TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào siêu âm thóp cho trẻ sinh non không, hãy vào đây chia sẻ kết quả và giải đáp thắc mắc nhé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.4K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sinh em bé lúc 30 tuần, em bé chỉ nặng 1.2kg. Sau khi nằm Bệnh viện TW Huế 1.5 tháng, bé xuất viện cũng được 1.2 kg. Bây giờ bé được 3.5 tháng, nặng 3.4 kg (Đã trừ bì). Tuy nhiên, hôm qua đi tái khám tổng quát mình có yêu cầu bác sĩ cho siêu âm thóp để kiểm tra não bé đã phát triển hoàn thiện chưa. Kết quả như sau: não thất không giãn, khoang quanh não rộng, các rãnh não sâu và bác sĩ siêu âm tạm đoán là teo não sau phù não. Nhưng bác sĩ nhi sơ sinh thì bảo "siêu âm chưa thể nói được điều gì vì trẻ sinh non, não thường chưa phát triển bình thường như trẻ sinh thường". Mình đang lo quá trời, không biết thế nào nữa. Các mẹ ơi, có mẹ nào đi siêu âm thóp và gặp trường hợp như mình chưa? Nếu có các mẹ vào chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Cám ơn các mẹ nhé.

http://hoibacsi.com/Content/Upload/Image_Upload/_anh-dung-cho-bai-thop-tre1309418676.jpg
    Cả nhà yêu quý con trai! Con trai cố gắng ăn nhiều, mau lớn và khoẻ mạnh nghe!
    pjWsm7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 217 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh đủ thán(39 tuần) nhưng mình SA lúc mang thai bé có nang ở thái dương nên khi bé được 4 tháng mình cũng cho bé đi SA thóp, may mắn cho GĐ mình là bé đã hết nang.
    Chia sẻ với mẹ nó như vậy, dù không giống nhau nhưng tình yêu của bất kì ng mẹ nào đối với con thì cung như nhau, cả sự lo lắng cho con cũng vậy. Mẹ nó cứ bình tĩnh nhé, theo dõi sự PT của con. Bé nhà mình nhận thức bt, mà vận đọng kém lắm ,gần 9th mà chưa ngồi được.
    Mong con khỏe.
    My little girl

gMZAp7

My second baby

Yfzcp7
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

e cũng sinh non 29w. bé nằm viện gần 2th.
    trộm vía cũng mấy lần dc bs gọi đi s.a thóp nhưng toàn thấy t.báo là ko sao.
    em bé còn thay đổi nhiều lắm chị ah.
    lAYJmxOlAYJp7
    • 1,188 Bài viết

• 1,219 Được cảm ơn

Bé mình cũng phải siêu âm thóp nhưng kết quả là không sao, trẻ sinh non dễ bị xuất huyết não + các vấn đề khác (bong võng mạc, tim...) nhưng đúng là bé còn phát triển, với lại bé còn nhỏ cũng khó can thiệp, bạn cố chăm bé tốt & lạc quan, thái độ tích cực của mẹ cũng ảnh hưởng tốt đến sức khỏe của bé, nhiều bé mình biết bị xuất huyết não lúc sinh nhưng sau này lớn lên kiểm tra lại thì không vần đề gì. Bạn nhớ cho con đi khám mắt nữa nhé.
    Ngẩng đầu nhìn trăng sáng
    Cúi đầu nhớ cố hương!
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom_meomeo88 Xem bài viết
    e cũng sinh non 29w. bé nằm viện gần 2th.
    trộm vía cũng mấy lần dc bs gọi đi s.a thóp nhưng toàn thấy t.báo là ko sao.
    em bé còn thay đổi nhiều lắm chị ah.
    Thế em có giữ kết quả siêu âm không? Chị đang lo quá không biết thế nào, 2 tháng sau mới tái khám và đi siêu âm lại.
    pjWsm7
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi little.lactien Xem bài viết
    Bé mình cũng phải siêu âm thóp nhưng kết quả là không sao, trẻ sinh non dễ bị xuất huyết não + các vấn đề khác (bong võng mạc, tim...) nhưng đúng là bé còn phát triển, với lại bé còn nhỏ cũng khó can thiệp, bạn cố chăm bé tốt & lạc quan, thái độ tích cực của mẹ cũng ảnh hưởng tốt đến sức khỏe của bé, nhiều bé mình biết bị xuất huyết não lúc sinh nhưng sau này lớn lên kiểm tra lại thì không vần đề gì. Bạn nhớ cho con đi khám mắt nữa nhé.
    Bé nhà mình khám mắt rồi, bác sĩ bảo mắt tốt, không sao cả.
    Còn siêu âm thóp thì kết quả là não thất không giãn nghĩa là không bị bệnh bại não hay xuất huyết não. Mình đang lo là nếu não không phát triển tốt thì sau này trí tuệ của bé sẽ bị ảnh hưởng và có thể rối loạn một số chức năng.
    pjWsm7
    • 1,188 Bài viết

• 1,219 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babay-rukato Xem bài viết
    Bé nhà mình khám mắt rồi, bác sĩ bảo mắt tốt, không sao cả.
    Còn siêu âm thóp thì kết quả là não thất không giãn nghĩa là không bị bệnh bại não hay xuất huyết não. Mình đang lo là nếu não không phát triển tốt thì sau này trí tuệ của bé sẽ bị ảnh hưởng và có thể rối loạn một số chức năng.
    Mình đọc lại cmt của bạn thì hiểu như thế này: bs thấy khoang não rộng nên chuẩn đoán là não teo lại sau khi bị phù làm khoang não rộng. Theo suy đoán của mình bs cho theo dõi vì có 2 hướng kết luận: phù não làm khoang não phình ra, sau đó não teo trở lại bình thường (sẽ không cần can thiệp), còn trường hợp kia thì xấu hơn, nhưng mình thấy bs nghiêng về khả năng đầu tiên. Bạn có thể vào topic sức khỏe bé để hỏi thêm vì trong đó có bs sẽ tư vấn tốt hơn cho bạn. Nếu bs nói là theo dõi tiếp, bạn hãy để ý sự phát trển của bé: nhận thức & vận động, nếu thấy bé vẫn linh hoạt thì không cần e sợ nhiều đâu. Thái độ của bạn cũng ảnh hưởng đến bé nên hãy cứ lạc quan vui vẻ lên
    Ngẩng đầu nhìn trăng sáng
    Cúi đầu nhớ cố hương!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 71 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bé nhà em siêu âm thóp thì chẩn đoán là có vôi hóa dạng dải thùy thái dương
    Em ko hiểu cái vôi hóa này gây ra những gì và sau này có mât đi ko
    Có mẹ nào biết giải thích dùm em với
    BS thì bảo có đứa lớn nó hết
    Bé nhà em hiện tại thì chỉ bị điếc và còi thôi. Chứ ko thấy có gì bất thường cả
    thumb_da07cb3450adeb17238e7a8d145b854c
    Mẹ yêu con!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,134 Bài viết

• 8,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi đọc bài này mình ngạc nhiên quá đi mất: http://vtc.vn/394-214053/phong-su-kham-pha/nguoi-khong-co-nao-van-song-binh-thuong.htm (Người không có não vẫn sống bình thường).

Thật sự mình rất mong, rất mong các bác sỹ thần kinh sai hết, con người con nhiều điều phi thường, bí ẩn khó mà biết được.
    cVJSp7
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình bs củng nói là vôi hóa vùng đồi thị,bé rất chậm và yếu vận động,mình rất lo
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,134 Bài viết

• 8,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyenvinhquang Xem bài viết
    bé nhà mình bs củng nói là vôi hóa vùng đồi thị,bé rất chậm và yếu vận động,mình rất lo
    Bạn có bị phát ban lúc mang thai không? Phát ban lúc mấy tuần thai? Bé bị ru thì chậm vận động lắm, mình cũng gặp một bé trong viện, hiện bé ấy đã 9 tháng mà chưa lẫy được.
    cVJSp7
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình ốm nghén ghê lắm nên không biết nhiễm bệnh lúc nào, nhưng mình nghì là mấy tháng đầu thôi vì mấy tháng giữa và sau của thai kỳ mình cũng thấy khỏe lên
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,134 Bài viết

• 8,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyenvinhquang Xem bài viết
    mình ốm nghén ghê lắm nên không biết nhiễm bệnh lúc nào, nhưng mình nghì là mấy tháng đầu thôi vì mấy tháng giữa và sau của thai kỳ mình cũng thấy khỏe lên
    Thế làm sao vào viện bác sỹ lại phát hiện ra? Bé có triệu chứng gì đặc biệt của ru?
    cVJSp7
    • 153 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Bé đầu nhà mình từ lúc đang bầu 7 tháng thì siêu âm có nang nhện ở hố sau của não , lúc sinh bé rồi siêu âm thóp vẫn thấy ở đấy , bs nước ngoài s.âm nhé, bs cũng nhi nói là nếu nang mà to lên sẽ chèn vào não gây ảnh hưởng chức năng , mà bs pó tay vs cái nang nhện này cơ , mình cũng suy sụp lắm nhưng rồi thấy bé phát triển bt trộm vía thông minh, nhanh nhẹn .Mình kệ đến lúc gần 1 tuổi siêu âm thóp lại thì thấy các nang ấy tự tiêu rồi .Các bé còn phát triển thay đổi nhiều lắm ,bé quá cũng k can thiệp đc, bé sẽ tự hoàn chỉnh thôi, các mẹ lạc quan lên , mình đã giấu chồng là bé có nang âm thầm chịu đựng nhưng đúng là kỳ tích đối vs bé nhà mình hoặc giả là bs siêu âm nhầm chả có cái nang nào hết .Các mẹ lạc quan lên nhé
    Đưa người ta không đưa qua sông
    Sao có tiếng sóng ở trong lòng?
    Bóng chiều không thắm, không vàng vọt
    Sao đầy hoàng hôn trong mắt trong?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chị ơi sinh non là phải đưa đi siêu âm thóp ạ, e cũng dinh non lúc 31 tuần nhưng mới chỉ thấy bác sĩ nói đưa bé đi khám mắt thôi. siêu âm thóp là tự mình đưa đi hay phải có chỉ định của bác sĩ hả chị
    • 217 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Diephiphi Xem bài viết
    Bé đầu nhà mình từ lúc đang bầu 7 tháng thì siêu âm có nang nhện ở hố sau của não , lúc sinh bé rồi siêu âm thóp vẫn thấy ở đấy , bs nước ngoài s.âm nhé, bs cũng nhi nói là nếu nang mà to lên sẽ chèn vào não gây ảnh hưởng chức năng , mà bs pó tay vs cái nang nhện này cơ , mình cũng suy sụp lắm nhưng rồi thấy bé phát triển bt trộm vía thông minh, nhanh nhẹn .Mình kệ đến lúc gần 1 tuổi siêu âm thóp lại thì thấy các nang ấy tự tiêu rồi .Các bé còn phát triển thay đổi nhiều lắm ,bé quá cũng k can thiệp đc, bé sẽ tự hoàn chỉnh thôi, các mẹ lạc quan lên , mình đã giấu chồng là bé có nang âm thầm chịu đựng nhưng đúng là kỳ tích đối vs bé nhà mình hoặc giả là bs siêu âm nhầm chả có cái nang nào hết .Các mẹ lạc quan lên nhé
    Bé nhà mình lúc SA 32 tuần cũng có nang dưới nhện, nhưng ở thái dương. Nhưng cũng may mắn cho bé nhà mình quá (trộm vía con) là khi sinh bé 4 tháng, mình cho bé đi kiểm tra lại thì ko còn. Cho đến bây giờ, mình vẫn không quên được những gì mình trải qua trong hơn 5 tháng trời.
    My little girl

gMZAp7

My second baby

Yfzcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 21 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh non 28 tuần 1,1kg. Hiện tại đã được 3 tháng và bé đc 3,5 kg. Siêu âm não thì bác sĩ nói bình thường nhưng mỗi khi bế bé đi lại thì chân tay lại hay giật giật. Có mẹ nào gặp trường hoqpj như mình hay có biết vì sao lại có hiện tượng giật như vậy ko?
    • 72 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

bé nhà mình sinh non ở tuần 32 nặng 1kg6,nằm dưỡng nhi hết 10 ngày.Nay bé được 4 tháng nặng 7kg.BS chỉ cho khám tai và mắt thôi,ko thấy cho làm siêu âm thóp.Đọc topic này mình thấy lo quá
    Gấu con...sinh lúc 31 tuần 5 ngày NB 1kg6 -45cm,1M 2kg6 -50cm,2M 4kg4 -55cm,3M 5kg8 -62cm,4M 7kg -66cm,5M 7kg6-69cm,6M 8kg2-71 cm,7M 8kg8-74cm,8M 9kg-75cm,9M 9kg2--76cm(2răng),10M_9kg5--77cm,11M_9kg7--78cm(4 răng,biết đi,nói như vẹt),11M 15D_10kg2--79cm,12M 15D 10,5kg--80cm....!
    33M-14,5kg--101cm....!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 386 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tobi1402 Xem bài viết
    Bé nhà mình sinh non 28 tuần 1,1kg. Hiện tại đã được 3 tháng và bé đc 3,5 kg. Siêu âm não thì bác sĩ nói bình thường nhưng mỗi khi bế bé đi lại thì chân tay lại hay giật giật. Có mẹ nào gặp trường hoqpj như mình hay có biết vì sao lại có hiện tượng giật như vậy ko?
    Bé nhà mình cúng sinh non 28w, giờ bé được hơn 6,5thang dc 6kg7. Hồi trước bé hay bị giật giật chăn tay, hoặc cười miệng cũng thình thoảng giật giật.Nhưng lớn thì hết, mình nghĩ là con hoàn thiện dần. Trv con đi khám mắt và tim,sieu âm các bộ phận khác hoàn toàn bình thường

Mẹ yêu Ngọc Vân
    eQevp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 255 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các chị ơi có ai có bé bị giống bé nhà e k e lo quá.vừa cho con đến khám nhà bác sĩ quen bác ấy bảo dưới thóp con là cái nang hẹn mai lên bệnh viện siêu âm xem là cái nang gì có ảnh hưởng đến màng não k?còn nếu k ảnh hưởng gì thì nó chỉ là cái nang dưới da kệ nó nếu nó to lên thì chích. Bé nhà e mới đc 2thang 3 ngày khổ thân con tự nhiên có cái nang dưới thóp trc thế này lo quá thuơng con quá.
    Chúc 2 mẹ con mình cán đích thành công con yêu nhé. mong con yêu từng ngày
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2