TIN TÀI TRỢ.

Xúi giục bạn nhậu về nhà đánh vợ vì tội 'cằn nhằn, lắm chuyện': Là phạm pháp, sẽ bị xử phạt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 857 Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 38 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Sáng nay lướt mạng, thấy có trường hợp anh N.V.T vui mừng khoe chiến tích là vừa xúi thành công đứa bạn nhậu của mình về đánh vợ một trận vì cô này rất lắm chuyện, lúc nào qua nhà chơi thì cũng nói này nói nọ, không cho chồng nhậu với bạn bè, thậm chí chửi bạn bè của chồng…

Thật lòng mà nói, dù như thế nào đi chăng nữa thì anh N.V.T xúi bạn nhậu về nhà đánh vợ là hành vi thiếu đạo đức, cũng như trái quy định của pháp luật, làm ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình của người khác; cần phải thay đổi ngay để không tái phạm.

RRoOxb73X_s87h17j16n15m_R71qKGxkThVOJnob7-BN41G22glrBiRU-hszw3mnkBrIwCvwLQvldXyeohT1ytYWyc7f
    Hình minh họa (Nguồn: thanhnien.vn)

Cụ thể, khoản 1 Điều 59 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100 nghìn đồng đến 300 nghìn đồng đối với hành vi kích động, xúi giục, giúp sức người khác thực hiện hành vi bạo lực gia đình.

Đồng thời, khoản 2 của Điều 59 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP cũng quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi cưỡng bức người khác thực hiện hành vi bạo lực gia đình.

Thực tế không phải chỉ có mình anh N.V.T mà một số người xấu tính khác cũng hay xúi giục bạn nhậu về đánh vợ, với lý do vợ bạn nhậu không lịch sự, lắm lời, gây ảnh hưởng đến việc ăn nhậu của mình…

Từ câu chuyện nêu trên, rất mong anh N.V.T nói riêng và mọi người nói chung không nên có hành vi thiếu tử tế như vậy để tránh gây rạn nứt tình cảm gia đình của bạn bè, cũng như không bị mất oan uổng tiền phạt. Thay vào đó, bạn nên khuyên vợ của bạn mình một cách tế nhị để người đó thay đổi; hoặc góp ý với bạn mình theo hướng xây dựng.

Tuy nhiên, cũng lưu ý thêm với các bạn hay nhậu rằng, đa phần phụ nữ không thích chồng mình thường xuyên nhậu nhẹt, say xỉn nên tỏ ý không vui và khó chịu mỗi khi chồng mình nhậu là bình thường; mọi người nên cảm thông với họ thay vì cay cú rồi xúi giục bạn mình về gây gỗ, đánh vợ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT