TIN TÀI TRỢ.

Lớp học tiền sản trên mạng (online)

• 10 Lượt chia sẻ
  • 64.9K Lượt đọc
  • 96 Trả lời

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 382 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Ủa lạ nhỉ? Chị bạn mình sinh con ở FV, là bệnh viện của Pháp nhưng người ta bảo ko được quấn rốn. Để càng thoáng càng tốt mà nhỉ? Em thấy bệnh viện của mình cũng khuyên là ko quấn rốn khi ở nhà, chỉ khi ra ngoài mới phải quấn thui mẹ ạ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Happy Family Xem bài viết
    c ơi e thấy bên Pháp vẫn quấn rốn chị ạ. Rửa sạch, bôi thuốc đỏ, để miêng gạc lên rồi quâ&n băng như vải màn thật mong ra ngoài và ko chặt quá. Thuốc đỏ ko dính ra áo và ít nhiễm trùng. Cháu gái e làm thế thâ'y rốn vẫn rụng mau, khô ráo, ko bị lồi quá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 197 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

oánh dấu để học hỏi. e dự sinh tháng 11 ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 21 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chi oi mail cua chi la gi vay chi gui cho em tham khao voi
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 450 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_conan Xem bài viết
    hôm qua mẹ conan đi học lớp tiền sản của colofu số 66 thái Hà rất hay các mẹ ạ, có 1 bố đã ghi lại các bài tập thể dục và cách tắm cho bé, các mẹ doawloat về nhà nhé http://www.mediafire.com/?bivuv8cq0z0b2
    Học tiền sản thì có phần quan trọng nhất là tập thở, tập rặn. Các mẹ cố gắng ghi nhớ lời cô giáo để đến lúc nằm lên bàn đẻ làm đúng như vậy thì con nhanh ra, các mẹ nhanh được ngắm mặt bé yêu của mình nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 193 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    e đky từ hôm mở topic mà có thấy gì đâu, haizzzzzzzz
    FjFeZXVFjFep7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

trên mạng rất nhiều mà các mẹ cứ chịu khó tìm là thấy thôi
    https://www.youtube.com/watch?v=tok2otB_o7w
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nhiều lắm, rất bổ ích
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 85 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Oánh dấu, em cũng ko đi học trực tiếp được!
    • 340 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Mình tập 1 k biết rặn đẻ, nên phải pocxep. Giờ mới tập 2 mà lo quá, k biết lần này có biết rặn không, mà mổ thì cũng sợ lắm vì mình yếu huhu
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tks mẹ chị nhiều nha ^^
    • 168 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bổ ích thật,
    • 64 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, cho mình xin ít tài liệu với, gửi vào địa chỉ mail cho mình với nha: thuhien359@gmail.com

Cảm ơn mẹ nó nhiều lắm!

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeugiadinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, tình hình là e đã up đc ảnh rồi nhưng vẫn chưa hết; Có tất cả 4 chủ đề về: (1) Dinh dưỡng, (2) Sa sinh dục, (3) Tái tạo âm đạo, (4) Bài tập trước và sau sinh.

Mẹ nào muốn gửi thẳng vào mail thì pm cho e nhé; e nghĩ là attach vào mail thì sẽ nhanh và ít bị báo lỗi hơn. địa chỉ của e là diep92hd
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình thấy ý tưởng của Me_Bip rất hay nên mình có ý biên tập, tổng hợp lại từ bất kỳ định dạng nào của các thành viên webtretho cho dù đó là hình chụp lại và đưa lên online để các mẹ có thể tải về đọc. Mình cung cấp địa chỉ email hoặc cách thức tải file của các mẹ đóng góp, chia sẻ nội dung qua tin nhắn riêng tại webtretho nhé! Mẹ nào ủng hộ thì nhấp nút Cám Ơn giúp em nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ có biết ở tp hcm thì học ở đâu không? Mình sinh bé thứ 2 rồi, bé đầu mở thì rất nhanh nhưng mà không biết rặn nên phải 4 tiếng sau khi mở 7 cm bé mới sinh. Đợt đó thấy lâu may tý nữa là bs quyết định cho đi mổ, chỉ vì không biết rặn. hic.. giờ thấy hơi lo
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevbe_baby Xem bài viết
    Mình thấy ý tưởng của Me_Bip rất hay nên mình có ý biên tập, tổng hợp lại từ bất kỳ định dạng nào của các thành viên webtretho cho dù đó là hình chụp lại và đưa lên online để các mẹ có thể tải về đọc. Mình cung cấp địa chỉ email hoặc cách thức tải file của các mẹ đóng góp, chia sẻ nội dung qua tin nhắn riêng tại webtretho nhé! Mẹ nào ủng hộ thì nhấp nút Cám Ơn giúp em nhé!
    Các mẹ ơi. Đã thiết lập xong email tailieu.tiensan.online@gmail.com để các mẹ đóng góp bài viết. Mình sẽ biên tập lại và công bố link tải về cho các mẹ sau nhé. Xin Mod cho phép đăng thông tin này với mục đích cùng đóng góp công sức nhỏ bé vào cộng đồng webtretho chúng mình nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 340 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ủn_Ỉn Xem bài viết
    Tớ cũng đi học lớp tiền sản tại VN hôm 13/12 và có ghi lại các bài tập thể dục (5 động tác nằm, 5 động tác ngồi) và bài tập thở. Tớ có post bài tập thở ở topic khác rồi, post lại ở đây để các mẹ tham khảo nhé. Còn bài tập thể dục thì để mẹ yeugiadinh post cho các mẹ xem vì mẹ ý có cả hình, sẽ sinh động hơn nhiều hihi hôm đấy tớ chỉ ngồi ghi chép thôi chứ ko chụp hình nên nếu có post lên đây sợ cũng khó tưởng tượng ra chính xác được động tác :Laughing:

Bài tập thở đây, các mẹ bắt đầu nhé:

Có 3 cách thở:

- Thở ngực chậm (cách thở cơ bản nhất trong lúc chuyển dạ)
    Ngồi xếp bằng. Hai tay đặt ở phía ngoài hai bên đầu gối. Mặt hướng phía trước. Bắt đầu hít bằng mũi và thở ra bằng miệng: 10 lần/phút (bình thường chúng ta thở 18 lần/phút).

_ Thở ngực nông (Cách thở khi có cơn co):
    Thở và hít bằng mũi, hoặc miệng, hoặc cả mũi cả miệng (vì khi có cơn co sẽ rất đau nên không kiểm soát được việc thở mũi hay miệng, thấy tiện thế nào thì thở thế ấy) nhưng thở nhanh: 30 lần/phút
    Sau khi thở bằng cách này sẽ thấy rất hoa mắt, chóng mặt. Khắc phục: úp 2 tay vào cả mũi và miệng, hít vào và thở ra bình thường khoảng vài lần cho đến khi hết choáng (thở ra và hít vào chính hơi ẩm của mình)

- Thở ngắn, nhanh, nông (Cách thở khi tử cung đã mở khoảng 8 phân. Lúc này ta sẽ có cảm giác như "mót rặn" nhưng chưa được rặn vào lúc này do tử cung chưa mở hết, vì thế phải cố kìm chế. Cách thở này có tác dụng để giảm áp lực cho mất cảm giác "mót")
    Hít vào và thở ra 3 hơi nhanh, sau đó thở ra 1 hơi kéo dài, càng dài càng tốt. Lặp đi lặp lại vài lần.

- Thở trong lúc rặn đẻ
    Hít vào sâu và nhanh, sau đó nhịn hơi, đếm đến 10 (hoặc 12) thì thở ra (lúc nhịn hơi là lúc rặn đẻ)

Cô ý hướng dẫn thêm về quá trình thở khi chuyển dạ và đẻ như sau:
    - Lúc chuyển dạ, thở theo kiểu ngực chậm. Khi có cơn co, bắt đầu thở ngực nông. Tử cung bắt đầu mở rộng thêm ra và cảm giác mót nhưng cô đỡ đẻ chưa cho rặn thì bắt đầu dùng cách thở ngắn nhanh nông. Khi cô đỡ đẻ kêu: "chuẩn bị rặn đẻ": bắt đầu lấy hơi, nhịn hơi và rặn, sau đó thở ra, và tiếp tục như vậy.

Àh, cô ý dặn là lúc đẻ thì sẽ nằm trên giường đẻ: Hai tay bám vào hai thành hai bên, hai chân đạp vào hai cái để chân, nhưng phải chú ý khi rặn thì ngóc cổ lên chứ không được để cổ nằm (nghĩa là làm thế nào để nhìn được cô đỡ đẻ ở dưới thì nghĩa là lúc đấy cổ đang ngóc lên, nếu ko như vậy thì hơi dễ thoát ra ngoài, khó rặn và mặt sẽ đỏ tía tai )
    Mình tập mà sao thấy khó thế nhỉ?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

CÁc Mẹ mà có thời gian thì tham gia lớp học tiền sản là thích nhất. Được hướng dẫn trực tiếp, nói ở đây trừu tượng quá các Mẹ nhỉ? Em tham gia lớp học tiền sản bên shop trẻ thơ thấy ổn định lắm mẹ nó ạ. Tuần nào cũng tổ chức, lại còn có quà và tài liệu mang về nữa. Thích lắm ạ.
    • 36 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mamtom_3176 Xem bài viết
    CÁc Mẹ mà có thời gian thì tham gia lớp học tiền sản là thích nhất. Được hướng dẫn trực tiếp, nói ở đây trừu tượng quá các Mẹ nhỉ? Em tham gia lớp học tiền sản bên shop trẻ thơ thấy ổn định lắm mẹ nó ạ. Tuần nào cũng tổ chức, lại còn có quà và tài liệu mang về nữa. Thích lắm ạ.
    mẹ mamtom ơi, mẹ ở HN hay ở HCM? nếu ở HN thì cho mình thông tin với nhé. muốn tham gia quá mà mình ko biết ở đâu có. bạn vào thì nt lại cho mình với nhé. Thanks mẹ mamtom
    • 47 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Các mẹ ở khu vực Hà Đông, Từ Liêm có thể tham gia học tiền sản tại 525 Nguyễn Trãi nhé! ^^.
    • 47 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nếu bebong92013 ở khu vực Hà Đông hoặc Từ Liêm thì qua bên 525 Nguyễn Trãi mà học tiền sản. Ở đây có lớp miễn phí đấy. ^^
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bebong92013 Xem bài viết
    mẹ mamtom ơi, mẹ ở HN hay ở HCM? nếu ở HN thì cho mình thông tin với nhé. muốn tham gia quá mà mình ko biết ở đâu có. bạn vào thì nt lại cho mình với nhé. Thanks mẹ mamtom
  • Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5