TIN TÀI TRỢ.

Chuẩn bị tinh thần cho bé khi sắp có em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.76K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 1,415 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Ở bất kỳ độ tuổi nào, khi chuẩn bị có em, bé cũng cần được mẹ chuẩn bị tinh thần tốt nhất để đón nhận điều mới mẻ đó một cách vui vẻ và tự nhiên.
    Dưới đây là 5 bí quyết để mẹ giúp bé mở lòng hơn và cùng háo hức đón chào em bé sắp ra đời:

mebau1

1. Đến thăm những người bạn có nhiều con
    Bé sẽ quen với ý nghĩ rằng việc bố mẹ có nhiều con là chuyện hết sức bình thường. Thêm vào đó, việc quen sát những đứa bé khác, bé sẽ dần hiểu được động lực và lợi ích của việc có em.

2. Cùng bé theo dõi sự phát triển của “em bé”
    Nhiều mẹ trong quá trình mang thai đứa con thứ hai thường có thói quen chỉ chia sẻ những thông tin, niềm vui và sự háo hức mong chờ em bé sắp chào đời với chồng mình mà quên mất bé lớn. Chính điều đó khiến các bé có cảm giác mình bị “ra rìa” và không thích em bé. Vì thế, mỗi khi đi khám thai, đọc kết quả siêu âm thai hay mua sắm đồ cho em bé thì cha mẹ hãy luôn đưa bé lớn đi cùng, điều này sẽ giúp bé thấy gần gũi và có trách nhiệm với em bé hơn.

mebau3

3. Cho bé biết bé sắp có bạn
    Hãy trò chuyện và nói với bé về những lợi ích khi có em. “Ví dụ, hãy nói với con rằng con sắp có bạn cùng chơi và “người bạn” này sẽ chơi cùng con trong suốt cuộc đời. Con có thể cùng “bạn” chơi ném gối vào nhau, cùng nhau xem ti vi, cùng nhau đi nghỉ mát…”. Nhìn chung, việc xây dựng một hình ảnh tích cực về em bé sắp chào đời sẽ giúp các bé lớn có thể dễ dàng chấp nhận em hơn.

4. Khuyến khích bé làm quà tặng em
    Việc mẹ đan quần áo hay chuẩn bị nôi… cho em bé sắp chào đời sẽ khiến bé thứ nhất rất tò mò và thậm chí là gây khó khăn. Chính vì thế, cách tốt nhất để “đối phó” với vấn đề này là khuyến khích bé tự tay làm một món quà cho em bé sắp ra đời. Đó có thể là một tấm thiệp chúc mừng hay một món đồ chơi nhỏ nhắn…

mebau2

5. Quan tâm nhiều hơn đến bé lớn
    Đương nhiên điều này không có nghĩa là chúng ta nuông chiều quá mức khiến bé trở nên hư. Điều mà mẹ cần làm đó là tránh không để bé lớn cảm thấy mình lạc lõng và ghen tị khi thấy mọi người đều tập trung hết vào việc đón em bé sắp chào đời. Cách đơn giản nhất đó là không nên nói về “thành viên sắp xuất hiện” suốt ngày và dành nhiều thời gian hơn cho bé lớn.

(Sưu tầm)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 1,415 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Bổ sung:
    1- Giúp bé chống đỡ thói quen xấu của hàng xóm. Dạy bé rằng mỗi khi ai đó nói "em ra đời là mày ra rìa" thì con hãy đáp lại là "Mẹ con nói con không bao giờ ra rìa, mà con còn được thêm tình thương của em"

2- Hãy cho bé lớn vuốt bụng và âu yếm mỗi đêm. Nhấn mạnh là khi em ra đời mình sẽ bận lắm, con phải nhớ con rất quan trọng. Và khi nào mẹ quá bận với em và vô tình làm con cảm thấy bị bỏ rơi thì nhớ nhắc mẹ nhé.

3- Mỗi ngày dành 15 – 30 phút cho bé lớn và nói cho bé biết là đây là thời gian dành cho con . . . mẹ dành thời gian cho em chỉ vì em chưa tự lo được như con, con biết tự lo nên mẹ để con lo nhưng điều đó không có nghĩa là mẹ thương em hơn con. Ba mẹ thương cả 2 nhiều lắm.

4- Hãy cho bé lớn một trách nhiệm với em vừa sức mình.
    Ví dụ:
    - Mẹ thay bỉm xong thì bé lớn đi vứt tã vào thùng rác.
    - Bé lớn phải đến kề má vào miệng em để em hôn mỗi ngày vì em rất yêu anh/chị nhưng không tự mình hôn được.
    - Bé lớn ngồi bên cạnh khi Mẹ cho em bú để cho Mẹ được yên lòng là bé lớn được an toàn.
    - Bé lớn ngồi bên cạnh chơi với em khi Mẹ tắm cho em để hai anh/chị em cùng vui với nhau . . .
    • 68 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu vì chuyện này, chuẩn bị cho Gấu Xù nhà mềnh làm anh đây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 1,415 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_gau_xu Xem bài viết
    Mình cũng đang đau đầu vì chuyện này, chuẩn bị cho Gấu Xù nhà mềnh làm anh đây
    Mẹ áp dụng các cách trên và review cho mọi người kết quả nhé