TIN TÀI TRỢ.

Bé 4 tháng tuổi hay bị giật mình có phải do đẻ forcep nên ảnh hưởng đến thần kinh của bé?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.5K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Con mình được 4 tháng rồi nhưng khi ngủ vẫn giật mình thon thót, chỉ cần tiếng động nhỏ cũng làm bé choàng mình thức giấc và giật mình. Ban ngày ngủ giấc rất ngắn, chỉ khoảng 30 phút là choàng tỉnh. Ban đêm ngủ không thẳng giấc mà cứ phải dậy 3-4 lần, Mình đã dùng biện pháp chèn gối bên cạnh, cho nằm nghiêng hay khi ngủ ôm bé vào trong lòng nhưng vẫn giật mình dù ban đêm rất yên tĩnh. Tứ ngày sinh bé ra chưa được giấc ngủ nào yên cả, cứ thấp thỏm lo con giật mình, đôi khi con giật mình mạnh làm mẹ cũng giật mình theo. Mà cái kiểu giật mình của con mình đôi khi chân tay còn vẫy vẫy, có lúc chơi vui mẹ nói to hay hắt xì hơi cũng giật mình.
    Ngoài những biểu hiện trên thì bé vẫn ăn đều, tăng cân tốt, đã biết nói chuyện lật, ăn dặm, bé được 8kg, rất thích hò hét và đừg, nhẩy nhót trên đùi mẹ.
    Mình sinh forcep nên có hỏi một số người thì bảo do sinh như vậy nên thần kinh con bị ảnh hưởng, mẹ lo quá, mẹ nào có kinh nghiệm hay chỉ cho mình với nhé. cảm ơn các mẹ nhiều.
    MTI2Mzk3MjM1MA

lắng đọng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Xin phép Mod cho mình mở topic này để nhận được lời khuyên của các mẹ. Tks Mod
    MTI2Mzk3MjM1MA

lắng đọng
    • 260 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

bé nhà e ms đc gần 1 tháng....Cũng hay giật mình...Cửa mở cỏt két là giật mình...Mà bé lười ngủ quá...Toàn thức để chơi...Có đêm bé chỉ ngủ 2 tiếng...! ngày bé ngủ nhiều nhất đc hơn 10 tiếng...Mẹ e bảo ngủ ít thế thì làm sao mà lớn đc....Đêm nào 2 mẹ con cũng thức chơi chán...rồi đến lúc mệt quá bé ms thiếp đi...Lúc bé ngủ thì chân tay khua loạn xạ lên...e chèn gối kiểu j cũng bị đạp tung hết...hic hic...Có mẹ nào có cách nào giúp bé ngủ nhiều hơn và ngủ ngon mách nước e với...e cảm ơn!
    I ♥ Çh¡ñ$µ
    DSC00345-1
    Là lá la...Con là tình iu lớn nhứt đời ba mẹ Xì dầu Chinsu ơi... :Kiss:
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bé hay bị giật mình là chuyện bt, ku nhà em khi được 1 tháng đến tầm 3 tháng cũng hay giật mình, nhưng giật mình nhiều nhất là lúc 1 tháng, khi ấy bé còn hay bị ươn người, em có mời bs đến khám, thì bs có nói, 1 trong các triệu chứng của thiếu canxi là bị giật mình, ra mồ hôi trộm.... em không biết con các mẹ có phải do nguyên nhân đấy không, các mẹ thử tìm hiểu xem, giờ ku nhà em sắp tròn 4 tháng bước sang tháng thứ 5 thì không còn phải ôm chặt trong lòng nữa, đã có thể dang tay dang chân ngủ 1 mình rồi, nhớ có đợt em còn phải chèn nguyên 1 cái chăn bông lên người con để không bị giật mình
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 246 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Vụ sinh bằng forcep, ngày xưa mình cũng lo lắng như bạn vì nghe mấy cô y tá bảo bé sẽ kém thông minh, người già thì bảo hay bị đau đầu, bác sĩ lại bảo chẳng sao cả. Rốt cuộc mới sinh con xong mà cứ nhìn thấy cái đầu dài nhằng do bị kẹp của con mà mình ứa nước mắt. May mắn là con mình ăn ngủ rất dễ, tháng đầu cứ ngủ 3 tiếng rồi dậy bú rồi lại ngủ 3 tiếng.
    Nhà mình là công ty làm việc mà chẳng ai biết có em bé mới sinh trên lầu vì bé chẳng khóc tẹo nào Bé mới được 10ngày thì tầng dưới sửa chữa, khoan tường ầm ầm, bé đang ngủ nghe tiếng ồn, hơi giật người một tí rồi tiếp tục khì khì
    Bé bây giờ hơn 3 tuổi, trộm vía rất lanh lẹ, dễ chịu, ít bệnh, tiếp thu có vẻ tốt, đi học được cô khen sáng dạ... về sau không biết thế nào cưứ bây giờ thì ổn bạn ạ. Con bạn chắc là thiếu canxi, bạn xem thử có triệu chứng ra mồ hôi trộm hay rụng tóc sau gáy gì dó không nhé..
    Chúc bé ngủ ngon giấc cho mẹ đỡ lo
    Con trai cuả mẹ, nghĩa là tình yêu
    Nghĩa là tất cả, là muôn vạn điều

Nhà của con:https://my.opera.com/DANGGIATHINH/blog/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linh_chi8085 Xem bài viết
    bé hay bị giật mình là chuyện bt, ku nhà em khi được 1 tháng đến tầm 3 tháng cũng hay giật mình, nhưng giật mình nhiều nhất là lúc 1 tháng, khi ấy bé còn hay bị ươn người, em có mời bs đến khám, thì bs có nói, 1 trong các triệu chứng của thiếu canxi là bị giật mình, ra mồ hôi trộm.... em không biết con các mẹ có phải do nguyên nhân đấy không, các mẹ thử tìm hiểu xem, giờ ku nhà em sắp tròn 4 tháng bước sang tháng thứ 5 thì không còn phải ôm chặt trong lòng nữa, đã có thể dang tay dang chân ngủ 1 mình rồi, nhớ có đợt em còn phải chèn nguyên 1 cái chăn bông lên người con để không bị giật mình
    bạn mời bác sỹ nào đến nhà khám vậy? mình cũng nghĩ con mình thiếu canxi nhung lần 1 tháng cho đi khám ở Viên Nhi đã đực bác sỹ cho chỉ định uống D3 nhưng không thấy đỡ. Cho mình số dt bác sỹ bạn khám cho con nhé. Tks nhiều nhiều
    MTI2Mzk3MjM1MA

lắng đọng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

lại nói chuyển đẻ forcep, thằng cu nhà tớ cũng bị dùng forcep lôi ra. Chỉ vì cái tội mà khong biết rặn, đến lúc mẹ hết hơi rồi, con sắp bị ngạt, bác sĩ phải lôi ra để cứu con. Lúc con mới sinh ra, nhìn con thương lắm, đầu thì dài, trán thì dính máu do vết cặp của forcep (giờ chỗ này đã thành sẹo). Lúc còn bé, con ngủ cũng hay giật mình, tay thì lúc nào cũng nắm chặt lại như là sợ. Thương lắm. Trộm vía con, bây giờ lớn lên, con khác rồi, không còn giật mình nữa, ăn ngủ tốt, vết sẹo ở trán cũng mờ hơn. Mẹ nó yên tâm đi, con sẽ khong sao đâu, không ảnh hưởng gì cả đến thần kinh cả. Lớn dần, con sẽ thay đổi thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamky Xem bài viết
    Vụ sinh bằng forcep, ngày xưa mình cũng lo lắng như bạn vì nghe mấy cô y tá bảo bé sẽ kém thông minh, người già thì bảo hay bị đau đầu, bác sĩ lại bảo chẳng sao cả. Rốt cuộc mới sinh con xong mà cứ nhìn thấy cái đầu dài nhằng do bị kẹp của con mà mình ứa nước mắt. May mắn là con mình ăn ngủ rất dễ, tháng đầu cứ ngủ 3 tiếng rồi dậy bú rồi lại ngủ 3 tiếng.
    Nhà mình là công ty làm việc mà chẳng ai biết có em bé mới sinh trên lầu vì bé chẳng khóc tẹo nào Bé mới được 10ngày thì tầng dưới sửa chữa, khoan tường ầm ầm, bé đang ngủ nghe tiếng ồn, hơi giật người một tí rồi tiếp tục khì khì
    Bé bây giờ hơn 3 tuổi, trộm vía rất lanh lẹ, dễ chịu, ít bệnh, tiếp thu có vẻ tốt, đi học được cô khen sáng dạ... về sau không biết thế nào cưứ bây giờ thì ổn bạn ạ. Con bạn chắc là thiếu canxi, bạn xem thử có triệu chứng ra mồ hôi trộm hay rụng tóc sau gáy gì dó không nhé..
    Chúc bé ngủ ngon giấc cho mẹ đỡ lo
    bé nhà mình hay bị ra mồ hôi ở gáy, đầu, lưng, bé mẹ cũng toát mồ hôi ở nhiệt độ 20 độ. Mẹ cho con nó uống canxi gì thế? cho mình xin cái tên để tham khảo. cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều.
    MTI2Mzk3MjM1MA

lắng đọng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi May16 Xem bài viết
    bé nhà mình hay bị ra mồ hôi ở gáy, đầu, lưng, bé mẹ cũng toát mồ hôi ở nhiệt độ 20 độ. Mẹ cho con nó uống canxi gì thế? cho mình xin cái tên để tham khảo. cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều.
    bạn ơi, cho con uống canxi corbiere nhé, loại 5ml/ống, nhưng nhớ là cho con uống vào buổi sáng để trong ngày, con đi tiểu thì can xi cũng có thải bớt ra ngoài, không hại thận con. Ngoài ra, mẹ nó cho con tắm nắng thì con mới có vitamin D để tổng hợp canxi mới có tác dụng. Nếu không thì mẹ uống canxi và cho con bú cũng được vì đằng nào sinh sau, mẹ cũng cần canxi rất nhiều, mẹ mới không đau lưng, đau chân tay. nếu mẹ uống thì cũng uống loại đó nhưng uống ống 10ml
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 246 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Mình chỉ chăm chỉ cho bé phơi nắng rất kỹ hàng ngày thôi, cho đến giờ vẫn còn phơi nắng sớm, không bổ sung canxi gì cả bạn ạ, vậy mà 11 tháng bé đã đi lại tung tăng rồi
    Con trai cuả mẹ, nghĩa là tình yêu
    Nghĩa là tất cả, là muôn vạn điều

Nhà của con:https://my.opera.com/DANGGIATHINH/blog/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 08062008 Xem bài viết
    bạn ơi, cho con uống canxi corbiere nhé, loại 5ml/ống, nhưng nhớ là cho con uống vào buổi sáng để trong ngày, con đi tiểu thì can xi cũng có thải bớt ra ngoài, không hại thận con. Ngoài ra, mẹ nó cho con tắm nắng thì con mới có vitamn D để tổng hợp canxi mới có tác dụng. Nếu không thì mẹ uống canxi và cho con bú cũng được vì đằng nào sinh sau, mẹ cũng cần canxi rất nhiều, mẹ mới không đau lưng, đau chân tay. nếu mẹ uống thì cũng uống loại nhưng uống ống 10ml
    tks bạn, hôm nay mẹ đi tha về một hộp, mẹ uống cho con bú. Mình cho bé phơi nắng và ngừng không cho uống D3 nữa, chăm chỉ cho con đi hóng nắng, ban ngày bây h mở tung cửa để đón ánh sáng.
    MTI2Mzk3MjM1MA

lắng đọng
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

nếu con nhà mẹ bị ra mồ hôi trộm thì chác chắn bị thiếu canxi rồi, mẹ cho em uống Viosterol ngày 2 giọt ( vitamin D) vào buổi sáng, mẹ mua canxi corbiere nhé loại 10ml/ống, con uống 1/4 ống, mẹ uống 1 ống và 3/4 ống ( túc là mẹ uống hơn 1 ống ấy) cho uống vào buổi sáng, nhưng cho con uống sau 10 nhịp bú mẹ , tức là chị cho bé bú đếm đúng 10 lần bé mút vào thì rút ra và cho bé uống canxi, uống trong 10 ngày thì nghỉ 10 ngày rồi lại uống tiếp, cứ như vậy chỉ cần 1 tháng là sẽ thấy khác ngay, trộm vía con, bs chỉ định uống như vậy đấy ạ, ku nhà em khong có điều kiện tắm nắng nên vẫn cho uống vitamin D đều đạn, mẹ cho con uống canxi khi nào thấy con đỡ thì có thể tạm ngừng 1 thời gian, vì thừa canxi cũng không tốt mà, bé dễ bị lùn đấy ạ
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

tks bạn, hôm nay mẹ đi tha về một hộp, mẹ uống cho con bu an toàn hơn nhảy? Minh cho be phơi nắng và ngưng không cho uống D3 nữa, chăm chỉ cho co di hóng ánh sáng, ban ngày bây h mở tung cửa để đón ánh sáng.
    mẹ uống con cũng phải uống, bt thì mẹ vẫn phải uống, nhưng khi con đã có hiện tượng thiếu canxi rồi thì bé cũng phải uống, mẹ nó pha thêm canxi vơi nước cho bé uống dễ
    • 3,045 Bài viết

• 5,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 08062008 Xem bài viết
    lại nói chuyển đẻ forcep, thằng cu nhà tớ cũng bị dùng forcep lôi ra. Chỉ vì cái tội mà khong biết rặn, đến lúc mẹ hết hơi rồi, con sắp bị ngạt, bác sĩ phải lôi ra để cứu con. Lúc con mới sinh ra, nhìn con thương lắm, đầu thì dài, trán thì dính máu do vết cặp của forcep (giờ chỗ này đã thành sẹo). Lúc còn bé, con ngủ cũng hay giật mình, tay thì lúc nào cũng nắm chặt lại như là sợ. Thương lắm. Trộm vía con, bây giờ lớn lên, con khác rồi, không còn giật mình nữa, ăn ngủ tốt, vết sẹo ở trán cũng mờ hơn. Mẹ nó yên tâm đi, con sẽ khong sao đâu, không ảnh hưởng gì cả đến thần kinh cả. Lớn dần, con sẽ thay đổi thôi.
    bạn ơi, con bạn sinh 6/8/08/ ah, cũng forcep ah? COn mình cũng đẻ 6/8/08, cũng forcep, nagỳ mới sinh cũng dài ngoằng, mătỵ còn vết sẹo dài nữa chứ, da thì vàng khè, trán thì bị chảy máu. Bây giừo thì trăngd trẻo đẹp trai lắm, da lại láng mịn như thường mà thong minh lắm nên mình yên tâm lăm. Nhưng mà đẻ đứa thứ 2 thì nhất định phải mổ, sợ lại như đứa đầu thì chết
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé mới sinh mà ngủ vậy cũng hơi ít. Bạn thử mời bác sũ đến khám xem sao. Còn về mổ forcep thì chưa hẳn là nguyên nhân khiến bé hay giật mình đâu, trẻ sơ sinh thường hay giật mình mà. Bạn cũng đừng lo lắng quá kẻo ảnh hưởng đến sữa mẹ đó! Chúc bé ngoan và khỏe mạnh nhé!
    • 541 Bài viết

• 1,776 Được cảm ơn

Ồ, con trai mình cũng forcep. Đầu dài là do me dặn lâu quá không phải do forcep đâu.

Mình hơi lạ sao bác sĩ lại cặp forcep ở trên đầu và mặt. Về kỹ thuật là forcep phải kẹp ở phần hàm của bé. Thằng cu nhà mình lúc đẻ ra đầu dài như cái bơm, có một cái u ở trên đỉnh đầu vì trước khi dung forcep phải dùng giác hút, trông như cái sừng. Nghe các mẹ kể mà nhớ đến lúc đầu tiên nhìn con. Nằm trong lúc đợi rau bong mà cứ khóc mãi.

Đẻ xong ngày nào cũng ngắm xem cái đầu của con đã ngắn lại chưa. Người ta bảo 2 tháng là về bình thường, đợi mãi vẫn dài, hỏi tiếp có người bảo phải 3-4 tháng, lại đợi tiếp. Đến hơn 5 tháng đầu vẫn dài, 7 tháng vẫn thế, quen rồi chẳng còn quan tâm nữa thì nó ngắn từ lúc nào. Nhưng mà đúng là có tật giật mình, trẻ con nó chưa nói năng được, có vấn đề gì cũng nghĩ là tại cái forcep.

Giờ cháu 9 tuổi rồi, đầu tròn xoe. Sức khỏe hoàn toàn bình thường. Ôi cảm xúcc sinh con đầu lòng ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

con nhà em gần 4 tháng rồi. Ban ngày ngủ rất hay giật mình rất là thuơng. Em vẫn cho con uống D3 từ tháng thứ 2 cho tới bây giờ. Mà cháu hay ra mồ hôi lắm. Ngủ dậy là phần lưng gần như ướt ướt áo và gáy. Khi ngủ, cháu không nắm chắc tay mà thả lỏng tay. Em nghe các cụ nói như thế là rất nhanh lớn. Hôm qua, bà chị em nhìn tóc con em bảo là bị thiếu canxi do tóc con em có hình vành khăn, nghĩa là chỗ đó tóc ko dày như chỗ khác. Em lại nghĩ là do tóc nó thế.
    Em nghĩ là cho con đi viện dinh dưỡng cho nó chắc. Con em rất cứng cáp. Tháng thứ 2 đã cứng đầu và đòi bế lên chứ không nằm. hơn 3 tháng biết lẫy rồi.
    Em cứ phân vân có phải con bị thiếu canxi hay không nữa!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,276 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con mình gần 5 tháng mà vẫn hay giật mình nữa cơ. Ban ngày cũng ngủ lặt vặt, muốn con ngủ lâu thì phải rượm dẹ, đi nhẹ nói khẽ. Nhưng được cái đêm ngủ 1 mạch mẹ phải gọi dậy ăn. Ra ngoài đường nghe thấy tiếng xe máy, người ta khoan nhà,... cũng giật nảy lên ngoay ngoảy người, đang hóng hớt mọi người cười to cũng giật mình hết hóng nhìn mọi người chằm chằm luôn,.... chắc là chả sao đâu.
    cVJSp7