Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên tắm đèn hồng ngoại cho bé còi xương?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 18.3K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bố, các mẹ WTT ơi, cho em hỏi 1 tí ti!
    Bé nhà em bị còi xương, mà dạo này ở chỗ em ngày nắng ngày không, buổi sáng trời vẫn nhiều gió và hơi lạnh, bé lại hay đau nên cũng ít khi được tắm nắng. Đã thế, bé ở nhà với osin, osin cho tắm nắng thì bé được tắm, còn nếu osin lười nhưng chiều vẫn báo cáo với mẹ là có tắm nắng cho em thì mẹ cũng chẳng biết đường nào mà lần. Bên nhà cậu em có cái đèn hồng ngoại, em định mượn để cho bé tắm đèn, khỏi phải lệ thuộc vào việc trời có nắng hay không có nắng, cũng không sợ bé bị gió máy. Các bác thấy có nên không? Nếu nên thì tắm cho bé khoảng bao lâu mỗi ngày, các bác nhỉ?
    Các bố, các mẹ dành cho em ít phút chỉ giáo cho em với nhé! Em cảm ơn cả nhà.
    Tất cả vì con em chúng ta

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 283 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu
    Các bố, các mẹ WTT ơi, cho em hỏi 1 tí ti!
    Bé nhà em bị còi xương, mà dạo này ở chỗ em ngày nắng ngày không, buổi sáng trời vẫn nhiều gió và hơi lạnh, bé lại hay đau nên cũng ít khi được tắm nắng. Đã thế, bé ở nhà với osin, osin cho tắm nắng thì bé được tắm, còn nếu osin lười nhưng chiều vẫn báo cáo với mẹ là có tắm nắng cho em thì mẹ cũng chẳng biết đường nào mà lần. Bên nhà cậu em có cái đèn hồng ngoại, em định mượn để cho bé tắm đèn, khỏi phải lệ thuộc vào việc trời có nắng hay không có nắng, cũng không sợ bé bị gió máy. Các bác thấy có nên không? Nếu nên thì tắm cho bé khoảng bao lâu mỗi ngày, các bác nhỉ?
    Các bố, các mẹ dành cho em ít phút chỉ giáo cho em với nhé! Em cảm ơn cả nhà.
    --------------
    - đèn hồng ngoại phát ra tia hồng ngoại(có màu đỏ) ko liên quan gì đến bệnh còi xương hay việc chuyển hóa can-xi
    -tia hồng ngoại có thể làm phần cơ thể đuqợc chiếu nóng lên,làm tăng tuần hoàn để tiêu viêm,giảm đau nhẹ
    -tia cực tím có trong ánh sáng mặt trời hoặc đền cực tím(có ánh sáng màu trắng tím) có hại cho mắt,làm phai màu vải.... là tia sáng giúp cơ thể tự tổng hợp Vitamin D khi chiếu vào da(vì thế nên có việc tắm nắng(cần đeo kính râm) để cơ thể có Vi D , Vi D là chất vi lượng tham gia vào quá trình chuyển hóa can-xi của cơ thể
    -ko có nắng thì uống Vi D có bán ở hiệu thuốc thay thế cho Vi D cơ thể tự tổng hợp
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • 14 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thelastoldcowboy
    --------------
    - đèn hồng ngoại phát ra tia hồng ngoại(có màu đỏ) ko liên quan gì đến bệnh còi xương hay việc chuyển hóa can-xi
    -tia hồng ngoại có thể làm phần cơ thể đuqợc chiếu nóng lên,làm tăng tuần hoàn để tiêu viêm,giảm đau nhẹ
    -tia cực tím có trong ánh sáng mặt trời hoặc đền cực tím(có ánh sáng màu trắng tím) có hại cho mắt,làm phai màu vải.... là tia sáng giúp cơ thể tự tổng hợp Vitamin D khi chiếu vào da(vì thế nên có việc tắm nắng(cần đeo kính râm) để cơ thể có Vi D , Vi D là chất vi lượng tham gia vào quá trình chuyển hóa can-xi của cơ thể
    -ko có nắng thì uống Vi D có bán ở hiệu thuốc thay thế cho Vi D cơ thể tự tổng hợp
    Bác ơi, cả ngày hôm qua em thấy chẳng có ai tư vấn cho em cả, em buồn quá chừng . Sáng nay lên DD thấy đã có người trả lời, lại là bác, em mừng cũng quá chừng luôn :4:. Em cảm ơn bác nhiều nhiều!
    Thế thì em quên luôn cái vụ đèn hồng ngoại đi, bác nhỉ, chả còn phải lăn tăn gì nữa.
    Thế mà lâu nay em lại cứ tưởng tia hồng ngoại mới giúp cơ thể tổng hợp xương Vi D chứ. Sao em ngu thế nhỉ? Tại vì em cứ thấy người ta bảo nên tắm vào buổi sáng mới tốt (Cho em thanh minh tí).
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Hiện ở viện 108 có chiếu đèn ( tia cực tím) cho các bé bị còi xương, mẹ Hoa LT đâu rồi ra tay tư vấn cho mấy mẹ cái !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 541 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

hehe, bác Cowboy trả lời hết trơn rồi. Mẹ cháu đâu dám qua mặt :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT
    hehe, bác Cowboy trả lời hết trơn rồi. Mẹ cháu đâu dám qua mặt :4:
    Đúng là bác cowboy nói lý thuyết là đúng, nhưng mà hình như chiếu đèn tia cực tím chỉ có mỗi ở viện 108 thôi thì phải, co phải thế k hả các mẹ? ở Nhi thuỵ điển có chiếu k nhỉ?
    • 14 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTin
    Hiện ở viện 108 có chiếu đèn ( tia cực tím) cho các bé bị còi xương, mẹ Hoa LT đâu rồi ra tay tư vấn cho mấy mẹ cái !
    Em mà ở HN như các mẹ thì em vào luôn 108 rồi, có đâu ngồi chết dí chết dị ở đây như ếch ngồi đáy giếng thế này
    • 283 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTin
    Đúng là bác cowboy nói lý thuyết là đúng, nhưng mà hình như chiếu đèn tia cực tím chỉ có mỗi ở viện 108 thôi thì phải, co phải thế k hả các mẹ? ở Nhi thuỵ điển có chiếu k nhỉ?
    ----------------------
    Rất mâu thuẫn: tia cực tím giúp cơ thể tự tổng hợp Vi D, nhưng Vi D lại rất hay bị phân huỷ đặc biệt là dưới ánh sáng mặt trời. Xưa ở VN rất khó sản xuất Vi D và sản xuất xong khó bảo quản cho khỏi biến chất. Ở viện Nhi có thời gian sx Vi D dưới dạng bột, bảo quản ko được lâu dân gian hay phải làm thịt, ruốc cóc(chứa nhiều Vi D) cho trẻ uống để bổ xung D. Nay thông thương nhiều D của nước ngoài sx có bán trên thị trường VN. Vì vậy liệu pháp dùng đèn tử ngoại (chỉ nhằm bổ xung D) ít phải dùng tới (có gây tai biến là: tăng khả năng ung thư da).
    - Trong viện NHi có nhiều đèn chiếu tia tử ngoại: đèn chiếu tia tử ngoại với mục đích sát trùng (do biến oxy trong ko khí thành ozon có tính oxy hoá khử cao) không khí dùng cho phòng pha chế...v v . Khoa sơ sinh dùng với mục đích chiếu giúp thải trừ Bilirubin cho trẻ vàng da tan máu. Khoa phcn, dinh dưỡng chiếu cho trẻ còi xương do thiếu Vi D, những loại đèn tử ngoại với những mục đích sử dụng khác nhau nên có bước sóng tử ngoại phát ra khác nhau. Vì nay có nhiều Vi D nên đèn chiếu chữa còi xương hỏng gần hết do ít sử dụng.
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • 14 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    --------------
    Bác Cao bồi già ơi! Thế nếu trẻ không bị còi xương mà cho uống bổ sung Vi D thì có sao không hả bác? Em hỏi thế là vì bé nhà em còi xương hay không em cũng không chắc chắn được. Em đưa bé đi bác sĩ khám thì 1 bác bảo "Còi gì mà còi? Thế này mà bảo nó còi xương?". Nhưng bác khác khi nghe em tả lại một số biểu hiện của cháu như khi ngủ hay vật vã, rất khó ngủ, mồ hôi ra rất nhiều, 9 tháng vẫn chưa có cái răng nào và chưa bò được thì lại bảo: "Ừ, thế này thì còi xương rồi" và cho ưống bổ sung Vi D. Nên em cũng hơi băn khoăn: Nhỡ bé không còi xương mà lại tống thuốc vào người thì có hại lắm không? Nhưng nhỡ bé còi xương thật mà lại không cho uống thì có khi còn hại hơn? Bác tư vấn cho em với bác nhé! Em vô cùng cảm ơn bác!
    Khi mới sinh, bé được 3,9kg và bây giờ thì 10,5kg, dài bao nhiêu em có đo rồi (nhưng quên mất), chỉ nhớ là dài hơn tiêu chuẩn những gần 10cm, ai nhìn bé cũng bảo: Sao mà dài thế?
    À, nhân thể bác có thể cho em biết cách để phân biệt giữa mồ hôi sinh lý và mồ hôi của bệnh còi xương được không ạ?
    • 14 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    -------------------------
    Liều Ca (0,6g/ngày) và Sterogil (2 giọt/ngày) là liều bổ sung cho trẻ (ko hoặc chưa còi xương). Nếu thừa sẽ thải trừ sau 24 h. Nhớ ko cho uống buổi tối, càng dài càng cần bổ xung vì có nhu cầu cao hơn trẻ khác.
    Xin đa tạ tiền bối! :4:
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đèn hồng ngoại chỉ là tin đồn thôi cố gằng cho con bạn đi khám bác sĩ là chắc chắn nhất