TIN TÀI TRỢ.

Giấc ngủ của bé yêu từ 12 đến 24 tháng tuổi.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 51.2K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình sắp 18 tháng rồi, bình thường ở nhà với osin bé ngủ từ 11 giờ đêm đến 8.30 sáng, ngủ trưa + ngủ chiều tối. Gần đây bé khó ngủ giấc buổi chiều tối. Osin ở nhà hay ép bé ngủ giấc này (vì ở nhà với osin bé thường ngủ trưa được giấc ngắn, mẹ ở nhà thỉ ngủ trưa giấc dài và bỏ giấc chiều tối) thì tối bé trằn trọc 1 lúc lâu mới ngủ được, có hôm không chịu ngủ đòi dậy chơi. Có mẹ nào có bé cũng ở độ tuổi này chia sẻ lịch ngủ của bé nhà các bạn cho mình tham khảo với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng gần 18 tháng. Tối ngủ từ 11h đến 8h sáng. Có osin thì ngủ từ 10h-11h và 2h-3h30. Có mẹ thì sáng 8h30 hoặc 9h mới dậy, chỉ ngủ trưa khoảng 2 đến 2,5 tiếng (1h đến 3h30, hoặc cá biệt có hôm 2h-4h30), thức một mạch đến tối. Nhưng osin thì ru được, chứ mẹ thì chịu, lúc nào muốn ngủ thì tự động nằm ngủ thôi. Mà con mình thức khuya lắm, có hôm 12h mới chịu ngủ. Mình cũng đang lo nó ngủ hơi ít.
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 18 tháng ngủ nhiều lắm, vẫn bú mẹ nên tối lúc tắt đèn là ngủ, thường thì 9h, 10h và ngủ đến 8h sáng hôm sau, chủ nhật thì ngủ đến 9h với mẹ, trưa bà cho ngủ từ 12h đến 4h30-5h chiều.
    dogdogsbu20031126_-8_Em+Nhim+cua+me+is

eleeleard20071212_-8_Bơ+gỉ
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

con nhà em được 20 tháng,càng ngày cang đi ngủ muộn.Toi qua mãi 12h mới chịu ngủ,nhưng sáng thì 9h hoặc 9 rưỡi mới dậy.Chieu chỉ ngủ khoảng 1,2 tiếng thôi.Em lo ngủ như thế thì hơi ít.
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 889 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cu nhà mình 18 tháng ngủ ít hơn ngày xưa.

sáng 730 dậy, trưa ngủ 30' (là hôm nào mẹ về và ru ngủ con không thì xem TV với OShin ) tối: sớm thì 10h, muộn thì 12h. hôm nào mệt thì ngủ từ 8h.

nhưng ngủ tối một mạch ít trằn trọc hơn, khoảng 4 giờ sáng thì mút hết 50ml sữa rồi ngủ tiếp không cần ru.

CU cậu nhẹ cân lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 170 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lin-tin
    Bé nhà mình sắp 18 tháng rồi, bình thường ở nhà với osin bé ngủ từ 11 giờ đêm đến 8.30 sáng, ngủ trưa + ngủ chiều tối. Gần đây bé khó ngủ giấc buổi chiều tối. Osin ở nhà hay ép bé ngủ giấc này (vì ở nhà với osin bé thường ngủ trưa được giấc ngắn, mẹ ở nhà thỉ ngủ trưa giấc dài và bỏ giấc chiều tối) thì tối bé trằn trọc 1 lúc lâu mới ngủ được, có hôm không chịu ngủ đòi dậy chơi. Có mẹ nào có bé cũng ở độ tuổi này chia sẻ lịch ngủ của bé nhà các bạn cho mình tham khảo với.
    Bé nhà mình hồi 18 tháng tối cũng đi ngủ muộn hơn so với trước và lúc nào cũng phải mẹ ru mới ngủ. Nếu đặt lên giường cho tự nằm ngủ thì phải 1 tiếng sau các trò chơi chùm chăn, ném gối và doạ ông ọp nó mới ngủ. Trước thì chỉ 9h đến 9h30 là cậu ta đã díp mắt lại rồi, nhưng đêm thế nào cũng mò dậy khóc 10, 15 phút sau mới ngủ tiếp. Đến 18 tháng thì phải 10h thậm chí 10h30 tối mới ngủ nhưng ngủ 1 mạch và sáng thì 7h phải đánh thức mới dậy (để mẹ còn đi làm), chứ không chắc phải 8h. Chiều ngủ cũng ít hơn, trước phải được 3 tiếng, 3 tiếng rưỡi nhưng từ 18 tháng đến nay nó chỉ ngủ 2tiếng, hôm nào nhiều thì được 2tiếng rưỡi. Mình luôn phải ép nó ngủ đúng giờ giấc buổi trưa để còn đi làm. ăn trưa xong khoảng 30-45 phút là mình bắt đi ngủ nên cậu ta đã thành thói quen, thường là 12h trưa là ngủ rồi. Mình thấy bà ngoại bảo trẻ con hầu như đứa nào cũng thế. Tầm này chúng nó hay ngủ muộn, dậy muộn, nhưng lúc bé hơn lại hay ngủ sớm dậy sớm. Mình nghĩ cũng không sao, mỗi ngày bé ngủ được từ 10-12 tiếng là được rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,382 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé nhà mình sắp được 18 tháng rồi, có lẽ bé ngủ hơi ít. Sáng dậy từ 7h - 7h30. Trưa thì ngủ từ 11h30 - 2h30 (khoảng 3 tiếng). Tối 10h-10h30 ngủ, vẫn dậy đêm khoảng 1-2 lần.
    tổng cộng cả ngày bé ngủ được 10-12 tiếng.
    Mình thấy các mẹ đến tuổi này rồi mà vẫn cho con ngủ 2 giấc ban ngày thì không nên tẹo nào đâu. Ngủ giấc chiều muộn thường làm bé mệt hơn đấy (suy từ mình mà ra, nếu ngủ giấc lúc chập tối, dậy bao giờ cũng thấy người mệt mỏi hơn), thêm nữa là ngủ thêm giấc chiều muộn sẽ làm bé thức khuya tới 12h thì không tốt.
    • 738 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuminh
    Bé nhà mình sắp được 18 tháng rồi, có lẽ bé ngủ hơi ít. Sáng dậy từ 7h - 7h30. Trưa thì ngủ từ 11h30 - 2h30 (khoảng 3 tiếng). Tối 10h-10h30 ngủ, vẫn dậy đêm khoảng 1-2 lần.
    tổng cộng cả ngày bé ngủ được 10-12 tiếng.
    Mình thấy các mẹ đến tuổi này rồi mà vẫn cho con ngủ 2 giấc ban ngày thì không nên tẹo nào đâu. Ngủ giấc chiều muộn thường làm bé mệt hơn đấy (suy từ mình mà ra, nếu ngủ giấc lúc chập tối, dậy bao giờ cũng thấy người mệt mỏi hơn), thêm nữa là ngủ thêm giấc chiều muộn sẽ làm bé thức khuya tới 12h thì không tốt.
    Trẻ con vẫn thường lớn lên trong giấc ngủ, ít nhất là bé 18th tuổi ngủ phải đủ it nhất là 10 tiếng 1 ngày, đủ là 12 tiếng.
    Con mình hồi 18 tháng ngủ như người lớn rồi chỉ mỗi tội giấc dài hơn
    + Ngủ trưa 12h30--2h30( Nếu đi học thì cô cho ngủ từ 12h---2h
    + Tối ngủ từ 9h--7h(ngủ thẳng giấc ko đậy ăn đêm)
    Bây giờ bé hơn 2 tuổi ngủ trưa ngắn hơn 1 chút buổi trưa12h30--2h, tối 10h--7h
    18 tháng rồi thì không nên cho bé ngủ giấc chiều nữa chỉ cần ngủ trưa và tối thôi. các mẹ nên huấn luyện cho bé ngủ theo giờ cố định như vậy cứ tới giờ đó là bé tự thấy buồn ngủ thôi , tạo thói quen , bé nhà mình cứ đúng giờ mẹ bắt lên giường , ôm gối ôm là khò luôn( Chẳng biết hát ru là gì Hii HIii)
    Simple life, simple things and complicated heart...

DSCN2323photo0067DSCN2302[IMG]
    • 1,336 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến, các bé của chúng ta 1 ngày đêm ngủ bao nhiêu tiếng, và giấc ngủ đêm của các bé thế nào ?
    Bé nhà mình 1 đêm chỉ ngủ khoảng 9 tiếng, ngày ngủ 2,5 tiếng nữa thôi ( chia làm 2 lần ). Vậy tổng cộng 1 ngày đêm chỉ ngủ có khoảng 11 -12 tiếng, có ít quá không nhỉ ? .Giấc ngủ đêm thì không ngon, thức dậy ngậm ti mẹ khoảng 5 lần nữa, ngậm ti mẹ 1 cái là ngủ lại liền ( ti chơi thôi, chứ không còn nhiều sữa mẹ nữa ). Và trước khi ngủ thì phải ngậm ti mẹ khoảng 30' mới ngủ. Có mẹ nào chỉ giúp cách ru con ngủ không cần ngậm ti mẹ với ? :Smiling:
    Không tìm sao thấy
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xì Trum Điệu Xem bài viết
    Các mẹ thân mến, các bé của chúng ta 1 ngày đêm ngủ bao nhiêu tiếng, và giấc ngủ đêm của các bé thế nào ?
    Bé nhà mình 1 đêm chỉ ngủ khoảng 9 tiếng, ngày ngủ 2,5 tiếng nữa thôi ( chia làm 2 lần ). Vậy tổng cộng 1 ngày đêm chỉ ngủ có khoảng 11 -12 tiếng, có ít quá không nhỉ ? .Giấc ngủ đêm thì không ngon, thức dậy ngậm ti mẹ khoảng 5 lần nữa, ngậm ti mẹ 1 cái là ngủ lại liền ( ti chơi thôi, chứ không còn nhiều sữa mẹ nữa ). Và trước khi ngủ thì phải ngậm ti mẹ khoảng 30' mới ngủ. Có mẹ nào chỉ giúp cách ru con ngủ không cần ngậm ti mẹ với ? :Smiling:
    Con mình 15 tháng, tối ngủ từ 9h đến 8h sáng hôm sau. Trưa ngủ từ 1h đến 3h. Vậy là ổn nhỉ? Đêm bé ngủ thẳng 1 mạch, đến khoảng 6h-7h sáng oằn oài, có khi khóc vài tiếng, mình vỗ vỗ vài cái vào lưng lại ngủ tiếp. Mẹ tỉnh giấc dậy luôn, chợ búa, gọi NGV dậy quét dọn, cơm nước. CŨng biết cho con ngủ đến 8h ko tốt n nhờ thế mình và NGV có thời gian làm việc nhà.
    jVTcp7
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

Con to bây giờ là gần 21 tháng bé ngủ buổi đêm thường là 11 tiếng từ 9h tối đến 8h sáng hôm sau. Con ban ngay cuối tuân ko phải đi nhà trẻ thi be ngu 2 tiếng buổi trưa, còn nếu đi nhà trẻ thi chỉ ngủ 1 tiếng thôi. Bé nhà mình ngủ thì rất dễ buồn ngủ la lăn ra ngủ thôi. Ní có thế các mẹ ko tin nhưng từ lúc đẻ ra đến giờ tớ chưa phải ru bé ngủ bao giờ, chỉ cần bật nhạc ngủ và vỗ vài cái la ngu rồi
    • 1,336 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat Xem bài viết
    Con mình 15 tháng, tối ngủ từ 9h đến 8h sáng hôm sau. Trưa ngủ từ 1h đến 3h. Vậy là ổn nhỉ? Đêm bé ngủ thẳng 1 mạch, đến khoảng 6h-7h sáng oằn oài, có khi khóc vài tiếng, mình vỗ vỗ vài cái vào lưng lại ngủ tiếp. Mẹ tỉnh giấc dậy luôn, chợ búa, gọi NGV dậy quét dọn, cơm nước. CŨng biết cho con ngủ đến 8h ko tốt n nhờ thế mình và NGV có thời gian làm việc nhà.
    Cảm ơn các mẹ đã feedback nhé. Nhà mình thì giấc ngủ của bé là quan trọng nhất, nên bé thích ngủ tới mấy giờ cũng được, nhưng mà bé ngủ lại tỉnh quá đi, đụng tới 1 chút or ồn ào 1 chút là dậy liền. Và giấc ngủ đêm vẫn thế, chưa có gì tiến bộ, hết các cách rồi. Hi vọng không phải có gì bất thường.
    Không tìm sao thấy
    • 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Bạn Xì Trum điệu có gan thử cách này không? Bé nhà mình cũng mới 15 tháng rưỡi. Từ nhỏ đến lớn bé ngủ 1 đêm phải dậy ngậm ti mẹ ít nhất là 3 lần, nhiều thì phải 10 lần. Mỗi lần là mút mãi đến 5-10', làm mình không sao ngủ được. Cuối cùng mình nghĩ rằng đó chỉ là một thói quen, vì từ nhỏ mỗi khi bé khóc là mình nhét ti vào, thành ra bé đã quen. Thế là mình tập cho bé bằng cách nhất quyết không cho bé ti đêm nữa. Đêm đầu tiên bé khóc la cả 40', rồi buồn ngủ quá nên tự ngủ lại.Đến đêm sau bé khóc ít hơn, khoảng 30', rồi cũng tự ngủ lại. Đêm thứ 3 bé chỉ khóc khoảng 10'. Từ đêm thứ 4- đêm thứ 6 bé chỉ ọ ẹ một chút rồi đều tự ngủ lại cả. Sau đó là mình được ngủ ngon hoàn toàn. Chỉ có lúc gần sáng khoảng 6h là bé trằn trọc nhiều nhất nhưng mẹ chỉ cần dỗ là bé ngủ tiếp. Bây giờ thì ngủ rất ngon rồi, cả giấc ban ngày và giấc ban đêm. Trước đó mình phải làm công tác tư tưởng cho cả nhà rồi nên bé khóc mà không ai can thiệp cả. Bạn thử đi xem sao nhé. Bé khóc mà thấy không ăn thua gì thì bé sẽ tự hiểu ra thôi. Mình đã từng chữa thói ăn vạ của bé cũng bằng cách này đấy.
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongledoan Xem bài viết
    Bạn Xì Trum điệu có gan thử cách này không? Bé nhà mình cũng mới 15 tháng rưỡi. Từ nhỏ đến lớn bé ngủ 1 đêm phải dậy ngậm ti mẹ ít nhất là 3 lần, nhiều thì phải 10 lần. Mỗi lần là mút mãi đến 5-10', làm mình không sao ngủ được. Cuối cùng mình nghĩ rằng đó chỉ là một thói quen, vì từ nhỏ mỗi khi bé khóc là mình nhét ti vào, thành ra bé đã quen. Thế là mình tập cho bé bằng cách nhất quyết không cho bé ti đêm nữa. Đêm đầu tiên bé khóc la cả 40', rồi buồn ngủ quá nên tự ngủ lại.Đến đêm sau bé khóc ít hơn, khoảng 30', rồi cũng tự ngủ lại. Đêm thứ 3 bé chỉ khóc khoảng 10'. Từ đêm thứ 4- đêm thứ 6 bé chỉ ọ ẹ một chút rồi đều tự ngủ lại cả. Sau đó là mình được ngủ ngon hoàn toàn. Chỉ có lúc gần sáng khoảng 6h là bé trằn trọc nhiều nhất nhưng mẹ chỉ cần dỗ là bé ngủ tiếp. Bây giờ thì ngủ rất ngon rồi, cả giấc ban ngày và giấc ban đêm. Trước đó mình phải làm công tác tư tưởng cho cả nhà rồi nên bé khóc mà không ai can thiệp cả. Bạn thử đi xem sao nhé. Bé khóc mà thấy không ăn thua gì thì bé sẽ tự hiểu ra thôi. Mình đã từng chữa thói ăn vạ của bé cũng bằng cách này đấy.
    Tớ cũng làm giống bạn nhưng ngay từ khi con tớ đựợ 3 tuần tuổi tớ đã tập rồi nên bé đều tự ngủ cho đến tận bây giờ khi đã lớn
    • 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maihongnhung Xem bài viết
    Tớ cũng làm giống bạn nhưng ngay từ khi con tớ đựợ 3 tuần tuổi tớ đã tập rồi nên bé đều tự ngủ cho đến tận bây giờ khi đã lớn
    Tớ cũng vậy , nhiều khi đang ngủ mắt mở kô lên mà nó giật mình là thức luôn mình cũng làm đủ cách , cả tiếng đồng hồ vẫn chưa chịu ngủ , nhiều lúc mình mệt quá ngủ quên thức giấc thì cô nàng cũng ngủ rồi kô biết nó ngủ ntn .
    • 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Mình cũng rất tiếc là đến bây giờ (cách đây 1 tháng) mình mới tập cho bé như vậy, nghĩ đến chuyện này trước thì có phải đỡ khổ bao nhiêu không. Thôi thì rút kinh nghiệm tập 2 vậy, hì.
    Bạn xì trum cố lên nhé. Mình cũng biết là rất nhiều mẹ đã tập cho con ngủ cách này thành công đấy.
    • 1,336 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Mình cũng rất tiếc là đến bây giờ (cách đây 1 tháng) mình mới tập cho bé như vậy, nghĩ đến chuyện này trước thì có phải đỡ khổ bao nhiêu không. Thôi thì rút kinh nghiệm tập 2 vậy, hì.
    Bạn xì trum cố lên nhé. Mình cũng biết là rất nhiều mẹ đã tập cho con ngủ cách này thành công đấy.
    híc giật mình thật, mình chưa từng nghĩ là phải làm cách này. Chắc chắn sẽ áp dụng ngay lập tức. Mình toàn nghỉ là do não bé phát triển chưa hoàn thiện nên vậy,...
    Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    Giờ bé 1 tuổi rồi, hi vọng sẽ tập được, chứ để trễ hơn chắc càng khó hơn ha các mẹ. Khi có kết quả sẽ báo các mẹ biết nhé.:Smiling:
    Không tìm sao thấy
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã feedback nhé. Nhà mình thì giấc ngủ của bé là quan trọng nhất, nên bé thích ngủ tới mấy giờ cũng được, nhưng mà bé ngủ lại tỉnh quá đi, đụng tới 1 chút or ồn ào 1 chút là dậy liền. Và giấc ngủ đêm vẫn thế, chưa có gì tiến bộ, hết các cách rồi. Hi vọng không phải có gì bất thường.
    Trời bé nhà bạn giống tính con nhà mình quá. Ngủ mà rất thính, động đậy cái gì là tỉnh luôn nên lúc nào mình cũng phải hô hào cả nhà nhẹ chân nhẹ tay cho cháu ngủ (đối với minh cung thế, mình coi giấc ngu của cháu là quan trọng nhất). Trôm vía, chứ cháu mà được yên tĩnh thì ngủ cũng được. Tối thường ngủ được khoảng 10 tiếng(ngủ từ 8h tối đến 6h sáng hôm sau thì dậy), còn ban ngày thì ngủ được khoảng 3 tiếng. Mình nghĩ như thế là bình thường.
    • 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

híc giật mình thật, mình chưa từng nghĩ là phải làm cách này. Chắc chắn sẽ áp dụng ngay lập tức. Mình toàn nghỉ là do não bé phát triển chưa hoàn thiện nên vậy,...
    Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    Giờ bé 1 tuổi rồi, hi vọng sẽ tập được, chứ để trễ hơn chắc càng khó hơn ha các mẹ. Khi có kết quả sẽ báo các mẹ biết nhé.:Smiling:
    Mẹ nó nhớ nguyên tắc này nhé: Không được nhân nhượng với bé dù chỉ 1 lần.Nếu không thì thời gian tập này sẽ kéo dài ra đấy, và bạn sẽ xót con nhiều hơn. Hãy nghĩ rằng trong trường hợp này bé khóc là một cách để nói cho người lớn biết bé muốn gì, chứ không phải bé đau đớn khổ sở gì nên không cần phải nhét ti vào để an ủi.
    Vào giấc ngủ đêm, bé sẽ dễ ngủ lại hơn. Riêng giấc ngủ ngày, bé sẽ khó ngủ lại. Bạn cũng đừng vì vậy mà mềm lòng nhé. Bé nhà mình lúc đầu ngủ lại ban ngày rất khó, bé dậy đòi bú không được là dậy luôn. Mình thấy bé ngủ ít quá cũng lo, nhưng khoảng 1 tuần như vậy là thời lượng ngủ lại trở lại như trước tức khoảng 12-12,5 tiếng/ngày.Chúc mẹ nó thành công nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 55 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó nhớ nguyên tắc này nhé: Không được nhân nhượng với bé dù chỉ 1 lần.Nếu không thì thời gian tập này sẽ kéo dài ra đấy, và bạn sẽ xót con nhiều hơn. Hãy nghĩ rằng trong trường hợp này bé khóc là một cách để nói cho người lớn biết bé muốn gì, chứ không phải bé đau đớn khổ sở gì nên không cần phải nhét ti vào để an ủi.
    Vào giấc ngủ đêm, bé sẽ dễ ngủ lại hơn. Riêng giấc ngủ ngày, bé sẽ khó ngủ lại. Bạn cũng đừng vì vậy mà mềm lòng nhé. Bé nhà mình lúc đầu ngủ lại ban ngày rất khó, bé dậy đòi bú không được là dậy luôn. Mình thấy bé ngủ ít quá cũng lo, nhưng khoảng 1 tuần như vậy là thời lượng ngủ lại trở lại như trước tức khoảng 12-12,5 tiếng/ngày.Chúc mẹ nó thành công nhé.
    Các mẹ có cách đấy hay thật. Mình phải rút kinh nghiệm tập cho đứa thứ 2 thôi. Nhưng mà mình vẫn băn khoăn sợ bé bị đói. Không biết là trước khi đi ngủ có phải cho bé ăn thêm không nhỉ. Và mấy tháng thì có thể bắt đầu tập được. Chứ mình sợ nuôi con mọn mà phải thức đêm lắm rồi, vì đứa đầu của mình mới được 16 tháng, mẹ cũng mới chỉ được ngủ yên mấy tháng cai sữa đây mà thôi. Khiếp quá. Chuẩn bị đứa thứ 2.:mad: :mad: :mad: :mad: :mad:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5