TIN TÀI TRỢ.

Bé 2 tháng tuổi hay bị nôn trớ

• 3 Lượt chia sẻ
  • 75.5K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ thông thái ơi ! bé nhà em dạo này rất hay nôn trớ, trớ rất nhiều, phun như kiểu vòi phun nước ý,có hôm trớ nhưtheess 3,4 lần, e lo quá,hok bít bé có sao k?có phải đi bsi k?mà rốn bé nhà e to lắm.các mẹ giúp e với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con mình cũng bị trớ ra, nhưng không đến nỗi vòi rồng. Mình có mua sữa Physiolac loại chống nôn trớ cho bé dùng, nhưng nó không uống. Mình cứ ép nó uống 2 hôm nay nhưng không được, pha ra rùi lại đổ đi. Bạn có muốn thử sữa này không, mình tặng lại cho bạn.
    Bé nhà mình rốn cũng to lắm, do con rướn nhiều quá, khóc nhiều quá. Bsi bảo không sao, khi lớn lên nó sẽ tự xẹp xuống thôi. Bạn đừng lo quá nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 597 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nếu không an tâm bạn có thể cho con đi khám bác sĩ, lúc 2 tháng con mình cũng bị như vậy, đi khám bác sĩ cho uống mothilumM và kêu khi bú ợ xong thì cho nằm đầu cao, chia nhỏ cữ bú ra nhưng mình không cho uống thuốc vì thấy còn nhỏ quá, tự nhiên qua tháng thứ 3 là hết luôn , không còn bị ọc nữa, mình nghĩ do dạ dày con còn nhỏ nên không chứa đủ mà bé đến giai đoạn này lại bú nhiều hơn nên thích nghi không kịp dễ dẫn đến bị ọc sữa!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

con mình lúc nhỏ cũng hay nôn trớ, hầu như mỗi ngày, mình rất stress, ... rồi quen

mình có cho bé đi khám, siêu âm, kết quả bình thường nhưng BS vẫn kê đơn: primperan (được chỉ định cho: Buồn nôn & nôn. Biểu hiện rối loạn tiêu hóa do rối loạn nhu động ruột), cốm tiêu xitrina (làm giảm tiết a-xit dạ dày), và 1 loại nữa lâu rồi mình quên tên
    cô em chồng mình làm điều dưỡng ở BV Nhi Đồng nói thuốc primperan rất tốt cho trẻ hay ói, riêng mình đọc các tác dụng phụ thì thấy thuốc primperan ít hơn thuốc mothilumM (hơn nữa mothilumM trong hướng dẫn sử dụng ghi dùng cho trẻ từ 1 tuổi)
    bé có đỡ hơn theo thời gian nhưng tới khoảng 8 tháng mới đỡ! - nói cho bạn chuẩn bị tâm lý và yên tâm
    theo mình bạn nên đưa bé đi chuyên khoa nhi khám, để BS tư vấn. Tuy nhiên, vấn đề chăm sóc cũng rất quan trọng, 1 vài điều mình đã áp dụng nè:
    - cho bé bú vừa, không quá no, mình chịu khó cho bú nhiều lần hơn
    - bé bú xong ẵm bé dựa vào lưng mẹ (vì bé còn nhỏ) cho bé ợ hơi, bé còn nhỏ hơi khó, mẹ cố gắng nhé, bé lớn hơn cho bé ngồi dậy dễ ợ hơi (nhớ lót miếng khăn trên vai, có khi bé ợ ra ít sữa nhé)
    - sau khi bé bị trớ, bạn đút ít nước tráng miệng cho bé
    - trường hợp bé ói nhiều, nhớ vệ sinh mũi cho bé bằng nước muối sinh lý
    cố gắng đừng để bé ói nhiều, có thể không tốt cho hệ hô hấp
    chúc bé khỏe
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 57 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

bé nhà mình trước từ 2-4 tháng cũng hay bị ọc sữa, phun vòi luôn, mẹ nhìn là xanh mặt. Hình như trẻ con đứa nào cũng bị cả hay sao ấy. Quan trọng mình theo dõi và số lượng có nhiều không. Theo mình nhé, bạn cứ theo dõi và làm theo bạn ngathudaumot xem, nếu bé ăn mà là phun nhiều quá thì bạn hãy cho đi bác sĩ. Trước đây mình chả bác sĩ, cứ ói rồi lại hì hục cho ăn lại, rồi lại ói, rồi lại ăn lại... nhưng rồi bé cũng điều chỉnh hay sao ấy, từ từ bớt dần. Nhưng 1 ngày cũng chỉ ọc tối đa 2-3 lần thôi. Nếu bé bạn ói nhiều thì bạn hãy cho đi bác sĩ vì mình nghe nói bé sơ sinh cái dạ dày nằm ngang nên chưa diều chình thức ăn, mình ko chăm sóc đúng thì sẽ dễ ói hơn nữa, từ từ bé sẽ bình thường lại, bạn đừng lo lắng quá nha.

Còn cái rốn, bé nhà mình hồi 2 tháng lồi luôn ấy chứ, khóc nhiều quá mà, ông ngoại cứ chọc rốn lồi thế sao mai mốt mặc bikini nhưng 7 tháng thì đẹp lại rồi. Bạn đừng lo nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 57 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

bé nhà mình trước từ 2-4 tháng cũng hay bị ọc sữa, phun vòi luôn, mẹ nhìn là xanh mặt. Hình như trẻ con đứa nào cũng bị cả hay sao ấy. Quan trọng mình theo dõi và số lượng có nhiều không. Theo mình nhé, bạn cứ theo dõi và làm theo bạn ngathudaumot xem, nếu bé ăn mà là phun nhiều quá thì bạn hãy cho đi bác sĩ. Trước đây mình chả bác sĩ, cứ ói rồi lại hì hục cho ăn lại, rồi lại ói, rồi lại ăn lại... nhưng rồi bé cũng điều chỉnh hay sao ấy, từ từ bớt dần. Nhưng 1 ngày cũng chỉ ọc tối đa 2-3 lần thôi. Nếu bé bạn ói nhiều thì bạn hãy cho đi bác sĩ vì mình nghe nói bé sơ sinh cái dạ dày nằm ngang nên chưa diều chình thức ăn, mình ko chăm sóc đúng thì sẽ dễ ói hơn nữa, từ từ bé sẽ bình thường lại, bạn đừng lo lắng quá nha.

Còn cái rốn, bé nhà mình hồi 2 tháng lồi luôn ấy chứ, khóc nhiều quá mà, ông ngoại cứ chọc rốn lồi thế sao mai mốt mặc bikini nhưng 7 tháng thì đẹp lại rồi. Bạn đừng lo nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,039 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thằng lớn nhà mình hồi đó ăn bữa nào ói bữa đấy, bú xong nửa tiếng sau đang ngủ --> tỉnh dậy --> nấc--> ói, khóc --> ói, nằm chơi co chân lên ---> ói, ói riết đến con thấy bình sữa trước mặt là khóc toáng lên, nhất định ko bú phải đè ra đút muỗng, mẹ stress luôn. Đến đứa thứ 2 mình rút kinh nghiệm là dùng bình Dr B có van thông khí thấy đỡ hẳn nhưng điều quan trọng là mình ko ép con bú như anh hai. Hồi trước đâu biết gì cứ canh theo hướng dẫn trên hộp sữa với kiến thức chung mà pha sữa cho con, cứ lo con ăn ko đủ sẽ bị đói, ngủ ko dám ngủ vì sợ ngủ quên lố giờ ăn của con,... đến giờ thì cho con ngủ đủ giấc, khi nào thấy khóc hay ngủ ko yên thì mới cho bú. Trẻ con đúng là hay lắm, nó đói là tự thức dậy khóc đòi ăn à, đôi lúc thấy con ngủ ngon quá cũng cho ngủ luôn, khi nào quá 4 tiếng mới đánh thức cho bú. 2 thằng nhà mình đến tháng thứ 2 là bỏ bú đêm hết, mới đầu cũng sợ con đói, đêm luc đục cho con bú nhưng tụi nó mê ngủ bị ép ăn toàn khóc lẳng nhẳng mà bú chả được bao nhiêu thế là cho ngủ từ 8 - 9h tối đến 7h sáng mới gọi dây cho ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 155 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng trớ rất nhiều tầm ấy. Bác sĩ bảo từ tháng thứ hai đến thang thứ tư con sẽ bị trớ nhiều nên đừng lo lắng quá. Con tớ giờ được 4.5 tháng thì số lần trớ giảm xuống hẳn. Mà con tớ phải vỗ lưng cho nàng ợ hai lần kia. Cứ như bò ấy!!!!
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trangvu109 Xem bài viết
    Con mình cũng bị trớ ra, nhưng không đến nỗi vòi rồng. Mình có mua sữa Physiolac loại chống nôn trớ cho bé dùng, nhưng nó không uống. Mình cứ ép nó uống 2 hôm nay nhưng không được, pha ra rùi lại đổ đi. Bạn có muốn thử sữa này không, mình tặng lại cho bạn.
    Bé nhà mình rốn cũng to lắm, do con rướn nhiều quá, khóc nhiều quá. Bsi bảo không sao, khi lớn lên nó sẽ tự xẹp xuống thôi. Bạn đừng lo quá nhé
    em cám ơn chị nhiều, nhưng bé nhà em cũng đang dùng sữa similac nhãn tím,loại chống nôn trớ,đầy bụng.nhưng bé nhà e bú mẹ là chủ yếu, chỉ lúc nào mẹ hết sữa thì mới phải ăn sữa ngoài
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Annie11 Xem bài viết
    Con nhà mình cũng trớ rất nhiều tầm ấy. Bác sĩ bảo từ tháng thứ hai đến thang thứ tư con sẽ bị trớ nhiều nên đừng lo lắng quá. Con tớ giờ được 4.5 tháng thì số lần trớ giảm xuống hẳn. Mà con tớ phải vỗ lưng cho nàng ợ hai lần kia. Cứ như bò ấy!!!!
    em cũng đọc trên mạng thấy người ta bảo vỗ lưng cho bé ợ thì sẽ đỡ trớ, nhưng e vỗ mỏi tay mà k thấy ợ gì cả,nản hẳn chị ạ
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sena0679 Xem bài viết
    Thằng lớn nhà mình hồi đó ăn bữa nào ói bữa đấy, bú xong nửa tiếng sau đang ngủ --> tỉnh dậy --> nấc--> ói, khóc --> ói, nằm chơi co chân lên ---> ói, ói riết đến con thấy bình sữa trước mặt là khóc toáng lên, nhất định ko bú phải đè ra đút muỗng, mẹ stress luôn. Đến đứa thứ 2 mình rút kinh nghiệm là dùng bình Dr B có van thông khí thấy đỡ hẳn nhưng điều quan trọng là mình ko ép con bú như anh hai. Hồi trước đâu biết gì cứ canh theo hướng dẫn trên hộp sữa với kiến thức chung mà pha sữa cho con, cứ lo con ăn ko đủ sẽ bị đói, ngủ ko dám ngủ vì sợ ngủ quên lố giờ ăn của con,... đến giờ thì cho con ngủ đủ giấc, khi nào thấy khóc hay ngủ ko yên thì mới cho bú. Trẻ con đúng là hay lắm, nó đói là tự thức dậy khóc đòi ăn à, đôi lúc thấy con ngủ ngon quá cũng cho ngủ luôn, khi nào quá 4 tiếng mới đánh thức cho bú. 2 thằng nhà mình đến tháng thứ 2 là bỏ bú đêm hết, mới đầu cũng sợ con đói, đêm luc đục cho con bú nhưng tụi nó mê ngủ bị ép ăn toàn khóc lẳng nhẳng mà bú chả được bao nhiêu thế là cho ngủ từ 8 - 9h tối đến 7h sáng mới gọi dây cho ăn.
    trộm vía, bé nhà chị thích thế, đêm ngủ 1 mạch thế thi còn gì sướng bằng
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ nhiều nhiều, hqua e lo quá, bố nó đang đi làm cũng gọi về đưa con đi khám, nhưng anh ấy bảo nếu con k khóc quấy thì cứ kệ nó,theo dõi xem sao vì trẻ con nó hay lắm, nếu có gì bất thường nó khóc ầm lên ngay, chứ bây giờ nhiều bệnh dịch,đưa con vào viện khéo k bệnh thành bệnh.hix,thế là e lại để con ở nhà,hnay thì chưa thấy nôn, chỉ trớ 1 ít, k biết thế nào
    • 649 Bài viết

• 2,274 Được cảm ơn

Bé nhà mình tháng thứ 2 cũng nôn nhiều, bữa nào cũng nôn dù ăn nhiều hay ít. Mình áp dụng ngoài các biện pháp như chia nhỏ bữa, bế 10-15 phút sau khi ăn, thì con mình dùng sữa Physiolac laọi chống nôn trớ, đỡ hẳn đấy. Trộm vía bé cũng hợp sữa đấy, ko bị táo. Các mẹ thử dùng sữa này xem.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,039 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duong.hiep Xem bài viết
    trộm vía, bé nhà chị thích thế, đêm ngủ 1 mạch thế thi còn gì sướng bằng
    Nuôi đến đứa thứ 2 mới thấy thế là sướng bạn ạ. Thằng đầu thấy nó ngủ lâu thế thì sợ con đói, hạ đường huyết nên cứ nhất định đè con ra bắt ăn, kết quả là cả mẹ lẫn con đều mệt. Bé hay trớ thì cho bú ít hơn lượng sữa ghi trên hộp cũng chả sao đâu, còn hơn là no quá con ói ra còn khổ thân. Chúc 2 mẹ con khỏe nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 46 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duong.hiep Xem bài viết
    em cũng đọc trên mạng thấy người ta bảo vỗ lưng cho bé ợ thì sẽ đỡ trớ, nhưng e vỗ mỏi tay mà k thấy ợ gì cả,nản hẳn chị ạ
    chị bế bé qua vai, 1 tay bợ mông bé tay con lại vỗ nhẹ vào lưng, nhưng vẫn cố đỡ đầu cho bé nhé, thì bé sẽ ợ thui, bé nhà e cũng ợ như bò í,trộm vía con, đôi lúc ợ mà làm mẹ giật mình. hix
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

COn mình được 4 tháng rồi cũng hay ọc sữa ra sau khi bú đc khaong 15 phút, ọc ít nhung nhieu lần, 1 tiếng mới bú song khỏang 5 lần, mình cũng đang lo sọ không lớn nổi, đã thế Nhóck nhà hay khóc đêm khó ngủ nữa, Mình thấy có bà mẹ cho con đi khám BS bảo bị "TRÀO NGƯỢC DẠ ĐAY THỰC QUẢN" bà mẹ nào có kinh nghiệm cho biết ý kiến thử đi, em cấm ơn
    • TNG
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 318 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Bạn thử đổi sữa cho con đi, có thể do bé không hợp với sữa đấy. Con mình tầm 2 tháng cũng suốt ngày bị nôn do mẹ cho uống XO, cháu không hợp nên cứ uống vào độ khoảng 15-20p là nôn sạch sẽ những gì trong dạ dày, chừng nào còn sữa CT trong dạ dày là còn nôn. Sau mới biết có thể bé ko hợp với sữa và đổi sang sữa khác tình hình cải thiện thấy rõ
    • 278 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hic, thường thì đến tháng thứ mấy bé hết vậy các Mẹ?
    • 104 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhock_Gon Xem bài viết
    COn mình được 4 tháng rồi cũng hay ọc sữa ra sau khi bú đc khaong 15 phút, ọc ít nhung nhieu lần, 1 tiếng mới bú song khỏang 5 lần, mình cũng đang lo sọ không lớn nổi, đã thế Nhóck nhà hay khóc đêm khó ngủ nữa, Mình thấy có bà mẹ cho con đi khám BS bảo bị "TRÀO NGƯỢC DẠ ĐAY THỰC QUẢN" bà mẹ nào có kinh nghiệm cho biết ý kiến thử đi, em cấm ơn
    bé nhà mình lúc 2 tháng bị trào ngược dạ dày thực quản triệu chứng ban đầu cũng y hệt con bạn,đi khám bs cho uống nexium,air-x thì con khỏi hẳn,uống liên tục 1 tháng.2 tháng sau bé bị sốt siêu vi,thì bé bắt đầu ói lại ,1 ngày bé ói 20 lần,do bị trào ngược làm thức ăn trào vào phổi nên bé bị viêm phổi nặng, bs lại tiếp tục cho uống nexium thì đỡ hẳn nhưng bây giờ con mình sợ uống sữa lắm vì mỗi lần uống sữa là thức ăn trào lên cuống thực quản làm bỏng thực quản.con mình 3 tháng được 8k5 giờ 6 tháng 8k8.bạn nên cho bé đi khám đừng để bé ói nhiều axit co trong bao tu trào lên liên tục bé sẽ rất đau,thực quản mà bị teo lai do bi bỏng nhiều lần thì phải phẫu thuật đó.
    • 48 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luv_2beluv Xem bài viết
    bé nhà mình lúc 2 tháng bị trào ngược dạ dày thực quản triệu chứng ban đầu cũng y hệt con bạn,đi khám bs cho uống nexium,air-x thì con khỏi hẳn,uống liên tục 1 tháng.2 tháng sau bé bị sốt siêu vi,thì bé bắt đầu ói lại ,1 ngày bé ói 20 lần,do bị trào ngược làm thức ăn trào vào phổi nên bé bị viêm phổi nặng, bs lại tiếp tục cho uống nexium thì đỡ hẳn nhưng bây giờ con mình sợ uống sữa lắm vì mỗi lần uống sữa là thức ăn trào lên cuống thực quản làm bỏng thực quản.con mình 3 tháng được 8k5 giờ 6 tháng 8k8.bạn nên cho bé đi khám đừng để bé ói nhiều axit co trong bao tu trào lên liên tục bé sẽ rất đau,thực quản mà bị teo lai do bi bỏng nhiều lần thì phải phẫu thuật đó.
    Bé nhà mình sinh non nên bị chứng " TRÀO NGƯỢC DẠ DÀY THỰC QUẢN " đấy .Thường thì khoảng 01 tuổi thì bé sẽ hết nhưng mình được các hộ lý khoa sơ sinh BV Từ Dũ chỉ cho áp dụng một số cách sau giúp bé giảm bớt trào ngược .
    - Nếu một ngày bé trớ hơn 03 lần thì trước mỗi cữ bú của bé khoảng 15-20 phút bạn hãy cho bé uống 0,5ml-1ml thuốc Motilium tùy theo cân năng của bé ( trong HDSD thuốc có ghi) . Thuốc này các mẹ cứ yên tâm cho con uống hàng ngày không sao hết
    - Cho bé bú từng ít môt. Ví dụ một cữ bé bú 60ml /2 giờ thì bạn hãy chia nhỏ bữa ăn ra chẳng hạn 30ml /1 giờ hoặc 45ml/1,5 giờ
    - Sau khi bé bú xong bạn hãy bế bé qua vay, một tay đỡ mông bé, tay còn lại đầu ngòn tay khép vào nhau hơi cong vòng qua vai bé vỗ vài cái cho bé ợ hơi .( Cũng có bé không ợ ). Hoặc bạn cho con nằm sấp lên bụng mình, mặt bé ngước lện . Bạn nằm theo kiểu đấu cao 30-45 độ, lượng thoải dận Bé nằm trên ngườn bạn rất dễ tiêu hóa đấy ( tuy nhiên nhược điểm là bé quen hơi và hay quấn mẹ lắm)
    - Nếu được bạn cho bé bú bằng bình có van thông khí như BR. Brown, Born Free, Avent...
    - Khi bú xong trong vòng 30 phút bạn hãy đừng để bé vận động nhiệu và lót gối cao cho bé nằm
    - Bạn có thể cho bé nằm sấp xuống để ngủ, đầu vẫn lót gối cao. Tư thế ngủ này an toàn cho bé vì nếu lỡ bé có bị trớ trong lúc ngủ thì sẽ không bị sặc sữa lên mũi hay trào ngược vào phổi dễ viêm phổi.
    - Cho bé uống sữa dành cho trẻ hay bị nôn trớ
    - Sau khi bé bị trớ nhiều hãy nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý cho bé và để khoảng 30 phút - 1 giờ sau mới cho bé bú lại.
    VEkRp7

7qlnp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4