Đúng là mỗi nơi có một tục lệ khác nhau. Có tục lệ cũng “dị” thật đấy các mẹ ạ.

Trong một nghi lễ Ấn Độ kỳ quái, trẻ em sẽ bị nhúng vào phân bò. Đây là việc làm mà cha mẹ các em tin rằng sẽ mang lại may mắn cho con mình.

Những bà mẹ sẽ thực hiện một lời cầu nguyện đặc biệt trước khi dìm con vào đống phân bò trong một buổi lễ kéo dài từ bình minh đến hoàng hôn. Tất cả dân làng lần lượt đặt con cái của họ vào phân.

lhntv-Zrydazr-8g3sJ_lUW4igU3WNNB2uH3B1FSywOti1oE07Az2KAhEDBty_rRgaPmNgpfnhZ1trx0bo7jjySasLKtCg
Ảnh:Cover Asia Press

Những đứa trẻ mang nhiều tâm trạng khác nhau khi bị bắt buộc ở lại và lăn lộn trong phân bò. Đống phân này còn được phủ đầy hoa màu cam để trang trí cho đẹp, nhìn sơ qua có vẻ giống hoa vạn thọ ở nước Việt mình.

Nghi thức này tồn tại từ nhiều thế kỷ và diễn ra hàng nămở Ấn Độ. Nó được thực hiện bởi những người dân ở Besul thuộc vùng Madhya Pradesh. Họ tin rằng nghi lễ sẽ mang lại cho con cái họ sức khỏe tốt và bảo vệ chúng khỏi bệnh tật.

7WjtWu3Rz3PDkFBerbeuwLrkZ6CKlpT9lBpkTjJmyArHAQ1B_JqY1KAIrVTDcRLkKsUstp70n-U-EkflmAu4YL_DXn5I
Ảnh: Cover Asia Press

Tuy nhiên, các bác sĩ đã bày tỏ quan điểm đối với truyền thống này - cho rằng nó có thể nguy hiểm với trẻ nhỏ. Tiêu biểu như bác sĩ Mangilal Rathore của Bệnh viện Pooja ở Betul cho biết: “Đây là một tập quán cũ được duy trì bởi một cộng đồng. Tôi không chỉ trích nhưng cũng không khuyến khích vì nó có thể gây nguy hiểm cho trẻ, nhất là nếu trẻ đang có vết thương hở. Các vi khuẩn trong phân bò cũng có thể gây hại cho làn da nhạy cảm của trẻ”.

Z2THMkfXgSbXMMWdqSBGsEdKUaAj2Xs5MgCyDEmtvQ-DHCmXfnErhcgiCjrnTe05EIX0mHIqvMKt8H3vfdI5mIbm8PCm
Ảnh:Cover Asia Press

Cũng thú vị mà cũng hơi 'ớn' đúng không các mẹ? Các mẹ hãy chia sẻ cảm nhận của mình về tục lệ này đi nào!

Nguồn dịch: thesun