TIN TÀI TRỢ.

Bé sinh thiếu tháng nhẹ cân quá

• 6 Lượt chia sẻ
  • 17.5K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chiều ngày 08/12/2010, mẹ Hổ con đi khám bác sĩ nói mẹ Hổ con bị cạn nước ối, phải nhập viện luôn, bố Hổ con vội vàng từ công ty phóng đến viện C, 21h30 mổ xong, bác sĩ bảo thông báo mẹ Hổ con khỏe, Hổ con bị suy dinh dưỡng nặng có 1.6 kg và sinh sớm khoảng 1 tháng, tuy khóc và tự thở được, nhưng phải theo dõi, đến giờ cũng đã được 2 ngày mà Hổ con chưa ăn được gì, vẫn phải ở phòng cách ly và truyền gì đó, cả bố và mẹ Hổ con lo lắng quá :Worried:, mong các mẹ và bác sĩ có kinh nghiệm từ vấn giùm:

- Hổ con có nguy cơ cao mắc các bệnh liên quan đường ruột, thận, phổi không?
    - Sau này Hổ con có phát triển bình thường như những trẻ khác không?
    - Sinh thiếu tháng và nhẹ cân vậy, mức độ nguy hiểm đến Hổ con thế nào?
    - Sau này chăm sóc Hổ con thế nào để Hổ con phát triển tốt.

Xin cảm ơn các mẹ và các bác sĩ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 687 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

Mình ko rõ lắm, nhưng theo mình bạn nên cố gắng duy trì nguồn sữa mẹ, vắt để dành cũng được & sau này cho bé bú càng lâu càng tốt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,068 Bài viết

• 827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bố Hổ,

Mình cũng sinh con nhẹ cân thiếu tháng đây. Sinh đôi 2 bé gái ở tuần 35, mỗi bé đc có 2kg thôi, nhìn con nhỏ xíu, thương và lo lắm.
    Nhưng bố nó đừng lo, bé tự thở đc là tốt rồi.
    Sinh non nhẹ cân thì sau này phải chú ý nhiều đến vấn đề tiêu hóa, hô hấp, mắt... và dinh dưỡng cho bé cũng phải lưu ý rất nhièu.

Giờ con chưa về với mẹ, bạn chịu khó chăm mẹ bé cho tốt để có sữa cho con bú (là tốt nhất đấy). Như mình phải nuôi sữa ngoài hoàn toàn, vất vả lắm.
    Sau này cần lưu ý cho bé ăn uống đủ chất, trẻ con ăn đc là mau lớn lắm. Tầm 3-4th bạn để ý theo dõi mắt bé xem thị lực thế nào (đưa đi đưa lại 1 vật trc mắt thì bé có biêt snhifn theo ko). Sửoi nắng cho bé đều để tránh còi xương....

Còn nhiều nữa mình ko nhớ hết đc. Bạn vào mục chăm sóc bé tìm topic về sinh non thiếu tháng để học hỏi thêm nhé.

Đừng lo lắng quá. Nhà mình còn chăm 2 bé 1 lúc, trộm vía ổn hết mà. Giờ đc 1.5 tuổi, mỗi bé 12kg và cao 80cm rồi Nhanh nhẹn, nói sõi và cái gì cũng biết
    VzuPNySVzuPp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,305 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tigerfather8x Xem bài viết
    Chiều ngày 08/12/2010, mẹ Hổ con đi khám bác sĩ nói mẹ Hổ con bị cạn nước ối, phải nhập viện luôn, bố Hổ con vội vàng từ công ty phóng đến viện C, 21h30 mổ xong, bác sĩ bảo thông báo mẹ Hổ con khỏe, Hổ con bị suy dinh dưỡng nặng có 1.6 kg và sinh sớm khoảng 1 tháng, tuy khóc và tự thở được, nhưng phải theo dõi, đến giờ cũng đã được 2 ngày mà Hổ con chưa ăn được gì, vẫn phải ở phòng cách ly và truyền gì đó, cả bố và mẹ Hổ con lo lắng quá :Worried:, mong các mẹ và bác sĩ có kinh nghiệm từ vấn giùm:

Chào mẹ Hổ
    Hổ con giống hệt bé con nhà chị cách đây 3,5 năm đấy. Sinh non khi 36 tuần và nặng đúng 1,6kg, suy dinh dưỡng bào thai, phải mổ do thai bị suy tim. Con nằm lồng ấp 5 ngày mới được bế lần đầu tiên. Trời ơi, thấy con bé tí xíu mà thương rớt nước mắt. Con đúng chỉ dài bằng chai lavie 0.5l thôi, cái đầu bé tí xíu nằm gọn trong lòng bàn tay của mẹ, bé bỏng và yếu ớt vô cùng.
    Có một số điều em phải lưu ý khi nuôi em bé đặc biệt như con chúng ta là
    1. Phải cho con đi khám mắt, nếu ở HN thì em cho con đến viện mắt TW ở Bà Triệu. Phải khám ngay chứ ko phải 3-4m đâu. Ở đấy có 1 buổi khám đặc biệt hàng tuần dành riêng cho các bé sinh non và nhẹ cân. Ngày trước chị khám cho con là chiều thứ 3. Cái này em nên hỏi lại rồi hãy cho con đi khám.
    2. Nhiệt độ trong phòng của con phải giữ ổn định ở 28oC. Nên dùng điều hòa để giữ được ổn định nhiệt độ phòng. Bé con nhà chị hoàn toàn ở trong điều hòa cho đến tận 6m. Tuy nhiên dùng điều hòa thì phải sử dụng thêm máy phun sương để tạo độ ẩm (Trừ những ngày trời mưa dầm hoặc nồm)
    3. Bổ sung các loại vitamin cho con thông qua sữa mẹ. Cái này bác sĩ sẽ kê thuốc cho con khi con được ra viện. Mẹ phải tuân thủ nghiêm ngặt.
    4. Thường xuyên giữ ẩm mũi của con với nước muối sinh lý. Thường chị ngâm nước nuối cho ấm ấm rồi nhỏ mỗi bên mũi con một giọt mỗi lần cho bú (8-10 lần/ngày)
    5. Giữ vệ sinh cho con thật sạch sẽ vì con dễ bị viêm hơn các bé khác. Hoàn toàn lau rửa, tắm bằng nước sôi để nguội, ko dùng nước lã. Chị dùng như vậy đến hết 3 tháng 10 ngày, sau đó thì bt.
    6. Con thường bú ít và chậm hơn các bạn khác, thường hay ngậm sữa trong mồm nên dễ bị sặc. Mẹ nên cố gắng cho con bú đủ 15 phút, nếu con đang bú mà ngủ thì phải đánh thức dậy (Bác sĩ dậy chị búng vào gót chân con thật mạnh) Con sẽ dậy và tỉnh táo, không cho con bú khi đang ngủ lơ mơ vì rất dễ bị sặc. Nếu chẳng may con bị sặc thì mẹ phải vệ sinh mũi cho con bằng cách nhỏ nước muối sinh lý rồi hút mũi, nếu ko vệ sinh sạch dễ bị viêm mũi, họng lắm.
    7. Nếu mẹ ko đủ sữa cho con phải dùng sữa ngoài thì phải mua loại dành riêng cho em bé sinh non (Trước chị dùng Nan Pre)
    8. Theo dõi cân nặng thường xuyên của con để điều chỉnh lượng ăn của con.
    9. Phải giữ ấm chân, tay của con. Con nhà chị dùng bao chân tay đến 10 tháng. Giữ ấm cổ ngực khi đi ngủ.
    10. Chịu khó tắm nắng hoặc bổ sung vitaminD đều đặn.
    11. Quan tâm đến khả năng vận động của con, nếu chậm hơn bt thì phải cho con đi khám ngay. (Con nhà chị 4m biết lẫy, 8m biết bò, 13m biết đi)
    Còn nhiều điều nữa nhưng chị chưa nhớ được hết, nếu cần hỏi gì em cứ PM cho chị nhé. Nếu biết chị sẽ hỗ trợ em. Con gái chị năm nay 3,5 tuổi rồi, ngoan và trộm vía khá bụbẫm. 2 tuổi được 14,5kg, 3,5 tuổi được 18kg, cao 97cm. 20 tháng mới bị ốm lần đầu tiên đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đọc thư bạn tự nhiên nhớ lại trường hợp của mình 5 năm trước: con đầu lòng, thiểu ối, huyết áp cao, mổ lúc 8 tháng mà cũng chỉ có 1.6kg. Bs nói suy dinh dưỡng trường diễn ( tức bé bị suy dinh dưỡng từ lâu.... trong khi những tháng trước mình đi khám thai cũng bs đó thì chả thấy nói gì....). Bé cũng tự thở được không cần phải thở oxy, tuy nhiên phải nằm trong giường đặc biệt của bé để giữ ấm và truyền dịch, truyền đạm. HÀng ngày, mình vắt sữa đem vào cho bé bú . Lúc đầu cũng chỉ bú được ít thôi , sau tăng lên từ từ, khoảng 1 tuần sau bé được về phòng với mình thì đã bú được 90ml lần....

Nói chung, chăm sóc bé rất cực trogn tuần đầu , tháng đầu tiên ... Phải thường xuyên chú ý xem bé có bị ngưng thở đột xuất hay không vì bé quá nhẹ ký nên hay bị như vậy ( bs nói). Nhà mình lúc đó lúc nào cũng có người thức canh em bé, không bao giờ để bé ngủ mà 0 có nười canh chừng. Khi cho bé bú phải ghi lại số lượng ml sữa mỗi lần , để cuối ngày công lại xem có đủ lượng sữa chưa... Bé phải dùng loại sữa đặc biệt cho trẻ nhẹ cân thiếu ký ( Enfalac Premature, hoặc Similac Neosure...) cộng thêm vào sữa mẹ nếu như mẹ chưa có sữa hoặc sữa mẹ loãng .... để đảm bảo đủ calo để bắt kịp tăng trưởng với các bé khác. Giữ ấm cẩn thận ( nhất là mùa này trời đang lạnh) vì bé thiếu ký nên thân nhiệt thấp, dễ bị nhiễm lạnh và viêm hô hấp. Đặc biệt, bé cần thường xuyên được massage để hỗ trợ tuần hoàn máu và hô hấp, cũng như kích thích xúc giác ( vì bé thiếu ký nên cái này cũng không được như các bé bình thường cần pải được kich thich them , mình có nhờ hẳn cô y tá cham sóc bé trong bệnh việc về tám bé và massage bé tại nhà luôn). Mình nhớ bé nhà mình khi cô y tá tóm gáy bé lên như mình tóm gáy con mèo để thử phản xạ bước đi, bé nhà mình hầu như không thấy có phản xạ gì trong khi các bé bình thường sẽ có phản xạ rất tốt-----------------> cái này sẽ ảnh hưởgn đến phát triển khà năng vận động của bé sau này, bé nhà mình đến nay vẫn còn thua các bạn bằng tuổi về mặt vận động, chạy nhảy, leo trèo.... bé hay bị bé hoặc k khéo léo khi làm những việc này.... Tuy nhiên những mặt khác thì OK, từ bằng đến hơn các bạn khác.... bạn yên tâm nhé... Ngày 20/12 này là SN 5 tuổi đấy, nặng 23kg, cao 1m18, nói nhiều, hiếu động, khá thôgn minh.. ( trộm vía con....)

Nói chung là rất vất vả nhưng bé sẽ phát triển bình thường như những trẻ khác.

Ngoài ra, trong tuần đầu, bạn cần phải làm 1 số xết nghiệm chung đáng giá sk của bé, trong đó có việc kiểm tra mắt để đảm bảo bé k bị bệnh lý võng mạc thường xảy ra ở trẻ sinh non, nhẹ cân ( con mình trườc dây k có làm test này vì bs chảng nói gì, còn mình thì cũng có biết đau và cũng chảng có ai giúp tìm chia se thông tin như bạn, mãi sau này con gần 5 tháng mẹ di làm lại mới có thoi gian len mang search thogn tin thì mới biết, sơ vô cùng như nhờ ơn trời Phật con mình k bị vụ này)

Minh hoi dai dong 1 chut ... Can gi thi trao doi them nhe. Mong be khoe manh.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị đã chia sẻ, hiện tại vào bé nhà em hơi yếu, đã cho vào lồng chụp thở oxy, mẹ bé cũng đã có sữa vắt chuyển vào, nhưng em lo lắng quá, các bác sỹ không cho gặp nhiều, cũng không cung cấp bất kỳ thông tin nào về sức khỏe của bé. Không biết khi nào bé mới ra gặp mẹ được :Worried:. Các chị có kinh nghiệm cho em hỏi: Ngay sau khi các bác sĩ viện C cho xuất viện, em sẽ đưa cháu đi khám toàn diện. Nếu không may Hổ con nhà em bị bệnh về mắt thì có điều trị được không ạ? Ai biết rõ xin cho em thông tin chi tiết hơn về bệnh đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Gui ban ban nay sẻach duoc tren mang:
    Viec cho be di kham toan dien, ban nen kiem tra voi bs truoc khi xuat vien co can phai lam khong va lam nhung cai gi... Truong hop cua minh, khi xuat vien bs chang dan do minh phai lam gi ca nen minh cung chang biet la con minh co can phai lam nhung cai gi, tuy nhien trong so suc khoe khi xuat vien thi co ghi la tat ca binh thuong....
    ----------------------
    Bệnh võng mạc ở trẻ sinh non (ROP) là bệnh lý thường thấy ở những trẻ sinh non, nhẹ cân (dưới 2kg). Nếu không được khám, phát hiện sớm từ tuần thứ ba hoặc thứ tư sau khi sinh và không được điều trị kịp thời, trẻ sẽ bị mù vĩnh viễn.

Bệnh lý ở trẻ sinh nhẹ cân, thiếu tháng

Bệnh này hay gặp ở trẻ đẻ non là vì trong quá trình phát triển của thai nhi, mạch máu ở võng mạc (võng mạc là màng mỏng lót mặt trong thành nhãn cầu giúp ta nhìn thấy) xuất phát từ phần trung tâm phía sau rồi phát triển dần về phía trước và kết thúc vào lúc cháu bé được đủ tháng.

Khám cho trẻ sinh non tại Bệnh viện đa khoa Nghi Lộc - Nghệ An.
    Ảnh: M. Hoàng

Ở trẻ đẻ non, quá trình này chưa hoàn thành. Sau khi cháu bé được sinh ra, nếu các mạch máu tiếp tục quá trình phát triển bình thường thì trẻ không mắc bệnh. Nếu các mạch máu phát triển một cách bất thường trẻ sẽ mắc bệnh.

Tại Việt Nam, nhờ chương trình khám sàng lọc và điều trị ROP được triển khai từ năm 2001 đã phát hiện và điều trị kịp thời cho nhiều trẻ bị ROP. Hiện chương trình đã được mở rộng ra các thành phố lớn như Hải Phòng, Thái Nguyên, Ðà Nẵng, sắp tới là Huế, Nghệ An nhưng mới chỉ có Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh có điều kiện có thể điều trị căn bệnh này.

Bệnh viện Mắt Trung ương và Bệnh viện Mắt thành phố Hồ Chí Minh xây dựng được hai trung tâm kiểm soát bệnh lý võng mạc sinh non. Tuy nhiên, hai trung tâm điều trị này mới chỉ đáp ứng được một nửa số bệnh nhân mắc bệnh này ở Việt Nam hiện nay.

Theo nghiên cứu của bác sĩ Nguyễn Xuân Tịnh thuộc Bệnh viện Mắt Trung ương, người có nhiều kinh nghiệm trong điều trị được bệnh lý võng mạc gây mù ở trẻ đẻ non cùng các đồng nghiệp, nhiều trẻ sinh non được cứu sống, nhưng lại bị mù cả hai mắt vĩnh viễn do bệnh ROP không được điều trị. ROP khi ở giai đoạn sớm thì nhìn bằng mắt thường không thể phát hiện được bệnh.

Nhìn bề ngoài, mắt bé hoàn toàn bình thường. Còn khi đã biểu hiện ra ngoài thì đã ở giai đoạn quá muộn. Bác sĩ Nguyễn Xuân Tịnh khẳng định, để phát hiện sớm bệnh, điều trị hiệu quả cần phải cho bé khám sàng lọc với bác sĩ chuyên khoa mắt ngay sau sinh.

Khám sàng lọc để phát hiện và điều trị hiệu quả

Việc sàng lọc ROP ở Việt Nam cần thực hiện ở tất cả những trẻ có cân nặng khi sinh dưới 2.000g (2kg) và tuổi thai khi sinh dưới 34 tuần tuổi.

Với những trẻ có cân nặng khi sinh trên 2.000g và tuổi thai khi sinh bằng hoặc hơn 34 tuần tuổi nhưng có thêm các yếu tố nguy cơ như suy hô hấp, thở ô-xy kéo dài, thiếu máu, nhiễm trùng... cũng cần phải được khám mắt.

Khi đã bị đẻ non mà cân nặng thấp có nguy cơ cao bị bệnh thì phải đưa trẻ đi khám ngay từ tuần thứ ba hoặc thứ tư sau khi sinh, ngay khi cháu còn nằm điều trị trong khoa sơ sinh và cả khi cháu đã được về nhà đồng thời tuân thủ nghiêm ngặt chế độ khám theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Ngoài ra, các chuyên gia cũng cho rằng, cách phòng tốt nhất là quản lý thai nghén tốt để hạn chế bị đẻ non. Tuy nhiên, bằng phương pháp laser, trẻ bị võng mạc được phát hiện bệnh sớm hoặc bệnh ở mức độ nhẹ thì việc điều trị có hiệu quả hơn. Bác sĩ Nguyễn Xuân Tịnh cho biết: "Ðiều trị bệnh ROP là cứu cháu bé khỏi mù lòa. Ðiều này không chỉ mang lại ý nghĩa nhân văn cho chính các cháu bé mà còn giảm bớt gánh nặng của gia đình và xã hội".

Chăm sóc trẻ sơ sinh trong lồng ấp tại Bệnh viện Phụ sản Cà Mau. Ảnh: M. Cảnh

Hiện nay, máy chụp hình võng mạc kiểm soát bệnh võng mạc gây mù ở trẻ đẻ non là một hệ thống chụp hình ảnh võng mạc bằng kỹ thuật số hiện đại và chính xác thuộc thế hệ tiên tiến nhất. Ðây là máy đầu tiên được tổ chức Orbis quốc tế trang bị cho Bệnh viện Mắt Trung ương.

Máy được sử dụng để chụp những hình ảnh có độ chính xác cao các bệnh lý liên quan tới võng mạc, những hình ảnh bán phần trước và phát hiện sớm các khối u võng mạc. Máy chụp hình võng mạc sẽ hỗ trợ công tác khám, phát hiện bệnh võng mạc gây mù ở trẻ đẻ non, u nguyên bào võng mạc và một số tật mắt khác mà các thiết bị nhãn khoa hiện chưa phát hiện được... Việc khám và phát hiện sớm, chính xác các khối u, các bệnh liên quan tới võng mạc sẽ hỗ trợ tốt công tác điều trị và phòng, chống mù lòa hiệu quả cho trẻ em.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 862 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Ba hổ nhìn 2 bé nhà mình này ! cũng sinh sớm 1 tháng và năng mỗi bé 2 kg thôi!bé uống similacneosure chỉ trong 4 tháng đầu bé đã có cân nặng bằng các bạn bình thường rùi, yên tâm đi ba hổ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,097 Được cảm ơn

Bạn ơi, con mình cũng sinh lúc gần 37 tuần, một bé chỉ nặng 1.5kg, bs bảo do suy dinh dưỡng bào thai (bé kia thì nặng 2.7kg). Em bé suy dinh dưỡng bào thai trông khác hẳn các em bé sinh non tháng nhẹ cân khác, các bé non tháng nhẹ cân thì vẫn cân đối bầu bĩnh dù bé tí teo nhưng con mình thì, xin lỗi con, ko khác gì con khỉ con (đầu to, chân tay bé tí lẻo khẻo, trông hình thể rất mất cân đối), đấy là cảm nhận khi lần đầu mình được nhìn bé sau 15 ngày bé ra đời (trước đó bs ko cho phép mình tới gặp con - chắc sợ mình shock). Bản thân bé nhà mình thì phải trải qua những điều trị như:
    - Vừa sinh ra bé được chuyển vào phòng số 8 (tức là ở mức độ khá nghiêm trọng, bao giờ bé đỡ sẽ được chuyển qua phòng 10, rồi tới phòng 12 thì sẽ được về với mẹ). Bé phải dùng liệu pháp chiếu đèn chừng 1 tuần để điều trị vàng da. Bé ăn hoàn toàn qua ống xông và phải truyền thuốc. Ox mình nói bé quá nhỏ để có thể lấy ven ở tay chân nên bé bị cạo tóc để lấy ven ở đầu. Tay chân bé thì cuốn kín mít trong vải bông (bít tất ko đủ để giữ nhiệt cho bé) dù lúc ấy thời tiết khá nóng. Bé của mình yếu tới mức ko phát ra tiếng khóc, chỉ thấy miệng bé há và mặt bé đỏ lựng mà thôi.
    - Điều trị cách ly 10 ngày thì bé được chuyển qua phòng 10 và y tá bắt đầu cho bé tập uống. Họ dùng xi lanh loại 1ml (xi lanh bé như cái đũa ăn cơm) để bơm sữa vào miệng (bơm vào phần miệng gần má chứ ko trực tiếp vào khoang miệng vì làm thế bé sẽ sặc), mỗi lần bơm chỉ một tí teo, chừng 5 - 6 lần bơm mới hết lượng sữa trong cái xi lanh 1ml đó. Mỗi lần tập ăn bé ăn khoảng 5-6 xi lanh. Đến ngày được trực tiếp cho bé ăn (khi bé 17 ngày tuổi thì bé uống được khoảng 8 - 10 xi lanh 1ml (tức là được khoảng 8 - 10ml). Cô y tá khi đó khen nức nở là bé là một trong những đứa ăn giỏi và nhanh nhất:Smiling:
    - Ngày đầu tiên gặp bé mình đã khóc vì bé ko thể bú mẹ dù bé rất muốn, lý do là miệng bé quá nhỏ và núm ti của mình quá cứng, hơn nữa phản xạ mút của bé còn yếu ớt... Khi bé được 19 ngày, cô y tá hỏi mình có muốn đem bé về phòng ko, nếu chưa tự tin chăm bé thì để bé lại. Mình ko biết trả lời sao vì muốn mang bé về nhưng lại ko dám nghĩ rằng mình có thể cho bé ăn bằng xi lanh mà ko có y tá trợ giúp nhưng chồng mình quyết định mang về. Trước đó thì 2 vc được y tá hướng dẫn cách cho bé ăn, massage cho bé để giúp máu lưu thông và tiêu hóa vì nhu động ruột của bé còn kém, đồng thời 2 vc phải thay nhau ủ bé theo phương pháp Kangaroo để bé ko bị mất nhiệt..... Bs nói đáng lẽ bé chưa được trả cho mẹ nhưng vì bs muốn bé có thể về nhà ăn tết nên cho bé ra với mẹ sớm hơn lịch trình.
    - Bé về phòng được 3 hôm thì bs hỏi đã đủ tự tin đem bé về nhà chưa. Hai vc mừng quá đồng ý liền và đúng chiều 30 Tết, bé được về nhà.
    Giờ bé sắp sinh nhật 3 tuổi. Bé cân nặng chưa bằng bé chị vì tiêu hóa kém nhưng chiều cao thì bằng (lúc sinh bé ngắn hơn bé chị tới 8cm) và đặc biệt bé ít ốm đau và dễ nuôi hơn bé chị (dù lúc trước bs nói bé sẽ khó nuôi và dễ đau ốm hơn bé chị).
    Đó là chuyện về bé nhà mình, bạn đừng quá lo lắng nhé. Chỉ cần bạn làm theo hướng dẫn của bs và khéo léo một chút thì việc chăm sóc bé ko có gì khó khăn cả. Mình chăm 2 bé một lúc còn ok mà (nhà mình ko thuê người giúp việc, chỉ có mình và bà ngoại chăm phụ thôi). Chúc bạn sớm được đón con về nhà...
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,097 Được cảm ơn

Mải kể chuyện bé nhà mình mà chưa trả lời mấy thắc mắc của bạn.
    Đây là lời dặn của bs đối với mình và thực tế của bé nhà mình:
    - Em bé sẽ có sức đề kháng kém hơn bé chị nên dễ mắc bệnh hô hấp hơn -> thực tế: bé em ít ốm hơn và ốm thì nhanh khỏi hơn.
    - Em bé sẽ phát triển chậm hơn bé chị chừng 3 tháng và sẽ phát triển ngang bằng sau tuổi thứ 3-> thực tế đúng thế, bé biết lật sau bé chị 2.5 tháng, biết bò sau gần 3 tháng, biết chững sau 1.5 tháng và biết đi sau hơn 1 tháng so với bé chị.
    -Em bé sẽ có nguy cơ bị ROP, tức là bệnh bong võng mạc nếu ko khám chữa kịp thời có thể khiến bé bị mù. Do đó nhất định phải tuân theo chỉ định thăm khám mắt của bs. Ngoài ra bé còn dễ bị rối loạn tiêu hóa -> thực tế: bé nhà mình may mắn có đôi mắt khỏe mạnh, bé được bs ký giấy ok ngay từ lần khám mắt đầu tiên. Và bé có bị rối loạn tiêu hóa, cho đến giờ mới hết (bé thường xuyên bị táo bón).
    -Cha mẹ cần phải chăm bé cẩn thận, giữ vệ sinh và massage cho bé hàng ngày. Đặc biệt chú ý đừng để bé sặc sữa lúc sơ sinh vì có thể khiến bé tử vong ngay lập tức, nếu lỡ sặc thì phải lập tức tự cứu bé vì gọi cấp cứu cũng ko kịp (bài học này đặc biệt quan trọng đối với cha mẹ các bé sinh non suy dinh dưỡng) -> thực tế: mình trực tiếp chứng kiến 2 ca sặc sữa ngay tại phòng tập cho con bú bằng xi lanh tại khoa Cách ly dưỡng nhi. Một bé ko cứu được dù bs sau khi sơ cứu đã cho bé thở máy, còn 1 bé thì được cứu. Riêng bé nhà mình thì cũng một lần sặc sữa khi bé được hơn 2 tháng và ox mình đã cứu sống con (đỡ bé nằm úp sấp trên một cánh tay, dốc đầu bé xuống thấp chừng 45 độ so với thân, tay kia vỗ vào lưng phía dưới gáy bé, vỗ mạnh và dứt khoát - ko sợ bé đau, vỗ tới khi bé cất tiếng khóc - tức là khi đó bé đã thở được).....
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying:
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều, hiện tại bé nhà em yếu quá, bé bị hạ đường huyết, viêm ruột, phải hút dịch dạ dày, ngày nào cũng vào thăm cháu mà xót xa quá, em định chuyển cháu lên viện nhi, không biết có nên không, nhờ các mẹ tư vấn giúp.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

nếu có điều kiện bạn cho bé vào tự nguyện A của Viện nhi, điều kiện chăm sóc tuyệt vời
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé nhà mình khi sinh cũng có 7 tháng 10 ngày và nặng 1,7kg. Bây giờ thì bé cũng bình thường như bao bạn 2 tuổi khác, bé đã đi nhà trẻ rồi. Thời gian đầu thì cũng lo lắng lắm nhưng con tự thở được và khóc lúc chào đời là một may mắn rồi. Khi nào bé nhà bạn được về nhà thì nên thuê y tá tắm trong thời gian đầu vì bây giờ trời lạnh, mình chưa có kinh nghiệm sợ dễ làm bé ốm. Mình thuê người tắm cho con trong 1 tháng đầu. Về ăn uống thì nếu có sữa mẹ là tốt nhất, còn không uống Neosure cũng tốt lắm. Cho ăn đúng giờ, 3 tiếng/lần và tăng dần lên. Trong phòng khi trời lạnh thế này thì nên để sưởi hoặc điều hòa. Nhà mình thì để sưởi dầu và nhiệt độ trong phòng luôn khoảng 22oC.

Khi bé được 4 tuần bạn cho bé đi khám mắt ở khoa nhi Viện Mắt TW, mình nghĩ khám chuyên khoa sẽ tốt hơn ở Viện Nhi. Bạn không cần cho đi khám sớm mất công vì đi sớm cũng không phát hiện được khuyết tật. Bé nhà mình do mình không biêt nên bế đi từ hồi 3 tuần và phải về. Trong thời gian này khi trời lạnh không tắm nắng được thì cho bé uống vitamin D-flouretten của Đức, loại đó uống được từ sơ sinh mà.

Nói chung chăm các bé sinh non phải kiên trì, và đặc biệt là bố mẹ phải chịu khó dù đêm hôm cũng phải dậy cho con ăn đúng giờ vì các bé thời gian đầu chưa khóc đòi ăn như các bé khỏe mạnh khác đâu. Nên dùng bỉm cho bé vì trời lạnh nếu dùng tã sẽ phải thay nhiều lần và dễ làm bé bị lạnh. Chúc bé mau khỏe
    • 511 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

chào bố hổ và mọi người, mình cũng rất mong được tư vấn về sự phát triển của trẻ thiếu tháng
    bé hổ nhà mình sinh sớm 35 tuần do vỡ ối, bé được 2,6 kg.
    khi sinh trộm vía bé khỏe và cứng cáp nên mình không lo lắng nhiều
    nhưnh hiện nay mình hơi lo về sự chậm phát triển của bé, bé được 3 tháng rôi
    về thính giác, thì khi ai đó nói to làm bé giật mình như vậy bé có nghe được nhưng khi mình cho tiếng kêu bên 1 bên, bé không có phản xạ theo, mắt và người không theo tiếng động
    về thị lực, lúc mới đẻ mắt bé mở to và rất nhanh, nhưng bé luôn nhìn theo ý bé, đêbs giờ vẫn thế, 1 tháng bé đã nhìn chăm chăm vào người nói chuyện, vậy mà bây giờ bé không hóng chuyện với ai cả, bé tự nhìn đâu đâu ko nhìn vào người nói, để vật màu sắc dao động trước mắt bé không liếc qua lại và trông như không thấy vẫn nhìn xa xôi dù mắ bé trông rất sáng và nhanh.
    nhưng bé lại cười và ê a nhìn đồ chơi quay và phát nhạc nhưng không phải lúc nào cũng thế
    3 tháng bé mới 5kg dù đường rột bé tốt , bé 2 ngày mới đi nhưng phân bình thường, bé uống đủ lượng sữa trong ngày ( mẹ bé ko có sữa), bé vẫn chưa cất được cổ hay lật
    trước biếu hiênh vậy mẹ Hổ con cũng lo lắng lắm ko rõ bé có vấn đề gì ko mà bé phát triển chậm hơn, dù bé rất hay được ngươi lớn nói chuyện cùng nhưng bé không phản ứng toàn quay đầu nhìn chăm chăm vào cái gì đó
    • 9 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

chao ban, con gai minh cung bi sinh non thieu 3 thang (sinh luc 25 tuan), nang 730 gr, chu khong phai thieu 1 thang nhu con ban dau nhe. Bay gio be cung 1 tuoi roi, tri oc, tim, phoi, mat binh thuong, hien dang lam cham tap di. Moi dua tre co 1 su phat trien hoan toan rieng biet. Long tin cua cha me giup con vo hinh co 1 suc song manh liet. Ban nen luu y giu gin ve sinh (luon rua tay sach se truoc khi tiep suc voi be), nhiet do phong ngu khong duoc qua nong va khong duoc qua lanh. Su phat trien cua be se phu thuoc vao trinh do cua bo me, moi truong song xung quanh (day la cau tra loi cua nhung chuyen gia hang dau ve cham soc tre sinh thieu thang cua Canada). Chuc gia dinh ban may man
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 518 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

; Hôm nay bé sao rồi bạn? mẹ đã có sữa chưa? hồi trước bé nhà mình cũng vậy, 33 tuần, 1kg6, mẹ không có sữa, cho bú loại sữa dành cho trẻ sinh non nhẹ cân, chỉ bán ở BV, bạn hỏi trong BV xem nhé. Bé kiểm tra mắt chưa? quan trọng lắm đó, kế đến là kiểm tra tai. Bé sẽ chậm và yếu hơn các trẻ bình thường, cần sự đầu tư toàn lực của ba mẹ thì bé mới đuổi kịp. Bạn hỏi bác sĩ đang chăm cho bé trên dưỡng nhi để sau này ra viện đến đúng ngày bác khám ở đâu thì đưa bé đến, 1 bác sĩ theo dõi con mình từ nhỏ đến lớn vẫn hơn là đưa đi khắp các bác sĩ bạn ạ.

"Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương"
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh_thuy Xem bài viết
    ; Hôm nay bé sao rồi bạn? mẹ đã có sữa chưa? hồi trước bé nhà mình cũng vậy, 33 tuần, 1kg6, mẹ không có sữa, cho bú loại sữa dành cho trẻ sinh non nhẹ cân, chỉ bán ở BV, bạn hỏi trong BV xem nhé. Bé kiểm tra mắt chưa? quan trọng lắm đó, kế đến là kiểm tra tai. Bé sẽ chậm và yếu hơn các trẻ bình thường, cần sự đầu tư toàn lực của ba mẹ thì bé mới đuổi kịp. Bạn hỏi bác sĩ đang chăm cho bé trên dưỡng nhi để sau này ra viện đến đúng ngày bác khám ở đâu thì đưa bé đến, 1 bác sĩ theo dõi con mình từ nhỏ đến lớn vẫn hơn là đưa đi khắp các bác sĩ bạn ạ.
    Cảm ơn Minh Thủy nhiều, công việc ngập đầu nên hôm nay mới vào thăm diễn đàn được. Bé nhà mình giờ khỏe rồi, sữa mẹ bé tốt nên bé tăng cân rất nhanh, giờ bé được hơn 6 cân rồi, mình rất mừng vì bé manh khỏe, chúc các bé khác cũng vậy, đây là ảnh bé nhà mình: :Smiling:
    87051414706DE68E1053CFF07F937F44
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 518 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn Minh Thủy nhiều, công việc ngập đầu nên hôm nay mới vào thăm diễn đàn được. Bé nhà mình giờ khỏe rồi, sữa mẹ bé tốt nên bé tăng cân rất nhanh, giờ bé được hơn 6 cân rồi, mình rất mừng vì bé manh khỏe, chúc các bé khác cũng vậy, đây là ảnh bé nhà mình: :Smiling:
    87051414706DE68E1053CFF07F937F44
    ; Ôi! ba, mẹ bé giỏi quá! Trộm vía, bé lanh lẹ đáng yêu lắm, ba mẹ Hổ con cố gắng lên nhé!:Rose::Rose::Rose::Rose:

"Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương"
    • 2,538 Bài viết

• 3,909 Được cảm ơn

Chào các bạn ! Con gái lớn của tôi lúc sinh cũng chỉ có 7 tháng 10 ngày và được 1,7 kl . Ngày đó còn nghèo ngoài bú mẹ cháu chỉ được uống thêm chút nước cơm pha đường . Mới sinh cháu không biết bú ,nún .tôi thường vắt sữa mình ra cốc rồi đổ cho cháu , sau thì nặn sữa vào miệng cho cháu tém môi , dần dà cháu cũng biết nún , bú .Lúc đó da cháu rất vàng, không có phản xạ đau : mặc búng tay vào chân cháu rất đau mà cháu cũng không khóc , ngay cả khi bs tiêm cháu chỉ khóc một tý ,mắt cháu cũng không linh hoạt , khi mở mắt thì liếc một tý rồi thôi. Quả thật lúc dó gd tôi nhiều người đến thăm chỉ lắc đầu với nhau .
    Thế nhưng tôi là mẹ lại không hề có một ý nghĩ bi quan nào. Chăm sóc con , trò chuyện cùng con, bất kể lúc nào , lúc đó là mùa hè . ngày đó mọi thông tin còn rất hiếm , tôi chỉ biết chăm con theo bản năng chứ không qua sách báo hay hương dẫn nào . Hàng ngày sau khi cho con bú tôi thường xoa nắn chân tay cho con , bàn tay bé xíu , cái cẳng chân chỉ bằng ngón tay cái , cái mặt thì bằng miệng cái cốc uống nứoc thôi . NHìn thương lắm . TRời thương nên chỉ 3 tháng cháu cũng được 7 kl và rất ngoan.
    Từ đó cháu phát triển bt như các bạn . Đến nay cháu đã 19 tuổi và xắp thi đại học rồi đấy các bạn ạ.
    Hãy lạc quan và luôn tin tưởng ở chính mình . Chăm con bằng chính tình yêu thương của mình các bạn nhé .

Cuộc đòi sống đáng bao lâu ?
    Mà sao ta cứ phải u sầu
    Thế nên từ nay quên đi nhé
    Rũ bỏ buồn đau ngẩng cao đầu !
    Ăn no ngủ kỹ chơi cho thoả
    Để khi nhắm mắt tiếc chi đâu !

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 529 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Xin chúc mùng cả nhà Hổ con nhé ! Ba mẹ & con đều giỏi, cố gắng hết sức mình để vượt khó :Applause: :Applause: :Applause:
    Bé con của mình cũng chào đời sớm 2 tháng, bé được 1,8kg. Sau sinh bé ở trong phòng dưỡng nhi 3 ngày thì về vơi mẹ. Lúc ôm con vào lòng, lật giở khăn tã ra thì thấy đó là con chuột con, vừa đỏ vừa ướt, chân tay bé tí tẹo, tất cả khuôn mặt bằng lòng bàn tay mình, mình đã khóc vì thương con quá ! Mình lại ko có sữa cho con bú, phải nuôi bằng sữa ngoài hoàn toàn. Mẹ Hổ con có sữa cho bé là cực kỳ may mắn, nên ko lo bé bị suy dinh dưỡng & bị tiêu chảy. Nếu bé bị tiêu chảy thì rất khó cho việc ăn uống. Đồ dùng của bé luôn luôn phải tráng nước sôi. Cứ nghĩ lại thì mình tự hỏi sao mình vượt qua được nhỉ??? Chắc là tình mẫu tử dẫn dắt mình.
    Chăm sóc con những ngày tháng này cự kỳ khó khăn với mình, suốt ngày đêm canh giờ để cho con bú, ghi lại thời gian & lượng sữa mỗi lần con bú được, để so xem hôm nay con ăn có hơn hôm qua k?? Mẹ Hổ con chú ý sau khi con bú sữa phải ôm con vỗ nhẹ lưng cho ợ hơi, ko được chặn gối giữ đầu bé nhé, phòng ngừa bé bị sặc sữa. Bé nhà mình về nhà được 1 tuần thì bị sặc sữa, tý chết đấy. May là mình nằm cạnh phát hiện kịp mà cứu.
    Tháng đầu phải để bé ngủ nhiều, nhưng khi nào bé thức là mình cũng matxa nhẹ nhàng cho bé, nói chuyện, hát hò cho bé nghe mặc dù bé chưa biết gì.
    Sau 1 tháng, bé mới đủ kg để chích ngừa 2 mũi đầu tiên, đi khám mắt ở Viện mắt SG. May quá mắt ko bị bệnh gì cả. Sau này mình mới biết nguy cơ bong võng mạc của trẻ thiếu tháng nhẹ cân rất cao , kèm theo các bệnh khác về mắt nữa. Hú hồn ...
    BS dinh dưỡng nói : Cố gắng chăm cho bé thật tốt để sau 2 năm bắt kịp các bạn cùng lứa. Bây giờ bé nhà mình hơn 4 tuổi nặng 17kg cao 1,08m rồi. Rất láu lỉnh, ương bướng, ko dám khoe là thông minh đâu.
    Ba mẹ Hổ ơi, bé được về nhà, được mẹ ôm ấp, chăm sóc hàng ngày là bé ko phụ công của ba mẹ đâu. Chúc bé Hổ ngày một lớn lên khỏe mạnh, ăn no ngủ kỹ nhé !!!
    MẸ YÊU CHÓ CÚN CỦA MẸ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2