TIN TÀI TRỢ.

Bé hay thè lưỡi ra ngoài

• 822 Lượt chia sẻ
  • 56.6K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con nhà mình 18 tháng rồi mà cũng không nói mấy chỉ ạ, bà, măm măm, ba, tích tắc, thêm nữa bé lại cứ hay thè lưỡi ra ngoài nhìn ngố lắm. Mình cảm thấy rất sốt ruột, nhưng quan sát thấy cháu mọi hoạt động khác vẫn bình thường nên phân vân không biết có nên đưa đi khám không nhỉ? Các mẹ tư vấn giúp mình với. Thanks

http://hoibacsi.com/Content/Upload/Cham_Soc_Suc_Khoe/Tre_Em/thumbnail_19367d5f-2d13-460d-bfc8-0c786eb1caa3.jpg

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,253 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Có phải bé ngứa nướu vì mọc răng không?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Bin nhà mình mỗi lần mọc răng cũng hay thè lưỡi ra thế đó.Không có vấn đề gì đâu bạn àh!trẻ con có nhiều trò còn ngộ hơn nữa ấy chứ.:Laughing::Applause:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhưng hình như nhóc nhà mình ko phải tại mọc răng vì cháu mọc hết răng cửa rồi mà. Tại mình cứ hay quan sát các em bé bị bệnh down, thấy các bé bị bệnh này cứ hay thè lưỡi ra ngoài, thêm nữa con mình cũng thuộc diện chậm nói nên thành ra cứ lẩn thẩn nghĩ quẩn vậy...cho nên thấy lo lo thế nào ấy.
    • 468 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

chưa chắc đâu mẹ nó ạ. Mùa này các bé hay thè lưỡi ra ngoài vì để liếm mồ hôi ở dưới cằm hoặc ở tay người bế ấy mà. Mồ hôi nó mặn mặn nên chúng nó thích thôi
    ---------------------
    Hiền: 0988 759 018
    YM: nguyenthuhhien (2 chữ h)
    Email: nguyenthuhhien@gmail.com
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 100 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thế Phong Xem bài viết
    Nhưng hình như nhóc nhà mình ko phải tại mọc răng vì cháu mọc hết răng cửa rồi mà. Tại mình cứ hay quan sát các em bé bị bệnh down, thấy các bé bị bệnh này cứ hay thè lưỡi ra ngoài, thêm nữa con mình cũng thuộc diện chậm nói nên thành ra cứ lẩn thẩn nghĩ quẩn vậy...cho nên thấy lo lo thế nào ấy.
    Bạn nói vậy mình cũng lo quá, vì bé nhà mình cũng rất hay thè lưỡi ra ngoài, cũng chưa biết nói, chán quá.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhưng bé nhà mẹ bao nhiêu tháng rồi. Cu Ong nhà mình chính xác là 19 tháng 5 ngày rồi mà nói kém thì mới đáng lo. Kết hợp với việc bé hay có những dấu hiệu linh tinh như hay thè lưỡi, cũng nhát khi gặp người lạ, hay khóc nhè, ăn vạ ... nên mình cứ lo mãi. Định chờ xem 1, 2 tháng nữa nếu bé vẫn không nói mình sẽ cho đi khám, còn bây giờ mẹ nỗ lực hết sức để con mạnh dạn hơn và hy vọng con không phụ công mẹ, sớm mở miệng để mẹ có thể cười tươi được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 100 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thế Phong Xem bài viết
    Nhưng bé nhà mẹ bao nhiêu tháng rồi. Cu Ong nhà mình chính xác là 19 tháng 5 ngày rồi mà nói kém thì mới đáng lo. Kết hợp với việc bé hay có những dấu hiệu linh tinh như hay thè lưỡi, cũng nhát khi gặp người lạ, hay khóc nhè, ăn vạ ... nên mình cứ lo mãi. Định chờ xem 1, 2 tháng nữa nếu bé vẫn không nói mình sẽ cho đi khám, còn bây giờ mẹ nỗ lực hết sức để con mạnh dạn hơn và hy vọng con không phụ công mẹ, sớm mở miệng để mẹ có thể cười tươi được.
    Bé nhà em được 9 tháng rồi, cũng hay lè lưỡi lắm, lại cũng nhát khi gặp người lạ, toàn nép vào mẹ thôi, lại cũng hay khóc nhè, ăn vạ... giống con nhà mẹ nó đấy. Em nghĩ là nếu bị down thì vẻ mặt phải thể hiện rõ rồi chứ đúng không ạ?
    Càng đọc ở WTT càng lo cho con mình, các mẹ nhỉ, nào là lo xem con có tự kỷ, có AS không, v.v. và v.v, lo quá các mẹ nhỉ!
    • 94 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào mẹ Thế Phong

Con gái mình bây giờ 9 tháng suốt ngày thè lưỡi xuống dưới, không liếm lên trên được. Hôm trước tình cờ đi khám ho thì bác sĩ nhi nói cháu bị dính hạm lưỡi (còn gọi là thắng lưỡi, phanh lưỡi), chính là miếng da mỏng nối lưỡi với hàm dưới. Vì dính hạm lưỡi nên lưỡi bé bị kéo ra ngoài, dễ liếm xuống mà ko liếm lên được. Bác sĩ chỉ định cắt hạm lưỡi nếu không bé sẽ chậm nói, nói ngọng và nói đớt, rất thiệt thòi trong giao tiếp sau này. Cái này cắt càng sớm càng tốt.

Mình cho bé cắt luôn, mất 250.000 đồng và chảy chút máu. Nhìn con bị cắt chảy máu cũng xót lắm, nhưng về nhà được 2 tiếng bé bú sữa cười nói bình thường.

Bạn thử đi khám xem bé có bị giống con gái mình ko, nếu bị nên cắt đi không thiệt thòi cho con bạn ạ.

Mình khám bác sĩ Nguyễn Văn Bàng, phòng khám 327 Trường Chinh, Hà Nội. Bác sĩ này khám sau 5h30 chiều, tất cả các ngày trong tuần, hình như trừ thứ tư thì phải. Riêng thứ bảy khám cả ngày luôn.

Từ hồi con mình cắt hạm lưỡi bé không thè lưỡi nữa, cũng không thè xuống nữa mà liếm được môi trên.

Theo mình bạn nên cho con đi gặp bác sĩ nhi, chẳng mất gì đâu mà lại tốt cho sự phát triển của con. Bs Bàng mình rất tín nhiệm vì rất nhẹ nhàng với bệnh nhi và không bao giờ dọa dẫm phụ huynh hết.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ faith-cure nhé. Có lẽ mình cũng nên cho con đi khám xem họng có bị gì ko chứ nhóc nhà mình chắc không phải bị dính thắng lưỡi đâu, vì cháu cứ tía lia lưỡi suốt ngày ấy mà. Nhóc nhà mình có tiền sử viêm phổi sơ sinh nên mình sợ trong giai đoạn khó thở đó có thể cũng bị ảnh hưởng phần nào đến não của bé. Bác sỹ Bàng Phó khoa nhi Việt Nhật, mình cũng rất tín nhiệm (Phòng khám Thành Tâm ở đường ngã tư sở phải không).
    • 94 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đúng bs Bàng rồi. Mình thấy chú ấy tư vấn nhiều vấn đề chứ không chỉ là bệnh cấp tính như tai mũi họng thông thường đâu. Anh trai mình 18 tháng mới nói được chữ "bà bà" đầu tiên. Mẹ mình tưởng câm nên cứ phải thử gọi từ xa, thấy quay lại mới yên tâm (vì không điếc thì ít khi bị câm). Bây giờ nói như khiếu, lấy vợ xinh, sắp đẻ con giai năm Tí. Học Ngoại thương tử tế như ai. Chả sao cả. Bạn ko nên quá lo
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào! Có ai ở đây ko ạ cho mình hỏi một chút
    E bé nhà mình mới đc 4tháng, cháu mỗi lần nô đùa cũng cứ lè lưỡi ra ngoài nhưng ko thường xuyên, từ hồi như vậy là cháu lè lưỡi ra đẩy bình sữa ko chịu ug. Cháu ăn kém ngủ kém tăng cân chậm mình rất lo. Ai có con jống mình và biết lý do thì cho mình lời khuyên nhé. Rất mong hồi âm. Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 706 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

ô lạ nhỉ.
    Thè lưỡi cũng là bệnh à.
    mà 18 tháng nói thế là nhiều hơn con mình rồi đó.
    Con mình có giai đoạn cũng thè thè cái lưỡi ra, mình nghĩ là nó tập, nó thử, nó trêu thôi. Chứ chẳng bệnh tật gì cả.
    Sau 1 vài ngày chán thì hết.
    Có gì mà phải quá lo lắng như thế. Lại còn down với tự kỉ nữa chứ? Các mẹ toàn quàng bệnh thiên hạ vào con mình.
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

gcOC

event
    • 8,371 Bài viết

• 2,652 Được cảm ơn

Ôi con em cũng vậy nè, chắc đó là biểu hiện của từng giai đoạn thôi mà. Lo gì, rồi sau này sang giai đoạn khác bé lại có biểu hiện khác đó mà
    Em trở về đúng nghĩa trái tim em
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em thấy cũng lo phết đấy chữ mấy chị, cháu e còn đc gần 4 tuổi cơ!Suốt ngày soi gương rùi thè lưỡi ra trông ghét lắm, chả biết nói gì cả suốt ngày chỉ ì ì ì! Không thích hoặc cáu cũng chỉ ì ì!Chị e cho nó đi khám thì IQ bt, hơi thấp và có bệnh tự kỉ!:Sad: Nhưng chắc là lớn tuổi rồi mà suốt ngày thè lưỡi ra mới đáng lo chứ như mấy bé trong năm là 1 giai đoạn của nó thui nhỉ?
    Đến bao giờ con mới lớn ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 241 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng thè lưỡi ra nhưng một thời gian chán lại thôi. Chắc không phải bệnh đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ko hiểu thế nào nữa. Sóc nhà mình đây là lần thứ hai bé lè lưỡi rồi đẩy bình ko ug, gđoạn trước cho ăn khổ lắm, tuần vừa rồi ăn đc lại bình thường thì tuần này lại tiếp tục. Lần này biếng ăn hơn, cứ nhai bình nhau nháu ko ug, đút thìa thì nhai thìa... Bé mới có gần 4tháng thì đã ngứa lợi mọc răng gì nhỉ? Thế là thế nào có ai giải đáp giúp mình ko?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Việc thè lưỡi là do giai đoạn thôi. Nấm lùn nhà mình còn uốn lưỡi đủ kiểu chụp cả ảnh nữa ngộ lắm. Nhưng chẳng sao. 15 tháng nói được 3 từ liền nhau nói nhiều có hôm ông bà bảo nhức hết cả đầu đấy. Mình cũng chẳng lo lắm thấy các mẹ bảo là bị down gì đó là sao. Thấy đây là sự kiện bình thường mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Bi nhà em được gần 2 tháng tuổi rồi. Gần đây bé hay đẩy lưỡi ra ngoài (lè lưỡi) như là bị ngứa lưỡi hoặc lợi gì đấy (Đấy là bố mẹ cháu đoán vậy). Có mẹ nào rành hiện tượng này chỉ giúp em với.
    • 31 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn ơi, không sao đâu. Theo như các cụ thường nói đó là mụ dạy bé nhà mình được 4 tháng rồi mà cứ lấy lưỡi mút môi trên cứ chùn chụt trông buồn cười lắm ! còn trước đây lại mút môi dưới hồi đó mình cũng lo lắm chỉ sợ bé vẩu thôi hjhj mọi chuyện sé ổn thôi ! Chúc ban vui vẻ nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2