TIN TÀI TRỢ.

Cổ trẻ chưa cứng - Những vấn đề liên quan.

• 4 Lượt chia sẻ
  • 161K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 37 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Con em được 6 tháng, 7kg nhưng khám BS VP nói khả năng vận động không tốt. Vi bé ngoan, chỉ chịu nằm không chịu bế nên cơ cổ bé rất yếu. Bé chưa lẫy được, khi bế cũng oăt ẹo. Em đã cho bố sung D, cho ăn tinh bột nhưng tình hình không được cải thiện nhiều. Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này giúp em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 172 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Ban co cho be phoi nang buôi sang không? ngoai ra massage cho be cung lam tang kha nang van đọng đó bạn. Chúc bé khoẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 122 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhim in
    Con em được 6 tháng, 7kg nhưng khám BS VP nói khả năng vận động không tốt. Vi bé ngoan, chỉ chịu nằm không chịu bế nên cơ cổ bé rất yếu. Bé chưa lẫy được, khi bế cũng oăt ẹo. Em đã cho bố sung D, cho ăn tinh bột nhưng tình hình không được cải thiện nhiều. Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này giúp em với.
    Nhim in ơi, con bạn giống con mình rồi không sao đâu. Bé nhà mình gần 6 tháng thôi nhưng cũng chẳng cất được cổ. Mình mới cho bé đi khám ở Viện Nhi bs bảo còi xương hướng dẫn cách tập vận động cho uống D, Canxi. Trộm vía mấy ngày hôm nay cứng cáp hẳn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 283 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

-------------------
    -khám để khẳng định vì sao chậm pt vận động
    -nếu chỉ vì còi xương mà chậm pt vận động thì đọc kỹ các topic về còi xương,về bổ xung can xi và D. chẳng chịu đọc kỹ các topic cứ mở mới nhiều topic với nội dung đã có,các mẹ hời hợt quá!
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,821 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Mẹ Nhim in sướng nhé, vừa vào đã được bác Cao Bồi Già mắng yêu thế . Bác ấy nói đúng đầy, mẹ Nhim in nên đọc kỹ các topic về còi xương, cách bổ sung VitD đã đuợc bàn nhiều trong diễn đàn. Bé nhà tớ, từ sau khi sinh vài ngày đã được luyện tập bằng cách đặt nằm sấp vài phút mỗi ngày, đến sau khoảng 1 tháng là bé ngóc đầu tốt rồi. Bây giờ con bạn 6 tháng, chưa muộn lắm đâu. Sắp đến hè nữa, tắm nắng thường xuyên trẻ con sẽ có vẻ rắn rỏi hơn đấy.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: https://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 37 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Em cám ơn mọi người cho một chút tia sáng. Cám ơn bác cowboy già đã welcome như một ông già (chả thấy yêu đâu cả). Về nhà sẽ massage và tập vận động cho bé thêm. Bác sỹ Thư VP qua khám thấy con em hay trớ, cổ yếu thí có nghi ngờ bé có vấn đề về não, nên đi siêu âm não. Em tuyệt vọng quá nhưng bình tĩnh lại thấy cháu phát triển bình thường, chỉ yếu vận động nên lên đây tìm lời khuyên. Đã lục nát cái WTT về còi xương, về chấm phát triển nhưng không thấy bé nào giống con mình. Nếu có mẹ nào biết trường hợp tương tự thì mách em nhé.
    • 283 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Em cám ơn mọi người cho một chút tia sáng. Cám ơn bác cowboy già đã welcome như một ông già (chả thấy yêu đâu cả). Về nhà sẽ massage và tập vận động cho bé thêm. Bác sỹ Thư VP qua khám thấy con em hay trớ, cổ yếu thí có nghi ngờ bé có vấn đề về não, nên đi siêu âm não. Em tuyệt vọng quá nhưng bình tĩnh lại thấy cháu phát triển bình thường, chỉ yếu vận động nên lên đây tìm lời khuyên. Đã lục nát cái WTT về còi xương, về chấm phát triển nhưng không thấy bé nào giống con mình. Nếu có mẹ nào biết trường hợp tương tự thì mách em nhé.
    ------------
    Bs Thư (đã được đào tạo chuyên Y nhi ở Liên Xô cũ) đã nghĩ đến v/đ về não thì cũng nên khám và theo dõi kỹ để nếu có gì phát hiện sớm. Thường các Bs trực tiếp khám ,nói gì là họ có nghĩ đến gì đó và nghĩ vậy là có lý do gì gì đó
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 173 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ấy là do mẹ đi chơi nhiều không cho con bú đấy, khè khè, thế hoá ra những đứa hay bắt bế thì cứng hơn nhẩy. Cơ mà trẻ con trớ là chuyện bình thường mà, nếu liên quan cả đến não thì chít.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Có những đứa trẻ tâm vận động nó chậm như vậy, bác sĩ cũng không giải thích được tại sao. Sau khi đi khám và loại trừ việc bị còi xương, thiếu canxi... mà bé vẫn có biểu hiện chậm phát triển vận động thì bạn chuẩn bị tâm lý cho mình là con mình nó sẽ hơi chậm và không mạnh chân tay như vậy cho đến lúc nó lớn ( lúc nào thì tuỳ mỗi đứa trẻ, như con mình phải gần đây nó mới cứng cáp bình thường, lúc nó 5 tuổi ) Không phải đứa trẻ nào có biểu hiện này cũng đều là còi xương đâu, mình nuôi hai đứa con cùng một cách, đứa bé cứng như... cục sắt ngay từ lúc vừa sinh ra, còn thằng anh thì giống hệt như con bạn, biểu hiện không vác đầu, không lẫy, thích nằm... :4: Trong khi đó, Vitamin D uống đều đặn từ lúc sơ sinh, mẹ nuôi con bằng sữa mẹ... chả biết phải làm gì hơn.

Tuy nhiên mình nghĩ nên đi khám theo như bác sĩ nói, mình hy vọng là không phải não gì đâu, nếu không trẻ con sẽ thành cộng rau muống luộc chứ không nói gì chuyện ngóc đầu. Một kinh nghiệm nho nhỏ là khi có người gọi, mà bé có khả năng quay cổ tốt theo hướng đó thì khả quan đấy, đi khám để đề phòng trường hợp trẻ em bị bệnh suy thoái về cơ theo thời gian ngấm ngầm mà mình không biết. Thằng lớn nhà mình chỉ biết đi lúc 18 tháng, không lẫy, bò bao giờ hết, tuy vẫn cao và lớn bình thường, và khi biết đi thì đi luôn cả ngày và hiếm khi ngã.

Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên kích thích vận động cho con bằng các cử động phù hợp với tuổi bé, không ép, kéo bé phải làm những thứ bé không thể nhưng cũng đừng thấy bé thích nằm, thích ngủ mà để bé nằm quá nhiều ( trẻ thường hay không đòi bế, chơi rất ngoan ) Để bé ra chỗ có nhiều bé lớn hơn cho bé ham hoạt động, dù chỉ là vời lấy đồ chơi, hóng hớt theo các bạn...

Tớ phải cho con tớ đi tập ở chuyên gia về tâm vận động trong suốt một năm từ 4- 5 tuổi, vì lúc thằng bé được 4 tuổi thì có một số động tác không làm được, như nhẩy cò hai chân cùng một lúc, hay bị ngã xuống đầu gối, cầm bút tô không chắc, nét rất mờ. Tất cả những cái này mình có nói cho bác sĩ nhi của nó lúc còn nhỏ tí nhưng ông ấy không quan tâm lắm, cho là bình thường, chỉ đến khi cô giáo tác động thêm mới quyết định cho con đi tập. Mình cũng không nên trông chờ vào các chuyên gia này quá, mà nên tự tìm cách giúp con từ càng sớm càng tốt, những vấn đề này nếu gặp chuyên gia có kinh nghiệm thì có kết quả, có tiến bộ rõ rệt, còn gặp người ít kinh nghiệm hoặc phương pháp không tốt thì rất phí tiền và phí thời gian, và thêm lo lắng vì không hiểu con bị làm sao ( kinh nghiệm thực tế, không phải nói bừa )

Hy vọng là cún nhà bạn sẽ sớm khá hơn.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 37 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Cool Kids nhiều lắm về thông tin của chị. Đúng là yếu vận động không chỉ do thiếu Canxi. Em sẽ lên chiến dịch cho con vận động, mong rằng nó không thành sắt cũng thành nhôm . Sau một thời gian theo dõi sẽ đi kiểm tra lại toàn bộ. Còn vụ siêu âm thóp, em ko biết có tác hại gì với bé không vì tác động của các loại máy siêu âm vẫn chưa được đo lường hết, nhất là với não. Chị có thể cho em địa chỉ liên lạc của một ông chuyên gia nào có kinh nghiệm không. Em ở Hà Nội
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Mình không biết ở nhà thì nên đi chụp chiếu ở đâu, mình không ở HN, nhưng dù sao cũng nên bắt đầu bằng bác sĩ nhi đã, họ sẽ giới thiệu cho bạn chỗ phải chụp chiếu. Nếu cần phải chụp chiếu thì vẫn phải làm, để biết con mình có bị bệnh gì không.
    Ở VN hình như vẫn chưa có chuyên gia về tâm vận động ( là người chữa cho trẻ em chậm phát triển vận động bằng phương pháp tác động kết hợp giữa vận động và tâm lý )

Theo mình bạn nên cho con đi theo khám đừng bỏ lửng.

Việc uống VD3 phải được duy trì ít nhất là hết năm đầu tiên.

Hiện tại nên chịu khó bế bé dậy, nói chuyện nhiều với con, gây sự chú ý của nó khi có nhiều người xung quanh. Nhưng nếu bé chưa bê được đầu thì khi bế bé phải để bé có điểm đỡ cổ như đặt tay sau cổ bé hoặc dựa hẳn lên vai mẹ. Dùng các đồ chơi treo nhiều mầu sắc gần tầm với để bé ham vời, bắt, có thể cho chơi các quả bóng mềm, đàn hồi, để bé có thể túm chặt trong tay, thả ra, kích thích các hoạt động về cơ. Đồ chơi bằng cao su, nhựa mềm để... gặm...

Đến khi trẻ biết đi phải cho chơi nhiều các trò chơi có hoạt động như leo trèo, sử dụng đến lực từ cơ khớp. Những đứa trẻ này thường sự liên kết giữa các cơ khớp kém, nôm na là cảm giác không có sức khi phải làm các động tác của các khớp tay, chân. Nếu không tác động từ sớm, như con mình, có thể còn không cầm được bút để viết, mặc dù người ngoài nhìn vào thấy nó hoàn toàn bình thường, vì nó vẫn đi, vẫn nói, vẫn ăn, vẫn chơi và thông minh bình thường, chỉ có bố mẹ mới biết nó thế nào thôi :4:

Phương pháp trị liệu tâm vận động này có nhiều cái rất thú vị, đôi khi người ta chẳng áp dụng bài tập thể lực nào rõ ràng cả ( không phải bắt trẻ tập như tập thể dục ), mà chỉ là cho chơi mấy trò chơi rất bình thường, và tác động chủ yếu vào tâm lý, nếu trường hợp các bé chậm vận động do cơ thể đã sẵn sàng nhưng tâm lý sợ sệt mà không hoạt động. Nhiều bé gần 2 tuổi chưa biết đi, nhưng sau khi gặp chuyên gia về tâm vận động về tự nhiên hăng tiết vịt đi ầm ầm Còn như thằng lớn nhà mình thì sau khi đi được mấy tháng, tức là lúc được khoảng 4 tuổi rưỡi, tự nhiên về thấy viết được rõ ràng luôn, dù chưa đẹp và cũng chẳng ai bắt phải viết cả.

Chính vì vậy việc kết hợp khuyến khích con hoạt động và thái độ khen thưởng, hưởng ứng những gì con làm được ngay lúc chúng còn baby là rất quan trọng. Ở sân chơi của trường thằng lớn nhà mình có một cái bệ xây kỳ quặc... hình củ lạc to dị thường :4: Nó được làm rỗng bên trong để bọn trẻ có thể chui vào chơi, nó cũng khá cao, một số cháu cao lớn thì leo phắt lên được, con mình thì coi đó là mục tiêu mà hắn phải đạt được để chứng minh bản lĩnh của đấng mày chưa râu trong trường, suốt cả một năm nó rầu rĩ, nhìn mấy thằng to con leo lên... củ lạc mà ước ao, thèm thuồng, và vì nó cảm thấy thua kém bạn khi không làm được điều đó, tóm lại giống như là Cao Bồi mà lại không biết cưỡi ngựa ý :4: , trông nó buồn mà mình rầu cả ruột. Nhưng vẫn phải chịu khó động viên nâng đỡ tinh thần, năm nay chàng đã leo lên được... củ lạc về khoe toáng lên. Bảo là : "Mẹ biết làm sao con leo được lên củ lạc không, tại vì hôm nay con ăn hết đĩa cơm đấy !"
    Thương ghê lắm cơ
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

theo tôi thì có thể do đứa bé thiếu can xi thôi chứ chẳng có vấn đề gì đâu, bạn cứ cho con bú mẹ đầy đủ(bạn phải nhớ ăn nhiểu thực phẩm có can xi) cho cháu tắm nắng đầy đủ, thường xuyên nắn tay năn chân và làm các động tác tập thể dục cho cháu, cho cháu ngủ đủ giấc, như con tôi mẹ cháu ăn uống không kiêng khem gì, ăn đủ các loại thực phẩm, sữa uống đầy đủ,cháu lại chỉ bú mẹ thôi, trộm vía đúng 3 tháng con tôi đã lật rất khoẻ, tỉnh dậy là chân tay đạp liên tục và ngẩng được đầu lên rồi, bây giờ trông như con hải cẩu con.
    Vui lòng không quảng cáo tại chữ ký - Admin
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 228 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

1 điều nữa là mẹ cũng cần phải phoi nắng để tổng hợp vitamin D, như thế sữa mẹ sẽ tốt hon.
    • 240 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Cho bé nằm sấp đi bạn ơi. Vài ngày đầu bé sẽ rất mệt, có thể kêu khóc ầm ĩ nhưng chỉ đến ngày thứ 3 là khác ngay. Con nhà em cũng thế đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 90 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Be nha minh gan 3 thang 23 ngay roi ma cung chua ngoc duoc dau. Dat nam sap thi phu phuc xuong liem lap mut tay. Be bu me hoan toan, buoi sang minh cung cho tam nang. Be rat hieu dong chan tay luc nao cung muon lat. Chang hieu sao co be van chua cung.
    Theo cac ban minh nen cho doi them hay nen cho be di kham. Kham bac si nao day?
    • OP
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 84 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tiện cái chủ đề này, có mẹ nào có bé như em không, bày cách cho em với, em lo quá!
    Bé nhà em còn 3 ngày nữa là được 5 tháng rồi, ai cũng khen cứng cáp nhưng khổ cái lúc nào cũng nghiêng nghiêng cái đầu, có người nói do bế dựng sớm (3 tháng là bé nhà em đòi bế vắt vai rồi, không thích nằm ngửa). Liệu khi lớn hơn cái đầu có thẳng được không? Xin đa tạ!!!
    ticker4
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dochinhha
    Tiện cái chủ đề này, có mẹ nào có bé như em không, bày cách cho em với, em lo quá!
    Bé nhà em còn 3 ngày nữa là được 5 tháng rồi, ai cũng khen cứng cáp nhưng khổ cái lúc nào cũng nghiêng nghiêng cái đầu, có người nói do bế dựng sớm (3 tháng là bé nhà em đòi bế vắt vai rồi, không thích nằm ngửa). Liệu khi lớn hơn cái đầu có thẳng được không? Xin đa tạ!!!
    Ko phải bế dựng sớm mà cái đầu nghiêng nghiêng đâu, con em hồi có hơn 2 tháng em đã bế dựng rồi, nhưng đầu bé ko hề bị nghiêng, mặc dù hiện giờ bé bị còi xương.
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 37 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Có một địa chỉ để các mẹ đưa các bé có vấn đề như trên đến khám và điều trị là bsỹ Hà (trưởng khoa phục hồi chức năng viện Nhi, phu nhân của người quen trên WTT). Bé nhà em sau khi đến massage và chạy điện để chuyến hoá canxi đã có vẻ khá khẩm hơn mặc dù còn phải trường kỳ lắm. Hiện giờ đã có thể ngóc đầu lên ngo ngoe, hơi giống mấy con chó trên ô tô. Đến đó em cũng thấy nhiều bé bị vẹo cổ. Mẹ dochinhha nghe lời bác cowboy đưa bé đến khám sớm đi, nếu đúng vấn đề xơ hoá cơ cổ thì chữa càng sớm càng tốt nhỉ.
    • OP
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 84 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

xin đa tạ các mẹ đã quan tâm và chỉ dẫn, chắc em sẽ phải đi khám tức thì thôi, em lo quá!
    ticker4
    • 1,020 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có một địa chỉ để các mẹ đưa các bé có vấn đề như trên đến khám và điều trị là bsỹ Hà (trưởng khoa phục hồi chức năng viện Nhi, phu nhân của người quen trên WTT). Bé nhà em sau khi đến massage và chạy điện để chuyến hoá canxi đã có vẻ khá khẩm hơn mặc dù còn phải trường kỳ lắm. Hiện giờ đã có thể ngóc đầu lên ngo ngoe, hơi giống mấy con chó trên ô tô. Đến đó em cũng thấy nhiều bé bị vẹo cổ. Mẹ dochinhha nghe lời bác cowboy đưa bé đến khám sớm đi, nếu đúng vấn đề xơ hoá cơ cổ thì chữa càng sớm càng tốt nhỉ.
    Mẹ nhím in có thể cho địa chỉ cụ thể được không?
    Chị Tuti ơiiiiiii, Bố bế em này... :4:
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6