Bé rất ít nói với người lạ, không biết rối loạn này có tên y không

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.62K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,139 Bài viết

• 8,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Co các mẹ,

Chắc mình là người mẹ tồi rồi, đi hết từ topic này qua topic khác từ chỗ con chậm nói mà đến nay vẫn chưa thể yên tâm về con.

Hiện con gái được 3 tuổi 1 tháng. Ở n thì bé tương đối ổn, hoạt bát, xông xáo, nói nhiều, hỏi nhiều và có lý luận, nói câu dài nhất hơn 10 từ. Tuy rằng có nhiều câu dài bé nói bị đảo lộn ngữ pháp, mẹ chỉnh thì bé sửa được.

Tuy nhiên, con đã đi học được 4-5 tháng nhưng ở lớp cô giáo bảo con rất ít nói, vẫn chơi với bạn nhưng chơi nh động thôi chứ nói hiếm lắm. Con nhớ tên các cô và nhớ tên tầm 5 bạn (có lẽ do các bạn này y được cô gọi hoặc chơi cùng nhóm). Con biết mách ví dụ ở n mẹ oánh thì mách bố, bà oánh mách mẹ, về n mách bạn XB đánh con (chẳng biết có đúng bạn đó đánh không, cô giáo bảo không nhưng rõ ràng con có xước xát). Khi gặp các bé hơn 2 tuổi, các bé ấy thì nói liền mồm, con thì chỉ im lặng. Con rất thích các chị họ đến chơi, suốt ngày nhắc đòi chơi với chị như đúng rồi, nhưng khi các chị đến thì trở nên trầm lặng (về khoản nói), vẫn chơi nh động, chơi đồ chơi cùng các chị, chỉ là không nói.

Có một số rối loạn mình biết con không phải rồi:
    - Tự kỷ: Không vì con sử dụng ánh mắt bình thường, con hỏi, con lý luận,....

Có một rối loạn khác là Selective Mutism nhưng mình không chắc lắm, ở VN không rõ có đánh giá được cái này không. Có khi nào là Asperger không?

Các mẹ có bé đã từng như vậy có thể chia sẻ không, các bé lớn hơn sẽ thế nào, phải dạy bé giúp bé thế nào để bé hòa nhập tốt hơn?
    cVJSp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,919 Bài viết

• 1,544 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    bé n em chậm nói nên với người lạ cũng ít nói lắm,nhưng hoạt động vận động thì bình thường,nói chung biết phân biệt ông bà cô chú anh chị,chứ như đứa e họ e đến 4 tuổi còn không phân biệt được ông bà cô bác anh chị,đáng nhẽ phải gọi e là chị thì nó lại gọi là cô...
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,139 Bài viết

• 8,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bemeo8909 Xem bài viết
    bé n em chậm nói nên với người lạ cũng ít nói lắm,nhưng hoạt động vận động thì bình thường,nói chung biết phân biệt ông bà cô chú anh chị,chứ như đứa e họ e đến 4 tuổi còn không phân biệt được ông bà cô bác anh chị,đáng nhẽ phải gọi e là chị thì nó lại gọi là cô...
    Tất nhiên nói và hoạt động vận động khác nu mà em, ý chị là nói thôi, còn nhận thức bé hoàn toàn bình thường, ở n nói như trẻ khác, chỉ là gặp người lạ là không nói (hoặc nói rất ít).
    cVJSp7
    • 141 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Lại gặp mẹ nó. Bé ǹ mình bằng tuổi ǹ bạn, giờ cũng nói nhiều lắm rồi, hỏi cũng nhiều. Mình cũng chỉ băn khoăn mỗi 1 điều là làm thế nào cho bé biết tạo ra 1 cuộc giao tiếp như bạn bè bt với nu. Bé đến lớp cũng chơi với các bạn, về ǹ cũng nô đùa ầm ĩ với các anh chị quen. Tuy nhiên, gặp 1 bạn lạ, ng lạ thì bé sẽ ko bắt chuyện hoặc trả lời lại đầy đủ, toàn cố tình đánh trống lảnh đi. hic
    • 2,919 Bài viết

• 1,544 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    bé n e cũng như bé n chị trên ra ngoài nhất định ai hỏi cũng phớt lờ ko chịu giao tiếp
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,139 Bài viết

• 8,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Hôm nay lên khoe các mẹ tí. Mấy hôm nay n mình có đám cưới, các chị họ sang chơi, có cả bé tầm 2 tuổi, các bé lớn học cấp 1. Bé n mình quấn quít lấy các chị không rời, nói chuyện với các chị và chơi với nu rất tốt. Cũng do hưng phấn quá y sao mà bé nói với cả người lạ và không e dè một chút nào mặc dù ở đám cưới rất đông người.
    cVJSp7
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé n bạn giống bé n mình. mình cũng đang lo ngại quá. chắc phải cho bé đj kiểm tra