TIN TÀI TRỢ.

Tài xế ô tô truy đuổi tên cướp giật có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

  • 0 Lượt chia sẻ
  • 38.4K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,023 Bài viết

    • 8 Được cảm ơn

    #1
    Đa phần nhiều người nghĩ rằng gặp kẻ cướp nghĩ ra tay xử là giúp đời, giúp người, nhưng lại quên đi rằng việc xử lý tên cướp đấy như thế nào là việc làm của cơ quan chức năng và đã được quy định cụ thể tại các văn bản pháp luật.

    Mới đây, vào ngày 26/04/2019, theo nguồn tin từ Báo Thanh Niên cho biết, khoảng 3 giờ 30 phút cùng ngày, anh H.Q.B lái ô tô chở chị N.T.H.H (21 tuổi, ngụ tại Đồng Nai) chạy trên Xa lộ Hà Nội hướng từ Quận 2 về Đồng Nai. Khi đổ hết dốc cầu Rạch Chiếc (tại Quận 9) thì anh B. dừng xe bên lề đường xuống xe đi vệ sinh. Lúc này Nguyễn Thế Ngọc (27 tuổi, ngụ tại Quận 9) cùng một thanh niên khác (chưa rõ danh tính) đi trên xe máy tới mở cửa xe ô tô, giật chiếc túi xác trên tay của chị H. rồi bỏ cháy. Nghe chị H. hô hoán thì anh B. lái ô tô truy đuổi theo, hai tên cướp chạy vào đường Nam Hòa, rẽ phải đường Thủy Lợi, chạy hết đường này thì vào đường cụt nên hai tên cướp bị ô tô tông thẳng từ phía sau.

    _WyyFu8jU1d23Vd4hR6fA8p6GpyU4gGS-24oGlmdQOZhDgsZmp_moWPzL-m_fM-ixIBSp3RL4bgMOe1_LlbIXiZ24T_w
    Ảnh trái: Hiện trường ô tô tông hai tên cướp. Nguồn: Báo Thanh Niên. Ảnh phải: Xe máy của hai tên cướp. Nguồn: Báo Tuổi Trẻ

    Cú tông mạnh làm xe máy vỡ nát bay vào vách tường, còn hai tên cướp ngã ra đường, Nguyễn Thế Ngọc bị thương nên bị anh B. hô hoán cùng người dân gần đó bắt giữ giao cho Công an phường Phước Long A. Tên cướp còn lại nhanh chân trốn khỏi hiện trường. Quá trình làm việc, cơ quan công an nhận thấy Ngọc có dấu hiệu bất thường về sức khỏe nên đã đưa nghi phạm đi bệnh viện cấp cứu và sau đó đã tử vong. Hiện vụ việc vẫn đang được điều tra, làm rõ.

    Vụ việc xảy ra dấy lên trong dư luận câu hỏi rằng “Liệu tài xế ô tô truy đuổi tên cướp dẫn đến tử vong có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?”

    Hiện có hai luồng quan điểm trái chiều về việc có truy cứu trách nhiệm hình sự của tài xế ô tô này hay không?

    Quan điểm thứ nhất cho rằng, không truy cứu trách nhiệm hình sự của tài xế ô tô, vì làm như vậy chẳng khác nào bảo vệ kẻ có hành vi vi phạm pháp luật, hơn nữa về mặt lý, tài xế này có hành vi truy đuổi tên giật túi xách nhằm mục đích để lấy lại tài sản của nạn nhân là việc làm đúng đắn. Nhưng về mặt quy định của pháp luật thì không cho phép điều đó, bởi trên thực tế, có thể dùng các biện pháp hô hoán hoặc truy đuổi mà không dùng phương tiện tham gia giao thông hay bất kỳ các hung khí, vũ khí nào khác… nếu vượt quá giới hạn cho phép vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Việc truy cứu trách nhiệm hình sự tài xế lái ô tô trong trường hợp này không hợp tình chút nào.

    Quan điểm thứ hai cho rằng dù muốn hay không, về mặt quy định pháp luật hình sự, chắc chắn phải truy cứu trách nhiệm hình sự tài xế lái ô tô này, bởi lý do như trên đã đề cập.

    Tại quan điểm này lại có nhiều ý kiến về tội danh mà tài xế ô tô có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đó là tội giết người hay tội giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh hoặc tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ?

    Đối với tội danh giết người, có lập luận cho rằng, vì ô tô là nguồn nguy hiểm cao độ, tài xế buộc phải biết dùng nguồn nguy hiểm cao độ để truy đuổi tên cướp có khả năng dẫn đến hậu quả chết người. Tuy nhiên, yếu tố làm chết người theo tội danh này không thuộc trong số các tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự nên có thể áp dụng Khoản 2 Điều 123 của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 với mức án từ 07 năm đến 15 năm tù, đồng thời bị cấm hành nghề từ 01 năm đến 05 năm.

    Còn đối với tội giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh áp dụng khi tên cướp có dấu hiệu chống trả, dùng hung khí để hành hung nhằm mục đích tẩu thoát thì mức án chỉ từ 06 tháng đến 03 năm tù theo quy định tại Khoản 1 Điều 125 của Bộ luật hình sự hiện hành.

    Và đối với tội danh vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ theo Khoản 1 Điều 260 của Bộ luật hình sự thì mức án là phạt tiền từ 30 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phải ngồi tù từ 01 năm đến 05 năm và bị cấm hành nghề từ 01 năm đến 05 năm.

    So sánh ba tội danh này, có vẻ như tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ sẽ chịu mức xử lý nhẹ nhất.

    Tuy nhiên, có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không và truy cứu về tội danh nào có lẽ còn phải chờ kết quả khám nghiệm hiện trường, kết quả điều tra và cho tài xế thực nghiệm lại hiện trường từ phía Cơ quan Điều tra Công an.

  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT