Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào có con mới sinh quấy khóc không ngủ từ 8h-12 h khuya , lăp đi lặp lại mỗi ngày , xin chỉ cách khắc phục cho bé !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.18K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hi các mẹ,
    Cho em hỏi là con em khi được 1 tuần tuổi thì cứ mỗi tối, từ 8g-12h khuya, bé khóc và quẫy mình liên tục, không chịu ngủ, cứ lia miệng liên tục, khi cho bú thì bú được vài giây lại nhả ra, sau đó lại đòi bú, cứ thế, liên tục cho đến 12h, sau 12 h , thi bé không vậy nữa, chịu bú và ngủ li bì! Hiện tượng này bé lặp đi lặp lại mỗi tối! Cho em hỏi có mẹ nào co con vậy ko? không biết đây là hiện tượng bình thường hay bất bình thường, và có biện pháp nào khắc phục không! Vì theo em biết, trẻ mới sinh thì fai ngủ ít nhất là tren 20 tiếng 1 ngày, mà tính ra, con em ngủ ko đến 12, 13 tiếng nữa, vì ban ngày, mỗi lần bú xong, fai it nhất 1 tiếng sau bé mới ngủ ngon được! Bây giờ, con em được 6 tuần tuổi rùi, mà vẫn thức buổi tối như vậy! em ko biết con em có thiếu chất gì hay bị đau gì hay ko nữa! xin các mẹ giúp em! em cám ơn nhiều!
    à! khi em đi khám bác sĩ, thì bs bảo là cho nó bú kèm 1 it cereal of infant chung với sữa. Bs giải thích : các bé bú sữa đầy quá, nên cho thêm cereal vào thì khi tiêu hóa, sữa trộn với cereal thì bé dễ tiêu hóa hon và không quẫy mình để xuống sữa nữa! em cũng áp dụng theo bs, 2 oz sữa trộn chung với 1 muỗng cafe cereal.! nhưng bé vẫn vậy!
    các mẹ có cách nào khác chỉ em khắc phục cho bé giùm
    enjoying happy life :LoveStruc:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

THÊM NỮA: em cũng dùng đủ biện pháp, ẫm bé liên tục, rồi hát ru, rồi cho ngậm ti, rồi ẫm bé đi lòng vòng...nhưng cũng chỉ yên được 1 lúc....,làm như là bé quên 1 hồi rồi lại sực nhớ ra, la lối, rồi khóc, ròi đòi ti mẹ, ... nói chung là quấy lắm, nhất định ko ngủ 1 khoảng thời gian dài như vậy đó! em thử cho bé thức buổi sáng nhiều nhiều 1 chúc để bé mệt mà ngủ ... nhưng cứ đúng 8g hoặc 9 giờ tối là bé lại vậy...khó hiểu quá! các mẹ có ai có con vậy ko? cho em kinh nghiệm để giúp bé ngủ ngon và ko quấy khóc nữa! nều tình trang này kéo dài, thì cả mẹ lẫn bé đều mất sức hết! (sáng em phải đi làm nữa! ) thanks mọi người
    • 235 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Hiện tượng bé nhà bạn được dân gian gọi là khóc dạ đề. Bạn tìm hiểu nhé.

Con mình thì vừa qua đầy tháng là ban ngày đúng 9h khóc tới 10 h, đêm từ 12h -> 2h. Kéo dài đúng tháng. Bé nhạy quá, bà ngoại bế trên tay thì nín ngủ, nhưng đặt xuống hay đưa qua tay mẹ là khóc. Bé khóc thảm thiết luôn. Mình biết giờ nên canh 11h30 bế luôn bé trên tay để bé ngủ say, vậy mà đúng 12h vẫn khóc. Cuối cùng nhà mình vào chùa hỏi thăm thầy, thầy bảo về cúng xin ông bà táo và bàn thờ ông địa (nếu có) xin bảo bọc, che chở cho con. Sau hôm đó thì bé k còn khóc nữa.

Điều quan trọng là mẹ tắm nắng cho bé hằng ngày và đúng cách nhé.
    Mẹ yêu con nhất trên đời, con gái cưng của mẹ ơi.... :
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,485 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Dân Gian mình gọi là khóc dạ đề nhưng thực tế tớ được bác sỹ bên này giải thích là do bộ phận tiêu hóa của bé nên ăn vào thường bị đầy hơi nên sau mỗi cữ bú bạn phải cho con ợ hơi và xoa dầu trước khi đi ngủ và sau khi tắm , con tớ cả hai đứa làm cách đó nên k đứa nào khóc dạ đề cả . Chúc bé con ăn tốt ,ngủ tốt nha
    4036586294_2963469fca_t4036586192_73f95a06f2_t4036586002_b21f905e32_s4035839501_0589f31e33_t
    Ước mơ của mẹ là sinh cho Rùa 2 cô em gái Ốc và Sên Love 2E:Kiss::Kiss::Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

cam on chị! để em làm thử.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubekem Xem bài viết

Con mình thì vừa qua đầy tháng là ban ngày đúng 9h khóc tới 10 h, đêm từ 12h -> 2h. Kéo dài đúng tháng. Bé nhạy quá, bà ngoại bế trên tay thì nín ngủ, nhưng đặt xuống hay đưa qua tay mẹ là khóc. Bé khóc thảm thiết luôn. Mình biết giờ nên canh 11h30 bế luôn bé trên tay để bé ngủ say, vậy mà đúng 12h vẫn khóc. Cuối cùng nhà mình vào chùa hỏi thăm thầy, thầy bảo về cúng xin ông bà táo và bàn thờ ông địa (nếu có) xin bảo bọc, che chở cho con. Sau hôm đó thì bé k còn khóc nữa.

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

chị ơi, mỗi lần bú là em đưa bé lên vỗ cho bé ợ 2, 3 lần lun, bé tiêu hóa tốt lắm, sau khi bú xong, e cũng xoa đầu cho bé phê rồi, mẹ chồng em cũng chỉ dẫn hết ! em nghĩ ko fai nguyên nhân là bé bị đầy hơi!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ethan Xem bài viết
    Dân Gian mình gọi là khóc dạ đề nhưng thực tế tớ được bác sỹ bên này giải thích là do bộ phận tiêu hóa của bé nên ăn vào thường bị đầy hơi nên sau mỗi cữ bú bạn phải cho con ợ hơi và xoa dầu trước khi đi ngủ và sau khi tắm , con tớ cả hai đứa làm cách đó nên k đứa nào khóc dạ đề cả . Chúc bé con ăn tốt ,ngủ tốt nha
    • 8,161 Bài viết

• 12,788 Được cảm ơn

bạn thử hơ nóng lá trầu lên rồi áp vào bụng bé coi sao. bé nhà mình áp lá trầu vào là hết khóc liền.
    cung cấp hạt lúa mì - tiểu mạch thảo và cỏ lúa mì. pm mình nhé
    • 687 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhóc lớn con mình ngày xưa cũng khóc đêm kinh lắm, mời bạn thêm khảo ở bài viết blog của mình nhé (ngày xưa mình viết lại trên blog để mà nhớ thời gian vất vả lúc đó, rồi để dành mai mốt khi chúng lớn cho chúng đọc luôn :-D ). Mà nói thiệt đến giờ mình cũng chưa giải thích được tại sao hồi nhỏ con khóc đêm dữ vậy.

http://my.opera.com/thutrangisly/blog/show.dml/11817362
    http://my.opera.com/thutrangisly/blog/show.dml/11598752

Vài dòng chia sẽ cùng bạn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 674 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Nhà mình cả 2 bé đều khóc thế cả, đêm cứ khóc sa sả từ 11h đến 1, 2h sáng. Hết 3 tháng thì bé mới thôi, và bây giờ thì ngủ ngoan như cún. Mình cũng làm đủ mọi cách mà chả ăn thua, sinh xong mà mẹ sau 1 tháng là về cân nặng như lúc chưa có bầu, thiếu ngủ trầm trọng và mệt mỏi vô cùng. Bà ngoại và bà nội thì sụt liền 3, 4 cân, thậm chí hàng xóm còn phải kêu bảo sao bé khóc gì mà khiếp quá.
    • 1,157 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

mẹ nó thử xem có phải con thiếu canxi và vit D ko nhé.vì nếu thiếu cũng là nguyên nhân quấy khóc và ít ngủ của con đấy mẹ nó ạ.chúc con ngoan, hay ăn chóng lớn nhé.
    • 175 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubekem Xem bài viết

Con mình cũng bị giống vậy, hồi chưa ra tháng cư chừng 20h-22h là khóc dữ lắm, không có cách nào làm bé nín khóc được, khoảng 2 tháng sau thì hết. Sau này có 1 thầy nghe ngày tháng sanh của bé, thầy nói sao có lúc bé khóc dữ quá mà không đem qua thầy. Có những chuyện thuộc về thế giới tâm linh bạn à.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

chào bạn, mình ở Đài loan. Con mình cũng bị như vậy. Mới đầu mình tưởng nó thiếu canxi đưa đi bác sỹ xin kê canxi mà họ không chịu. Họ nói muốn cho uống canxi thì phải kiểm tra xương. Mà họ nghi là bị thiếu các vi khuẩn có lợi cho tiêu hóa. Mình không tin vì đọc trên wtt thấy nói thiếu cãni, còn cãi nhau với bác sỹ ở đó nữa. Về sau mình đọc trên mạng trang web của Mỹ hay VN đều nói về bệnh khóc không rõ lý do hay VN mình còn gọi là khóc dạ đề, và nói là không có thuốc chữa. Thế là mỗi tối mình để cho con khóc thật to cho nó nhanh mệt mà ngủ. Nhưng chồng mình chịu không nổi, thế là đưa nó đi bác sỹ nổi tiếng khoa nhi. Ông này la mình quá trời, nói đến bay giờ mới đưa nó đi coi bác sỹ, rồi cho uống những men vi sinh có lợi cho tiêu hóa. Sau đó thì e bé mình không khóc nữa mà ăn ngon ngủ khỏe. Mới 5 tháng mà đã được 11kg rồi. Nếu bạn không muốn cho uống thuốc thị chịu khó đến sau 3 tháng là e bé sẽ đỡ nhưng như vậy tội bé lắm, với lại não bé phát triển mạnh nhất là trước 6 tháng, nếu ăn được ngủ được thì não bé mới phát triển tốt được.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nếu bạn muốn cho bé uống thì mình mua gửi về cho, hoặc tết này mình về mình đem về cho. nhưng sợ đợi hơi lâu. Mà giờ gửi đồ về VN cũng tiện lắm, chỉ khoảng 170K/kg 1,2 hôm là đến tận nhà. Nên nếu bạn cần thì mình mua gửi về cho.
    • 91 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Bé đầu nhà em cũng thế, khóc và thức từ 5h chiều đến 5h sáng, đúng 3 tháng ..stress luôn. Sau đó mới biết là khóc dạ đề.. nhưng cách của các mẹ trên đều đúng hết.. chị thử thực hiện đi. Từ từ cũng bớt thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,006 Bài viết

• 1,796 Được cảm ơn

mình chia xẻ với bạn này

Con mình từ khi sinh ra đúng là cực quá, con ko đi tiểu nên bs nhi phải theo giõi và điều trị suốt 3 ngày, mẹ nằm mình mẹ, con nằm khoa nhi, hic. bà ngoại chăm con cũng khen con ăn ngoan ngủ ngon. vậy mà về nhà ngoại chừng 10 ngày trở đi là khoc, khóc và khóc .

kể lại tớ vẫn còn sợ , sợ cảm giác cứ đêm đến là mẹ và bà thay nhau ôm con đi khắp phòng (phòng ngủ của mình rộng lắm ), trời thì lạnh thấu xương nhưng bà và mẹ nửa đêm cứ thay nhau ẵm , nhưng nếu bà mệt mà ngồi xuống ghế là con ưỡn lên khóc tiếp

ai cũng bảo con mình khóc dạ đề, ban ngày thì con ko khóc, chỉ là khó ngủ thôi.... phải ẵm con trên tay thì con mới ngủ. nhưng đêm đến thì ẵm cũng khóc, đến nỗi con ưỡn khóc quá .mà quần đi đằng quần, tã giấy đi đường tã giấy, tất đi đằng tất .con chỉ ngủ khi nào con mệt quá đừ ra . nhà mình cũng làm đủ cách, như đánh vía ........ xoa bụng, xoa dầu nhưng con vẫn khóc .... riết rồi thành ám ảnh của mình và bà ngoại mỗi khi trời tối .

khi con hơn 1 tháng , mình nhìn thấy các ngón tay của con hơi thâm, nói ra với mọi người thì ai cũng kêu "trẻ con nó thế " (trước đó có thấy nhưng do sơ ý chủ quan ko kể cho ai nghe ) .... Bố mình thấy vậy liền hỏi ông bs ở tạm xá, ông ấy vào thăm rồi bảo là "sợ cháu bị bệnh gì đó về tim ", thế là nhà mình mới tả hỏa, đưa con đi viện nhi khám vào thẳng phòng tim mạch khám luôn . đặc tính của con là khi ai đụng vào người con rất khó chịu, nên khóc . cũng nhờ lúc đó bs mới biết đựơc nhịp tim của con cao như vậy . con được họ ẵm đi lên phòng cấp cứu của khoa tim mạch......... những ngày đó là những ngày khó khăn nhất của 2 bên nội ngoại . con nằm mà máy móc găm kín người, nhịp tim con lên tới 230l/nhịp mỗi khi con khóc, chứ bình thường ko khóc thì cũng ổn định .... con mình khóc kinh lắm, tím tái hết lên .... máy báo nhịp tim thì hú lên sợ lắm bạn ạ . ơn trời phật là con ko bị tim bẩm sinh, nhưng con bị rối loạn nhịp tim...... nếu ko phát hiện sớm để điều trị thì một thời gian sau tim con sẽ bị đơ và nguy cơ tử vong cao.

con điều trị gần 10 ngày ở khoa tim, con hết khóc , về nhà uống thuốc gần 1 tháng, rồi từ từ con khỏi , ko khóc nữa, chỉ có điều thần kinh con nhạy quá nên khó ngủ . bs bảo rằng con khóc đêm là do về đêm không khí nó loãng hay gì gì đó (mình ko nhớ rõ ) nên con khó chịu .

mình kể ra chuyện này ko phải là dọa bạn hay là gì đó . mình chỉ chia xẻ với bạn rằng, nếu cho mình thời gian quay lại, lúc đó mình sẽ ko bao giờ tin chuyện con khóc dạ đề ...... cũng vì tin là con khóc dạ đề nên mình và bà ngoại cứ chịu đựng chăm con đến khi gần như đã kiệt sức luôn (bà ngoại đưa con lên viện nhi rồi bà cũng bệnh do mất ngủ trầm trọng ) . mình thì sinh xong ko được kiêng cữ như các bạn, 2 chân đi rong khắp nhà đến mỏi nhừ, lưng thì đau phải nằm sấp vì phải ngồi ôm con .... sau 1 tháng mình bị sút 20 ký .

bạn hãy mang con đến viện nhi cho các bs khám xem sao, và đặc biết cần nhất lúc con khóc như vậy thì bs mới theo giõi được bạn à ......... mình bảo mẹ mình rằng nếu sau này các em mình sinh con , tuyệt đối ko được chủ quan với khóc quấy kiểu này, phải đưa con đến bs cho họ khám .... đợt đó mình về ngoại ở quê, nên nói chung cũng ko có đk thăm khám như tp , trời rét con cũng ko được tắm nắng và bổ sung vitamin D ......
    eNortjKzUjI0MzM3MlKyBlwwFZoC1Q,,11

bo-sap
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 587 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

đúng là do bé khó chịu ở hệ tiêu hóa đấy, nghe bạn chủ top tả y chang con mình, nhưng con mình thì từ 11h đêm đến 4h sáng cơ. Khóc dạ đề là có nguyên nhân hết, chẳng qua do bé quá nên mình chưa can thiệp gì hết. Bé nhà mình bị là do đầy bụng khó chịu ko ăn đc, bụng trướng lên nhìn rõ lắm, mẹ nó nhìn con xem thế nào. Sau thời gian tìm hiểu thì mình phát hiện ra là do con bị dị ứng đường lactose trong sữa (kể cả sữa mẹ cũng có nhưng hàm lượng ít hơn so với sữa công thức). Giờ bé đc 4,5 tháng mới chuyển qua sữa lactosefree > 1 tháng nay mới đỡ quấy đấy. Thành ra bé nhà mình quen mất cái nếp mấy tháng trước bế rong, gối đầu tay đấy.
    gr9Qm7
    • 587 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

À mình có cho bé đi khám bác sỹ đấy nhé, có xét nghiệm phân đấy, bác sỹ cũng bảo là bình thường vì do hệ tiêu hóa còn non nên bé chưa hấp thụ đc hết. Với lại cũng vì dị ứng đường lactose nên bé ko hấp thụ đc canxi nên cũng quấy là vì thế hic hic. Gờ vẫn quấy lắm và ngủ thì thính lắm. Chia sẻ với mẹ nó nhé. Đồng cảnh ngộ.
    gr9Qm7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

theo như 1 số mẹ có con giống em nói thì tình trạng của con em đông y gọi là Tiểu nhi dạ đề, còn tây y gọi là Colics! nhưng cách chữa thì em chưa biết chính xác, có mấy mẹ nói là bác sĩ cho uống gripe water hay trong thời gian ngay lúc bé khó chịu thì thử lấy chân bé cho tập quay vòng như tập xe đạp, để gas ra...! ngày mai em cho bé đi bác sỉ để biết chính xác cách khắc phục! hy vọng là có phiện pháp! chứ theo như người dan gian nói " khóc dạ đề" là ko có cách trị! phải chị hết 3 thang 10 ngay lun! em thì ko sao, nhưng thấy nó khóc ghê quá! mất sức , mình cũng xót...!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

ui! cại vụ này lại mới nữa! khó hiểu quá! ngày mai e cho bé đi khám, để bs nói sao, chứ nghe Me chuot nhat nói thì cũng có thể là con em cũng bị di ứng ??? nhưng dù sao cũng có biện pháp khắc phục, em nghe me Chuot Nhat nói cũng thấy cũng mừng, chứ mẹ chồng em nói là tại vì trong tháng, nhiều người thăm nôm quá nên vía của nó bị yếu, nó bị khóc Dạ đề, ko có cách chữa!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotnhat81 Xem bài viết
    đúng là do bé khó chịu ở hệ tiêu hóa đấy, nghe bạn chủ top tả y chang con mình, nhưng con mình thì từ 11h đêm đến 4h sáng cơ. Khóc dạ đề là có nguyên nhân hết, chẳng qua do bé quá nên mình chưa can thiệp gì hết. Bé nhà mình bị là do đầy bụng khó chịu ko ăn đc, bụng trướng lên nhìn rõ lắm, mẹ nó nhìn con xem thế nào. Sau thời gian tìm hiểu thì mình phát hiện ra là do con bị dị ứng đường lactose trong sữa (kể cả sữa mẹ cũng có nhưng hàm lượng ít hơn so với sữa công thức). Giờ bé đc 4,5 tháng mới chuyển qua sữa lactosefree > 1 tháng nay mới đỡ quấy đấy. Thành ra bé nhà mình quen mất cái nếp mấy tháng trước bế rong, gối đầu tay đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

theo như 2 mẹ nói đều có lý hết vì đều là bác sĩ bảo hết! e còn mới nhận đựoc trả lời của một mẹ nói là có thể là con em bị tình trạng Colics (dau bung) nữa! để em cho bé đi khám rồi về tổng hợp thêm ý kiến của mình nữa xem sao! tình trạng này em nghĩ chắc nhiều mẹ cũng có con bị như vậy nhưng ko biết cách khắc phục! sau khi di khám về, e sẽ post lên đầy đủ để có kinh nghiệm thêm cho mọi người tham khảo! cám ơn 2 mẹ đã chia sẽ kinh nghiệm nhe!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotnhat81 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi amiphuong Xem bài viết
    chào bạn, mình ở Đài loan. Con mình cũng bị như vậy. Mới đầu mình tưởng nó thiếu canxi đưa đi bác sỹ xin kê canxi mà họ không chịu. Họ nói muốn cho uống canxi thì phải kiểm tra xương. Mà họ nghi là bị thiếu các vi khuẩn có lợi cho tiêu hóa. Mình không tin vì đọc trên wtt thấy nói thiếu cãni, còn cãi nhau với bác sỹ ở đó nữa. Về sau mình đọc trên mạng trang web của Mỹ hay VN đều nói về bệnh khóc không rõ lý do hay VN mình còn gọi là khóc dạ đề, và nói là không có thuốc chữa. Thế là mỗi tối mình để cho con khóc thật to cho nó nhanh mệt mà ngủ. Nhưng chồng mình chịu không nổi, thế là đưa nó đi bác sỹ nổi tiếng khoa nhi. Ông này la mình quá trời, nói đến bay giờ mới đưa nó đi coi bác sỹ, rồi cho uống những men vi sinh có lợi cho tiêu hóa. Sau đó thì e bé mình không khóc nữa mà ăn ngon ngủ khỏe. Mới 5 tháng mà đã được 11kg rồi. Nếu bạn không muốn cho uống thuốc thị chịu khó đến sau 3 tháng là e bé sẽ đỡ nhưng như vậy tội bé lắm, với lại não bé phát triển mạnh nhất là trước 6 tháng, nếu ăn được ngủ được thì não bé mới phát triển tốt được.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2