Con mê ăn vặt đến sún răng, mẹ ép ăn rau thì "lười chảy nước" – Làm sao tốt cho cả 2?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.83K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 41 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em được 4 tuổi rồi, và vợ chồng em đang lo vì con ngày càng lười ăn rau, chỉ mê các món ăn vặt thôi đây hic. Em biết là trẻ nhỏ đứa nào cũng nghiện bánh kẹo lắm, nhưng nghiện quá thì không ổn tẹo nào các mẹ ạ! Vì rau, củ quả có chứa rất nhiều dưỡng chất, không được bổ sung mấy chất này em sợ con sẽ thiếu chất và lâu ngày sợ táo bón mất

Em không biết các bé khác như thế nào, chứ con em chỉ cần thấy trong tô cơm, tô canh có vài sợi rau là xị mặt, dù em có dỗ dành mấy con cũng không chịu ăn. Bởi thế mà mẹ chồng thường bảo, cứ đến giờ ăn là nhà em cứ như cái loa phường vậy. Hết tiếng lý sự mè nheo, kỳ kèo, thì tới tiếng mẹ chồng la, mình nài nỉ… đến chán luôn. Thậm chí, hôm nào thấy giỏ đi chợ của mẹ có bó rau là hôm đó thằng cu nhà em làm mặt giận bảo: “Mẹ đi chợ mua toàn rau thôi…

Ăn rau thì con "lười chảy cả nước" vậy thôi, chứ ăn vặt là con em rất khoái nha. Với các loại snack, kẹo ngọt, kem… dù no mấy con em cũng chén sạch trong vòng “một nốt nhạc” đó ạ. Giả sự con thích ăn sữa chua, rau câu, phô mai, trái cây… thì em đã nhiệt tình ủng hộ, vì đây là những món ăn vặt bổ dưỡng. Đằng này bé toàn mê snack tôm, khoai tây chiên, kẹo mút… răng sữa lại rất dễ hỏng nên em chỉ lo không khéo con sẽ sún răng thôi các mẹ ạ!

Nhiều khi em muốn “phất cờ trắng xin hàng”, con muốn ăn gì thì chiều cho ăn nấy, nhưng nghĩ tới sức khỏe của con em lại không nỡ. Giờ em đang cố gắng tìm một giải pháp nào đó, vừa có thể nương theo sở thích của con, vừa đảm bảo sức khỏe và cân bằng dinh dưỡng đây ạ! Không biết các mẹ thông thái nhà mình có cao kiến gì không, giúp em với các mẹ ơi hic
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nay em vào diễn đàn lần đầu, thấy ngay topic này ưng bụng quá
    Sao giống Lu nhà em quá mẹ nó ơi ha ha, nó sợ ăn rau lắm. Mà còn bày trò nói là con thương rau lắm, con không nỡ ăn nó đâu...vừa buồn cười vừa hóm hỉnh nên chả ép được luôn
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình phải có cách sống chung với lũ cho hợp lí chị ợ.Vụ này nhà em quy định chặt chẽ luôn. Đối với đồ ăn vặt không tốt thì quy định là mỗi ngày chỉ được ăn 1-2 cái (bánh nhỏ, kẹo), còn kem thì 1 tuần được ăn tối đa 2 cây. Còn với rau thì mỗi ngày phải ăn được bao nhiêu quả này quả kia, hoặc bao nhiêu rau
    Nếu con thực hiện được vụ ăn rau thì con được ăn vặt như quy định. Còn không thì em sẽ "kỷ luật thép", cắt bánh kẹo kem hết ngày đó. Hơi vất vả tầm 3 tuần đầu, con nit mà, mè nheo bố nó thôi rồi. Mà giờ thì thành luật nhà em lun chị ơi
    • 32 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    kể cũng tội nhưng kệ thì không được phải không mẹ nó con trẻ có mỗi niềm vui là quà bánh mà cấm thì quá tội nhưng cho ăn thì chúng nó lại chê đồ ăn mẹ nấu, bao nhiêu công sức nấu ra ước nó ngồi xúc ăn ngon lành mà sao xa xỉ quá
    • 5,697 Bài viết

• 5,479 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn vặt thì mình thấy không tốt chút nào bạn ơi vì việc chế biến vệ sinh làm sao bằng mình làm được rồi hơn nữa toàn đồ ăn nhanh nữa chứ. Bé mà lười ăn rau là cũng sẽ bị thiếu chất xơ đấy nha! Mình thấy mẹ nó nên chế biến món ăn đã dạng và trang trí thật đẹp để con thấy thích thú khi ăn.
    • 1,391 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Táo bón chỉ là một biểu hiện khi các con lười ăn rau xanh nhưng bên cạnh đó mình thấy còn có rất nhiều nguy cơ xấu khi các con không có thói quen ăn rau hàng ngày đó các mẹ.
    Các con sẽ thiếu vitamin và khoáng chất, dễ mắc bệnh tim mạch, rối loạn tiêu hóa, giảm trí thông minh và có nguy cơ béo phì
    Em cũng đang trong hành trình khắc phục tình trạng lười ăn rau xanh của con đây ạ
    • 724 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứ cho con ăn vặt cũng được nhưng mà điều cơ bản là tới bữa chính mẹ cho con ăn đủ chất rồi mẹ bổ sung thêm cho con dinh dưỡng từ sữa nữa nhé! Sữa là bổ sung cho con dinh dưỡng đầy đủ nhất mà!
    • 4,434 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocnhung1985 Xem bài viết
    Cứ cho con ăn vặt cũng được nhưng mà điều cơ bản là tới bữa chính mẹ cho con ăn đủ chất rồi mẹ bổ sung thêm cho con dinh dưỡng từ sữa nữa nhé! Sữa là bổ sung cho con dinh dưỡng đầy đủ nhất mà!
    Có sữa nào bổ sung chất xơ cho bé không mẹ giới thiệu mình với ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 198 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con lười ăn rau thì các mẹ có thể bổ sung chất xơ thông qua các loại trái cây như dâu, cam, táo, nho...cũng được nè, nhà mình hay làm nước ép bé cũng thích lắm
    • 664 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứ thoải mái cho con ăn những gì con thích, mình thấy thế con sẽ hợp tác ăn uống và dễ hấp thụ hơn, còn lại thì mẹ chăm lo đảm bảo cho bữa chính của con đủ dinh dưỡng và vitamin cho con phát triển tốt nhất có thể thôi ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 803 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhtrang2010 Xem bài viết
    Cứ thoải mái cho con ăn những gì con thích, mình thấy thế con sẽ hợp tác ăn uống và dễ hấp thụ hơn, còn lại thì mẹ chăm lo đảm bảo cho bữa chính của con đủ dinh dưỡng và vitamin cho con phát triển tốt nhất có thể thôi ạ
    Ôi trời mẹ nó ơi, ăn vặt thoải mái thì đảm bảo tới bữa chính chán ăn là cái chắc. Mà không phải món ăn vặt nào cũng tốt cho con đâu, mình cũng lựa chọn món ăn vặt đảm bảo chất lượng và tốt cho sức khỏe của con mẹ nó nhé
    • 4,434 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruabe. Xem bài viết
    Ôi trời mẹ nó ơi, ăn vặt thoải mái thì đảm bảo tới bữa chính chán ăn là cái chắc. Mà không phải món ăn vặt nào cũng tốt cho con đâu, mình cũng lựa chọn món ăn vặt đảm bảo chất lượng và tốt cho sức khỏe của con mẹ nó nhé
    Thực ra có nhiều món ăn vặt cũng ngon mà bổ dưỡng như váng sữa hay cái sữa chua uống Fristi nè. Con em thích uống loại này mà đọc thành phần cũng có chất xơ này nọ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 174 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Thực ra có nhiều món ăn vặt cũng ngon mà bổ dưỡng như váng sữa hay cái sữa chua uống Fristi nè. Con em thích uống loại này mà đọc thành phần cũng có chất xơ này nọ
    em thấy nhiều mẹ hay mua Fristi cho con uống, nhưng không biết loại này dành cho độ tuổi nào vậy ạ, có dễ uống không?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 198 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruabe. Xem bài viết
    Mình nghĩ giờ ăn vặt nhiều cũng khiến cho con sẽ lười ăn bữa chính đó ạ, em thường cách 1 tiếng trước khi vào bữa chính thì sẽ ko cho con ăn gì cả
    • 269 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sữa với các bữa ăn chính thì chắc rồi, còn ăn vặt mà mẹ nấu cũng ok chứ ăn ngoài em thấy không vệ sinh cho lắm, lại dễ bị thiếu chất nữa
    • 1,391 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hnlan2015 Xem bài viết
    Sữa với các bữa ăn chính thì chắc rồi, còn ăn vặt mà mẹ nấu cũng ok chứ ăn ngoài em thấy không vệ sinh cho lắm, lại dễ bị thiếu chất nữa
    Bây giờ mẹ nào cũng bận, em nghĩ rất ít mẹ có thời gian để chế biến món ăn vặt cho con đâu mẹ nó ơi, mua sẵn thôi, mà quan trọng là mua loại nào an toàn và chất lượng, phù hợp với bữa phụ của con thôi
    • 851 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nên linh hoạt trong mỗi trường hợp các mẹ ạ. Có những hôm như đi sinh nhật bạn chẳng hạn, lúc đó mình có thể cho con chọn món ăn vặt thoải mái, nhưng có những hôm mình lại quy định đồ ăn vặt cho con, hoặc ở nhà mình mua những thứ mà mình cho là tốt cho con, thế thì con chỉ có thể lựa chọn đồ ăn đó thôi, hihi
    • 724 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Có sữa nào bổ sung chất xơ cho bé không mẹ giới thiệu mình với ?
    Sữa thì có nhiều loại nhưng hiện tại bé nhà mình đang uống sữa Fristi và mình thấy tốt vì con có hệ tiêu hóa khỏe mạnh cũng như sữa này có bổ sung chất xơ cho con đầy đủ đó.
    • 5,697 Bài viết

• 5,479 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi logging Xem bài viết
    em thấy nhiều mẹ hay mua Fristi cho con uống, nhưng không biết loại này dành cho độ tuổi nào vậy ạ, có dễ uống không?
    2 bạn nhỏ mà mình cũng đang uống sữa chua Fristi mới này bạn ơi, tủ lạnh là lúc nào có sẵn vì mùa hè các con thích uống lạnh lắm, sữa này lại còn bổ sung thêm chất xơ cho con tốt lắm đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 724 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hnlan2015 Xem bài viết
    Khi cho bé ăn đồ ăn ngoài thì cũng phải chọn loại nào vệ sinh thì mới cho con ăn chứ k thể ăn tùm lum được nhất là thời tiết mùa hè này mà cho con ăn đồ ăn nhanh thì cũng dễ bị để lâu mà gây con bị đầy bụng đấy. Còn ví dụ như đồ ăn vặt của con là sữa chẳng hạn em thấy tốt mà. Nói chung là nếu như con thích thì vẫn cứ chiều con nhưng mà vẫn phải ăn đủ dinh dưỡng mẹ nó à.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3