TIN TÀI TRỢ.

Giáo dục con như thế nào khi vắng cha?

• 4.1K Lượt chia sẻ
  • 13.9K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,569 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có vô vàn lí do khiến trẻ phải sống trong sự thiếu vắng sự quan tâm, chăm sóc của cha như: cha công tác ở xa; vì một lý do nào đó mà cha mẹ phải li hôn; cha mất vì bệnh tật, ốm đau…; hoặc trẻ ra đời mà không có cha.

Đối với những trẻ có cha công tác ở xa

Đối với bố: Mẹ cần thường xuyên thông tin cho bố biết về trẻ như: hôm nay bé khoẻ mạnh, bé uống hết một li sữa và bé đã mọc được hai chiếc răng… Mẹ có thể kể cho bố về tất cả những sự việc nhỏ nhặt nhất trong đời sống hàng ngày của bé để bố có thể dõi theo từng bước phát triển của bé.

Đối với trẻ: Trong những câu chuyện, mẹ nên thường xuyên nhắc đến bố, nói cho trẻ hiểu là cho dù bố không có mặt ở nhà, nhưng lúc nào bố cũng nhớ, quan tâm và yêu thương con…

Khi trẻ lớn hơn, mẹ hướng dẫn trẻ cách liên lạc với bố qua thư, gọi điện, vẽ tranh… để bày tỏ tình yêu thương của mình dành cho với bố.
    Khi được về nhà thăm gia đình, bố nên dành thật nhiều thời gian ở bên con và đưa trẻ đi chơi, đi thăm bạn bè, người thân… Cha mẹ cần tạo cho trẻ thấy không khí gia đình thật đầm ấm, vui vẻ và hạnh phúc.

Đối với trẻ không có cha hoặc cha đã mất

Vì sức ép của cuộc sống nên nhiều người mẹ thường hay cáu gắt khi phải nuôi con một mình. Điều này là rất tự nhiên, nhưng vì sự phát triển toàn diện của con trẻ, người mẹ phải cố gắng để vượt lên những khó khăn, tạo điều kiện phát triển tốt nhất cho trẻ. Cụ thể, bạn có thể cho trẻ tham gia vào các câu lạc bộ vui chơi, giải trí cùng bạn bè; tạo môi trường sống luôn vui vẻ, thoải mái và đầy ắp tiếng cười…

Đối với những đứa trẻ bị mất cha: Người mẹ cần kể cho con những kỉ niệm đẹp về cha; tình yêu thương của cha dành cho trẻ khi còn sống để trẻ hiểu được tình cảm của cha dành cho mình và từ đó trẻ tự hào về cha.

Ngoài ra, người mẹ hãy tạo điều kiện để trẻ tiếp xúc nhiều hơn với người thân như: ông, chú, bác, cậu… giúp trẻ học hỏi được nhiều điều hay, làm cho quan niệm về người cha của trẻ càng sinh động hơn.

Đối với bé trai: Mẹ nên khuyến khích trẻ tham gia các hoạt động vui chơi nam tính như: đá bóng, cầu lông, chơi gôn… và khuyến khích trẻ chơi với các bé trai khác.

lam_gi_khi_be_thieu_tu_tin
    y7An0PO4IN0ny7Anp7mcpjjrYiKjIymcpjp7jJAup7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con gái mới 21 tháng mà đã mất cha. Tối nay trước khi ngủ tự nhiên lại gọi "bố ... bố...mẹ ....mẹ...." thấy thương con quá. Giá như anh được nghe thấy tiếng con gọi bố thì sẽ vui lắm. Cứ ao ước mãi... Giờ thì con gọi được bố rồi đây....
    • 71 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Nhà mình cũng vậy,18!tháng con đã mất bố. Mình như bị điên vậy nhiều lúc trút lên con, nhà cửa lạnh lẽo chẳng biết làm thế nào để vui vẻ đc. Biết là phải thay đổi nhưng rất khó tạo cho con môi trường bình thường.5-6h chiều hàng xóm mọi người đi làm về thổi nấu cơm quây quần vui vẻ, nhà mình cứ im lìm 2me con bên mâm cơm
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 28 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cố lên các mẹ ơi! Vẫn biết nói là dễ làm thì khó nhưng các bé vẫn còn 1 người mẹ là các bạn cố gắng bù đắp phần thiệt thòi cho con.mình đây vì hoàn cảnh đi làm nơi đất khách quê người 3 tháng đã phải xa con để cho ông bà ngoại nuôi.sinh con ra ma bố vì dk không thể về được.sót xa lắm nhưng vẫn cố gắng làm tất cả những gì tốt đẹp nhất cho con
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hay quá ! Cảm ơn chia sẻ này.. Tôi vẫn đang thực hiện khi con ở xa bố
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cố lên các mẹ nhé!
    Dù con không có bố, thì vẫn còn mẹ mà! Trẻ con không có tội gì cả, đừng để con phải gánh chịu lỗi lầm của người lớn. Không có bố, con đã đủ thiệt thòi rồi, hãy yêu thương ocn nhiều hơn, để bù đắp những mất mát mà con ko phải chỉ chịu ngày hôm nay, sẽ còn đó cả 1 con đường tủi thân rất dài phía trước.... Hãy là 1 người mẹ, và cả 1 người bố, hãy dạy dỗ con niềm tự hào và vững tin với hạnh phúc sống cùng mẹ. Thương con quá, và thương cả mẹ nữa....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 167 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhuongTran27 Xem bài viết
    Cố lên các mẹ nhé!
    Dù con không có bố, thì vẫn còn mẹ mà! Trẻ con không có tội gì cả, đừng để con phải gánh chịu lỗi lầm của người lớn. Không có bố, con đã đủ thiệt thòi rồi, hãy yêu thương ocn nhiều hơn, để bù đắp những mất mát mà con ko phải chỉ chịu ngày hôm nay, sẽ còn đó cả 1 con đường tủi thân rất dài phía trước.... Hãy là 1 người mẹ, và cả 1 người bố, hãy dạy dỗ con niềm tự hào và vững tin với hạnh phúc sống cùng mẹ. Thương con quá, và thương cả mẹ nữa....
    Vô tình tìm được topic này có những người đồng cảnh ngộ với mình. Mình cũng là góa phụ đang nuôi con trai 3 tuổi. Bố cháu không may qua đời trong một tai nạn giao thông cách đây 1 năm. Khi một mình nuôi con, mình luôn băn khoăn làm thế nào để cháu không bị thiệt thòi khi không có vòng tay của bố nữa. Rất mong nhận được nhiều chia sẻ của các mẹ. Chân thành cảm ơn
    • 79 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Nhiều lúc con cứ hỏi " Mẹ ơi, bố của con đâu rồi?", tội cho con. Bố đi làm xa lúc con còn bé, chỉ nhận ra bố qua ảnh, 2 tuổi thì biết nói chuyện với bố qua Skype, nhưng con cũng chẳng có tình cảm mấy, cứ nói được vài câu là đòi tắt đi. Mẹ cũng chẳng biết làm thế nào, con thiệt thòi mà mẹ cũng thế...
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con gái tôi mới 23 tháng tuổi, và vợ tôi cũng đã ra đi khi tuổi mới 30, tôi chua xót biết bao cho cuộc đời này. Con gái tôi cứ hỏi: Mama đâu rồi chacha, tôi nói mama đi chợ mua đồ đẹp cho con rồi, nghe nó xót xa biết bao? Tôi bị sốc về tâm lý, biết bao giờ có thể lại cân bằng?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nguyentigi
    • 121 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

rong những câu chuyện, mẹ nên thường xuyên nhắc đến bố, nói cho trẻ hiểu là cho dù bố không có mặt ở nhà, nhưng lúc nào bố cũng nhớ, quan tâm và yêu thương con…
    • 121 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Hic đồng cảm với chị, chồng em cũng sang nước ngoài...bé con thì chưa biết nói hichic
    • 235 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeChom88 Xem bài viết
    rong những câu chuyện, mẹ nên thường xuyên nhắc đến bố, nói cho trẻ hiểu là cho dù bố không có mặt ở nhà, nhưng lúc nào bố cũng nhớ, quan tâm và yêu thương con…
    Mình đồng tình với bạn Đôi khi cuộc sống bậc làm cha & mẹ phải gánh vác và động viên con của mình
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi đọc tâm sự của anh, tôi đoán anh là người rất mực yêu vợ thương con. Không biết anh đã vượt qua được cú sốc này chưa? Đến bây giờ chắc cháu cũng được gần 4 tuổi rồi nhỉ? Anh nên nói thật với con, không nên nói dối cho dù đó là một câu trả lời thành thật và đau lòng nhất mà cháu không hề muốn nghe. Nhưng đối với hoàn cảnh cháu, càng rèn cho cháu tính cách mạnh mẽ, tự lập, cứng rắn thì tốt hơn. Mong ba con anh sớm vượt qua nỗi đau này.