TIN TÀI TRỢ.

giấc ngủ của bé hơn 3 tuổi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.08K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ, em là người mới tham gia diễn đàn, em muốn xin ý kiến của các mẹ về giấc ngủ của bé. Chả là bé nhà em hơn 3 tuổi rồi, từ bé đã có tính hay khóc nhè đêm. Đến giờ vẫn thế. Em để ý và tìm hiểu rất nhiều mà không thấy trường hợp nào như bé nhà em. Cứ 9h30 tối là bé lên giường ngủ rất ngoan, nhưng chỉ đến khoảng 1h30 là lại tỉnh, thức khoảng hơn 1 tiếng mới ngủ tiếp, có hôm còn thức lâu hơn. Khi còn bé, mỗi lần thức đêm như thế bé hay khóc rất to( không phải vì sợ). Bây giờ lớn chút thì không khóc, nhưng bé cứ trằn trọc,lăn qua lăn lại, rất khó ngủ. Em có đọc báo tìm hiểu thì có nơi viết là có thể do trẻ quá hiếu động, nhưng bé nhà em là con gái, hiếu động cũng bình thường chứ không quá mức. Có nơi viết đến 3 tuổi sẽ hết, nhưng con em hơn 3 tuổi rồi mà không thay đổi gì. Bé phát triển bình thường, khá thông mình, học rất nhanh (cháu đi mẫu giáo rât sớm). Các mẹ nào có con giống em không chỉ cho em chút kinh nghiệm để cháu ngủ ngon cả đêm được không ạ? Từ ngày có con chưa hôm nào em được ngủ trọn cả đêm, hic. Em cám ơn các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 1,415 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhanh2911 Xem bài viết
    chào các mẹ, em là người mới tham gia diễn đàn, em muốn xin ý kiến của các mẹ về giấc ngủ của bé. Chả là bé nhà em hơn 3 tuổi rồi, từ bé đã có tính hay khóc nhè đêm. Đến giờ vẫn thế. Em để ý và tìm hiểu rất nhiều mà không thấy trường hợp nào như bé nhà em. Cứ 9h30 tối là bé lên giường ngủ rất ngoan, nhưng chỉ đến khoảng 1h30 là lại tỉnh, thức khoảng hơn 1 tiếng mới ngủ tiếp, có hôm còn thức lâu hơn. Khi còn bé, mỗi lần thức đêm như thế bé hay khóc rất to( không phải vì sợ). Bây giờ lớn chút thì không khóc, nhưng bé cứ trằn trọc,lăn qua lăn lại, rất khó ngủ. Em có đọc báo tìm hiểu thì có nơi viết là có thể do trẻ quá hiếu động, nhưng bé nhà em là con gái, hiếu động cũng bình thường chứ không quá mức. Có nơi viết đến 3 tuổi sẽ hết, nhưng con em hơn 3 tuổi rồi mà không thay đổi gì. Bé phát triển bình thường, khá thông mình, học rất nhanh (cháu đi mẫu giáo rât sớm). Các mẹ nào có con giống em không chỉ cho em chút kinh nghiệm để cháu ngủ ngon cả đêm được không ạ? Từ ngày có con chưa hôm nào em được ngủ trọn cả đêm, hic. Em cám ơn các mẹ nhiều!
    Mẹ cần thực hiện và lưu ý các cách này thử xem sao nhé:
    Nhớ tắt đèn khi bé ngủ: vì bóng tối giúp cơ thể giải phóng hormone melatonin gây buồn ngủ nhờ vậy trẻ sẽ có giấc ngủ sâu, kéo dài và tăng trưởng. Nếu ánh sáng đèn quá lớn sẽ kìm chế sự sản sinh melatonin. Để đèn ngủ quá sáng thường xuyên sẽ gây rối loạn nhịp sinh học, ức chế hoạt động tế bào khiến bé hay trở mình, chậm phát triển. Cách tốt nhất là nên tắt đèn khi bé ngủ.
    Đối với bé nhà bạn thì đang trong độ 3-5 tuổi nên cần giấc ngủ 12 tiếng/ngày nên bạn không để con bú ngày quá nhiều hoặc chơi quá giờ đi ngủ, sẽ gây ra mộng mị và làm bé thức giấc như bạn chia sẻ.

Mà mẹ cũng bên chú ý những điều không nên nếu bé nhà bạn tỉnh giấc:
    1 là nói chuyện khi bé thức giấc giữa đêm: Nhiều cha mẹ đang ngủ bỗng giật mình khi thấy con mở mắt tròn xoe. Họ nựng nịu, nói chuyện, vỗ về nghĩ là con sẽ ngủ tiếp. Nhưng chính điều này khiến bé bị đánh thức mạnh hơn, tỉnh táo hơn, bé sẽ “nói chuyện” với bạn và không còn tập trung ngủ. Tình trạng này sẽ lặp lại vào nhiều ngày sau đó dẫn tới thói quen thức giấc.

2 là ăn trước giờ ngủ: Nhiều bà mẹ nuôi con quá cứng nhắc về giờ giấc cho bú, cho ăn nên sắp tới giờ đi ngủ cũng ép con ăn thêm cái phô mai, hay đánh thức con dậy uống sữa. Ăn thức ăn giàu protein trước khi đi ngủ khiến hệ tiêu hóa phải làm việc nên ngủ không ngon. Đồ uống lợi tiểu khiến bàng quang của trẻ căng tức nhanh hơn nên phải thức giấc. Vì vậy không nên cho bé nhỏ bú hoặc ăn quá no, ăn đồ ăn có nhiều nước, lợi tiểu trước khi đi ngủ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)