặc dù ko hiểu bé hát gì vì cứ u u ơơ), rồi mỗi khi người lớn ho là bé bắt chước ho theo và cái gì làm bé thích và tập trung thì bé tiếp thu nhanh. Bé rất dữ tính, người lạ mà đụng vào bé hay đồ của bé thì bé la, cào mặt và thậm chí cắn nữa, mình dạy mãi, thậm chì đánh đòn mà bé cũng ko bỏ được tật xấu này nên đi đâu cũng ko dám cho bé lại gần các bạn khác ko thì bị mắng vốn. Tháng này mình chưa đi cân đo cho bé nhà mình như thế nào nhưng mình tự đo ở nhà thì thấy bé khỏang được 10kg và dài 78cm thôi, như vậy có lùn ko nhỉ vì mình và ox ko ai thấp người cả. Bé cũng được 8 cái răng và hình như đang mọc thêm. Các mẹ nào có con cùng độ tuổi vào chia sẻ nhé.
    264703
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 74 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ôi thế bé nhà bạn biết nhiều đấy chứ, bé nhà tớ chẳng làm được những trò đó. Nhà mình cũng neo người nên ít dạy bé lắm.
    • 837 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Bé nhà tớ 13 tháng. Biết gọi bà, bố gọi to như mình gọi nhau ấy. Bé biết chỉ các đồ vật, đặc biệt rất thích oto.Khi thấy oto là cư nhao lên miệng nói kìa kìa. Mới phát hiện thêm là đưa album ảnh ra trong mấy người bé biết nhận ra bố mẹ. hihi. ( Mà chưa dạy bé lần nào.). Bé có 8 răng. Bé chưa biết đi nhưng tự leo cầu thang và leo lên giường nhanh lắm. Đi thì dắt mới đi chứ ko tự đi. Bé rất thích được cổ vũ: Nếu bé tự đứng lên và đi vài bc ai vỗ tay khen là cứ làm đi làm lại. Khi đứng lên thì gọi mọi người để gây chú ý. Bé có 10kg thôi cao 83cm.
    :Battin ey::Battin ey:
    Mẹ yêu con nhất trên đời và luôn mong cho con những điều tốt đẹp nhất...
    D5Nlm7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 169 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bé nhà mình 12 tháng 7 ngày, bé biết nói kha khá rồi và nói khá rõ: Ông, bà, ba, mẹ, gà, cá, mèo, hoa...Nói chung cứ dạy từ gì là bé bắt chước mình nói luôn. Bé biết khoanh tay ạ, biết giơ tay nói bye bye, biết vẫy tay, bắt tay... Bảo bé :Yêu mẹ đi" thì bé ôm lấy cố thơm lên mặt mình! Bé cũng nhận biết được các đồ vật như hoa, con gà, con mèo, chó, quả cây, ô tô, sách... cho bé ngồi mâm cơm cùng cả nhà thì bé cũng đòi 1 cái bát và đôi đũa bắt chước người lớn gắp thức ăn, rất buồn cười. Ở nhà thì ông bà nội trông cũng dạy bé nhiều. Cuối tuần mình cũng hay cho bé đi chơi.

Bé cũng đi được 4-5 bước rồi mặc dù hơi run rẩy, leo trèo cầu thang, đu ghế các kiểu. Nói chung bé khá hiếu động nghịch luôn chân luôn tay ko bao giờ ngồi yên 1 chỗ. Nhưng bé khá lười ăn, ngày nào vui vẻ thì 3 bữa cháo nhưng chỉ độ hơn lưng bát con thôi, uống khoảng 500-600ml sữa. Buồn một nỗi giờ mới 8kg cao độ hơn 70 cm thôi ( mình tự đo ko bít chuẩn ko nữa ) mà bố mẹ cháu ko ai thấp cả.
    • 571 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Bé nhà mình hôm nay là 12 tháng 18 ngày, nặng 9,6kg, cao 74cm, nói linh tinh thì cũng nhiều từ như mạ mạ, mẹ, cha cha, ái dà, ôi chà, măm măm, nha nha, nhanh nhanh, ... nhưng chưa biết nói theo, chưa gọi mẹ, gọi bà hay bố gì cả mặc dù nói cả ngày, lúc nằm thì nói ''ềnh'' vì ông nội dạy thế nên con cũng nhớ. Biết đi vài bước nhưng nhát lắm, cứng cáp rồi, lúc quên thì đứng vỗ tay hoặc đi đến 10 bước, mà nhớ ra là sợ ngồi xuống luôn ko đi nữa, cầm tay mới đi, dù chỉ cầm 1 ngón tay của mình cũng được chứ ko dám thả ra. Biết leo cầu thang 1 mình, tự trèo lên giường, tự tụt xuống. Nói chung mình cũng ko sốt ruột vì cũng chưa thể coi như thế là chậm được, một phần vì ông bà cũng hay cho xem ti vi, mà xã mình bảo xem ti vi nhiều cũng chậm nói đấy.
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì hôm nay được 12 tháng 2 ngày thôi, cân nặng thì hôm hôm đầy năm ba tự cân thấy bảo được 9kg còn mấy hôm trước mình tự đo được 76cm, răng thì mới mọc được có 2 cái thôi, mãi chả thấy mọc thêm gì cả, sốt hết cả ruột nhưng trộm vía đi lại khắp nhà rồi tuy rằng cũng chưa được vững vàng nhưng vẫn chạy khắp nhà, lao cả ra ngoài đường. Nói thì suốt ngày gọi bà ơi với ba ơi chẳng hiểu có fải gọi bà không nữa, thấy mẹ thì cứ hét ầm lên là măm măm cũng chẳng hiểu có phải là gọi mẹ kô, nói chung là toàn nói linh tinh. Với lại cứ thấy có người bế lên là vẫy tay ra chiều bye bye để đươc đi chơi. Nói chung mẹ cũng thấy sốt ruột lắm chả biết thế nào vì thấy chậm mọc răng quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 74 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nào cũng biết nhiều hơn bé nhà mình, hic hic, bé nhà mình chỉ được to xác mà chẳng biết gì hết, chán quá chỉ biết mammam là há mồm to hết cỡ, bảo ngủ đi thế là nhắm mặt lại ngủ chẳng cần ru gì cả.
    • 723 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Bạn ơi bé nhà bạn ăn ngủ tốt vậy mà bạn còn lo gì nữa, muốn bé học hỏi tiếp thu tốt thì phải có 1 sức khỏe tốt. Có thể bạn và gia đình ít nói chuyện và chơi với bé nên bé chậm thôi. Trẻ con mà, hôm nay dạy bé chưa được thì mai mình lại dạy tiếp, từ từ bé sẽ nhận biết được mọi thứ thôi.
    264703
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 459 Bài viết

• 971 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình thì đc 11tháng rồi, mới dài đc hơn 70cm ( tự đo ở nhà), nặng 10kg, bé gái.Lùn quá,chả biết làm j để cao lên cả. Bé biết làm những trò sau:

+ Vỗ tay hoan hô- bái bai- múa, đặc biệt khi xem TV thấy các chị múa là bé đứng ng lên rồi uốn éo tay múa theo ( những trò này biết làm từ hơn 9th).
    + Bảo goi đt là cho tay lên tai như mình đang cầm di động ấy ( mới biết).
    + Bảo: "Alô, ông nội àh" là cô nàng nhìn ngay vào ĐT bàn treo trên tường ( mặc dù có đt bàn đồ chơi như thật của cô nàng ở dưới nhưng k nhìn).
    + Hỏi các đồ vật thì biết nhìn thôi- chưa biết chỉ tay. Ví dụ, con mèo đâu- thì bé nhìn lên con mèo đồ chơi treo trên tường, búp bê đâu, com voi đâu, ti vi đâu.....đều nhìn đúng vào vật.....
    + Bảo đưa cái j cho mình thì biết đưa như "đt của mẹ đâu, đưa cho mẹ" là cô nàng ngó nghiêng nhìn đt rùi bò đến lấy rùi bò ra đưa cho mẹ. Hoặc bảo đưa 1số đồ vật khác nữa cũng biêt đến lấy và đưa cho mình.
    + Bảo "mở TV cho mẹ" thì biết cầm Remote rồi bấm lên TV.
    + Đã chập chững tập đi- bước đc 1bước rồi, sau đó chắc sợ quá nên cứ đứng im. Biết đi men lúc 10th tuổi.
    + Trèo cầu thang rất giỏi- có thể leo 1m cả 1tầng rất nhanh ( Biết từ lâu rồi)
    + Có chuông đt reo là cô nàng thích chí lắm- cứ bám cổ bà đòi bế ra nghe. Rất thích thú mỗi khi nhà có điện thoại, cứ nhắng lên nhảy đòi ra nghe đt.
    + Bố mẹ đi làm về là cô nàng nhảy tưng tưng
    +Vẫn đang ê-a- cha cha- bà bà chứ chưa biết gọi ai cả ( chán). Thỉnh thoảng bảo gọi bà thì biết bà bà khá rõ âm ( thỉnh thoảng thôi). Nhưng nói luôn mồm,cứ cha cha- ái chà suốt ngày.
    + Rất thích xem Album ảnh cưới của bố mẹ, và hỏi Đẹp đâu là cô nàng chỉ lên ảnh cưới treo trên tường ( cai này cũng biết từ lâu rùi ạ). Về nhà ông bà nội cô nàng cũng để ý ngay ảnh cưới của bố mẹ, về nhà ông bà ngoại cũng thế và ở Hn cũng thế. Cứ hỏi đẹp đâu là chỉ lên ảnh cưới cười tít mắt,cứ như rất thích bố mẹ ấy.

Con nhà mình thì hơi thấp nhỉ, cân nặng hơi thừa k? Thực ra tại con mình chắc nên nặng cân chứ cháu k béo phì đâu ạ. Mình buồn vụ chiều cao lắm các mẹ ạ, nhưng biết làm thế nào vì bố mẹ đều thấp mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 212 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voihoi Xem bài viết
    bé nào cũng biết nhiều hơn bé nhà mình, hic hic, bé nhà mình chỉ được to xác mà chẳng biết gì hết, chán quá chỉ biết mammam là há mồm to hết cỡ, bảo ngủ đi thế là nhắm mặt lại ngủ chẳng cần ru gì cả.
    Chết cười với mẹ này,bé ăn ngủ được là Tiên bạn ạ,nhất bạn rồi đấy,mấy ai nuôi con mà được sướng như bạn đâu,để mình kể cho bạn nghe về bé nhà mình nhé.sinh ra thì khóc dạ đề đến gần 4 tháng đầu,mỗi lần buồn ngủ là gắt hàng tiếng đồng hồ mới chịu đi ngủ,lúc thì táo bón,lúc thì đi tước đủ kiểu....giờ lớn hơn rồi thì nhàn hơn nhưng mà lại mắc cái bệnh lười ăn,mỗi lần cho con ăn là mình bắt đầu bị stress lắm,bé nhà mình cũng được 13 tháng 1 tuần rồi nhưng bé biết đi nhoay nhoáy rồi,mỗi tội là chưa biết chạy.hiihi.bé cao 85cm,nang 9,6kg.bé mọc được 8 cái răng & cũng nói được cũng kha khá như,ba, bà, mẹ,mạ,gà,ai dà,ai cha,ăn,hoa,quả,đánh chừa,mỗi lần mẹ bảo là đi chơi đi thì cũng biết gật gật và mồm bảo đi đi,bảo âu yếm mẹ nào thì cũng biết thơm lấy thơm để vào má mẹ.đặc biệt bé bắt trước làm theo rất nhanh,chỉ cần bố hoac mẹ làm mẫu cho 1- 2 lần là có thể bắt sóng được ngay.khi xem ti vi thầy có chương trình ca nhạc hát hò là bé cũng u u ơ ơ nhún nhẩy theo,trông buồn cười lắm.mỗi tội nghịch như con giặc ấy (bé nhà mình cũng là bé gái)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 109 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi, bé của các mẹ biết nhiều thật đấy. Ken nhà mình sắp tròn 12 tháng mà chỉ bập bẹ bà bà, đi thì cũng đc 3 mét rồi, bò cầu thang lên, vịn cầu thang xuốn... Chưa biết vẫy tay, cầm thìa xúc cơm. Răng 6 chiếc, cân nặng 13,5, cao khoảng 78cm. Có lẽ mình phải dành nhiều t hơn cho con.
    xDg3QBb7p7
    • 724 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vừa tròn 13 tháng, bé 12,5kg, mình ko đo bé nhưng bé cao hơn các bé khác cùng tuổi khoảng 3-5cm. Trộm vía nuôi bé cũng rất sướng, ko ốm đau gì nhưng mỗi cái hay trớ.
    trông bé khá to cao, nhưng chân bé yếu, mông hơi to nên vẫn chưa đi men hay đứng chững được :Sad: hay tại nhà mình bế bé nhiều quá nhỉ???. người ta hay bao chậm biết đi thì nhanh biết nói nhưng bé nhà mình thì cũng chẳng nói được gì ngoài những từ ghép. đi đi, chơi chơi, nhìn đàn gà biết chích chích, nhìn chó biết tặc lưỡi, nói chung về nhận thức bé cũng ổn, dạy gì cũng biết. bé biết cắm ống hút để hút sữa... alo và nói linh tinh khi cầm điện thoại... lúc đầu mình cũng lo lắng nhưng thôi cứ để bé phát triển tự nhiên. Hiện tại bé nhà mình đã biết rất nhiều thứ nhưng đặc biệt bé ko bao giờ thơm người lớn bất kể ai, bé chỉ thơm mèo và thơm em bé thôi, gặp em bé là bé biết vuốt ve và thơm. với bố mẹ thì bé chỉ thơm vào đùi, vào bụng, vai chứ nhất định ko thơm vào má.:Sad: bé cũng biết, múa, nhảy, tập thể dục, nu na nu nống, biết giữ đồ của bé, biết tắt mở ti vi, điện thoại, đặc biệt là biết giữ mẹ ko cho bố động vào mẹ... nói chung là đủ trò luôn nhưng có mỗi việc khoanh tay ạ thì bé ko bao giờ chịu làm. bé nhà mình là bé gái, không nghịch nhiều nhưng rất điệu và hay làm điệu lắm:Sad: , bé cũng hiền và hơi nhát nữa.
    Mình nghĩ là nên chịu khó chơi và dạy nhiều cho bé, bé nhà mình biết nhìn lên trời tìm ông trăng, máy bay từ lúc bé 6 tháng cơ nhưng mình lười dạy con lắm chủ yếu là bà dạy nhiều thôi
    Bao giờ cho bé mới biết đi, biết nói... thấy các bé khác mà thèm
    • 581 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Bé nhà mình cũng sắp13 tháng rùi, cũng biết nhiều thứ nhưng mỗi tội lười ăn lười uống sữa nên chưa nỗi 8kg cao 75cm ( cân nặng thì thiếu không biết cao thế có ổn không các mẹ nhỉ hay do bé nhẹ quá nên mẹ nhìn thấy cũng dài dài ). Bé đã biết làm những trò như:
    -gọi bà bà, ba ba, bé, cá, và ạ (phát âm khá rõ, tức cười nhất là bà ngoại chỉ vào hình bé treo trên tường gọi bé bé thế là hôm đến nhà bà bác có cái ảnh của bà treo trên tường thế là bé cũng gọi bé bé luôn)
    -Vinh tường đi cũng khá dài, trèo lên trèo xuống giường, chuyền từ giường xuống nệm(mẹ sợ bé té nên đặt thêm 1 tấm nệm kế bên giường,),tủ đi lân la khắp phòng, thả tay ra cũng đi được vài bước nhưng nàng nhát lắm chỉ chạy ào vào ôm bố, mẹ, bà hoặc lo tìm cái gì túm cho chắc ăn.)
    -Khoảng bắt chước thì hơi bị nhanh ai làm gì thì làm theo ngay (cái này biết lâu rùi)
    -Hỏi TV thì ngước nhìn chỗ đặt TV, cầm remote thì đưa mẹ chỉ bật, hỏi mát mát đâu thì cầm remote máy lạnh mở. Xem TV thì có quảng cáo không biết thế giới xung quanh, có tiếng nhạc thì mông chu, đích nhúng nhìn cứ như bà cụ ấy....
    -Bé cũng biết hoan hô, mi gió,bye bye.........
    Nói chung cái khoảng chơi, ngủ thì tốt chỉ mỗi ăn uống là có vấn đề :
    -Uống sữa thì mẹ phải xúc thìa ,không bú bình (cái vụ này thì làm từ 2-3 tháng gì đấy ), không biết đói đến giờ thì mẹ,bà đút thôi
    -Cũng có 8 răng nhưng vẫn ăn cháo xay sinh tố thôi, mẹ tập cho ăn hơi lổn nhổn hơn 1 tý thì đình công mấy hôm nay không chịu ăn cháo, đút thì rất hợp tác nhưng để đó không chịu nuốt nhiều nhiều rồi nhả ra
    -Bé nhà mình ăn uống trung bình khỏang 500ml sữa, 2 chén cháo lưng (mấy ngày nay không chịu ăn ),sữa chua 1-2 hủ tùy hôm, tối không bú đêm. Bé đã hơn 1 tuổi rồi nhưng vẫn hay ọc, gần đây thường xuyên hơn ngày nào cũng phải ẹ ra 1 tý mới yên tâm. Các mẹ ơi có mẹ nào có con giống mình không thì share cho minh 1 xí kinh nghiệm với, mẹ đang buồn chán vì còn còi mà không biết phải làm sao...hic hic....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 459 Bài viết

• 971 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ hôm trc post bài thì con mới đang chập chững tập đi nhưng đên hôm nay thì con mình đa đi nhoay nhoáy rồi các mẹ ạ. 10 ngày nữa mới tròn 12tháng. Nhưng sao con các mẹ biết nhiều thứ thế. Con nhà mình cũng chả biết nói cái j- bố mẹ cũng chưa biết gọi, chỉ gọi mỗi bà là rõ,, còn lại cứ cha cha- ái chà suốt ngày. Có lúc nào mếu máo đòi mẹ thì cũng Mệ mệ. Cũng chả chịu hôn hay thơm ai cả nhưng bảo thơm búp bê thì thơm ngay. Con nhà mình như thế có chậm biết nói k? Hay tại biết đi sớm nên chậm biết nói nhỉ?
    • 98 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà em hôm nay đúng 12 tháng, nặng 8,1kg, dài khoảng 76cm(bé gái), như thế có thấp không ạ??? ( Anh nhà em cao 1.73m, em thì 1.62m)

Bé biết làm những trò này (chắc không bằng các bé của mẹ):
    - Biết đi vững, chạy cũng ok , đi khi hơn 9 tháng
    - Biết phân biệt gọi " mẹ, cha", biết gọi "um mẹ" khi muốn ăn
    - Bắt chước mẹ gọi cha là "anh", thấy cha đi làm về là" anh ơi, anh à, anh nha", nói hoài
    - Biết trèo lên bô khi muốn "ị", nhưng cũng có lúc không
    - Nói tiếng "Tây" suốt ngày mà mẹ nó chẳng hiểu nổi là tiếng nước nào
    - Nói được vài tiếng đôi như"ắc chì(khi nhảy mũi)", anh hơ(anh 2), bà ba
    - Rồi khóc dối, làm xấu, byebye, hét, nhảy, leo trèo ghê lắm, biết ạ, chỉ đầu thông minh, mi gió
    - Uống nước bằng ly, hút ống hút thì rất giỏi
    - Chơi thì nghịch không chịu nổi, "chị hai" của xóm, từ leo trèo, nhảy nhót, nhà có gì thì đem vút ra đường hoặc có lỗ cống chổ nào nhét được là nhét mất tích hết

Nghịch thế mà người thì bé tí như nàng út ống tre ấy ạ
    Như thế bé nhà em có được đánh giá là bình thường không ạ
    THANK các mẹ nhiều
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Wow các bé của các mẹ giỏi quá rồi.Bé Cò nhà mình 13 tháng rưỡi biết đi rồi nhưng bé chưa bêết nói mới mọc có 4 cái răng thôi à. Bé biết làm một số thứ hiểu người lớn nói nhưng chẳng nói được gì êết chỉ có ê ê ê suốt ngày thôi à
    • 838 Bài viết

• 1,374 Được cảm ơn

Con em 12 tháng 10 ngày rồi, nặng 10kg, cao 75 cm. Thế là có lùn ko hả các mẹ? con em lại chưa biết nhiều như con các mẹ. Bây h cháu mới đang đứng thôi, chưa đi men tường, nói thì cũng mới đang nói tiếng của riếng cháu, tata tê tê, dạy papa mama thì không không chịu nói. Biết chơi ú òa với lại đưa tay lên miệng để òa òa. Xem tivi, đặc biệt xem quảng cáo rất chăm chú. Em đang lo lo, không hiểu con em có bị tự kỉ không. Có mẹ nào có con như em không?
    Ghét nhất mấy con điếm
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chang vang Xem bài viết
    Con em 12 tháng 10 ngày rồi, nặng 10kg, cao 75 cm. Thế là có lùn ko hả các mẹ? con em lại chưa biết nhiều như con các mẹ. Bây h cháu mới đang đứng thôi, chưa đi men tường, nói thì cũng mới đang nói tiếng của riếng cháu, tata tê tê, dạy papa mama thì không không chịu nói. Biết chơi ú òa với lại đưa tay lên miệng để òa òa. Xem tivi, đặc biệt xem quảng cáo rất chăm chú. Em đang lo lo, không hiểu con em có bị tự kỉ không. Có mẹ nào có con như em không?
    Chac không phai dau mẹ chang vang ơi.Có thể vì bé còn nhỏ chưa biết được biểu hiện chongười lớn xem .bạn cứ từ từ dạy bảo cho bé mình nghĩ bé sẽ có sự phát triển tốt hơn .Cũng như bé Cò nhà mình nè cũng chưa biết được nhiều mỗi ngày đi làm về là mình luôn danh thời gian ra để chơi với bé để bé đỡ buồn và học hỏi thêm nhiều thứ
    • 174 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

thông thường chậm đi thì nhanh nói và nhanh đi thì sẽ chậm nói, luật bù trừ mà, con mẹ LT2009 ko chậm biết nói đâu vì ở độ tuổi như của bé làm sao có thể nói được chứ. Như vậy là bình thường rồi, còn về khoản đi đứng thì rõ là bé nhanh rồi, mẹ LT2009 ko phải lo quá đâu.
    Còn 2 ngày nữa thì Nghé Ọ nhà mình được 13 tháng, đi từ lúc gần 11 tháng, răng mới được 6 cái và chưa thấy có hiện tượng vì để xuất hiện thêm cái thứ 7 cả, cân nặng được 9.5kg, cao 74cm, chả được như con các mẹ ở trên gì cả, hic,.., bé chỉ thích học và làm những gì thích thôi, còn ko thích thi dù có dậy và bảo bé cũng ko làm. Bé biết ạ, biết xin, vỗ tay, chỉ đồ vật, biết bật đầu đĩa, bắt tay tốt tốt, thơm thì chỉ thơm miệng, ko thơm má hay các bộ phận khác, biết đánh đàn, đánh bàn phím máy vi tính như người lớn (chứ ko đập đập như nhiều bé khác), biết cầm điện thoại bấm nút để gọi, nhẩy, múa, hát, .... nói chung là mọi người trong nhà dậy rất nhiều nhưng có thể nói là những gì bé biết là bé tự nhìn người lớn làm và học làm theo như vậy, vì khi dậy bé thì bé k nghe mà toàn quay đi chỗ khác, nếu cứ nói tiếp thì bé sẽ quay lại và mắng cho 1 trận (hihi, nhưng chả hiểu nói gì, chỉ nghe được vài âm thanh na ná nhau như này...này...này....) ak...ak...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2