Khi chúng ta phải lên hành tinh khác sinh sống, trên đường đi thì phải sinh em bé trên tàu vũ trụ, lúc đó em bé sẽ khác với em bé bình thường không các mẹ nhỉ?

Trái đất ngày càng ô nhiễm, trong tương lai có thể chúng ta sẽ phải tìm đến những nơi khác để sinh sống ngoài vũ trụ. Mà để loài người có thể sinh tồn, thì chúng ta buộc phải duy trì khả năng sinh sản. Người ta đã làm nhiều thí nghiệm nghiên cứu về khả năng sinh sản của động vật ngoài không gian, nhưng chưa nghiên cứu được về con người.

Đã có 60 nữ phi hành gia từng lên vũ trụ, nhưng chưa có ai thụ thai trong chuyến đi hay sinh con trong lúc ở "trên trển". Vậy nên, người ta tò mò không biết một em bé được sinh ra trên vũ trụ trong tương lai sẽ có những khác biệt thế nào?

4SlrxgBSOEXG75VdkdBp-V0AwbHLU1oTtb2DhMjSij20kmTDwjJUVJHcmBG5o9tME0JKbXtAfqwvTrybpvaaqDcnUsIvYw

Khi lên môi trường vũ trụ, điểm khác biệt đầu tiên là sẽ không có trọng lực, các mẹ sẽ luôn trôi lơ lửng. Các thí nghiệm trên động vật cho thấy, không có trọng lực như vậy sẽ khiến người mẹ gặp khó khăn khi đẩy em bé ra. Ngoài ra, người mẹ phải đối mặt với nhiều rủi ro lớn.

Lý do là bởi trong môi trường không trọng lực, các mẹ dễ bị loãng xương. Phi hành gia loãng tới 1 - 2% xương sau mỗi tháng ở môi trường vũ trụ. Nếu mang thai rồi sinh con ngoài đó, người mẹ có thể bị rạn nứt xương chậu khi "vượt cạn".

Điều này dẫn đến việc các mẹ sẽ phải sinh mổ để tránh rủi ro rạn xương. Mà sinh mổ thì có thể khiến đầu của em bé to hơn bình thường. Bởi khi sinh thường thì đầu con người bị giới hạn bởi kích cỡ ống sinh của mẹ, sinh mổ thì không. Do đó, trong tương lai thì đầu con người có thể dần to ra nhiều hơn, tạo không gian cho não phát triển.

G0lEAspJnAkcpwXzUAYxXrJZaJ5I5IpHhDFfrV0G9R9c54FTKSwbUO_hXjbhdBgMWxYKHZPG2GOS6JdNTxfkMTnkdTqSMw

Ngoài chuyện đó thì ngoài vũ trụ có nhiều bức xạ độc hại, nên cơ thể sẽ tiến hoá để có nhiều tế bào sắc tố bảo vệ da, như melanin. Càng nhiều melanin, làn da chúng ta sẽ càng tối màu. Thành ra, có thể thấy con người ở không gian càng lâu, thì em bé sinh ra sẽ càng có làn da đen hơn để chống bức xạ.

Tuy vậy, những thay đổi này sẽ cần hàng thế kỷ, thậm chí cả ngàn thế hệ phụ nữ sinh nở trong vũ trụ mới trở thành một tính trạng riêng được. Đến lúc đó, thì những người được sinh ra ngoài vũ trụ sẽ thành một giống loài mới rồi đấy các mẹ ạ.