TIN TÀI TRỢ.

Con bị cán nát tay vì mẹ cho đứng đằng trước xe máy

• 12K Lượt chia sẻ
  • 74.8K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 476 Bài viết

• 723 Được cảm ơn

Người mẹ đặt hai con vào xe máy để đưa sang nhà ngoại. Khi đi đường, chị Trang bất cẩn khiến cậu con trai 10 tháng tuổi bắn ra đường, đúng lúc xe chở rác đi tới cán phải.

Gặp chị Nguyễn Thị Huyền Trang mẹ của cháu Viên Thế Long (10 tháng tuổi, Thanh Liêm, Hà Nam) đang điều trị tại Khoa Chấn thương Chỉnh hình, Bệnh viện Việt Đức.Chị Trang vẫn chưa hết bàng hoàng sau tai nạn xảy ra với con mình. Chị Trang cho biết, tai nạn xảy ra khi chị đang đưa con và cháu gái sang nhà bà ngoại cách nhà 2 km. Hàng ngày, chị vẫn cho cháu Long đứng trước khung xe máy. Vì nghĩ nhà bà gần ngay đó nên chị chủ quan. Ngồi phía sau là cháu gái của chị Trang đã 4 tuổi.

Chị Trang kể bình thường chị vẫn cho cháu đứng thế. Khi đi đến đến chân dốc chuẩn bị lên cầu thì bị vướng xe nên đột ngột phanh gấp, chống chân khiến cháu Long bị văng ra ngoài. Đúng lúc chiếc xe tải chở rác lao tới, cán phải. Chị Trang vô cùng ân hận khi gián tiếp gây ra tai nạn cho con. Cứ nhìn vào tay con, nước mắt người mẹ lại rơi lã chã.

1445054653_be-trai-10-thang-vang-khoi-xe-may-bi-oto-cho-rac-can
    Người nhà đang chăm sóc cháu Viên Thế L. tại BV Việt Đức - Ảnh: Bác sĩ cung cấp

Ngay sau khi xảy ra tai nạn, bé Long được người đi đường đưa đến bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Nam cấp cứu, sau đó được chuyển lên Viện Đức ngay trong đêm trong tình trạng hết sức nguy kịch.

BS Vũ Tiến Hưng, Khoa Chấn thương chỉnh hình, Bệnh viện Việt Đức, Hà Nội cho biết cháu Long nhập viện lúc 20h ngày 13/10 trong tình trạng hết sức nguy kịch do sốc đa chấn thương, dập nát cánh cẳng tay phải.

Kíp bác sĩ do PGS.TS Ngô Văn Toàn phụ trách đã nỗ lực cứu cánh tay bé nhưng cuối cùng vẫn phải cắt 1/3 cánh tay phải."Nếu quyết giữ lại cánh tay, cháu bé sẽ bị nguy hiểm đến tính mạng do nhiễm trùng. Tuy nhiên đây là trường hợp hết sức may mắn khi cháu bé chỉ bị xe rác cán qua một phần cơ thể và hình ảnh chụp chiếu phần hộp sọ không bị ảnh hưởng gì. Hiện sức khỏe của cháu Long tiến triển tốt, nếu không có gì thay đổi trong vòng 5-7 ngày nữa có thể xuất viện".

Trên thực tế, vẫn có rất nhiều ông bố, bà mẹ chủ quan trong quá trình chở con tham gia giao thông. Nhiều bậc phụ huynh thản nhiên cho rằng, việc mình để con ngồi sau kèm theo lời nhắc nhở "con ngồi im"; "ôm chặt lấy mẹ"; "không được ngủ gật"... là trẻ sẽ nghe lời và không thể gặp sự cố gì. Nhưng thực tế tại các bệnh viện vẫn tiếp nhận các trường hợp bệnh nhi bị thương tích do tai nạn giao thông chủ yếu do bất cẩn của cha mẹ.

Hiện nay, nhiều phụ huynh nghĩ đoạn đường từ trường về nhà có một đoạn ngắn, nên chủ quan không đeo đai cho con dẫn đến tai nạn cho bé.

Theo Quỹ Nhi đồng Liên Hiệp Quốc (UNICEF), mỗi năm, trên thế giới có khoảng 830.000 trẻ tử vong do tai nạn thương tích. Tại Việt Nam, theo số liệu thống kê của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội, trong vòng 6 năm (2005 - 2010), mỗi năm có hơn 7.300 trẻ em tử vong do tai nạn thương tích, bình quân khoảng 20 em/ngày. Riêng TP.HCM, mỗi năm, tai nạn thương tích cướp đi sinh mạng khoảng 200 trẻ trong độ tuổi 1-14. Đáng báo động là số ca chết do tai nạn này năm sau thường cao hơn năm trước. Địa điểm xảy ra tai nạn chủ yếu tại nhà, trên đường đi, ở trường học,…

Chi phí cho việc điều trị, phục hồi chức năng, tử vong và mất khả năng lao động ở Việt Nam rơi vào khoảng 30 nghìn tỷ đồng/năm, trong đó riêng cho trẻ em ước tính khoảng 11.000 tỷ đồng/năm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 276 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Khổ thân con. Đúng là 1 phút bẩn cẩn của mẹ mà ảnh hưởng đến sức khỏe của con.
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy đấy, Con mình 4tuổi rưỡi rồi nhưng ngồi lên xe là mình đai lại ngay(nếu mình chưa kịp làm là con đã nhắc rồi đó). Nhưng hàng ngày mình chở con đi học hoăc đi chợ luôn luôn vẫn được nghe cái điệp khúc " ôi lớn thế vẫn đai à?/. Thôi thì đành mĩm cười vậy.
    Con là thiên thần của ba mẹ:Rose:
    A6dpp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra cái này nói mãi rồi, mấy bà mẹ chán thật, chỉ có trẻ con là khổ. Có lần chồng mình cho con đứng đằng trước xe như thế mình chởi cho một trận, dù nhà mình và nhà bà ngoại chỉ cách mấy trăm mét, chứ không đến 2km đâu nhé. Mình vẫn cho bé đội mũ bảo hiểm, đeo đai an toàn khi trở mấy trăm mét đấy, đi xa hơn thì phải có 2 bố mẹ, con ngồi giữa.

Hôm qua lấy xăng còn thấy 1 mẹ trẻ rất xinh đẹp (haizzz) cho con (tầm 3-4 tuổi) đứng đằng trước vào lấy xăng (không buồn dừng xe dắt mà phóng từ từ), cả hai mẹ con không đội mũ bảo hiểm luôn, tài ghớm.
    cVJSp7
    • 26 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bố mẹ bất cẩn mà con phải trả giá đấy. Mỗi lần đón bé mình ở trường mẫu giáo, mình thấy mỗi mình đeo đai cho con thôi. Đi chợ mọi ng cũng hay trêu, bé lớn vậy sao còn đeo đai??? Cơ mà mình làm thế cũng do kinh nghiệm các bạn ạ, có 1 lần trên đường đi về có xe chạy ẩu nên mình phanh gấp, mặc dù 1 tay vẫn giữ con nhưng bé rất hoảng hốt, mình cũng hú hồn nên cứ lên xe là phải đai, tránh tình huống bất ngờ. Mẹ mình có lần cũng chủ quan, phanh gấp 1 phát cháu đập mặt vào xe sưng vêu miệng luôn í. Cho nên, đừng chủ quan kẻo đến khi hối hận k kịp.
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ cho m xin địa chỉ mua mũ bảo hiểm chi bé 15m với ạ, ra đường k có mũ bảo hiểm e run lắm
    comment by WTT mobile view
    • 103 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Đọc rớt nước mắt, thương con quá, đang lành lặn giờ bị mất 1/3 cánh tay phải
    • 670 Bài viết

• 725 Được cảm ơn

Mình rất sợ mấy bà mẹ cho con ngồi, đứng đằng trước xe, nói thật có trăm ngàn điều bất ngờ có thể xảy ra bất cứ lúc nào , mọi người nên cận thân , Mình đi ra đường mà đèo con là cảm thấy căng thẳng hơn bình thường, phải tập trung hơn, kẻo hại cả đời con , Kể cả bây giờ bác nó đưa đi chơi mình cũng luôn nói rõ, cẩn thận thì đi ko thì ở nhà, mọi người cứ bảo ko sao đâu, nhưng lúc xảy ra chuyện thì ăn thịt được nhau à, nên cẩn tắc vô ưu .
    • 9 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhân đây cũng kể mọi người nghe để nhắc nhở nhau. Cách đây khoảng 1 tuần mình cũng gặp trường hợp tương tự. Mình đang đi thì chiều bên kia nghe 1 cái ầm. Theo phản xạ quay lại thì thấy 1 chiếc ô tô 7 chỗ đang đỗ bên đường vừa mới thò đầu ra thì chiếc xe máy của một ông bố chở con đi học (thằng nhỏ khoảng 3-4 tuổi thôi) tông vào đầu xe làm cản đầu xe ô tô bể rời ra, chiếc dép ông bố rơi xuống đường, ông bố thắng dừng lại. Mình chỉ nghĩ là va quẹt bình thường nên đi tiếp thì nghe mọi người la ầm lên. Đứng lại nhìn thì trời ơi, thấy thằng bé bay thẳng xuống đường đập mặt xuống đất. Lúc đó máu mình sôi lên sùng sục. Ông bố này quá bất cẩn. Chở con đi mà phóng ào ào, ô tô đi ra rất chậm mà đi nhanh đến độ tránh không kịp. Đã thế con chở theo lại không đai nịt gì cả. Mình kg để ý là thằng nhỏ ngồi trước hay sau do quá nhanh nhưng khả năng là ngồi sau nên khi đụng xe ô tô ông bố vẫn thắng xe lại được, vẫn ngồi trên xe bình thường nhưng thằng nhỏ lại bị hất tung xuống đường, nếu ngồi trước thì có thể ông bố vẫn giữ được. May lúc đó kg có xe nào chạy tới, thằng nhỏ khóc to nên có thể không bị chấn thương gì. Xong cảnh đó mình ôm con thật chặt, con bé ngồi trên ghế mây trước xe mình cũng kg đai nịt gì cả, nhưng mình đi rất chậm, ai cũng bảo sao đi chậm thế. Ai nói cũng kệ, đi nhanh kg làm chủ đc tốc độ, hậu quả mình chịu chứ ai, chậm mà chắc là được.
    Hạnh phúc không phải là đích đến mà là những cảm xúc có được trên suốt chặng đường đi